วันนี้เรามาจับเข่าคุยกับ Waggle ที่เป็นสมาชิกชุมชนผู้เล่นมาอย่างยาวนานค่ะ! เขาเป็นผู้เล่นที่มีพรสวรรค์หลากหลายที่ร่วมสนุกไปกับกิจกรรมแข่งขันและกิจกรรมจากชุมชนผู้เล่น และยังเป็นผู้แข่งขันที่เข้ารอบสุดท้ายในงาน ExileCon 2019 อีกด้วย! อ่านบทสัมภาษณ์กันได้ทางด้านล่างนี้ค่ะ!

สวัสดีค่ะ Waggle ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ

สวัสดีครับ ขอบคุณที่เชิญผมมานะ ผม Waggle ผมเป็นผู้เล่นที่ชื่นชอบโหมดแลกเปลี่ยนใน Hardcore เสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ผมก็เล่นมาเกือบทุกโหมด/ลีกจาก Path of Exile มาแล้วเพราะผมชอบอะไรใหม่ๆ (แต่ไม่นับ Ruthless นะ โทษทีนะคริส มันโหดไปน่ะ)

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมรู้เรื่องเกม Path of Exile มาเป็นเวลาสั้นๆ ก่อนที่จะเปิดโอเพ่นเบต้าในช่วงต้นปี 2013 เพราะเพื่อนที่เล่น Everquest กับผมเล่าเรื่องเกมนี้ให้ฟัง ผมก็เลยลองเล่นแบบไม่รู้อะไรเลย รู้แค่มันเป็นแอคชั่น RPG เท่านั้น

อะไรทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

สิ่งนั้นคือการปรับแต่งตัวละครแน่ๆ ครับ โดยเฉพาะตัวตารางพาสซีฟเนี่ยแหละ สิ่งนี้เป็นจุดขายสำหรับผมตอนที่ผมเริ่มเล่นเลย คือผมชอบเล่น Final Fantasy 10 มาตั้งแต่เด็ก แล้วมีปฏิกิริยาเหมือนกับผู้เล่นหลายๆ คนว่า “เฮ้ นี่มัน Sphere Grid ที่ใหม่และเด็ดกว่าเดิมนี่นา” การวางแผนตัวละครและบิลด์ใหม่ๆ เป็นเหตุผลหลักอันดับสองทำให้ผมกลับมาเล่นเรื่อยๆ ส่วนเหตุผลหลักอันดับหนึ่งก็เป็นเพราะว่าเกมนี้มีการอัพเดทคอนเทนต์มาอย่างต่อเนื่องนั่นเอง

มีไฮไลท์ไหนใน Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

ถ้าผมต้องเลือกเพียงแค่เรื่องเดียว ผมว่าคงจะเป็นสมัยที่ผมสยบอูเบอร์อัถสิริได้เป็นครั้งแรกในลีก Ambush (ตอนนั้นผมเป็นแค่เกมเมอร์โหมด Softcore ธรรมดาคนนึงน่ะ) พอถึงจุดนั้น Path of Exile ก็เปลี่ยนจากเป็น ”เกมหนึ่ง” ที่ผมเล่น กลายเป็นเกมเดียวที่ผมเล่นน่ะครับ

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

มีคนถามคำถามนี้ในสตรีมอยู่เรื่อยๆ ครับ ตอบยากอยู่เหมือนกัน ผมชอบการจัดทำบิลด์มาก มันให้ประสบการณ์ที่คล้ายกันไปหมด ถึงแม้ว่าตัวบิลด์เองจะออกมาแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงก็ตาม ถ้าผมต้องเลือกแค่บิลด์เดียว ผมว่าคงต้องเป็นบิลด์ Trickster ดูดแก่นแท้ Chaos Inoculation แน่ๆ ครับ สมัยที่ Trickster มี Ghost Shroud อยู่ในคลาสเสริม… แล้วมันก็โกงสุดๆ ด้วยนะ :)

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

แน่นอนว่าเป็นว่าลีก Sentinel ครับ ต่อให้มองข้ามเรื่องที่มันโกงสุดๆ ในแง่ของการฟาร์มค่าประสบการณ์ การดรอปไอเทม และการคราฟท์ ลีกนี้มีวิธีให้แรงจูงใจคุณมากมายในการฟาร์มไอเทม/ม็อดจำนวนมากที่ไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับเกมสักเท่าไร ซึ่งมันก็เจ๋งสุดๆ ไปเลย แถมสถานการณ์ช่วงท้ายเกมในตอนนั้น (และตอนนี้) ยังอยู่ในจุดที่ดีมากๆ ในลีกนั้น ใช่ ต่อให้เป็นช่วงที่มีอริคู่อาฆาตเข้าไปอยู่ในตัวเกมหลักก็เถอะ พอผ่านช่วงสองสัปดาห์แรกไปมันก็ใช้ได้เลยนะ!

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

ติ๊ง

เริ่มสตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? แล้วเริ่มต้นได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมในช่วงต้น-ปลายปี 2016 เพื่อจะสตรีมการแข่งขันในช่วงฤดูกาลแข่งขันสมัยก่อน ตอนนั้นผมดูเพื่อนสตรีมการแข่งของพวกเขาแล้วก็คิดตามว่า “ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันได้นี่นา”

สตรีมของคุณมีอะไรบ้างและมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

เวลาที่ผมเล่น Path of Exile ก็จะเป็นการวางแผน/คิดค้นบิลด์ ฟาร์มของใหม่ในลีก และการคราฟท์ไอเทม บางทีก็มีการแข่งขันช่วงเริ่มลีกเหมือนกัน หรืออาจมีการพากย์การแข่งขันในตอนที่มีกิจกรรม กำหนดการปกติของผมก็ประมาณ 3:00-11:00 น. (เวลาไทย) ในหลายๆ วันของสัปดาห์

คุณมีอาชีพอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ก่อนที่ผมจะเริ่มสตรีม ผมเพิ่งจบวิทยาลัยโดยมีปริญญาด้านวิทยาศาสตร์คอมพิวเตอร์ สมัยเรียนผมก็ทำงานพาร์ทไทม์เป็นครูพี่เลี้ยงหลังเลิกเรียน ซึ่งเป็นการฝึกรับมือกับ Twitch Chat ได้ดีที่สุดครับ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ไม่ว่าผมจะสตรีมอยู่หรือไม่ก็ตาม ส่วนใหญ่เวลาที่ผมว่างผมก็เล่นเกมหรือออน Twitch หรือทั้งสองอย่างในเวลาเดียวกันน่ะ ผมชอบดูอีสปอร์ตมากเลยนะ โดยเฉพาะ CSGO (Counter-Strike: Global Offensive)

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ?การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

ถ้าพูดถึงในแง่การใช้ชีวิต ผมว่าไม่ได้เปลี่ยนไปมากหรอก แต่การสตรีมทำให้ผมได้รู้จักกับคนมากมายที่ผมคงไม่มีวันได้พบเจอ ซึ่งก็เจ๋งสุดๆ

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนสตรีมเมอร์คะ?

ส่วนตัวผมอยากดูงานแข่งในชุมชนผู้เล่น/กิจกรรมแข่งขันที่มีความยาว 1-2 วันมากกว่านี้ แต่ผมว่ามันน่าจะทำได้ยาก และน่าจะหาเวลาว่างระหว่างกิจกรรมชุมชน/กิจกรรมทางการอื่นๆ ได้ยากพอสมควร

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

มันคงจะเป็นคำตอบพื้นๆ นะ แต่อย่าเริ่มสตรีมโดยมีจุดมุ่งหมายว่าจะทำให้เป็นอาชีพเลย เริ่มสตรีมถ้าคุณคิดว่าคุณชื่นชอบ และถ้าคุณชอบ ก็อาจจะลองหาแง่หนึ่งของสิ่งที่คุณสตรีมแล้วดันไปให้สุด (เช่นการเล่นบิลด์ไฟธรรมะใน Path of Exile) และกลายเป็นคนที่เล่นไฟธรรมะคนนั้น คุณคงรู้ดีว่าเขาเป็นใคร ซึ่งก็เห็นได้ชัดแหละว่าคุณสามารถดันไปได้ถึงขั้นไหน :)

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

ผมไม่ค่อยได้ตามติดสตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนนะ แต่ในเมื่อมีกิจกรรมคัดเลือกนักแข่ง ExileCon ผมสามารถฉายแสงให้กับนักแข่งตัวเต็งที่อาจจะสตรีมหรือไม่สตรีมอย่างอื่น keld0rn, stone_cold_poe, phazeplays, sargetwo, allexpleblord, และ gaijinlag (บอกตามตรงว่าคงจะมีอีกหลายคนแหละ เดี๋ยวนี้มีนักแข่งตัวเต็งอยู่หลายต่อหลายคนจนติดตามทุกคนได้ยาก)

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ผมวางแผนเรื่องต่างๆ ไว้วันต่อวัน ฉะนั้นก็ไม่ได้คิดโครงการใหญ่ๆ อะไรเอาไว้อยู่ แต่เรื่องที่ใกล้ที่สุดก็คือการตั้งเป้าว่าจะให้เจอ Mirror of Kalandra ดรอปมาสักบานใน Path of Exile ก่อนที่ Path of Exile 2 จะเปิดให้เล่นจริง แต่ถ้าผมจะทำแบบนั้นได้ ผมคงต้องเล่นโหมดแลกเปลี่ยนใน Softcore แล้วสแปมคำเชิญผู้ต้องกลัวเกรง (The Feared) แล้วภาวนาให้มันเป็นจริงในเร็วๆ นี้ละมั้ง…

คุณได้เป็นผู้เข้าแข่งขันรอบสุดท้ายในงานแข่ง ExileCon 2019 แล้วคุณจำช่วงเวลาเด็ดๆ จากงานแข่งหรือกิจกรรมนั้นได้บ้างไหม?

ไม่ครับ ไม่มีช่วงเวลาที่น่าจดจำแบบนั้น และไม่มีความทรงจำอะไรในช่วงนาทีแรกของงานแข่งแน่ๆ อีกอย่าง ในวันที่ผมจะเข้าแข่งขัน ผมดันไปอยู่ในร้านเกมร้านเดียวกับ Havoc แล้วเราทั้งคู่ก็จดจ่อไปกับการซ้อม แม้ว่าคนรอบข้างไม่น่าจะรู้ด้วยซ้ำว่าเราเล่นเกมอะไรกันอยู่

คุณจะเดินทางมานิวซีแลนด์เพื่อมาร่วมงาน ExileCon 2023 ไหมคะ? ถ้าคุณจะมา คุณอยากไปลองดูอะไรนอกงาน ExileCon หรือเปล่า?

ปีนี้ผมไม่ไป ExileCon ครับ ผมจะนั่งรีสตรีมกิจกรรมนี้อยู่ที่บ้าน แล้วก็นั่งทำคอนเทนต์ React ชั้นเลิศ ผมชอบ React จริงๆ!!!

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! คุณสามารถติดตาม Waggle ได้ทาง YouTube และ Twitch ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม