ในเมื่อการประกาศภาคเสริมช่วงท้ายเกม 3.13.0 เข้ามาใกล้ วันนี้เราจึงอยากมาดูภาคเสริมช่วงท้ายเกมในอดีต และบอกเล่าการมองสะท้อนเนื้อเรื่องต่างๆ ในภาคเสริมที่เน้นสมุดแผนที่เป็นหลักจากมุมมองของผู้ออกแบบการบรรยายค่ะ โพสต์นี้ถูกเขียนจากมุมมองของ Nick ผู้ออกแบบการบรรยายระดับอาวุโสของเรานะคะ

Atlas of Worlds

มันเป็นการปรับแก้ช่วงท้ายเกมทั้งหมดเป็นครั้งแรกตั้งแต่การเพิ่มแผนที่เข้ามาในช่วงเบต้าของ Path of Exile ซึ่ง Atlas of Worlds มีเจตนาที่จะเผยให้เห็นเค้าโครงและเป็นเป้าหมายขั้นสูงมากๆ ให้ผู้เล่นไล่ตามครับ Atlas of Worlds ได้เพิ่มเชปเปอร์มาเป็นศัตรู และทำให้ซานะ หนึ่งในมาสเตอร์ผู้ถูกทอดทิ้งมาเป็นพวกและเป็นผู้นำทางของเราในเนื้อเรื่องนี้

เทียบกับภาคเสริมอื่นๆ แล้ว ภาคเสริมนี้มีการบรรยายเรื่องเล็กน้อย และมีการ ‘พลิกล็อก’ ว่าเชปเปอร์เป็นพ่อของซานะมาโดยตลอด มันยังได้เพิ่มเอา “คำพูดจากเชปเปอร์” ที่ถูกอ่านจากเชปเปอร์เองเมื่อคุณเข้าแผนที่ใหม่ๆ เป็นครั้งแรก มันเป็นรากฐานที่สมเหตุสมผลสำหรับเนื้อเรื่องนะครับ แต่ในเมื่อมีเศษความทรงจำ (Memory Fragment) เพียงแค่ 7 ชิ้นกับการบอกเล่าเพิ่มเติมจากซานะ ภาคเสริมนี้จึงไม่มีอะไรมากนอกจากประสบการณ์หลักในการเล่นแผนที่ที่จะผลักดันให้ผู้เล่นเล่นต่อไป เชปเปอร์ยังเป็นเนื้อหาที่อยู่เพียงท้ายเกมเท่านั้น โดยที่มีการปรากฏตัวชั่วครั้งชั่วคราวระหว่างการเดินทางไปสู่การเผชิญหน้าครั้งสุดท้าย

สิ่งที่ผมชอบมากๆ เกี่ยวกับ Atlas of Worlds คือธรรมชาติการพบเศษความทรงจำแบบ ‘สุ่ม’ เศษความทรงจำเหล่านี้ดูมีค่าเมื่อเป็นสิ่งที่คุณพบเห็นโดยบังเอิญ แทนที่จะเป็นสิ่งที่คุณพบในตอนท้ายของการเผชิญหน้ากับบอส

War for the Atlas

ภาคเสริมนี้นำส่วนที่สำเร็จของ Atlas of Worlds มาสร้างเสริมเติมแต่ง โดยเพิ่มเอลเดอร์เป็นศัตรูตัวใหม่ และจัดให้เอลเดอร์กับเชปเปอร์เป็นฝ่ายที่เป็นศัตรูต่อกัน ซึ่ง War for the Atlas เปลี่ยนที่มาของเชปเปอร์ไปบ้าง และเผยความสัมพันธ์ของเขาต่อซานะเร็วกว่าเดิมมาก ทำให้ผู้เล่น (กับซานะ!) มีอารมณ์ร่วมมากขึ้นนั่นเอง

ทั้งเอลเดอร์และเชปเปอร์มี ‘อิทธิพล’ ของตัวเองต่อสมุดแผนที่ ซึ่งทำให้พวกเขามีตัวตนมากไปกว่าใน Atlas of Worlds ครับ ซึ่งเราได้จัดขั้นตอนอย่างระวังในการแนะนำเชปเปอร์ไปทีละนิด ทำให้เขาเป็นสิ่งมีชีวิตที่คุณต้องระวังตัว แล้วก็แนะนำเอลเดอร์ในฐานะสิ่งมีชีวิตที่เชปเปอร์ยังเกรงกลัว

แม้มันจะดูขัดกับสัญชาตญาณ แต่คุณก็สามารถต่อสู้และปราบเอลเดอร์ได้เร็วกว่าเชปเปอร์เป็นอย่างมาก ถึงแม้ว่าคุณจะไม่สามารถปิดผนึกเอลเดอร์ออกไปจนกว่าคุณจะทำตามเนื้อเรื่องของซานะให้เสร็จสิ้น แล้วไปถึงแผนที่ระดับสูงมากๆ ก็ตาม

จากภาคเสริมใหญ่ช่วงท้ายเกมของเราทั้งสาม ผมคงบอกว่ามันมีการบรรยายเรื่องที่สมบูรณ์ที่สุด แต่ว่ามันมีข้อได้เปรียบในการใช้ Atlas of Worlds เป็นรากฐาน ทำให้ผู้เล่นได้คิดเรื่องเชปเปอร์เป็นเวลานานจนกว่าเอลเดอร์จะถูกแนะนำเข้ามา ภาคเสริมนี้มีเศษความทรงจำต่างกัน 15 ชิ้นให้ค้นหาและมีการชี้นำจากซานะมากขึ้นครับ เรายังได้เพิ่มการต่อสู้ “อูเบอร์เอลเดอร์” ที่ผู้เล่นได้เห็นเอลเดอร์เอาชนะเชปเปอร์และดึงเขาไปที่ดินแดนของเขาเอง

Conquerors of the Atlas

นี่เป็นภาคเสริมล่าสุดเกี่ยวกับสมุดแผนที่ในปลายปี 2019 ภาคเสริมนี้ได้ยอมรับการปิดผนึกเอลเดอร์กับการปราบเชปเปอร์ว่าเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง แต่มันเกิดขึ้นด้วยเอ็กไซล์กลุ่มอื่นที่ไม่ใช่ตัวคุณเองครับ เหล่านักฆ่าเอลเดอร์ถูกจ้างโดยซานะให้ทำตามที่ผู้เล่นได้ทำใน War of the Atlas ทุกประการ แต่ใน Conquerors of the Atlas ผู้เล่นกลับได้เห็นผลลัพธ์การเผชิญกับสมุดแผนที่ (และเอลเดอร์โดยเฉพาะ) ที่เกิดขึ้นกับเอ็กไซล์เหล่านี้

ภาคเสริม Conquerors of the Atlas ได้เพิ่มเอ็นพีซีคิรัค (Kirac) รวมถึงอีกห้าตัวละครในสมุดแผนที่ให้ไล่ตามไปทีละนิด ซึ่งก็คือบาราน (Baran), เวริทาเนีย (Veritania), ดร็อกซ์ (Drox), อัล-เฮซมิน (Al-Hezmin) กับซีรุส (Sirus) ซึ่งแต่ละคนจะมีอักขระบ่งบอกเรื่องราวชุดหนึ่งที่จะช่วยปูพื้นหลังกับแรงจูงใจของพวกเขา แต่ด้วยโครงสร้างการเล่นแผนที่อันยาวนานไปจนถึงการพบกับซีรุส โดยเฉพาะข้อจำกัดบางอย่างในด้านเวลา ซีรุสก็เหมือนจะโผล่ออกมาแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยนั่นแหละครับ

ผมชอบธีมที่ภาคเสริม Conquerors of the Atlas กล่าวถึง แต่ว่ามันขาดความชัดเจนแบบ War of the Atlas และการทำให้อักขระโผล่มาอย่างเป็นระบบนั้นดูจะเป็นอะไรที่จืดจางเกินไปสำหรับผม (และมันก็พลาดไปได้ง่ายๆ ด้วย!) เหล่าผู้พิชิตที่เป็นศัตรูนั้นก็ดูจะธรรมดาเกินไปกว่าเอลเดอร์กับเชปเปอร์ ซึ่งทำให้พวกเขานั้นดูเป็นภัยน้อยลง ถึงแม้พวกเขาจะปรากฏตัวบ่อยกว่าและทำให้เกิดอันตรายในแผนที่มากไปกว่าเดิมก็ตาม

What's Next?

จากที่พูดมาทั้งหมดในด้านบนนี้ ในภาคเสริม 3.13.0 เราอยากบรรลุเป้าหมายบางส่วนครับ:

เราอยากเพิ่มความขลังที่เข้ามากับความรู้สึกประหลาดของเชปเปอร์กับเอลเดอร์ เรายังอยากอัดฉีดเรื่องราวเข้าไปในการเล่นแผนที่โดยที่มีความคาดเดาไม่ได้อยู่ด้วย

นอกจากนี้เรายังอยากพูดถึงการละไว้และการขาดหายไปในเนื้อเรื่อง และสร้างเสริมเติมแต่งไปในสิ่งที่มีอยู่ แต่มันก็สำคัญที่จะบอกว่าเนื้อเรื่องใหม่นั้นจะถูกเพิ่มเข้าไป และมันจะดำเนินร่วมไปกับเนื้อหาที่มีอยู่แล้วในสมุดแผนที่

ท้ายที่สุดเรายังอยากจะทิ้งปมการบรรยายเรื่องไว้เผื่ออนาคต นั่นแปลว่าจะมีคำถามที่ยังไม่มีคำตอบเป็นเวลาพักหนึ่ง แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบคาดเดา ผมว่าคุณจะไม่ผิดหวังแน่ๆ เลยครับ

อย่าลืมติดตามชมการประกาศในเวลา 2:00 น. ของวันที่ 8 มกราคม (เวลาไทย) ที่ www.twitch.tv/pathofexile นะครับ

โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม