ตอนที่สามของซีรีส์ตามรอยเบื้องหลังการออกแบบไพ่พยากรณ์ วันนี้เราจะมาสัมภาษณ์ SinnerSteven เกี่ยวกับเรื่องราวเบื้องหลังในการออกแบบไพ่พยากรณ์ทั้งสองใบของเขาซึ่งนั่นก็คือ The Skeleton และ The Bones

มันเริ่มต้นขึ้นเมื่อกลางปี 2016 ผมได้รู้จักกับเกม Path of Exile จากที่เพื่อนออนไลน์ของผมได้พูดถึงและโพสต์รูปประกอบไอเทมยูนิคภายในเกมให้ดู ซึ่งผมเป็นแฟนเกมแนว ARPG อยู่แล้วจากการที่ได้เล่น Nox, Darkstone, Sacred และแน่นอน Diablo ด้วย

อาชีพที่ผมชอบที่สุดในเกมแนวนี้คืออาชีพสายอัญเชิญเหมือนกับคนอื่นๆ โดยเฉพาะอาชีพอัญเชิญผีอย่าง Necromancer และนานแล้วที่ผมไม่ได้เล่นเกมที่มีอาชีพ Necromancer ดีๆให้เลือกเล่นทำให้ตอนที่ได้ยินว่า Path of Exile ก็มีอาชีพ Necromancer ด้วยมันทำให้ผมสนใจเป็นอย่างมาก ตอนที่ผมเริ่มเล่นนั้นเป็นลีก Prophecy โดยผมได้รับคำแนะนำจากเพื่อนผมมานิดหน่อยและได้เล่นกันในปาร์ตี้ด้วยบิลด์ spectre กากๆที่ใช้โครงกระดูกยักษ์ Bonestalker เป็น spectre มันเป็นบิลด์ที่กากมากจนแทบอดขำไม่ได้แต่ในตอนนั้นการได้อัพพาสซีพสายมิเนียนและลองสิ่งแปลกใหม่ทำให้ผมสนุกมากจนผมไม่แคร์

แน่นอนว่าเกมนี้ทำให้ผมติดเพราะความน่าสนใจของระบบสกิลและตลอดเวลาหลายปีที่ผ่านมาผมก็ได้ลองเล่นหลายบิลด์อยู่เหมือนกัน การฟาร์มหนักๆโดยมีเป้าหมายเพื่อหาเงินมาทำบิลด์ให้ได้หลากหลายยิ่งขึ้นคือสิ่งที่ทำให้ผมยังกลับมาเล่นเกมนี้อยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าว่าก็มีอยู่หนึ่งบิลด์ในดวงใจที่เรียกผมกลับมาเล่นได้ทุกรอบนั่นก็คือ Summon Skeletons

ผมเป็นคนที่ชอบหมอผีเรียกโครงกระดูกมาแต่ไหนแต่ไรจึงทำให้ผมเล่นบิลด์นี้ทุกลีก ไม่ว่าจะเป็นโครงกระดูกนักเวทหรือแม้แต่โครงกระดูกนักธนูใหม่ล่าสุดผมก็ประสบความสำเร็จและสนุกกับการได้เลี้ยงโครงกระดูกตัวน้อย และแน่นอนว่าทุกครั้งที่ได้อ่านรายละเอียดแพทช์ผมก็กลัวว่า Necromancer จะโดนเนิฟอยู่ทุกรอบ

ทีนี้เรามาพูดถึงพยากรณ์กันดีกว่า โดยใบแรกที่ผมออกแบบก็คือ The Skeleton นับตั้งแต่ตอนแรกที่เริ่มเล่นมาจนถึงปี 2019 ผมได้สนับสนุน GGG มาหลายครั้งผ่านการซื้อแพ็คสนับสนุนซึ่งก็ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง แต่มันก็ทำให้ผมคิดอยู่ทุกครั้งว่ามันน่าจะมีอะไรที่ผมจะช่วยสนับสนุนได้มากกว่านี้ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้เคยติดต่อไปหาทีมงานฝ่ายสนับสนุนเพื่อสอบถามดูแล้วว่าผมสามารถสร้างไอเทมยูนิคได้ไหม เนื่องจากผมมีแนวคิดที่จะสร้างสร้อยยูนิคที่จะมาช่วยสายโครงกระดูกเพื่อทำให้ขนาดของตัวละครพวกมันใหญ่ขึ้น แต่พวกเขาบอกว่าพวกเขายังไม่รับการออกแบบไอเทมยูนิคในตอนนั้น ซึ่งมันก็ทำให้ผมเลือกที่จะทำสิ่งต่อไปที่ทำได้นั่นก็คือออกแบบไพ่พยากรณ์เกี่ยวกับโครงกระดูก โดยมีแนวคิดง่ายๆคือให้ไพ่พยากรณ์นี้มอบหินสกิล อัญเชิญโครงกระดูก ที่มีคุณภาพสูงเหมาะสมกับสกิลที่คุณภาพสูงเม็ดนี้

มันเป็นแนวคิดง่ายๆก็จริงแต่มันมีความหมายกับผมมากเพราะผมเป็นคนชอบโครงกระดูกและสายอัญเชิญมากนั่นเอง ภาพประกอบของไพ่พยากรณ์และข้อความผมอยากให้เป็นการเล่นมุขว่า “มีโครงกระดูกอยู่ในร่างกายคน” ซึ่งก็เป็นมุขเล็กๆที่ผมอยากเล่นด้วยไพ่ใบนี้ ส่วนไพ่ใบที่สองที่ผมสร้างก็คือ The Bones ซึ่งออกแบบมาเพื่อเป็นการต่อยอดให้กับไพ่ใบแรก ซึ่งในตอนแรกนั้นผมคิดว่าจะให้ไพ่ใบแรกนั้นมอบหิน vaal summon skeletons แต่พอลองคิดดูอีกทีก็ตัดสินใจว่าจะสร้างไพ่ใบใหม่ขึ้นมาเพื่อต่อยอดจึงได้เปลี่ยนไพ่ใบแรกให้หม้อหินที่มีคุณภาพสูงแทน

ในตอนที่ออกแบบไพ่ใบที่สองนี้ผมมีแนวคิดเกี่ยวกับภาพประกอบและข้อความที่ชัดเจนกว่าเดิม โดยรอบนี้จะให้มันกลายเป็นโครงกระดูกเต็มตัวที่มีเพื่อนหลายๆตัว ผมอยากให้มันให้ความรู้สึกเหมือนกับครั้งแรกที่เคยใช้สกิล vaal summon skeletons เพราะมันทำให้ผมรู้สึกว่าการอัญเชิญกองทัพโครงกระดูกออกมามันเป็นสิ่งที่น่าทึ่งมาก ผลงานภาพประกอบของไพ่ทั้งสองใบน้ำออกมาดีเกินคาดหวังซึ่งทำให้ผมพอใจกับไพ่ทั้งสองใบนี้มาก

แม้ว่าไพ่ทั้งสองใบนี้จะมีของรางวัลไม่ค่อยน่าตื่นตาตื่นใจเท่าไหร่นัก แต่ผมก็ภูมิใจที่ได้สร้างร่องรอยไว้ในเกมนี้อย่างถาวร อาชีพอัญเชิญคืออาชีพตัวตนของผมและเชื่อว่าสำหรับหลายๆคนด้วย ผมดีใจที่ได้นำความรักที่มีต่ออาชีพนี้มอบโลงไว้ในไพ่ทั้งสองใบนี้ ผมหวังว่าเอ็กไซล์ทุกคนจะอัญเชิญโครงกระดูกออกมาร่วมผจญภัยบ้างในบางโอกาส เพราะมีโครงกระดูกมากให้เรียกออกมาในเวย์แคลสต์แห่งนี้!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม