สัมภาษณ์สตรีมเมอร์สัปดาห์นี้ เราจะมาสัมภาษณ์สตรีมเมอร์ชื่อดัง slipperyjim กันค่ะ ซึ่งเขาเป็นที่รู้จักจากการทำวิดีโอหลุดโลกอย่างเช่นฟาร์มแมพเดิมซ้ำๆ แล้วมาแชร์สิ่งที่ได้ค่ะ

สวัสดีค่ะ Jim ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

สวัสดีครับทุกคน เป็นยังไงกันบ้าง?! ผมเอง slipperyjim8! คือคำพูดแนะนำตัวที่ผมขโมยเพื่อนมาใช้สมัยผมเริ่มทำวิดีโอแรกๆ ครับ ผมอาศัยอยู่ในเพิงในประเทศออสเตรเลียและสร้างมีมเป็นอาชีพครับ

คุณเป็นสตรีมเมอร์มานานแค่ไหนแล้วคะ? คุณเริ่มต้นครั้งแรกยังไงคะ?

ผมเริ่มสตรีมมาตั้งแต่สมัยยังไม่มี Twitch ครับ และมาเริ่มเอาจริงหลังจากมีอินเทอร์เน็ตความเร็วสูงครับ มันไม่ใช่ไฟเบอร์นะครับ ผมจะใช้แน่ครับ แต่ตอนนี้ก็ไวพอที่จะสตรีมให้ภาพออกมาดีกว่าโทรศัพท์ฝาพับนิดหน่อย แต่ก็ใช้ได้ครับ

คนดูจะได้รับอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีตารางเวลาการสตรีมแบบไหนคะ?

ตารางเวลาผมกระจัดกระจายมาก การเล่นยิ่งหนักเลย ผมก็อยากจะบอกว่าผมวางแผนไว้แล้ว แต่จริงๆ มันไม่ใช่ครับ ถ้าคุณเจอผมสตรีมนะ มันเป็นไปได้สามอย่าง: ผมฟาร์มแผนที่ซ้ำๆ อย่างน่าเบื่อ หรือ ผมเล่นเกมตามปรกติอย่างน่าเบื่อ หรือ ผมทำอะไรก็ไม่รู้ที่ไม่เกี่ยวกันเลย... อย่างน่าเบื่อ ครับ

คุณเป็นที่รู้จักดีในคอมมูนิตี้ต้องขอบคุณความแปลกไม่เหมือนใครและขอพูดตรงๆ ความบ้า ในวิดีโอ Path of Exile ของคุณนะคะ ถามหน่อยค่ะ คุณคิดได้ยังไงคะ?

ตอนที่ผมเริ่มเล่นเกมนี้ใหม่ๆ ผมต้องการขวาน Relentless Fury มากๆ ครับ และในตอนนั้นผมก็ไม่รู้จักเว็บไซต์ซื้อขายเลยครับ ผมก็เลยทำในสิ่งที่คนชอบฟาร์มทำกัน: ผมรู้มาว่าการ์ดที่ได้ขวานยูนิคดรอปที่ไหน ก็เลยฟาร์ม Kaom's Path กว่า 10 ชั่วโมงครับ ผมได้ทำการบันทึกสิ่งที่ดร์อปและทำเป็นวิดีโอกากๆ ขึ้นมาครับ

ผมไม่ได้ขวานที่ต้องการครับ แต่ก็ได้รับเสียงตอบรับที่ดีจากวิดีโอที่ผมทำ ผมเลยทำมันต่อครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็คือการฟาร์มแผนที่หาการ์ดที่ผมต้องการพอดีครับ ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัว

พอผมได้สิ่งที่ต้องการครบแล้ว ผมก็เปลี่ยนมาทำเป็น แบบสอบถามคนดู แทนครับ หลังจากนั้นมาผมก็มีรายการฟาร์มสิ่งดีๆ อีกมากมายเลยครับ

ใช้เวลาแค่ไหนคะในการฟาร์มแผนที่ 10,000 อันคะ? แล้วอะไรคือสิ่งที่ท้าทายที่สุดคะ?

ถ้ามีคนช่วยก็ประมาณเดือนหนึ่งครับ ถ้าผมคนเดียวก็อาจจะ 3

ความท้าทายที่สุดคือเวลาครับ ผมจะไม่ท้อถ้ามันมีของรางวัลที่คุ้มค้ากับเป้าหมายที่เพี้ยนแบบนี้ครับ เพราะงั้น 10,000 แผนที่คือเป้าหมาย ส่วนของรางวัลก็คือของดร์อปที่ได้ระหว่างฟาร์มครับ ผมคิดว่าสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับทุกคนคือ การห้ามใช้ของที่ได้มาจากการฟาร์มในการอัฟเกรดตัวละครครับ แต่เฮ้ย.. เราต้องคงเส้นคงวากับทุกอย่างเพื่อความแม่นยำทางวิทยาศาสตร์ในโลกมหัศจรรย์ที่เต็มไปด้วย RNG นี้นะ!

คุณรู้จัก Path of Exile ได้ยังไง และเมื่อไหร่คะ?

น้องเขยผมกับผมกำลังจะเล่น Borderlands 2 กันเป็นรอบที่ 4 ครับ ซึ่งมันเป็นเกมที่เราจะเล่นกันเมื่อไม่มีอะไรให้ทำ แต่เขากลับเปลี่ยนใจแล้วส่งลิงค์เกมเล่นฟรีเกมนี้ที่เรียกว่า Path of Exile มาให้ผมครับ ตอนนั้นคอมมูนิตี้เล่นกันแต่ Hardcore ในสมัยนั้น ผมเลยสร้างตัวละครวิชใน Hardcore Talisman ครับ ผมไปได้ถึงท่อน้ำแล้วก็โดนตั๊กแตนยักษ์หักคอตายครับ ผมก็เลยสร้างใหม่ ไปที่ท่อน้ำใหม่ แล้วก็คอหักใหม่ครับ มารอบนี้ผมเรียนรู้จากความผิดพลาด ไปถึงท่อน้ำแล้วคอหักใช่ไหม รอบนี้ก็แค่เลิกเล่น Hardcore แค่นั้นเอง

อะไรที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

การเล่นใน softcore ทำให้มันผ่านง่ายขึ้นก็จริง แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ผมติดเกมนี้ครับ ผมติดคอมมูนิตี้มากกว่าครับ การที่ผู้เล่นมีส่วนร่วมในการตัดสินใจสร้างเกม และการที่ GGG ตอบรับการตัดสินใจนั้นอย่างรวดเร็วครับ จะว่าผมซ้ำซากก็ได้ครับ ผมแค่ชอบเวลาคนดูคอมเม้นในวิดีโอของผมครับ ผมชอบรีแอคชั่นจากคนดูเวลาเห็นผมทำอะไรที่โคตรน่าเบื่อ (ไม่ได้หมายถึงเกมนี้นะครับ ผมหมายถึงที่ผมฟาร์มอย่างทรหดน่ะครับ)

สงสัยผมจะติดคอมมูนิตี้มากกว่ามั้งเนี่ย

ไฮไลท์ที่เด็ดที่สุดจากสตรีมของคุณคืออะไรคะ?

คงเป็นคราฟ Headhunter ที่มีพื้่นหลัง Elder และ Shaper แน่ๆ ครับ ในสมัยที่ Zana ยังไม่มี Nemesis ให้เปิด และ ไอเทม Shaper กับ Elder พึ่งมาใหม่ๆ ครับ

และก็ ได้ Headhunter สองอันติดกันจาก Ancient Orbs และก็ได้ Prismatic Eclipse สามขาว +2 ระยะครับ - แต่ที่เด็ดที่สุดก็คือรีแอคชั่นจากผู้ชมครับ :D

การสตรีมคืองานหลักของคุณหรือเปล่าคะ? ถ้าใช่ ก่อนหน้านี้คุณทำงานอะไรก่อนหันมาสตรีมเต็มตัวคะ?

สตรีมและ YouTube เป็นงานที่ผมพยายามทำเต็มเวลาครับ ผมไม่รู้ว่าจะเรียกว่าเต็มเวลาได้หรือยังนะครับ แต่ผมก็ไม่ได้ทำอะไรอย่างอื่นนอกจากนี้ครับ เพราะงั้นเรียกมันว่างานหลักแล้วกัน ก่อนที่จะมาสตรีมผมก็สลับไปมาระหว่างงานอาสาสมัครที่ไม่สนุกเลย และก่อนหน้านั้นอีกก็เป็นแคชเชียร์ในร้านขายอุปกรณ์ครับ ผมคิดว่าผมเริ่มทำมันตั้งแต่ 9 ขวบนะครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นๆ นอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบสะสมครับ มันเป็นงานอดิเรกแบบพาสซีฟ เก็บพวก เหรียญ หิน แสตมป์ แต่ถ้าเป็นงานอดิเรกที่ดูเป็นงานอดิเรกจริงล่ะก็ ผมก็พึ่งจะมาเล่นควอดคอปเตอร์ครับ ผมซื้อแบบที่มี FPV (First Person View) มาไว้ฝึกครับ ผมบินมันได้ครั้งเดียวแล้วทำส่วน FPV พัง ผมคิดว่าตอนนี้ผมเริ่มถนัดบินแบบมองเห็นลำแล้วครับ ตัวรับมันพังแล้วครับตอนนี้ และผมก็ยังไม่ได้ซ่อมมันด้วย - เอาจริงๆ คือผมไม่รู้วิธีซ่อมมันครับ เพราะงั้นต้องบอกว่าผมยังไม่ได้ซื้อใหม่ถึงจะถูก

ถ้าให้คุณกล่าวหนึ่งอย่าง ที่อยากให้ผู้เล่น Path of Exile ได้ยิน มันคืออะไรคะ?

IIQ ดีกว่า IIR ครับ หยุดฟาร์มด้วย IIR ได้แล้ว

การเป็นสตรีมเมอร์มีแรงกดดันมากแค่ไหนคะ? แล้วคุณจัดการมันยังไง? การสตรีมมีผลกับชีวิตคุณมากน้อยแค่ไหน?

การสตรีมสำหรับผมก็คือการพูดต่อหน้าฝูงชน ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมไม่ชอบ เพราะงั้นผมเลยซ่อนไอ้ตัวเลขแดงๆ ที่มันบอกจำนวนคนดูไว้ แล้วคุยกับตัวเองแทนครับ ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ การสตรีมเป็นอะไรที่ผมอยากทำมานานมากครับ น่าเสียดายที่ยุคของ DayZ มันจบแล้ว

ผมว่ามันมีผลกับชีวิตผมในแง่บวกมากกว่าแง่ลบนะครับ ผมก็ยังมีความกังวลและท้ออยู่บ้างแต่ก็ไม่หนักเหมือนแต่ก่อนแล้ว ผมเคยขาดการควบคุมสิ่งต่างๆ เลยทำให้เศร้าครับ แต่ตอนนี้ก็เหมือนผมทำงานให้ตัวเองถ้าอะไรมันหนักเกินไปผมก็แค่ถอยมาพักก่อน แล้วค่อยทำต่อในแบบของผมเอง

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่หลายคนที่จะเข้ามาสตรีมเกม Path of Exile นะคะ คุณมีคำแนะนำอะไรให้พวกเขาไหม?

หาช่องทางของคุณครับครับ หรือทำแบบ Ziz คืออย่าหยุดสตรีม ถ้าคุณออนตลอดไม่ช้าก็เร็วคุณก็จะมีคอมมูนิตี้เกิดขึ้นมาเอง ถ้าไม่งั้นก็หาอะไรบ้าๆ ทำ แล้วอย่าหยุดทำมันครับ

มีสตรีมเมอร์หรือผู้สร้างคอนเทนท์คนอื่นไหมคะที่คุณอยากแนะนำ?

ผมตอบคำถามนี้ยาวได้แค่ไหนครับ? Dawes มั้งคนนึง แล้วก็ Sefearion, Empy, Lighty, แฝดผม Octavian0, iHuyTV, CatmasterOP, Ziz, Zig และ CuteDoge ตอนนี้ผมเริ่มกลัวแล้วว่าจะลืมคนนะ Engineering Eternity ด้วยอีกคนแน่ๆ ล่ะ

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะแบ่งปันกับคอมมูนิตี้ไหมคะ?

ผมกำลังคิดอยู่ว่าจะทำ Gucci Hobo Challenge ดีไหม มันคือ Challenge ที่คุณต้องเล่น SSF และใช้ได้แค่ไอเทมยูนิคเท่านั้น ถ้าคุณอยากเห็นความบ้านี้จริงๆ คุณสามารถ ติดตามผมทาง Twitch หรือถ้าคุณต้องการแบบที่ตัดต่อแล้วคุณก็สามารถ ดูได้ใน YouTube ครับ

ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลามาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! มันสนุกมากเลยค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม