คำถามที่ถามมาเร็วๆ นี้

Path of Exile: Crucible เปิดให้เล่นจริงวันที่ 8 เมษายน (เวลาไทย) ในระบบ PC และ 13 เมษายน (เวลาไทย) ในระบบคอนโซล เรารวบรวมคำถามที่เราเคยตอบไว้ในชุมชนผู้เล่นเอาไว้ในกระทู้นี้เพื่อให้คุณสามารถหาข้อมูลได้ง่ายๆ ที่เดียว โดยข้อมูลล่าสุดจะอยู่ทางด้านบนเสมอ เราตั้งใจอัพเดทโพสต์นี้ในวันธรรมดาเมื่อมีการตอบคำถามใดๆ ในวันดังกล่าว เราจะรวบรวมข่าวการตอบคำถามต่างๆ เอาไว้ในโพสต์นี้เมื่อมีการออกข่าวเช่นกัน ทั้งนี้หากเราเพิ่มคำถาม-คำตอบเข้ามาใหม่ เราจะตอบลงไปในกระทู้เพื่อให้ระบบติดตามจากชุมชนผู้เล่นตรวจจับได้ค่ะ

อย่าลืมดูตัวอย่าง การเปิดตัวเนื้อหา และรายละเอียดต่างๆ ภายในภาคเสริมนี้ได้ที่ th.pathofexile.com/crucible นะคะ นอกจากนี้คุณยังสามารถอ่านรายละเอียดแพทช์ Crucible ได้อีกด้วยค่ะ

เราทำการปรับเปลี่ยนชนิดไอเทมซึ่งจะส่งผลต่อไอเทมฟิลเตอร์ กรุณาดูรายการทางด้านล่างค่ะ:

เมื่อใช้สกิลโจมตีที่เสริมด้วยสกิลเสริม Momentum การเปลี่ยนแปลงความเร็วในการโจมตีจะเกิดขึ้นตอนไหนครับ?

Manaforged Arrows ระบุว่า ‘‘สกิลที่เสริม ทริกเกอร์เมื่อ จ่ายมานาไปกับ การโจมตีธนูอื่นๆ เกินกว่า ค่าใช้งานมานาของสกิล 300%’’ สกิลดังกล่าวนี้หมายถึงสกิลไหนครับ?

วาล์ แสดงอำนาจ (Vaal Domination) กับ วาล์ อภัยบาป (Vaal Absolution) ทำงานร่วมกับสกิลเสริมยังไงครับ?

ผมสามารถใช้หินสกิลวาล์ แสดงอำนาจ (Vaal Domination) หรือวาล์ อภัยบาป (Vaal Domination) อีกเม็ดหนึ่งเพื่อทำให้ทหารยามสูงส่งได้รับผลที่เสริมหินสกิลอื่นๆ หรือใช้ประโยชน์จากไอเทมอย่าง Triumvirate Authority ได้ไหมครับ?

หากผมทำให้ทหารยามแสดงอำนาจเมจิกหรือแรร์กลายเป็นทหารยามสูงส่ง มันจะยังเป็นทหารยามเมจิกหรือแรร์อยู่ไหมครับ? แล้วมันจะเก็บม็อดมอนสเตอร์เอาไว้หรือเปล่า?

เพิ่มข้อความดังต่อไปนี้ลงไปในรายละเอียดแพทช์ ภายใต้หมวด ‘‘การปรับสมดุลผู้เล่นอื่นๆ’’:

เราสามารถดูตารางครูซิเบิลทั้งหมดด้วยการผ่านการเผชิญหน้าครั้งเดียวไหมครับ? หรือเราจะต้องผ่านการเผชิญหน้าครูซิเบิลหลายครั้งเพื่อให้มองเห็นตารางทั้งหมดของไอเทม?

ระดับความหายาก ค่าคุณภาพ และ/หรือม็อดต่างๆ ของอาวุธชิ้นหนึ่งมีผลกับตารางครูซิเบิลของมันไหมครับ?

การใช้เงินตราไปกับไอเทมที่มีตารางพาสซีฟจะทำให้ตารางของมันเปลี่ยนแปลงไหมครับ? อย่างเช่น ตารางนั้นจะเปลี่ยนแปลงไหมถ้าผมนำ Exalted Orb ไปใช้กับอาวุธของผม หรือถ้าผมนำ Vaal Orb ไปใช้กับอาวุธของผมแล้วอาวุธชิ้นนั้นมีมลทินแล้วเกิดผลลัพธ์ที่ไม่พึงประสงค์ขึ้นมา?

ไอเทมที่มีมลทิน/ที่ถูกสะท้อน/แตกร้าว/สังเคราะห์/เอนแชนท์/ไอเทมที่มีรูอะบิส สามารถมีหรือรับตารางครูซิเบิลได้ไหมครับ? แล้วถ้ามันมีตารางนั้นได้ ม็อดพิเศษจากกลไกเหล่านั้นจะส่งผลต่อตารางครูซิเบิลหรือเปล่า? อย่างเช่น ไอเทมที่มีอิทธิพลจะเข้าถึงพาสซีฟที่พบได้จากไอเทมที่มีอิทธิพลเท่านั้นไหมครับ?

มีพาสซีฟที่พบได้จากการผสานตารางครูซิเบิลเพียงอย่างเดียวไหมครับ?

มีข้อจำกัดในการผสานตารางครูซิเบิลไหมครับ อย่างเช่น ผมสามารถนำไม้พลองสงครามไปผสานกับไม้พลองได้ไหม?

หากผมคราฟท์ ''ไม่สามารถสุ่ม ม็อดโจมตี ได้'' ให้กับอาวุธของผม เมื่อผมผ่านการเผชิญหน้าครูซิเบิลให้กับอาวุธชิ้นนั้นเป็นครั้งแรก ม็อดนี้จะส่งผลต่อตารางครูซิเบิลของมันไหมครับ?

เมื่อมีการใช้ Awakener’s Orb แล้วไอเทมปลายทางมีตารางครูซิเบิล ไอเทมที่สร้างขึ้นมาใหม่จะเก็บตารางนั้นเอาไว้ไหมครับ? หรือมันจะมีผลอย่างอื่น? แล้วถ้าใช้ Awakener’s Orb แล้วไอเทมปลายทางไม่มีตารางครูซิเบิล ไอเทมที่สร้างขึ้นมาใหม่จะไม่มีตารางเหมือนกันหรือเปล่า หรือมันจะได้รับตารางของไอเทมที่ทำลายไป?

จะเกิดอะไรขึ้นถ้าผมผสมไอเทม (ด้วยการใช้เครื่องผสม) ที่มีตารางเข้ากับไอเทมที่ไม่มีตารางในลีก Standard ครับ? มันจะมีผลลัพธ์ที่เก็บตารางนี้เอาไว้ได้หรือเปล่า?

หากผมสร้างอิมพรินท์ให้กับอาวุธก่อนที่ผมจะผ่านการเผชิญหน้าครูซิเบิลให้กับอาวุธชิ้นนั้นเป็นครั้งแรก มันจะทำให้ผมมีโอกาสได้รับตารางใหม่อีกครั้งหากผมไม่ชอบตารางแรกใช่ไหมครับ?

ผมสามารถใช้การคราฟท์สัตว์ที่แยกไอเทม หรือ Fractured Fossil เพื่อสร้างอาวุธ 2 ชิ้นที่มีตารางเดียวกันได้ใช่ไหมครับ?

ตารางพาสซีฟครูซิเบิลของ The Dancing Dervish จะเป็นยังไงครับ? มันจะส่งผลกับมิเนียน หรือว่าเราจะนับว่าเป็นมือเปล่าแล้วไม่ได้อะไรเมื่อพวกมันถูกอัญเชิญขึ้นมา?

หากพูดถึงตารางพาสซีฟครูซิเบิล ผู้เล่นที่ใช้อาวุธสองมือจะเสียเปรียบไหมครับเมื่อเทียบกับผู้เล่นที่ใช้อาวุธมือเดียว 2 ชิ้น หรืออาวุธมือเดียว 1 ชิ้นกับโล่ 1 ชิ้น?

มีข่าวอะไรเกี่ยวกับเรื่องที่ Oni-Goroshi เป็นอาวุธเลเวลต่ำและเป็นอาวุธกึ่งมือเดียวกับสองมือไหมครับ? ผมไม่มั่นใจว่าจะฟาร์มดีไหม เผื่อว่าตารางนี้มีเลเวลต่ำมากหรือไม่ให้ตารางของอาวุธสองมือน่ะครับ

เวลาที่ใช้หมวกใหม่ Blood Price การสำรองพลังชีวิตของศัตรู 8% จะมีการซ้อนผลไหมครับถ้าผู้เล่นทุกคนในปาร์ตี้สวมใส่หมวกใบนี้?

จิวเวล Lord of Steel ปรากฏใน Crucible ไหมครับ?

หากผู้เล่น 2 คนต่างมีความชำนาญน้ำแข็ง ''ศัตรู ได้รับความเสียหาย เพิ่มขึ้น 5% โดยถาวร ต่อจำนวนวินาทีที่มันเคยติดสถานะ แช่แข็ง จากคุณ สูงสุด 50%'' การเพิ่มความเสียหายที่ได้รับจากสถานะ แช่แข็ง ตรงนี้จะมีการซ้อนผลเป็น 100% (50% จากผู้เล่นแต่ละคน) ไหมครับหากผู้เล่นแต่ละคนสามารถสร้างสถานะ แช่แข็ง กับบอสได้นานขนาดนั้น?

หินสกิลซุ่มยิง (Snipe) ที่มาใหม่จะเป็นของรางวัลภารกิจใน Ruthless ไหมครับ?

Hex Bloom ยังทำงานกับคำสาปที่เชื่อมกับสกิลคาถามรณะ (Bane) เหมือนเดิมไหมครับ?

หุ่นทริกเกอร์จิ๋ว (Triggerbot) ของ Saboteur จะทำให้คุณจ่ายค่าใช้งานมานาของสกิลที่ถูกทริกเกอร์ 2 ครั้งใช่ไหมครับ?

ความชำนาญ ‘‘ได้รับสถานะ อะดรีนาลีน 1 วินาที เมื่อคุณเปลี่ยนกระบวนท่า’’ ดูทรงพลังเกินไป คุณจะปรับเปลี่ยนมันไหมครับ?

ความชำนาญธาตุที่มี ‘‘การปะทะ มีโอกาสมองว่าค่าต้านทาน ธาตุ ของมอนสเตอร์ศัตรู สลับขั้วบวกลบ 25%’’ ทำงานร่วมกับกับดักไหมครับ?

กระสุนที่ใช้ร่วมกับ Nimis จะย้อนกลับมา (Return) ไหมครับ แม้ว่ามันจะไม่ปะทะอะไรก็ตาม?

สำหรับความชำนาญนักเวทใหม่ ‘‘มีโอกาสเปิดหีบที่อยู่ใกล้ 25% เมื่อคุณร่ายเวท’’ อยากทราบว่าอะไรนับว่าเป็นหีบบ้างครับ?

Necromantic Aegis/ปลุกเสกอาวุธ (Animate Weapon)/ปลุกเสกผู้พิทักษ์ (Animate Guardian) ทำงานร่วมกับตารางพาสซีฟครูซิเบิลอย่างไรครับ?

คุณช่วยเพิ่มช่องเก็บไอเทมสวมใส่สำหรับครูซิเบิล (เหมือนกับวัตถุตกทอดของเทวสถาน) เข้ามาหน่อยได้ไหมครับ ผู้เล่นจะได้ไม่ต้องเสียช่องเพิ่มหินสกิลในอาวุธอีกเซ็ตหนึ่งขึ้นมา?

ไอเทมยูนิคที่ให้ประโยชน์ด้านอื่นที่ไม่ตรงกับชนิดของเบสไอเทมของมัน (อย่างเช่นไอเทมยูนิคสายนักเวทอย่าง The Whispering Ice ที่มีชนิดของเบสไอเทมเป็น Warstaff) จะมีการให้น้ำหนักเป็นพิเศษสำหรับตารางพาสซีฟครูซิเบิลไหมครับ?

หุ่นทริกเกอร์จิ๋ว (Triggerbot) จะย้ายตำแหน่งของสกิลเฉยๆ หรือมันจะนับว่าหุ่นทริกเกอร์จิ๋วเป็นผู้สร้างความเสียหายครับ? อย่างเช่นถ้าผมใช้หุ่นทริกเกอร์จิ๋วในการทริกเกอร์เซ็ตอัพ Cast on Critical Strike ที่ร่ายเวท ผมจะได้รับผลจากการดูดจากเวทไหม?

เมื่อใช้หุ่นทริกเกอร์จิ๋ว (Triggerbot) ใหม่จากคลาสเสริม Saboteur จะมีส่วนไหนของสกิลที่ทริกเกอร์ที่ถูกย้ายไปยังตำแหน่งของหุ่นทริกเกอร์จิ๋วบ้างครับ?

โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม