ตอนที่สองของซีรีส์ตามรอยเบื้องหลังการออกแบบไพ่พยากรณ์ วันนี้เราได้สัมภาษณ์ Jmatt เกี่ยวกับเรื่องราวการแข่งขันที่เป็นมิตรที่ก่อให้เกิดไพ่พยากรณ์ใบนี้ - The Fool

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ก่อนอื่นเลยก็ต้องขอบอกว่าการที่ได้เห็นผู้เล่นของเรานำสิ่งที่มีความหมายกับพวกเขามาสร้างเป็นไพ่พยากรณ์นั้นทำให้เราปลาบปลื้มมาก แต่ทว่ารอบนี้มันไม่เหมือนกับรอบอื่นๆ

การเดินทางภายใน Path of Exile ของผมเริ่มต้นช่วงท้ายของอัลฟ่าตั้งแต่ปี 2011 ซึ่งเริ่มต้นเมื่อผมได้รับรหัสทดสอบจากการสุ่มลอตเตอรี่หน้าเว็บไซต์ หลังจากนั้นผมและเพื่อนๆก็ได้เริ่มเล่นเกมนี้แบบเล่นบ้างไม่เล่นบ้างมาตลอดช่วงเบต้าจนในที่สุดก็ได้เล่นแบบเอาจริงเอาจังในช่วงลีก Nemesis ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ผมได้เล่น ARPG ในโหมดฮาร์ดคอร์แล้วก็พบว่ามันมีอะไรบางอย่างที่ทำให้เสพติดการสูญเสียตัวละครซ้ำแล้วซ้ำเล่าและได้ค่อยๆศึกษาเกมไปเรื่อยๆด้วยวิธีอันหฤโหดซึ่งเป็นอะไรที่แปลกประหลาดมาก แล้วก็มีอะไรบางอย่างที่ทำให้มันใช่จึงทำให้เราทุ่มเทเวลาให้กับลีกมากจนเรียกว่าเกินไปก็ยังได้มาตั้งแต่บัดนั้นตลอดระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมา

มีเพื่อนผมคนหนึ่งเรียกว่านายทอมแล้วกัน นายทอมเขาค่อนข้างซีเรียสกับเกมนี้ แม้ว่าพวกเราจะเล่นกันแบบ “โหมดร่วมมือ” แต่เขาก็จะแอบหาหนทางเปลี่ยนโหมดการเล่นของพวกเราให้กลายเป็น “โหมดแข่งขัน” จนได้ รู้สึกตัวอีกทีเราก็แข่งกันเก็บเลเวล แข่งกันทำภารกิจท้าทาย และแข่งกันดูว่าใครจะผ่านคอนเทนท์ได้มากกว่ากัน แต่พวกเราก็ไม่เคยพูดถึงการแข่งนี้กันตรงๆสักครั้งแต่จากคอมเมนต์เยาะเย้ยและการคุยโม้หลังจบลีกซ้ำแล้วซ้ำเล่าก็พอจะคาดเดาได้

แม้ว่าผมจะเชื่อมั่นในความสามารถ Path of Exile ที่เหนือกว่า แต่ผมก็ต้องมีอะไรสักอย่างที่ชนะขาดจริงๆเพื่อให้นายทอมเลิกบ้าสักที ผมจึงตัดสินใจทำในสิ่งที่เข้าใจได้ง่ายที่สุด นั่นก็คือการจ่ายเงินจำนวนมากเพื่อออกแบบไพ่พยากรณ์มาล้อนายทอมซะเลย

ชื่อของไพ่พยากรณ์ใบนี้ (The Fool > ไอ้บ้า) ขอมอบแด่นายทอมเลยเพราะผมคิดว่ามันเข้ากับนิสัยของเขาได้ค่อนข้างตรง ผมคิดว่าใครที่รู้จักเขาก็น่าจะอธิบายตัวตนของเขาในทำนองเดียวกันนี้เช่นกัน ภาพประกอบไพ่พยากรณ์ก็เป็นภาพที่มาจากภาพถ่ายจริงๆของเขาที่ผมส่งไป ทีมงานฝ่ายศิลป์ของ GGG แปลงมันให้กลายเป็นไพ่พยากรณ์ได้อย่างเยี่ยมยอด ซึ่งผมยังไม่มีโอกาสได้ขอบคุณพวกเขาเลย ผมประทับใจกับผลงานมากครับ

รางวัลของไพ่พยากรณ์ใบนี้จะมอบสองสิ่ง ซึ่งมันเป็นไอเดียสุดท้ายจากไอเดียมากมายที่ผมนึกขึ้นได้ในตอนแรกพี่กะว่าจะให้มอบ Chance Orb แบบสุ่มจำนวน (ตั้งแต่ 1 ถึง 40) แต่ก็ไม่สามารถทำได้ในตอนที่ออกแบบ ผมเลือกรางวัลเป็น Chance Orb เพราะผมชอบมันมากเนื่องจากผมก็เป็นขี้พนันเช่นกัน และอีกอย่างก็คือในตอนนั้นยังไม่มีไพ่พยากรณ์ที่มอบ Chance Orb ตรงๆเพียงอย่างเดียวผมจึงคิดว่ามันน่าจะเข้ากับเกมได้อย่างดี ผมก็คิดอยู่เช่นกันว่ามันอาจจะมีไอเทมหรือเงินตราอื่นๆที่เข้ากับโจ๊กนี้ได้ดีกว่าแต่ผมก็อยากให้พยากรณ์ของผมมีประโยชน์ใช้งานได้จริงบ้างเล็กน้อยก็ยังดี

คำอธิบายของไพ่เป็นการพูดถึงตัวเองจากภายในไพ่ มันคือการอธิบายการตกอับของนายทอมจากการถูกจับมาทำไพ่พยากรณ์ คำว่า “ผู้ที่เรียนมา” ก็ดูไม่ค่อยจะเข้ากับนายทำเท่าไหร่แต่ดูเหมือนว่าเขาจบปริญญาเอกในโลกความเป็นจริงด้วย ถ้าให้พูดจากใจผมคิดว่าใบปริญญาเขามันดูแหม่งๆยังไงไม่รู้

รายละเอียดยิบย่อยที่ว่าใครชนะการแข่งขัน Path of Exile ของเรามากกว่ากันมันไม่มีความสลักสำคัญใดๆกับเรื่องนี้ ได้โปรดหยุดถามผมเรื่องนี้ได้แล้ว สิ่งที่สำคัญจริงๆก็คือตอนนี้ผมนำนายทอมแล้วจากการเอามันไปขังไว้ในไพ่พยากรณ์อันน่าอายใบนี้ มันคุ้มทุกบาททุกสตางค์จริงๆ

พักเรื่องการแข่งขันอันเป็นมิตรนี้ไว้ก่อนนะครับ ผมยังคงเล่น Path of Exile กับนายทอมอยู่บ่อยๆแล้วเมื่อปีที่แล้วเราก็บินไปนิวซีแลนด์เพื่อร่วมงาน ExileCon ด้วยกันด้วยนะ คอมเม้นเยาะเย้ยและการคุยโม้คงจะไม่หยุดไปอีกสักพักใหญ่ๆล่ะครับ แม้ว่าการออกแบบไพ่พยากรณ์ในครั้งนี้จะเป็นเพียงมุขตลกขำขันแต่ประสบการณ์ที่ได้ร่วมงานกับ GGG เพื่อทิ้งรอยเล็กๆเอาไว้ในเกมก็เป็นประสบการณ์ที่ดีมากครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม