Empyrian เป็นส่วนหนึ่งของทีมที่ติดอันดับความลึกที่สุดในเหมืองอะซูไรต์ในลีก Delve นี้ และนอกจากสตรีมการผจญภัยแล้ว พวกเขาก็ยังเป็นกลุ่มแรกในหลายๆ อย่าง ยกตัวอย่างเช่น กลุ่มแรกที่ไปถึงความลึก 3,000 เราได้ทำการสัมภาษณ์ Empyrian เพื่อเรียนรู้ชีวิตการสตรีมของเขาและวิธีที่ทีมของเขาทำเพื่อให้มาถึงจุดนี้ค่ะ

สวัสดีค่ะ Empyrian ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

สวัสดีครับ ผม Empyrian อายุ 28 ปี เป็นสตรีมเมอร์ชาวฮังการี และผมก็ทำไฮไลท์ลง YouTube ด้วยเช่นกันครับ

คุณเป็นสตรีมเมอร์มานานแค่ไหนแล้วคะ? คุณเริ่มต้นครั้งแรกยังไงคะ?

ผมสตรีมมา 4 ปีแล้วคระบ ผมได้เป็นพันธมิตร Twitch เมื่อ 44 เดือนที่แล้วครับ หลังจากที่ผมเล่น Diablo 3 แล้วดันจนได้อันดับ 1 แบบทีม (และเล่นโซโล่ Barbarian ในช่วงแรกด้วย) ตอนแรกๆ ผมแค่สตรีมการเรดในเกม Wildstar เพื่อเก็บไว้ศึกษาจุดผิดพลาดครับ แต่หลังจากนั้น Diablo Season 1 ได้เริ่มขึ้น และผมเริ่มมีคนดู 5-30 คน ผมเลยคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้

คนดูจะได้รับอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีตารางเวลาการสตรีมแบบไหนคะ?

ปรกติผมจะเล่น Path of Exile ประมาณหนึ่งถึงสองเดือนทุกลีก และเล่นเกมอื่นขั้นอีกหนึ่งถึงสองเดือน ผมไม่มีตารางเวลาการสตรีมที่เคร่งนัก แต่ผมก็พยายามสตรีมช่วงบ่าย/เย็นของเวลายุโรป และบางครั้งก็สตรีมจนดึก จะมีบางสัปดาห์ที่ผมนอนผิดเวลาจนต้องมาสตรีมเวลาอเมริกาหลายวันเพื่อแก้การนอนครับ :D

คุณรู้จัก Path of Exile ได้ยังไง และเมื่อไหร่คะ?

ผมเห็น Path of Exile ครั้งแรกในสตรีมของ Kripparian แต่ช่วงนั้นผมติดเล่นเกมอื่นกับเพื่อนๆ อยู่เลยไม่ได้ลองเล่นอย่างจริงจัง หลังจากนั้นหลายปี ผมก็กลับมาเล่นในลีก Nemesis และเล่น Hardcore และได้ตายในบทที่ 2 โดยโดน Corrupting Blood จากมอนแรร์ครับ หลังจากนั้นอีก ก็เล่น Diablo 3 จบไป 7 ซีซั่นครึ่งจนเบื่อเลยต้องเปลี่ยนเกมเล่น ผมก็กลับมาเล่น ในช่วงท้ายของลีก Essence เพื่อเรียนรู้เบสิคใหม่ แล้วเริ่มแบบ 'จริงจัง' จริงๆ ในลีก Breach ครับ และหลังจากวันนั้นผมก็เล่น (และสตรีมไปด้วย) กว่า 4000+ ชั่วโมงครับ

อะไรที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ผมคิดว่าไม่มีช่วงจังหวะไหนเป็นพิเศษที่ทำให้ติดครับ แต่เป็นการเรียนรู้ระบบใหม่ๆ อยู่ตลอดเวลา และหาวิธีใช้งานกับระบบอื่นๆ ของเกมที่ทำให้ผมต้องเรียนรู้อยู่ตลอดซึ่งเป็นประสปการณ์ที่เยี่ยมมากครับ (ยกตัวอย่างเช่น ใช้หินที่พบตามทางเพื่อแก้ 'เอ้นเกม' ที่จะเล่น เป็นต้น) และความจริงที่ว่า อยู่ดีๆ คุณก็สามารถเจอไอเทมหายากมากๆ เพื่อจะเอาไปแลกเปลี่ยนหรือทำบิวด์ใหม่ๆ เป็นสิ่งที่ทำให้ผมตื่นเต้นมากๆ ครับ

ไฮไลท์ที่เด็ดที่สุดจากการสตรีม Path of Exile มีอะไรบ้างคะ?

ใน Delve คุณเป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มที่ไปได้ลึกที่สุดในตารางอันดับนะคะ อะไรคือช่วงที่น่าจดจำมากที่สุดในการผจญภัยครั้งนี้คะ?

ทีมของเรา ตายยกตี้จากหมาป่าหิมะตัวเดียว ในความลึกระดับ 1269 ซึ่งมันกลายเป็นคลิปอันดับหนึ่งของ Path of Exile ใน Twitch แบบงงๆ

ทีมของคุณช่วยให้คุณสำเร็จแค่ไหนคะ - ทั้งในเรื่องการเล่นและเป็นแรงกระตุ้น?

ผมชอบเล่นเกม Action RPG เป็นกลุ่มโดยที่ทุกคนมีเป้าหมายเดียวกัน เราทิ้งทุกอย่างที่ไม่เกี่ยวข้องและมุ่งมั่นทำทุกอย่างเพื่อให้ไปให้ถึงเป้าหมายอย่างมีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ เล่น Path of Exile แบบนี้กับกลุ่มที่ผมเข้าร่วมเพื่อการ Delve นี้ เป็นประสปการณ์ที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่นเกมมาในชีวิตนี้เลยครับ มันกระตุ้นเราทุกวันซึ่งมันคือน้ำพักน้ำแรงของทุกคนอย่างแน่นอนครับ ผมขอส่งความรู้สึกถึงทีมของผมด้วย ผมมีความสุขที่ได้เจอพวกคุณทุกคน และดีใจที่ความสนใจของพวกเราใกล้กันมากในลีกนี้!

คุณมีการวางแผนกลยุทธ์มาก่อน Delve มากน้อยแค่ไหนคะ?

เราได้ลองฝึกก่อนเพื่อหาวิธีที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดและแผนของพวกเราคือฟาร์มเคอเรนซี่ให้ได้มากที่สุดในสัปดาห์แรก (ซึ่งเป็นช่วงที่สำคัญที่สุดถ้าจะฟาร์ม) เพื่อที่พวกเราจะสามารถใช้ช่วงเวลาที่เหลือทั้งหมดในการดำดิ่งอย่างเดียวครับ บางคนในทีมก็เคยเล่นด้วยกันมาก่อนแล้วในลีกก่อนหน้านี้เราเลยมีแผนในใจอยู่แล้วครับว่าใครจะเล่นสายอะไร แต่ในลีก Delve นี้ไม่เหมือนที่ผ่านมา เพราะมันยากขึ้น ยากขึ้น เมื่อเราลงลึกลงไป ทำให้เราต้องปรับแผนทุกวันครับ

ตารางเวลาในการดันเข้าอันดับนี้ของคุณเป็นยังไงคะ?

หลังจากสัปดาห์แรกที่ทุกคนเล่นคนละ 16 ชั่วโมงต่อวัน เราก็กลับเข้าสู่การเล่นปรกติที่ 4-8 ชั่วโมงต่อวัน ตามเวลาที่ทุกคนว่างตรงกัน เวลาเหล่านี้ใช้ในการฟาร์ม sulphite และลงเหมืองอย่างเดียวเท่านั้นครับ

นอกจากเวลานี้แล้ว ทุกคนจะเข้ามาคุยกันใน Discord ประมาณ 1-4 ชั่วโมงต่อวัน เพื่อคุย/ทดสอบ การแก้บิวด์เพื่อให้เล่นง่ายขึ้น ซึ่งการ 'คิดบิ้ว' นี่เป็นสิ่งที่ผมไม่เคยสนใจมากนักในอดีต แต่ลีกนี้ทำให้ผมต้องคิดใหม่เพราะมันมีผลต่อการเล่นโดยตรงเลยครับ

คุณชอบอะไรมากที่สุดในลีก Delve คะ?

การที่มันมีอะไรให้เราทำมากกว่าคิดบิวด์ที่ยิงนัดเดียวตายทั้งจอในแผนที่ระดับ 16 มันน่าตื่นเต้นมาก และมีเส้นทางให้เลือกเดินหลายเส้นทาง (แทนระบบ "เปิดกุญแจสู่วาร์ปแล้วหวังว่าแผนที่จะดี" แบบ Diablo 3) ก็ทำให้ดูสดใหม่เช่นกันครับ

อะไรที่ยากที่สุดในลีก Delve คะ?

น่าเสียดายที่สิ่งที่ขัดขวางเรามากที่สุดส่วนใหญ่มาจากปัญหาเซิฟเวอร์มากกว่าครับ เราต้องออกนอกเส้นทางที่มี Harbinger หรือ Perandus และ Abyss ชนิดหนึ่ง เพราะเมื่อสู้ไปได้พักหนึ่ง เซิฟเวอร์จะล่มทุกครั้ง ข่าวดีก็คือสำหรับคนอื่นๆ ปัญหานี้ถูกแก้หลังจากเราไปถึงความลึกระดับ 3000 แล้ว (และก็เข้าใจครับ เพราะมันเป็นปัญหาที่น้อยคนที่ไปถึงระดับ 1000 เท่านั้นที่จะเจอ)

การสตรีมคืองานหลักของคุณหรือเปล่าคะ? ถ้าใช่ ก่อนหน้านี้คุณทำงานอะไรก่อนหันมาสตรีมเต็มตัวคะ?

ใช่ครับ ผมทำมันเต็มเวลามา 4 ปีแล้ว ก่อนหน้านั้นผมทำงานด้านการตลาดแนะนำคนครับ และทำงานเบ้ทั่วไปตอนเป็นนักเรียนในมหาลัยครับ ผมไปเรียก English (แปล/ตีความ) แต่ผมได้จบเอาวุฒิครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นๆ นอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

การทำคอนเทนกินเวลาว่างผมเกือบจะทั้งหมดเลยครับแต่สำหรับผมมันก็เป็นข้อแลกเปลี่ยนสำหรับการได้ทำ 'งาน' ที่ผมชอบมากๆ ครับ แต่เมื่อผมมีเวลาเหลือ ผมจะดูหนัง sci-fi และดู TV และฟังเพลงใหม่ๆ ครับ

ชีวิตคุณเปลี่ยนไปแค่ไหนก่อนที่คุณจะมาสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทมากน้อยแค่ไหนในการเปลี่ยนแปลงนี้คะ?

มันก็ไม่เปลี่ยนมากในแง่ของการนั่งเล่นเกมทั้งวันครับ แต่สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปคือประสปการณ์และการโต้ตอบกับคนนับร้อย (หรืออาจจะหลักพัน) ทุกๆ วันที่ทำให้มันน่าสนใจและเติมเต็มครับ คุณไม่รู้หรอกว่าในวันข้างหน้าหน้า Meme ไหนที่คุณจะได้เจอในแชทของ Twitch หรือคอมเม้นของ YouTube

ถ้าให้คุณกล่าวหนึ่งอย่าง ที่อยากให้ผู้เล่น Path of Exile ได้ยิน มันคืออะไรคะ?

มันไม่ได้เป็นไปไม่ได้ที่จะรักษาระดับแผนที่ไว้ และอย่าไปเชื่อใครคนอื่นเขาพูด ผมบอกเลย ลงทุนลงไปเท่าไหร่ คุณก็จะได้กลับมาเท่านั้น

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่หลายคนที่จะเข้ามาสตรีมเกม Path of Exile นะคะ คุณมีคำแนะนำอะไรให้พวกเขาไหม?

หาช่องทางของคุณเอง มันมีวิธีเล่น Path of Exile นับไม่ท่วน จงหาอะไรที่คุณคิดว่าสนุกทำและสนุกกับมันซะ ในความคิดผม ผมว่าน้อยคนนักที่จะดู Path of Exile เพื่อดูการเล่นอย่างเดียว เพราะฉนั้นมันมีช่องว่างให้ความเป็นตัวของตัวเองได้ฉายแสงออกมา ตราบใดที่คุณมีอะไรที่พอน่าสนใจเป็นเบื่องหลัง

มีสตรีมเมอร์หรือผู้สร้างคอนเทนท์คนอื่นไหมคะที่คุณอยากแนะนำ?

เพื่อนร่วมทีมและคนทำ DPS Dahun เขาเคยเป็นผู้เล่นมืออาชีพเกม Overwatch แต่ตอนนี้หันมาสตรีม Path of Exile และเกมอื่นๆ ซึ่งจะสตรีมดูชิลๆ และอีกคนเพื่อนสนิท Faye เราเคยเล่นเกมด้วยกันมาหลายเกมมากในหลายปีที่ผ่านมานี้ครับ และผมเชื่อว่าจะเล่นด้วยกันอีกหลายเกมในปีต่อๆ ไปด้วยครับ

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะแบ่งปันกับคอมมูนิตี้ไหมคะ?

ผมจะเล่นเกมหลายๆ เกมในสัปดาห์ต่อไปนี้เพื่อรอ Path of Exile ลีกหน้า ซึ่งอาจจะมีเกม Borderlands 2, Divinity 2, Dying Light ฯลฯ

ผมใช้แค่ Twitter เป็นโซเชี่ยลหลักของผม และผมก็ไม่ใช้หนักด้วย เพราะงั้นถ้าคุณต้องการจะรู้ว่าผมจะเริ่มสตรีมหรือลงวิดีโอใหม่เมื่อไหร่หรือเกมใหม่ที่ผมจะเล่นคือเกมอะไร ที่นั่นคือที่ๆ จะสามารถติดตามได้ครับ

และผมก็ทำไฮไลท์ของตัวเองลง Youtube ด้วยครับ ถ้าเกิดอะไรเด็ดๆ ในสตรีมมันจะมาโผล่ในนี้เพื่อให้คนที่ไม่มีเวลาดูสดได้ดูครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะครับ ผมมีความสุขมากที่ได้ทำในสิ่งที่ผมทำอยู่ และผมต้องขอบคุณจริงๆ สำหรับโอกาสในการได้ร่วมการสัมภาษณ์ทางการในครั้งนี้ครับ! -͜ -

______________ ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลามาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! และยินดีกับความสำเร็จที่ทีมของคุณทำใน Path of Exile: Delve ค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม