เราจะมาต่อการสัมภาษณ์ทีมงานของเรากันด้วยการพูดคุยกับ Skyler หนึ่งในโปรแกรมเมอร์ผู้เขียนเกมเพลย์ของเราที่ร่วมเป็นส่วนหนึ่งของทีมงานเมื่อปีที่ผ่านมานี้ อ่านได้ด้านล่างเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ Skyler! ขอบคุณที่มาให้สัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ ขั้นแรกก็ขอให้แนะนำตัวก่อนค่ะ

สวัสดีครับ! ผมชื่อ Skyler ผมรับหน้าที่เป็นโปรแกรมเมอร์ผู้เขียนเกมเพลย์ที่ Grinding Gear Games เริ่มตั้งแต่ประมาณช่วงเดือนตุลาคมปีที่ผ่านมา ผมเกิดและเติบโตที่ในอลาสก้า จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัยยูทาห์ แล้วตอนนี้ผมก็อยู่ที่ NZ กำลังร่ำเรียนวิธีการเป็นกีวี่ที่ดีครับ

เล่าให้ฟังเกี่ยวกับหน้าที่ที่คุณมีใน GGG หน่อยค่ะ?

หน้าที่เป็นโปรแกรมเมอร์ผู้เขียนเกมเพลย์มีหน้าที่หลักเกี่ยวข้องกับการเขียนโปรแกรมทุกชนิดที่เกี่ยวกับเกมเพลย์: เขียนโปรแกรมให้ไอเทมยูนิค, เพิ่มสเตตัสชนิดใหม่ขึ้นมา, เขียนโค้ดสกิล, ฯลฯ

คุณรู้จัก Path of Exile ได้อย่างไรและเมื่อไหร่คะ?

ผมเริ่มเล่น Path of Exile เมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้วในสมัยที่ผมเรียนอยู่มอปลายแล้ว 1.0 เปิดให้เล่นพอดี ผมมีเพื่อนสนิทที่แนะนำมาใครเล่นแล้วผมมีความทรงจำที่ดีเกี่ยวกับ D2 ในสมัยที่ผมเป็นเด็กผมเลยลองเล่นเกมนี้ดู หลังจากนั้นมาก็เล่นมาตลอดเกือบทุกลีกครับ

โมเมนต์ไหนที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ผมคิดว่าสำหรับผมมันมีส่วนประกอบสองอย่างครับ

อย่างแรกคือการคิดบิลด์ ผมน่าจะใช้เวลากับโปรแกรมจำลองบิลด์และ wiki ของเกมพอๆกับการเล่นเกมเลยครับ ก่อนที่จะมี Path of Building (ต้องขอบคุณ OpenARL!) ผมจะคอยเขียนตัวเลขจาก wiki และตัวจำลองบิลด์ลงในกระดาษระหว่างเข้าเรียนเพื่อคำนวณหา DPS ด้วยมือและทำบิลด์อยู่บ่อยๆ ผมใช้เวลาทำแบบนี้หลายชั่วโมงจนบางครั้งถึงกับไม่ได้หลับไม่ได้นอนจนกว่าจะคิดบิลด์ที่ลอยอยู่ในหัวออกมาได้ก่อน

อย่างที่สองน่าจะมาจากสังคมเกม ตลอด 7 ปีที่ผ่านมาผมอ่าน reddit ของ Path of Exile วันละหลายครั้งทุกวัน ผมชอบบิลด์ที่คนอื่นคิดขึ้นมาและทำให้ผมเรียนรู้อะไรใหม่ๆของเกมนี้ แล้วอีกอย่าง ช่วงไม่กี่สัปดาห์ก่อนที่ลีกใหม่จะเปิดเป็นช่วงเวลาที่วิเศษมาก การไฮป์นี่มันเป็นโรคติดต่อจริงๆ

คุณรู้จักกับ Chris ก่อนที่จะมาร่วมงานกับเรา คุณสองคนเจอกันได้อย่างไรคะ?

จริงๆผมโชคดีมากๆที่ได้เจอกับ Chris ผมกำลังเรียนปีสี่ที่มหาวิทยาลัยแห่งยูทาห์ในปี 2019 และได้เข้าร่วมงาน Game Developers Conference ที่ซานฟรานซิสโก เพื่อนผมให้ผมยืมบัตร VIP และยุให้ผมเข้าไปคุยกับเขา ก่อนหน้านี้ผมสังเกตว่า Chris ก็เป็นหนึ่งในผู้บรรยายซึ่งทำให้ผมรู้สึกสนใจขึ้นมา และหลังจากที่ผมได้คุยกับเขาเกี่ยวกับตำแหน่งงานเขาก็ได้ให้อีเมลและดิสคอร์ดเขากับผม ตอนนั้นผมจะพูดว่าช็อคเลยก็ว่าได้ แล้วผมก็ได้ขอเซลฟี่กับเขาเพื่อเอาไปโชว์ให้เพื่อนที่เคยแนะนำเกมนี้มาตั้งแต่แรกด้วย พอพูดถึงแล้วก็รู้สึกอายขึ้นมาแฮะ

คุณรู้ตัวเมื่อไหร่ว่าตัวเองอยากทำงานในอุตสาหกรรมเกม?

ผมตัดสินใจว่าอยากจะสร้างเกมตั้งแต่ปีสุดท้ายของมอปลาย จึงพูดได้ว่ามันเป็นแผนการระยะยาวสำหรับผมอยู่แล้ว ผมเป็นคนที่ชอบสุภาษิตที่ว่า “ทำงานที่คุณชอบแล้วชีวิตนี้จะไม่ต้องทำงานสักวัน” ซึ่งแน่นอนทุกอาชีพจะต้องมีช่วงเวลาที่รู้สึกเหมือน ‘งาน’ อยู่บ้าง แต่ผมรู้สึกว่าผมโชคดีมากที่ได้ทำในสิ่งที่ตนชอบครับ

แล้วคุณมาทำงานที่ GGG ได้อย่างไรคะ?

หลังจากที่พบกับ Chris ที่งาน GDC ผมก็ตั้งใจทำใบสมัครงานอย่างเต็มที่แล้วส่งอีเมลไปให้เขาจากนั้นก็นั่งรอคำตอบรับอย่างใจจดใจจ่อ หลังจากที่ได้โต้ตอบอีเมล์หลายฉบับ เราก็ได้เริ่มสัมภาษณ์เชิงเทคนิคกับ Jonathan ที่ผมต้องแชร์หน้าจอให้เขาดูผมแก้ไขปัญหาด้านโปรแกรมมิ่งสดๆ แต่ทว่า แม้ว่าความสามารถในการเขียนโปรแกรมผมจะค่อนข้างดีและผมรู้วิธีแก้ปัญหาทันทีที่เห็นโจทย์ แต่ภาษา C++ ผมอ่อนมาก (หลายปีที่ผ่านมาผมใช้ Unity และ C# เป็นส่วนใหญ่) ผมมั่นใจในตอนนั้นว่าผมพลาดแล้วแน่ๆแต่ทันใดนั้น Jonathan ก็พูดขึ้นมาว่า “อืม... ภาษา C++ ยังต้องฝึกอีกนะ” แต่เขาก็พูดต่อว่า “แต่ว่า ดูก็รู้ว่าเป็นโปรแกรมเมอร์จริง คุณมีความคิดเหมือนกับโปรแกรมเมอร์ ที่เหลือเรามาแก้ทีหลังได้” ตอนที่ผมได้ยินผมเกือบตกเก้าอี้ แต่ก็พยายามที่จะทำตัวให้สงบตลอดการสัมภาษณ์ที่เหลือ

คุณรับหน้าที่ทำกลไกของสกิลต่างๆ จะพอเล่าให้เราฟังย่อๆได้ไหมคะว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างในการสร้างสกิลใหม่ขึ้นมาหนึ่งสกิล?

ได้แน่นอนครับ! ขั้นแรกคือต้องทำสกิลต้นแบบที่พอใช้งานได้ก่อน ที่มันใช้งานได้อย่างเดียวเพื่อให้พอได้ความรู้สึกว่าไอเดียนี้มันพอเป็นไปได้ไหม หลังจากนั้นก็เป็นช่วงของการแก้ไขสกิลโต้กันไปโต้กันมาระหว่างผมกับนักออกแบบและศิลปินเอฟเฟค และแน่นอนว่านักออกแบบเป็นผู้มีคำขาดเกี่ยวกับการตัดสินใจที่ไม่ใช่เชิงเทคนิค แต่ผมก็ชอบการที่ได้ออกความคิดเห็นของผมให้เขาได้รับรู้ด้วย โดยทั่วไปแล้วผมให้ความสำคัญกับการสร้างสกิลที่น่าสนใจและน่านำไปทำบิลด์เพราะว่านี่เป็นสิ่งที่ผมชอบที่สุดของเกมนี้

อะไรคือสิ่งที่ยากที่สุดของการเขียนโปรแกรมเกมเพลย์ของ Path of Exile คะ?

ความใหญ่ของเกมครับ ผมชอบล้อเล่นว่าเขาจ้างผมมาแก้บัคและจ้างให้สร้างบัคให้แก้เพิ่มอีก ขนาดของโค้ดโปรแกรมนั้นใหญ่อลังการมากแล้วมันก็ทำให้พลาดรายละเอียดเล็กน้อยหรือ edge case ได้ง่าย ยังดีที่ผมมีความเข้าใจเกี่ยวกับเกมนี้มากซึ่งช่วยให้ผมสามารถเดา edge case เหล่านี้ได้ง่าย แต่จะเก็บให้ได้หมดทุกอย่างก็ยังเป็นสิ่งที่ยากอยู่ดีครับ (ขอขอบคุณฝ่าย QA ที่เก็บบัคของผมได้มากมายมาตลอด)

อะไรคืองานที่คุณทำให้เกมนี้แล้วชอบที่สุดคะ?

ผมคิดว่ามันจะต้องเป็นโปรแกรมให้ดาบ The Saviour ครับ ผมชอบความเป็นไปได้ที่หลากหลายที่ดาบนี้มีให้ การที่ได้เห็นวีดีโอของผู้คนทดสอบสกิลต่างๆกับดาบนี้แล้วคิดหาเหตุผลว่าสกิลอะไรน่าใช้ที่สุดมันทำให้ผมรู้สึกอิ่มใจมาก

คุณมีคำแนะนำอะไรให้กับคนที่อยากเป็นโปรแกรมเมอร์มืออาชีพไหมคะ?

ที่คุณเรียนมานะมันไม่พอ มันเป็นสิ่งที่น่าเศร้าแต่นี่คือความจริง หากคุณอยากให้ตัวคุณเองเด่นคุณจะหวังพึ่งแต่ความรู้ในห้องเรียนไม่ได้ คุณจะต้องลองทำโปรเจคนอกห้องเรียนอยู่เสมอ พยายามฝึกงาน และสร้างพอร์ตโฟลิโอที่ดีขึ้นมา ยิ่งถ้าเป็นวงการเกมที่ผมพูดมานี้ยิ่งสำคัญมาก หาโปรเจคที่คุณชอบแล้วทุ่มเวลาให้กับมัน วิธีเดียวที่จะเขียนโปรแกรมเก่งขึ้นก็คือต้องเขียนโปรแกรม

บอกอะไรกับผู้เล่นทุกคนเกี่ยวกับสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่ในตอนนี้ได้ไหมคะ?

สำหรับลีกนี้ผมรับหน้าที่แก้สกิลเก่าที่ไม่ได้รับการแก้ไขมานาน: ปรับสกิลต้นฉบับ และสร้างสกิลใหม่ขึ้นมาด้วย ตอนนี้ผมยังบอกอะไรมากไม่ได้ (เดี๋ยวจะมีการประกาศผ่านทางโพสต์ข่าวอีกที) บอกได้แค่ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงที่จะทำให้เกิดบิลด์ใหม่ๆที่น่าสนใจขึ้นมา และทำให้แนวการเล่นแบบมีจรรยาบรรณกลับมาอีกครั้งครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม