สัปดาห์นี้เราได้สนทนากับ Jeff ซึ่งเป็นโปรดิวเซอร์ฝั่งคอนโซลของเราเกี่ยวกับงานของเขา สำหรับใครที่เล่นอยู่บน Xbox One หรือ PS4 คุณอาจจะรู้จักเขาแล้วเพราะเขาเป็นคนทำแพทช์และรับหน้าที่ติดต่อกับผู้เล่นในระบบคอนโซล คุณสามารถอ่านสัมภาษณ์ของเขาได้ในโพสต์ข่าวนี้ค่ะ!

สวัสดีค่ะ Jeff, ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! ก่อนอื่นเลยก็ขอให้แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

สวัสดีครับ! ผมชื่อเจฟอายุ 29 ปี เดิมทีเป็นคนมาจากแดนแห่งน้ำเชื่อมเมเปิ้ล (แคนาดา) ผมมาร่วมงานกับ Grinding Gear Games ตั้งแต่ปี 2016 ผมเป็นเกมเมอร์ตัวยงมาตลอดทั้งชีวิตของผม การได้มาอยู่ที่นี่จึงเปรียบดังสวรรค์ประทาน

หน้าที่ของคุณใน GGG เกี่ยวกับอะไรบ้างคะ?

ผมรับหน้าที่จัดการด้านคอนโซลมาโดยตลอดตั้งแต่เริ่มทำงานที่ GGG ผมจัดการแพทช์ของคอนโซล โดยจะต้องสื่อสารกับทีมงานผู้พัฒนาเพื่อแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น หรือบางครั้งก็สร้างอัพเดทด้วยตัวเอง และจะต้องทำงานอย่างใกล้ชิดกับทีมทดสอบคุณภาพของคอนโซล นอกจากนี้ผมยังรับหน้าที่ติดต่อกับทาง Microsoft และ Sony ด้วยครับ ซึ่งก็มีตั้งแต่ทำตามกฎข้อบังคับของแต่ละระบบ ซ่อมบำรุงระบบหลังบ้าน ส่งแพทช์ และแก้ปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้น

คุณรู้จักกับ Path of Exile ได้อย่างไรและเมื่อไหร่คะ?

ผมเป็นแฟนเกมซีรีส์ Diablo ตัวยงมาตั้งแต่สมัยอนุบาลได้เล่นมาตั้งแต่ภาคแรกต้องขอบคุณพ่อแม่ของผมที่มีความสนใจในเกมคอมพิวเตอร์มากเป็นพิเศษ ผมจะคอยเกาะยืนดูพวกท่านเล่นทุกครั้งที่มีโอกาส และจะกระโดดขึ้นเล่นเองทันทีเมื่อเครื่อง PC ว่าง สำหรับ Path of Exile ผมได้ข่าวจากคอมมิวนิตี้นักเล่นเกมต่างๆมาตั้งแต่ช่วงต้นการพัฒนาเกม รู้ตัวอีกทีก็ได้รหัส closed beta มาอยู่ในมือแล้ว

อะไรที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

หลังจากที่ผมได้ลองเล่นเกมนี้และได้เห็นความคล้ายคลึงกันกับ Diablo II ผมก็ติดทันที ในช่วงกระแส Diablo II ได้รับความนิยมผมนี่นั่งเล่นเป็นพันๆชั่วโมงเลยครับ แล้วพอมาเจอ Path of Exile ที่มีความสลับซับซ้อนและมีความหลากหลายของบิวมากกว่าแบบคนละโลกก็ไม่ต้องสืบว่าผลลัพธ์จะออกมาเป็นอย่างไร

การสร้างเกมในระบบคอนโซลนั้นมีความท้าทายพิเศษเฉพาะของมัน อะไรคือข้อแตกต่างที่ชัดเจนที่สุดเวลาปล่องแพทช์บนคอนโซลเมื่อเทียบกับ PC คะ?

การทดสอบเนื้อหาใหม่บนคอนโซลนั้นมีกระบวนการที่ช้ากว่า PC ตั้งแต่ขั้นตอนแรกสุดเลยครับ การอัพเดทเกมบนคอนโซลแต่ละครั้งใช้เวลานานมาก ต่างกับ PC ที่ใช้เวลาเพียงไม่กี่วินาที และแม้ว่าเราจะสามารถใช้คำสั่งพิเศษเพื่อทดสอบได้เหมือนกับ PC แต่คำสั่งเหล่านี้ก็ใช้เวลาในการประมวลผลช้ากว่า PC มากเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น เวลาเราจะทดสอบปัญหาที่มีขั้นตอนที่ทำให้เกิดปัญหานี้ที่เรารู้อยู่แล้วบน PC เราก็แค่ก๊อปปี้มาวางลงในตัวเกมก็ใช้ได้เลย แต่สำหรับเครื่องคอนโซลนั้นเราจะต้องทำตามขั้นตอนนั้นด้วยการกดปุ่มทีละขั้นหรือไม่งั้นเราก็จะต้องสร้างสคริปต์พิเศษแยกออกมาเพื่อให้เครื่องคอนโซลอ่านมันอีกที ซึ่งแต่ละกระบวนการที่ว่ามานี้ใช้เวลานานทั้งสิ้น สิ่งที่ผมพยายามจะอธิบายก็คือ ทุกอย่างที่คุณทำในระบบคอนโซลนั้นต้องใช้เวลานานกว่า PC ในทุกแง่มุมครับ ทีนี้ถ้าเราพูดถึงการส่งแพทช์ไปยัง Microsoft และ Sony ทั้งสองบริษัทก็จะมีขั้นตอนที่ไม่เหมือนกัน และแน่นอนว่าก็ใช้เวลานานมากด้วยแถมยังต้องมีการตั้งกำหนดการวันเวลาที่แน่นอนอีกต่างหาก (พอจะเห็นภาพคร่าวๆหรือยังครับ) ซึ่งส่วนใหญ่แล้วกำหนดการก็จะอยู่ในช่วงเวลาปิดทำการของประเทศนิวซีแลนด์ ซึ่งนี่ก็แปลว่าผมจะต้องอยู่ดึกบ่อยๆเพื่อคอยส่งแพทช์ไปเข้ากระบวนการทดสอบให้ได้เร็วที่สุดครับ ต่างจากของ PC ที่สามารถปล่อยอัพเดทได้ทันทีที่ทีมทดสอบให้สัญญาณว่า ‘เอาเลย’ และฝ่ายเซิร์ฟเวอร์แอดมินเตรียมการของเซิร์ฟเวอร์พร้อมแล้ว

คุณทำงานอะไรมาก่อนที่จะมาทำงานกับเราคะ?

หลังจากที่จบมหาลัยผมก็ทำงานธนาคารอยู่สักพักก่อนที่จะขอลาหยุดเพื่อมาเที่ยวและเล่นโป๊กเกอร์ ผมเป็นคนชอบเกมที่ใช้การวางแผนและยิ่งเกมที่มีรายได้ก็ยิ่งมีเสน่ห์มาก ผมใช้เวลาอยู่สองปีเที่ยวไปทั่วอเมริกาเหนือเยี่ยมชมเมืองต่างๆพบปะเพื่อนๆโลกออนไลน์หลายคน ซึ่งก็ทำให้ได้ประสบการณ์น่าจดจำมากมายก่อนที่ผมจะมาอยู่ที่นิวซีแลนด์

แล้วคุณมาทำงานที่ GGG ได้อย่างไรคะ?

ผมขอวีซ่าทำงานผ่านทำให้ผมสามารถอยู่และทำงานในประเทศนิวซีแลนด์ได้ ผมจึงเก็บข้าวของยัดใส่กระเป๋าสองใบซึ่งมีแต่เสื้อผ้าและ PC ของผม เมื่อผมลงจอดที่นี่ผมก็ตรงดิ่งเข้าสัมภาษณ์งานตำแหน่งทีมงานทดสอบคุณภาพกับ GGG ทันทีซึ่งก็ผ่านสัมภาษณ์ ผมเรียนรู้งานการทดสอบคุณภาพอยู่หลายเดือนหลังจากนั้นก็เริ่มทำงานกับระบบ Xbox ซึ่งในตอนนั้นอยู่ในช่วงต้นของการพัฒนา ผมเริ่มทำงานใกล้ชิดกับ Chris มากขึ้นซึ่งในตอนนั้นเขาเป็นหัวหน้าโปรเจ็คนี้ แล้วเมื่อเวลาผ่านไปผมก็ได้เรียนรู้ขั้นตอนต่างๆของโปรดักชั่นแต่ละขั้นพอมารู้ตัวอีกทีก็เป็นคนกุมบังเหียนของระบบนี้ไปซะแล้ว แต่ก็ยังต้องรายงานต่อ Chris อยู่ตลอดเช่นเคยครับ หลังจากที่เกมในระบบ Xbox เปิดตัว โปรเจคต่อไปที่ได้มีการหารือกันก็คือ PlayStation และเนื่องจากผมได้เรียนรู้ขั้นตอนต่างๆตั้งแต่ต้นจนจบของ Xbox ไปแล้วผมจึงรับหน้าที่โปรดักชั่นของ PlayStation ด้วยเลย ตอนนี้ผมเป็นคนดูแลงานโปรดักชั่นต่างๆของทั้ง Xbox และ PlayStation ซึ่งมันก็กินเวลางานเกือบทั้งหมดของผมครับ

นอกจากการทำงานแล้วคุณมีงานอดิเรกอะไรไหมคะ?

งานอดิเรกหลักของผมก็คือการเล่นเกมส์และรักษาสุขภาพร่างกายตัวเอง วันๆหนึ่งของผมหลังจากทีทำงานเสร็จแล้วก็จะมีการออกกำลังกาย เล่นเกมในตอนเย็น หรือออกไปเที่ยวกับเพื่อน ผมอยากจะไปเที่ยวที่อื่นแต่คงต้องพักไว้ก่อนเนื่องจากสถานการณ์โรคระบาดในปัจจุบัน

อะไรที่ดีที่สุดในงานที่คุณทำคะ?

การได้ทำงานที่ผมรัก ก็เหมือนดั่งที่เขาพูดกันว่า จงหางานที่คุณรักแล้วชีวิตคุณจะไม่ต้องทำงานสักวัน นอกจากนี้เสรีภาพและความยืดหยุ่นที่ GGG มีให้ก็หาค่าไม่ได้และส่งเสริมให้ชีวิตมีความสมดุลครับ

คุณมีพี่น้องที่ร่วมงานกับเราด้วยอีกคน เวลาทำงานกับคนในครอบครัวมันมีความรู้สึกอย่างไรคะ?

รู้สึกดีครับ! เขาเป็นคนที่ผมสามารถไว้ใจได้ทั้งในแง่ความเป็นมืออาชีพและจากการที่เราสนิทกัน การที่มีคนคอยช่วยเหลืออยู่ใกล้ตัวก็ทำให้รู้สึกจิตใจสงบเพราะรู้ดีว่าหากมีปัญหาก็สามารถไปหาเขาได้

เดิมทีคุณมาจากแคนาดา ถ้าให้เปรียบเทียบการใช้ชีวิตและทำงานอยู่ในนิวซีแลนด์แตกต่างจากบ้านเกิดของคุณอย่างไรคะ?

การใช้ชีวิตในนิวซีแลนด์ก็ดีครับถ้าเทียบกับแคนาดา การที่ไม่ต้องมาทนหน้าหนาวแสนโหดของแคนาดาเป็นเรื่องที่ดีมาก ตื่นมาตอนเช้าไม่ต้องใส่เสื้อผ้าหนาๆไปขุดหิมะเป็นอะไรที่อเมซิ่ง บางทีผมก็แอบขำเล็กๆเวลาได้ยินชาวกีวี่บ่นว่าหน้าหนาวมันหนาวจัง แล้วทำให้ผมนึกถึงการตื่นมาเจอกับพายุหิมะเทียบกับที่นี่อีกแค่ใส่สเวตเตอร์ตัวเดียวก็อุ่นแล้ว

คุณมีคำแนะนำให้กับคนที่อยากทำงานฝ่ายโปรดักชั่นในอุตสาหกรรมเกมไหมคะ?

สิ่งแรก ทักษะในการสื่อสารไม่ว่าจะเป็นการเขียนหรือการพูดเป็นสิ่งที่สำคัญมาก จงทำงานเป็นทีม: ในงานโปรดักชั่นนั้นคุณจะได้ทำงานร่วมกับทุกฝ่ายในองค์กรของคุณ ซึ่งคุณจะต้องร่วมมือแก้ปัญหากับทีมงานหลายคนมากครับ สิ่งที่สอง ต้องเป็นคนมีระเบียบสูงเนื่องจากการทำงานให้ได้ทันกำหนดการจะต้องมีการวางแผนที่ดีและเตรียมการสำหรับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตครับ โอ้ แล้วก็อย่าลืมสิ่งสุดท้าย ความคลั่งไคล้ในวีดีโอเกมส์ครับ!

บอกอะไรกับผู้เล่นทุกคนเกี่ยวกับสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่ในตอนนี้ได้ไหมคะ?

คอนโซลรุ่นต่อไปก็ใกล้เข้ามาแล้ว ผมก็จะพยายามทุ่มเทให้กับทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับคอนโซลครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม