และเราก็มาต่อกันที่การสัมภาษณ์สตรีมเมอร์นะคะ ซึ่งวันนี้เราจะมาทำความรู้จักกับสตรีมเมอร์มือฉมังซักนิดนะคะ เขาก็คือ Ghazzy ค่ะ! เขาโด่งดังจากการสร้างไกด์สำหรับบิลด์ต่างๆ และชื่นชอบการเล่นแบบซัมมอนเนอร์เป็นหลักค่ะ!

สวัสดีค่ะ Ghazzy ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

Hey! ขอบคุณที่ชวนมาครับ Bex! ผมเป็นสตรีมเมอร์พาร์ทไทม์ชาวสวีเดน ที่กำลังไล่ตามความฝันที่จะทำที่ผมรักที่สุดเต็มเวลาครับ ตอนนี้ผมพักอยู่ที่ Helsingborg ประเทศ Sweden ครับ

คุณเป็นสตรีมเมอร์มานานแค่ไหนแล้วคะ? คุณเริ่มต้นครั้งแรกยังไงคะ?

ทำมาได้ 4 ถึง 5 ปีแล้วครับ ผมเริ่มต้นหลังจากได้เล่น Dota 2 ในทัวร์นาเมนต์ให้กับทีม GPG ใน A-Series ครับ ซึ่งตอนนั้นเพื่อนร่วมทีมของผมสตรีมเยอะมากๆ และบอกให้ผมลองทำบ้าง ซึ่งในที่สุดผมก็ลองทำครับ แต่พอดีช่วงนั้นผมมีงานประจำเลยไม่ได้เล่น Dota 2 ต่อ เลยได้กลับมาเล่นเกม ARPG ที่ผมชอบมากๆ ไม่ว่าจะไปเล่นเกมอะไรผมก็ต้องกลับมาเล่น ARPG อีกครับ ผมตกหลุมรักความรู้สึกเมื่อได้ช่วยคนอื่นไปถึงจุดหมายในเกมทันทีครับ ซึ่งนั่นแหละที่ทำให้ผมเน้นการทำไกด์และพยายามทำตัวให้เป็นประโยชมากที่สุดครับผม

คนดูจะได้รับอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีตารางเวลาการสตรีมแบบไหนคะ?

เนื่องจากผมไม่ได้สตรีมเต็มเวลา ผมจึงต้องทำงานสองครั้งต่อสัปดาห์ครับ และผมมีแฟนที่ยอดเยี่ยมที่ทำให้ผมทำสิ่งที่ผมทำได้ตอนนี้ครับ ตอนนี้ผมสตรีมสี่ครั้งในหนึ่งสัปดาห์ครับ ซึ่งทุกครั้งผมจะโพสต์ไว้ใน discord ของผม ครับ โดยทั่วไปผมจะสตรีมครั้งละ 8-20 ชั่วโมงครับ และในบางสัปดาห์ผมจะสตรีม 5-7 วันถ้าเป็นไปได้ครับ ซึ่งมันก็ขึ้นอยู่กับงานที่ผมทำอยู่และตารางงานของแฟนของผมครับ

คุณรุ้จัก Path of Exile ได้ยังไง และเมื่อไหร่คะ?

ประมาณสี่ปีที่แล้วครับ ผมได้สตรีมเกม Diablo 3 และกำลังบ่นว่าซัมมอนเนอร์มันแย่แค่ไหน และในตอนนั้นเองเพื่อนของผมบอกให้ผมลองเล่น Path of Exile และบอกผมสั้นๆ ว่า "ซัมมอนเนอร์เกมนี้โหดเว้ย มึงต้องชอบแน่ๆ" ผมจึงได้ลองเล่นครับ

อะไรที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ไหนจะตาย 1,500 ครั้งในตัวละครแรกของผม หรือตัวละครสาย low life ที่มีโล่พลังงานแค่ 2,000 มันทำให้ผมค่อยๆ รู้ตัวว่า เกมนี้มันซับซ้อนเป็นอย่างมาก ซึ่งมันเกาถูกจุดผมเลยล่ะ ผมเป็นคนที่จะพยายามเล่นเกมให้ได้ดีที่สุดเสมอ และ Path of Exile เป็นเกมที่ท้าทายที่สุดเกมนึงที่ผมดีใจที่ได้เล่นมัน

ไฮไลท์ที่เด็ดที่สุดจากสตรีมของคุณคืออะไรคะ?

สังหาร Uber Atziri ครั้งแรกของโลกด้วยซัมมอนเนอร์ดั่งเดิม ก่อนที่จะมีคราสรองครับ สมัยนั้นคำว่า "ซัมมอนเนอร์" ไม่เคยอยู่ในประโยคเดียวกับ "เล่นง่าย" เลยครับ ผมต้องเสกมิเนียนใหม่ทุกครั้งที่ Zombie ตัวใหญ่ตายทีนึง รวมเวลาเสกแล้วประมาณ 15 นาที นี่ยังไม่นับว่าออร่า Grace ไม่มีผลกับมิเนียนด้วยนะครับ ซึ่งมันทำให้การเข้าไปสู้ใหม่หลังจากตายมาแทบเป็นไปไม่ได้เลย ผมสังหารมันได้อยู่หลายลีกก่อนที่จะตัดสินใจเลิกเล่น Standard และเริ่มการ RIP รัวๆ ในลีกชั่วคราว Hardcore แทน ;)

ไฮไลท์อื่นๆ ที่ผมมีก็คงเป็นการเข้าแข่งเรซ ที่ผมมีเวลาได้เข้าร่วมครับ ผมอยากมีเวลาเพื่อแข่งมากกว่านี้ แต่ก็ตายที่อันดับ 1 ของอาชีพ Ascendancy ที่เลเวลประมาณ 90 ครับ ที่ว่ามานี่มันเคยเกิดขึ้น 3 ครั้งครับ และทุกครั้งผมก็ดีใจที่ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่งของวงการการแข็งครับผม

คุณเน้นการทำไกด์สำหรับบิลด์มาก โดยเฉพาะ มิเนียน/ซำมอนเนอร์ บิลด์ อะไรดึงดูดให้ทำบิลด์แนวนี้คะ?

ความสนใจในบิลด์ต่างๆ ของผมมาจากความชอบในการช่วยผู้เล่นอื่นไปถึงจุดหมายของพวกเขาครับ ซึ่งมันก็สะท้อนให้เห็นในสตรีมของผมที่ผมจะพยายามช่วยเหลือให้มากเท่าที่มนุษย์คนหนึ่งจะทำได้ครับ มันคือสิ่งที่ทำให้การสตรีมสนุกสำหรับผม รวมไปถึง YouTube ด้วยก็เช่นกันครับ

สำหรับความรักในซัมมอนเนอร์ของผม มันเกิดมาจากหลายชั่วโมงที่ผมเล่น Diablo 2 ที่ส่วนใหญ่จะเล่นเป็น Necromancer เพราะมันเป็นตัวละครที่ดูเท่ที่สุดในเกมแล้วครับ ผมไม่ได้แตะเกมแบบที่ไม่ลงม็อดเลยหลังจากที่ Necromancer เลเวล 98 ของผมผมตายใน Hardcore ครับ และความผิดหวังจากสไตล์การเล่นของซัมมอนเนอร์ใน Diablo 3 เป็นสิ่งที่ปลุกเร้าผมให้เล่นซัมมอนเนอร์ใน Path of Exile ที่ซึ่งซัมมอนเนอร์เป็นเหมือนอาชีพ "อ่อน" ครับผม

ผมเป็นคนที่ชอบเล่นเกมที่ต้องใช้ "ฝีมือสูง" มากกว่าเกมที่ "ปุ่มเดียวชนะ" ซึ่งมันเห็นได้ชัดจากเกมที่ผมเล่นอยู่อย่างเช่น Dota 2, Path of Exile และ World of Warcraft ครับ

คุณมีไอเดียสำหรับบิลด์แนวนี้ที่มันยังเล่นจริงไม่ได้อีกไหมคะ?

ผมอยากเห็นความสามารถที่จะแปลงร่างตัวละครได้ครับ เหมือนๆ กับ Druids ใน Diablo 2 แต่อาจจะออกแนวมืดมากกว่า อย่างเช่น แปลงเป็น Zombie หรือ spectre ซักตัวครับ

นอกเหนือจากนั้น ผมก็ค่อนข้างพอใจในสภาพปัจจุบันของซัมมอนเนอร์ครับ ก่อนหน้านี้มันเคยมีปัญหาว่า skill-tree ของซัมมอนเนอร์แทบไม่แตกต่างกันเลย แต่ทว่าการเปลี่ยนแปลงล่าสุดทำให้ผมไม่สามารถบ่นเรื่องนี้ได้อีกแล้วครับ แน่นอนที่บางอย่างผมก็อยากให้มีการเปลี่ยนแปลงบ้าง แต่โดยรวมแล้ว ซัมมอนเนอร์อยู่ในสภาพที่ดีที่สุดที่เคยมีมาครับ

อะไรที่เป็นความท้าทายที่สุดในการสร้างบิลด์ไกด์ดีๆ คะ?

การตอบความต้องการของผู้เล่นให้ได้มากที่สุด โดยเฉพาะเมื่อคุณ (GGG) ได้จำกัดจำนวนตัวอักษรที่ผมสามารถใช้ในกระทู้นึงได้ การต่อด้วยคอมเม้นใต้โพสต์ก็ดูไม่ค่อยดีครับ ผมว่าสิ่งที่ยากที่สุดน่าจะเป็น การสร้างไกด์ที่สม่ำเสมอและแม่นยำที่สุดเท่าที่ทำได้โดยที่ยังคงไว้ซึ่งความเป็นมืออาชีพและอ่านง่ายครับ

หลังจากนั้นมันก็ยังไม่หมดนะครับ ถ้าคุณอยากเรียกมันว่าไกด์ที่ดี อย่างน้อยก็ในความคิดผมล่ะ คุณต้องคอยดูแลไกด์ต่อ ยกตัวอย่างเช่น ผมได้รับคำแนะนำ จากหลายแหล่งในเวลา 4 ปีที่ผ่านมาซึ่งมันทำให้วิธีการเขียนไกด์ของผมเปลี่ยนไป การคอยดูแลมันเป็นขั้นตอนที่กินเวลามากๆ ซึ่งผมกำลังแก้ปัญหาด้วยการสร้างเว็บไซต์สำหรับสตรีมของผมเพื่อใช้มันเป็นศูนย์กลางสำหรับคอนเทนต์ของผม ซึ่งนี่จะทำให้มันง่ายขึ้นสำหรับผมที่จะตอบคำถามทุกคำถามได้ครับ

คุณพูดว่าคุณเป็นสตรีมเมอร์พาร์ทไทม์ใช่ไหมคะ แล้วคุณทำงานอะไรอีกนอกจากการสตรีมบ้างคะ?

ผมกำลังไล่ตามความฝันที่จะสตรีมเต็มเวลาครับ แต่เพื่อกินเพื่ออยู่ และสำคัญที่สุด เพื่อจ่ายค่าไฟให้คอมพิวเตอร์ของผม ผมต้องทำงานเป็นเด็กเสริฟและพ่อครัวสำรองในห้องอาหารโรงแรมแถวบ้านครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นๆ นอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

เพลง Rock และ Metal เป็นสิ่งที่ผมชอบมากที่สุดครับ แต่ผมก็ฟังได้ทุกแนวนะครับ! แต่ก่อนผมเคยออกกำลังกายบ่อยมากครับ แต่ช่วงหลังๆ มา เวลาไม่ค่อยจะพอเลยครับ... สงสัยต้องแก้แล้วล่ะ!

การเป็นสตรีมเมอร์มีแรงกดดันมากแค่ไหนคะ? แล้วคุณจัดการมันยังไง? การสตรีมมีผลกับชีวิตคุณมากน้อยแค่ไหน?

การเป็นสตรีมเมอร์มีแรงกดดันมากครับ ในขณะเดียวกันผมก็ชอบแรงกดดันนะครับ เพราะมันจะบังคับให้ผมต้องทำให้ดีขึ้น ในทางกลับกัน ผมเป็นไบโพล่าร์ (คลั่งไคล้-ซึมเศร้า) ซึ่งทำให้มันทั้ง เยียมยอด แต่บางวันถึงขั้นหายนะ มันก็ขึ้นกับ เซสชั่น นั้นๆ และผลตอบรับที่ผมได้จากสิ่งที่ผมทำ ฯลฯ ผมโชคดีมากที่ได้มีความสัมพันธ์กับนักสังคมสงเคราะห์ซึ่งช่วยผมรักษาความสมดุลย์ในช่วง "ตกต่ำ" ได้ครับ

การสตรีมมีผลต่อชีวิตเยอะมากครับ จากที่ผมเป็นคนไม่รู้จะทำอะไรในชีวิต ย้ายออกจากบ้านพ่อแม่ตอนผมอายุ 17 อยู่ด้วยตัวคนเดียวหลายปีที่ผมเรียกมันว่า "เพียงแค่อยู่ไปวันๆ" ผมใช้เกมเป็นเครื่องมือหนีออกจากโลกความเป็นจริง และโตมาด้วยสังคมและความสุขที่เกมมอบให้ ถึงจุดนี้คอมมูนิตี้ในสตรีมผมได้พัฒนามาเป็นสิ่งที่ผมสามารถเรียกว่าครอบครัวครับ บางคนถึงขั้นได้เจอกันจริงๆ ก็มีครับ และทุกครั้งก็สนุกสุดๆ ไปเลยครับ!

คุณคาดว่าอนาคตของวงการ สตรีมเมอร์/คอนเทนต์ครีเอเตอร์ จะเป็นอย่างไรคะ และคิดว่าคุณจะอยู่ตรงไหนในนั้น?

ผมคิดว่าการเข้าถึงการสตรีมที่ง่ายขึ้นมากในทุกๆ วันนี้จะทำให้ตลาดมัน "จืดจางลง" หรือมันอาจจะเกิดขึ้นแล้วก็ได้ครับ ที่ซึ่งสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่แม้จะมีการแสดงที่ดีที่สุดในโลกก็ตามแต่ก็ไม่มีใครดู ผมคิดว่าเราอยู่ในสภาวะที่ผู้สร้างคอนเทนต์ต้องคิดไอเดียใหม่จริงๆ หรือไม่ก็ มีคนรู้จักอยู่แล้วจากเกมอื่น ถึงจะสามารถเข้ามาทำเป็นงานพาร์ทไทม์หรือมากกว่านั้นได้ครับ

จุดที่ผมอยู่นั้นมันอยู่ได้เนื่องมาจากไกด์ที่ผมสร้างให้กับคอมมูนิตี้ Path of Exile ครับ ตอนที่ผมเริ่มผมโชคดีที่มีคนรู้จักจากที่ผมเคยเล่นให้ทีมจากเกมก่อนหน้านี้ครับ ผมเลยมีสิ่งที่เค้าเรียกกันว่า "kick-start" ครับ ท้ายที่สุดแล้ว ผมรู้สึกว่ายังไงผมก็จะมาอยู่ตรงที่ผมอยู่ได้ เพราะผมในสายตาผม ผมก็เป็นแค่เกมเมอร์เหมือนกับหลายๆ คนที่กำลังอ่านอยู่นี่แหละครับ แค่เพราะผมสตรีมและมีประสปการณ์ในการเล่นเกมที่ผมทำไกด์ ไม่ได้แปลว่าผมจะดีกว่าหรือแย่กว่าเกมเมอร์คนอื่นครับ

ถ้าให้คุณกล่าวหนึ่งอย่าง ที่อยากให้ผู้เล่น Path of Exile ได้ยิน มันคืออะไรคะ?

นายกำไร 35c นะ! ไม่เล่นมุขละ เสียง pop ของ Bex เวลาไอเทมตกครับ มันน่าจะขายได้เป็นล้านบน iTunes แน่

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่หลายคนที่จะเข้ามาสตรีมเกม Path of Exile นะคะ คุณมีคำแนะนำอะไรให้พวกเขาไหม?

CatmasterOP ได้เริ่มสตรีมมาพักนึงแล้วครับ แต่ก็ยังเป็นหน้าใหม่อยู่ แต่ก็ยังสร้างโชวที่ชิวๆ ได้ครับ ผมแนะนำให้ลองชมเลยครับ

BalorMage เป็นอีกหนื่งสตรีมเมอร์ที่อยู่มานานแล้วเหมือนกันครับ และเป็นคนนึงที่ผมคิดว่าน่าจะได้รับความสนใจมากกว่านี้ เพราะด้วยคุณภาพและความรู้ที่เขามีครับ เขาพึ่งเริ่มเล่น SSF Hardcore ด้วยครับ!

มีสตรีมเมอร์อีกมากมายที่ในมุมมองผม น่าจะได้รับความสนใจมากกว่านี้ ไม่ใช่เฉพาะหน้าใหม่เท่านั้นครับ คำแนะนำเดียวที่ผมจะมีให้ได้ก็คือ จงทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ถ้าคุณสนุกกับมัน คนดูก็จะสนุกตามครับ อย่าพยายามเปลี่ยนตัวเองเพื่อให้ได้ผลประโยชน์มากขึ้นเพราะผมคิดว่ามันไม่ดีในระยะยาวครับ นั่นเป็นสาเหตุที่ทำไมผมถึงเป็นตัวของตัวเองตลอดเวลาอยู่ในจอ ไม่ว่ามันจะดีหรือแย่ก็ตามครับ :)

มีสตรีมเมอร์คนอื่นไหมคะที่คุณอยากแนะนำ?

นอกจาก Balor และ Catmaster แล้ว ก็มีอีกหลายคนมากในลิสต์ ตัวอย่างเช่น คนเก่าๆ จาก "State of Exile" podcast แต่ผมจะพยายามเลือกคนใหม่ๆ นะครับ และคนที่ผมแนะนำคือ Lifting_ ผู้ที่ทำให้ผมติดเกมอื่นนอกจาก Path of Exile ได้อีกเกมนั่นคือ World of Warcraft ครับ เรามีวิธีการสตรีมที่คล้ายกันมากครับ ซึ่งบางทีนั่นอาจจะทำให้ผมลำเอียงก็เป็นได้ครับ แต่ผมอยากให้ทุกคนได้ลองรับชมสตรีมของเขาจริงๆ ครับ

และอีก 2 คนที่พลาดไม่ได้เลยก็คือCutedog_ และ TarkeCat ที่คอยป้อนมีมให้เสพ และ คอยให้เสียงหัวเราะอยู่เสมอครับ <3

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะแบ่งปันกับคอมมูนิตี้ไหมคะ?

อย่างที่กล่าวมาแล้ว ผมกำลังสร้างเว็บไซต์สำหรับเก็บคอนเทนต์ทั้งหมดของผม รวมทั้งบิวด์และไกด์ และอื่นๆ อีกมากมายครับ ผมกำลังสร้างมันร่วมกับผู้สร้าง www.poelab.com ครับ พวกเขาให้คำปรึกษาได้แน่นมากและเป็นที่รู้จักดีในการให้แผนที่เขาวงกตครับ เมื่อเสร็จแล้วเว็บไซต์นี่จะเป็นศูนย์กลางสำหรับคอนเทนต์ของผมและมีไว้เพื่อให้การดูแลไกด์ทั้งหมดง่ายขึ้นครับ ผมต้องยกระดับคอนเทนต์และทำให้แน่ใจว่าคอนเทนต์ของผมจะดีที่สุดที่ผมทำได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลามาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! ถ้าคุณต้องการดูงานของ Ghazzy เพิ่มเติม สามารถติดตามได้ที่ Twitch, YouTube, Twitter และ Discord ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม