สัปดาห์นี้เราจะมาทำการสัมภาษณ์ Engineering Eternity หนึ่งในนักทำไกด์มือดีกันค่ะ เขาได้ทำวิดีโอไกด์มากมายนับไม่ถ้วนสำหรับทั้งหน้าใหม่หน้าเก่าและได้ช่วยเอ็กไซล์นับพันฟันฝ่าอุปสรรคในเวร์แคลส์ทแห่งนี้ไปได้ค่ะ

สวัสดีค่ะ Engineering Eternity ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

ขอบคุณสำหรับโอกาสในครั้งนี้ครับ Bex! ผมชื่อ Brian หรือที่รู้จักกันในนาม Engineering Eternity อายุ 25 ปี คลั่งไคล้ในเกม Path of Exile ครับ แต่ไม่ได้ติดนะ ไม่ติดๆ

คุณเป็นที่รู้จักในคอมมูนิตี้ของผู้เล่น Path of Exile ว่าเป็นผู้ทำไกด์มือหนึ่ง โดยเฉพาะไกด์สำหรับมือใหม่นะคะ ความต้องการช่วยผู้เล่นใหม่ของคุณมาจากไหนและทำไมถึงเลือกรูปแบบที่ใช้อยู่ในการนำเสนอคะ?

นี่เป็นคำถามที่ผู้คนมักจะถามผมเสมอครับ มันมาจากหลายๆ อย่างรวมกัน แต่หลักๆ เลยก็คือความทึ่มในการเรียนรู้เกม Path of Exile ของเหล่าเพื่อนๆ ของผมครับ มันคอยถามผมไม่หยุดซึ่งมันยากมากที่จะอธิบายกลไกของเกมออกมาด้วยคำพูดเพียงอย่างเดียวโดยไม่หวังพึ่งภาพตัวอย่างประกอบได้ (ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะเกม Path of Exile มีกลไกที่ซับซ้อนและซ่อนไว้เป็นจำนวนมาก) ผมเลยพยายามหาไกด์มือใหม่ที่ครอบคลุมมาโดยตลอด แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นของเวอชั่นเก่าหรือบางอันก็อธิบายส่วนสำคัญไม่ครบครับ ซึ่งมันจะยิ่งทำให้สับสนหนักกว่าเดิม ผมก็เลยคิดขึ้นมาได้ว่า ทำไมไม่ทำไกด์เองเลยล่ะ? ผมเล่นมามากกว่าพันชั่วโมงตั้งแต่โอเพ็นเบต้าและคิดว่าน่าจะสามารถทำ ‘ไกด์มือใหม่’ ที่ครบครันเป็นของตัวเองได้! ผมเลยตั้งเป้าว่าจะอธิบายให้ครอบคลุมหัวข้อที่ผู้เล่นใหม่ต้องการที่จะเรียนรู้ให้มากที่สุดและจัดอันดับให้มันดูมีเหตุผลและหวังว่ามันจะดูในแพทใหม่ได้ด้วยครับ

เนื่องจากผมเคยตัดต่อวิดีโอในหนังโรงเรียนมาก่อนสมัยเรียนมัธยมต้นและเคยทำงานด้านสื่อในมัธยมปลายมันทำให้ผมคิดว่าทำไมไม่กลับไปใช้เครื่องมือที่เคยใช้และทำไกด์ออกมาให้มันดูดีทั้งภาพและเสียงครับ พร้อมกันนั้นผมก็คิดว่าควรเขียนสคริปท์บทพูดก่อนทำเป็นไกด์ และเมื่อเขียนสคริปท์ออกมาแล้ว ผมเลยเอาสคริปท์ที่เขียนไว้กับไกด์ด้วยเลย คนดูจะได้สามารถเลือกอ่านหรือดูหรือทั้งอ่านและดูไปพร้อมๆ กันก็ได้ครับ!

คุณใช้เวลาแค่ไหนในการทำวิดีโอทั่วไปตั้งแต่คิดคอนเซ็ปจนถึงเขียนสคริปท์จนตัดต่อเสร็จคะ?

แม้ผมจะเริ่มคล่องแล้วก็ตามแต่มันก็ยังใช้เวลานานในการทำวิดีโอไกด์อยู่ครับ จากที่เห็นในวิดีโอ วิธีที่ผมสร้างไกด์ นะครับ แต่ละวิดีโอนั้นจะแตกต่างกันออกไป ซึ่งผมสามารถแยกประเภทออกเป็นสามประเภทใหญ่ๆ ได้คือ ไกด์บิวด์ ไกด์บอส และ ไกด์ทั่วไป ครับ

ไกด์บิวด์ ผมมีแบบแผนที่วางไว้แล้วเลยสามารถใช้งานแอสเซตเดิมได้โดยไม่ต้องทำขึ้นมาใหม่ครับ ผมจะทำไกด์จากประสปการณ์เล่นจริงแทนที่จะเป็นข้อมูลจากการวิจัยครับ หลังจากที่ต้องเก็บเลเวลและลองเล่นบิลด์ที่ว่าจริงๆ แล้ว ก็ต้องเขียนสคริปท์ ทำอนิเมชั่น ร่วบรวมคลิป พากย์เสียง และตัดต่อ รวมประมาณ 8-10 ชั่วโมงเลยครับ

ไกด์บอส มันขึ้นอยู่กับความซับซ้อนของบอสครับ วิดีโอเหล่านี้มีแบบแผนเดิมอยู่บ้างแต่ส่วนใหญ่แล้วผมก็ต้องทำอนิเมชั่นใหม่อยู่ดีเนื่องจากช่วงเวลาระหว่างมันครับ วิดีโอเหล่านี้ต้องใช้การวิจัยและประสปการณ์ในการเล่นจริง การลองรับดาเมจ และคํานวณความเสียหายด้วยครับ ผมมีตัวละครสำหรับงานนี้โดยเฉพาะโดยเอาไว้ยืนรับความเสียหายแล้วคำนวณย้อนกลับจากตัวเลขพลังชีวิตที่สูญเสียไปหักกับการป้องกันของผมครับ ขั้นตอนดังกล่างใช้เวลานานเพื่อให้แน่ใจว่าผมได้ข้อมูลที่แม่นยำ ท้ายที่สุดแล้วก็ใช้เวลาประมาณ 15-25 ชั่วโมงต่อคลิปครับ

ไกด์ทั่วไป มันจะตกอยู่นอกกรอบไกด์อื่นๆ ครับ ตัวอย่างเช่น ไกด์เอนเกม ไกด์กลไกของเกม ไกด์เก็บเลเวล ฯลฯ ไกด์เหล่านี้ไม่มีแบบแผนเดิมที่ใช้ได้เลยครับ ต้องทำขึ้นมาใหม่ทั้งหมด บางอันต้องใช้การวิจัยอย่างมาก เช่นไกด์การดูดเลือด ในขณะที่ไกด์จำพวกเก็บเวล ต้องใช้เวลาในการเล่นจริงจำนวนมากครับ ซึ่งเวลาช่วงนี้เป็นตัวตัดสินเวลาที่จะใช้ทำคลิปนั้นๆ ครับ ผมสามารถบอกได้ว่าคลิปที่ใช้เวลามากที่สุดคือ วิธีหาเงิน และ วิธีผ่านเขาวงกต ซึ่งพวกมันใช้เวลาทำมากกว่า 35+ ชั่วโมงต่อคลิปเลยครับ

อะไรที่ท้าทายที่สุดในการสร้างวิดีโอขึ้นมาคะ?

สิ่งที่ท้าทายที่สุดก็คือการทำให้แน่ใจว่าผมแสดงข้อมูลที่มีให้ผู้ชมได้เห็นครบถ้วนครับ เพราะคุณมีหน้าจอจำกัดและไม่อยากที่จะใส่ข้อมูลลงไปมากเกินจนมั่วครับ นั่นหมายความว่าผมต้องหาสมดุลของการแสดงภาพหรือพูดหรือทั้งสองและจังหวะในการนำเสนอครับ แต่ละไกด์จะไม่เท่ากัน แต่มันมีอยู่บางไกด์ที่ข้อมูลเยอะมากๆ ตัวอย่างเช่น การป้องกันหลายชั้น ซึ่งอาจจะต้องดูหรืออ่านหลายครั้ง

วิดีโอไหนที่คุณภูมิใจมากที่สุดคะ และทำไม?

เป็นคำถามที่ยากมากครับให้เลือกที่ชอบเนี่ย ถ้าให้เลือกจริงๆ ก็คงเป็น วิธีผ่านเขาวงกต ครับแม้ว่ามันจะมีการพิมพ์ตกอยู่บ้างก็เถอะนะ! มันทำให้มีสีสัน! เหตุผลก็คือผมมีไกด์อื่นๆ ปนอยู่ในนั้นด้วยครับ มีทั้งการเก็บเลเวล ฆ่าบอส กลไกของเกม แนะนำบิลด์ ในไกด์เดียวครับ! เพียงแต่ว่าตำแหน่งนี้อาจจะเปลี่ยนไปด้วยโปรเจคใหม่ในอนาคตของผมครับ...

บอสตัวไหนที่ซับซ้อนแต่น่าสนใจที่สุดที่คุณเคยทำไกด์มาคะ?

ผมต้องยกตำแหน่งนี้ให้ Uber Elder เลยครับ การต่อสู้นี้เป็นการต่อสู้ที่ซับซ้อนและยากที่สุดของเกมหลักเลยครับ และการสร้างไกด์สำหรับมันยิ่งยากขึ้นไปอีก นอกจากจะรวบรวมตัวเลขความเสียหายของแต่ละสกิลยากแล้ว การเก็บคลิปของแต่ละท่าของบอส ลำดับที่บอสใช้ท่าต่างๆ และคำแนะนำว่าควรทำอะไรระหว่างสู้ก็ยากมากครับ! และการนำข้อมูลเหล่านี้มาแสดงให้เห็นในจอในระหว่างเปลี่ยนเฟสก็ซับซ้อนด้วยครับ มันมีตัวแปลหลายตัวและบางครั้งก็พลาด แต่ด้วยความช่วยเหลือจาก DonTheCrown ผมคิดว่าไกด์นั้นประสบความสําเร็จและครบถ้วนครับ

นอกจากทำวิดีโอแล้ว คุณก็ยังสตรีมด้วยนะคะ คุณเริ่มสตรีมมานานแค่ไหนแล้ว? และเริ่มมันยังไงคะ?

หลังจากทำวิดีโอชุดไกด์สำหรับมือใหม่เสร็จและโพสต์มันลงบนบอร์ดของ Path of Exile และบน Reddit ช่อง YouTube ของผมก็มีคนดูพุ่งขึ้นไวกว่าที่คาดไว้ครับ หลายๆ คนก็ถามว่าผมสตรีมไหมแต่ผมไม่ได้ตั้งใจสตรีมแต่แรกครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจะทำวิดีโอมากกว่าวิดีโอชุดนั้นด้วยซ้ำครับ! แต่เนื่องจากมีคนสนใจมาก ผมเลยคิดว่าเป็นโอกาสที่จะลองสตรีมและช่วยผู้คนผ่านการตอบโต้สดๆ ไปพร้อมๆ กับ วิดีโอไกด์ครับ เพราะงั้นผมเลยเริ่มอาชีพการสตรีมที่ EngineeringEternity โดยเริ่มพร้อมลีก Legacy เริ่มเมื่อเดือน มีนาคม ปี 2017 ครับ และหลังจากสตรีมการเล่นขั้นเทพให้ผู้ชมที่น่ารักทุกคนได้ดูมากว่า ~1.5 ปี ในที่สุดผมก็ได้เป็นพันธมิตรกับ Twitch ครับ!

ขอแสดงความยินดีที่ได้เป็นพันธมิตรกับ Twitch ด้วยนะคะ! มันเยี่ยมยอดไปเลย! ผู้ชมจะได้เห็นอะไรในสตรีมของคุณคะ? และคุณมีตารางเวลาสตรีมแบบไหนคะ?

โอ้โห แบบว่า สตรีมผมมันไม่เหมือนกับไกด์เลยครับ เพราะมันเขียนสคริปท์ไว้ก่อนไม่ได้! ทุกอย่างเกิดขึ้นสดๆ! คุณได้ฟังผมออกเสียงผิด ใช้ภาษาท้องถิ่น และได้เห็นการตอบโต้เด๋อๆ กับผู้ดูแล และแน่นอนได้เห็นหน้าตาอันหล่อเหลาของผมครับ! ถ้าคุณชอบที่กำลังอ่านอยู่นี่ คุณสามารถติดตามผมสตรีมได้วันจันทร์ถึงวันพฤหัสบดีเวลา 5 โมงเย็น และลงประมาณ 4 ทุ่ม เวลาตะวันออกครับ

คุณรู้จัก Path of Exile ได้ยังไง และเมื่อไหร่คะ?

ผมคิดว่าผู้เล่น Path of Exile เก่าแก่มักจะได้มาเจอเกมนี้จาก Kripparian เขาคนนี้คนเดียวครับ ผมดูสตรีมเขาบ้างช่วงที่เขาเล่น World of Warcraft และวันแห่งโชคชะตาวันนั้นก็มาถึง วันที่เขาเล่นเกมใหม่ แนว ARPG มุมมองเฉียงที่ดูหยาบๆ มืดๆ ที่ทำให้ผมสนใจเป็นอย่างมากครับ หลังจากนั้นไม่นานผมก็อินไปกับความซับซ้อนของเกมและหลงเสน่ห์การวิเคราะห์เลือกใช้สกิลต่างๆ ด้วยสเปรดชีตของเขา ด้วยความเป็นวิศวกรในตัวผมอยู่แล้ว เกมนี้โดนมากๆ ครับ

อะไรที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ผมติดเกมนี้ตอนที่เปิดเกมมันขึ้นมาแล้วเลือกเล่นมาราเด้อเอาหิน Ground Slam มาใช้และเปิดหน้าต่างพาสซีฟสกิลอันยาวเหยียดขึ้นมาตอนเล่น Open Beta ครับ ช่วงเวลาที่อยู่ในความทรงจำมากที่สุดต้องเป็นการฟาร์ม Fellshrine ที่อยู่บท 2 ในปาตี้ 6 คน โดยจะมีคนคอยพิมพ์อยู่ตลอดว่า “เดินตามถนนโว้ยยยย”

ไฮไลท์ที่เด็ดที่สุดจากการสตรีม Path of Exile มีอะไรบ้างคะ?

เด็ดที่สุดคงเป็นการได้ Headhunter จากการดรอป ในลีก Legacy และหลังจากนั้นไม่ถึง 24 ชั่วโมงก็ chance Skyforth ติด! และที่เด็ดสุดคือของทั้งสองชิ้นเป็นไอเทมที่ผมต้องใช้ในบิลดังกล่าวด้วยครับ!

แต่ว่า หลังๆ มานี่ผมคงต้องบอกว่า คลิปแฟนผม Amy ได้ตัดผมให้ผมออกสตรีมแทนแล้วครับ ตัวเลขจำนวนคนซับบน Twitch ผมถึงเลขสวยเลยได้ให้ Amy สามารถทำตามที่เธอพอใจกับผมของผมได้เลย โดยที่เธอไม่เคยตัดผมใครมาก่อนด้วย! ถึงอย่างนั้น วันต่อมาช่างตัดผมที่ร้านเขาบอกว่า เธอทำได้ดีกว่าช่างที่มีใบอนุญาตบางคนที่เคยจ้างซะอีก!

อะไรที่เป็นส่วนที่ท้าทายที่สุดในการทำบิลด์ไกด์ดีๆ คะ?

การคิดบิลด์คือส่วนที่ยากที่สุดของการทำบิลด์ไกด์ครับ เนื่องจากมีผู้เล่นจำนวนมาก และมีวิธีดูตัวละครอันดับท็อปที่ถูกเปิดสาธารณะมากมาย ทำให้การคิดบิลด์ที่มีเอกลักษณ์และยังเก่งพอที่จะจบคอนเทนต่างๆ ได้นั้นยากมากครับ ผมพยายามที่สุดที่จะไม่ดูแหล่งที่มาเหล่านี้และคิดบิลด์ที่ผมสนุกกับมันจริงๆ และสามารถตามได้โดยไม่ต้องใช้ของระดับมิลเลอร์ครับ (เพราะตัวผมเองก็ไม่ได้เล่นแบบนั้นอยู่แล้ว) และก็เป็นอย่างที่ผู้ดูแลช่อง Twitch ของผมชอบบอกผมอยู่บ่อยๆ ว่าผมมีบิลด์หลายๆ บิลด์ที่ไม่ผ่านและไม่ได้เข้าขั้นตอนทำบิลด์ไกด์ครับ! นอกจากการคิดบิลด์ การทำไกด์นั้นค่อนข้างตรงไปตรงมา และผมจะไม่ลืมที่จะบอกข้อดีและขอเสียของบิลด์ให้ชัดเจนครับ

การสตรีมคืองานหลักของคุณหรือเปล่าคะ? ถ้าใช่ ก่อนหน้านี้คุณทำงานอะไรก่อนหันมาสตรีมเต็มตัวคะ?

ตรงข้ามกับความเชื่อส่วนใหญ่นะครับ ผมไม่ได้ทำงานสร้างวิดีโอเป็นอาชีพหลัก! ผมมีปริญญาสองสาขาด้าน วิศวกรรมไฟฟ้า และ วิทยาการคอมพิวเตอร์ และทำงานเต็มเวลาเป็นวิศวกรซอฟต์แวร์! ก็เป็นตามที่คุณคิดครับ เวลาที่ผมมีค่อนข้างแน่น การทำวิดีโอและสตรีมก็เหมือนงานเต็มเวลาที่สองของผมก็ว่าได้ ผมก็เลยใช้เวลาว่างมากที่สุดทำมันทั้งสองครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นๆ นอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

นอกจากงาน ‘สอง’ งานของผมแล้ว ผมก็พยายามใช้เวลาส่วนใหญ่ของผมทำอย่างอื่นนอกจากจ่องไปที่เม็ดพิกเซลครับ ผมเป็นวิศวกรและ ‘ช่าง’ และจะพยายามสร้างสิ่งของตลอดครับ อย่างเช่นโต๊ะไม้โอ้คของผม ระบบหล่อเย็นด้วยของเหลวสำหรับ PC ที่ผมใช้ หรือ เตียงแบบตู้ลิ้นชักทำเองครับ และนอกจากการสร้างสิ่งต่างๆ แล้ว ผมยังทำงานอย่างใกล้ชิดกับพ่อของผมในหลายๆ โปรเจ็ค อย่างเช่น ลื้อสร้างบ้านทะเลสาปที่ผมอาศัยอยู่ใหม่ครับ ทุกวันผมได้ดูวิวที่ตระการตาของ... จอคอมของผม และเพราะผมอยู่บนทะเลสาปผมจึงเป็นนักพายเรือและนักหาปลาด้วยครับ ผมชอบออกไปตกปลาช่วงต้นฤดูใบไม้ผลิ หรือบ้างก็ไปจับปลาแม่น้ำด้วยเหยื่อแมลงครับ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่า Chris ต้องอารมณ์เสียแน่ๆ ถ้าได้ยินว่าผมไม่ได้ออกไปจับปลาเบสเลยทั้งฤดูร้อน แต่ไม่ต้องกังวลไป! ผมจะออกไปจับพวกมันในฤดูหนาวนี้แน่นอนด้วยการ ตกปลาใต้น้ำแข็ง เพื่อชดเชยเวลาที่ไม่ได้ไปช่วงฤดูร้อนครับ ทั้งหมดทั้งมวลแล้ว ผมก็ชอบทำอะไรหลายๆ อย่างนอกเหนือจากที่ผมกล่าวถึงมาเมื่อครู่นี้ ซึ่งมันก็จะยาวเกินไปถ้าจะไล่จนครบครับ

การเป็นสตรีมเมอร์และสร้างคอนเทนไปด้วยมีแรงกดดันมากแค่ไหนคะ? แล้วคุณจัดการมันยังไง?

นี่เป็นหัวข้อที่พูดยากครับถ้าใครไม่เคยลองสตรีมหรือทำคอนเทนตามเวลาจะไม่รู้เลย คุณอาจจะคิดว่าการเล่นเกมแล้วทำวิดีโอออกมากมันน่าจะง่าย แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันมีแรงกดดันมากเพราะมันมีความคาดหวังอยู่ นอกจากคุณต้องทำมันอย่างต่อเนื่องแล้ว ยังต้องทำให้มันมีคุณภาพและให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับคนดูนับร้อยนับพันคนครับ ซึ่งมันจะต่างจากการทำงานทั่วไปที่คุณสามารถทำงานกับเพื่อนร่วมงานได้และสามารถคุยกับหัวหน้าได้โดยตรง เพราะการทำงานสร้างคอนเทนคุณก็เหมือนเป็นเจ้านายตัวเองแต่ทำงานให้กับหัวหน้านับร้อยนับพันคนและพยายามเอาใจทุกคนให้ได้!

สำหรับผมแล้ว นี่เป็นงานที่ต้องทำเต็มเวลาเพราะปริมาณการวิจัย สร้าง และตัดต่อ ที่มากเพื่อสร้างสตรีมและไกด์ของผม ผมชอบที่จะทำมันจริงๆ ทั้งสร้างไกด์ ช่วยเหลือผู้คน และเห็นคนประสบความสำเร็จจากคอนเทนของผม ผมจึงมุ่งหน้าทำมันออกมาเรื่อยๆ ครับ โดยทั่วไปผมจะใช้เวลาว่าง (สุดสัปดาห์) ทำไกด์ต่างๆ และพยายามปล่อยงานตามเวลาให้มากที่สุด แต่ชีวิตต้องมาก่อนเสมอ และการพักก็เป็นสิ่งจำเป็นครับ!

ผมรู้สึกว่ามันยากที่จะวัดความกดดันที่ผมมีอยู่ เพราะผมเป็นคนที่ค่อนข้างผ่อนคลายอยู่แล้วครับ แต่ถ้าคุณเข้ามาดูสตรีมของผมคุณอาจจะสังเกตเห็นเคลาของผมร่วงเป็นวงที่ด้านขวาที่อยู่ดีๆ ก็เกิดขึ้นเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ซึ่งมันอาจจะเป้นตัววัดได้ว่าผมอยู่ในสภาวะกดดันแค่ไหนครับ

คุณคาดว่าอนาคตของวงการ สตรีมเมอร์/คอนเทนต์ครีเอเตอร์ จะเป็นอย่างไรคะ และคิดว่าคุณจะอยู่ตรงไหนในนั้น?

ผมคิดว่าวงการนี้จะเติบโตต่อไปอย่างรวดเร็วจากการเข้าถึงที่ง่ายขึ้นและผลกำไรที่มากขึ้นตามมาครับ ผมเห็นตัวผมเองยังทำสตรีมและสร้างไกด์เป็นงานเสริมต่อไปจนกว่ามันจะเข้ากับตารางเวลาผมไม่ได้อีกต่อไปแล้ว หรือถ้ามันจะเกิดขึ้นจริง ก็จนกว่า Path of Exile จะปิดตัวลง! ผมรักการตอบโต้กับคอมมูนิตี้ที่ความสุขเวลากดอัพโหลดไกด์แต่ละครั้งครับ เพราะรู้ว่ามันจะช่วยคนอื่นอย่างน้อยซักคนก็ดี หรืออาจจะทำให้คนตกเก้าอี้แล้วโดยการ ‘ขโมยไอเดียของเขา’

ถ้าให้คุณกล่าวหนึ่งอย่าง ที่อยากให้ผู้เล่น Path of Exile ได้ยิน มันคืออะไรคะ?

ผมบอกทุกคนเสมอว่าสิ่งที่ผมคิดว่าสำคัญที่สุดคือทำอะไรที่เราอยากทำในเกมนั่นแหละ อย่าให้คนอื่นมาบอกเราว่าเกมมันต้องเล่นแบบอื่นถ้าสิ่งที่ทำอยู่มันสนุก นั่นแหละที่แก่นของเกมนี้เป็นล่ะ! มันไม่ใช่แค่ฟาร์มอย่างมีประสิทธิภาพและหาเงินให้ได้มากที่สุดครับ มันคือเกมที่ออกแบบมาให้คุณสนุกกับมัน! ความสนุกที่สุดที่ผมเคยได้จาก Path of Exile ก็คือเล่นแบบไม่รู้อะไรเลยและเรียนรู้มันทีละอย่างขณะเล่น ทำให้มีโมเม้น ‘อ๋อออ!’ ที่มันทำให้รู้สึกคุ้มค่ามากครับ

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่หลายคนที่จะเข้ามาสตรีมเกม Path of Exile นะคะ คุณมีคำแนะนำอะไรให้พวกเขาไหม?

เหมือนกับที่สุดยอดสตรีมเมอร์และผู้สร้างคอนเทนก่อนหน้าผมได้กล่าวไปแล้วครับ คุณต้องสร้างคอนเทนที่คุณชอบและพยายามให้มันคงเส้นคงวาเสมอ คำแนะนำที่ดีที่สุดที่ผมจะให้ได้คือ คุณควรหาสิ่งใหม่ๆ หรือช่องทางที่ยังไม่มีใครทำ สิ่งที่สำคัญที่สุดเลยก็คือ ให้ทำมันให้ดี พยายามเต็ม 100 เพื่อนำเสนอและตรวจสอบว่าข้อมูลของคุณถูกต้อง เพียงแค่นั้นคุณก็เด่นกว่าคนอื่นแล้วครับ

มีสตรีมเมอร์หรือผู้สร้างคอนเทนท์คนอื่นไหมคะที่คุณอยากแนะนำ?

มันมีหลายคนจริงๆ ที่ผมเคยคุย ดู และติดตาม ตลอดหลายปีมานี้ครับ ทำให้เลือกยากจริงๆ! ผมคงต้องแนะนำ url=https://www.twitch.tv/Mathil1]Mathil[/url] CuteDog_ RaizQT ZiggyD Empyrian และนักสตรีม Path of Exile ทุกคนที่เคยสนับสนุนผมด้วยการ Host มาบุก หรือพูดถึงผมเมื่อมีผู้เล่นหน้าใหม่ขอคำแนะนำครับ

นอกจากหน้าเดิมๆ ด้านบนแล้ว ก็มีอีกหลายคนที่เคยช่วยเหลือผมในการสร้างไกด์และให้ข้อมูล DonTheCrown Karvarousku PoeLab และ Suitsizesmall คือหนึ่งในนั้นที่ช่วยผมอย่างมาก

เมื่อไหร่ที่ผมอยากได้บิลด์ที่บ้าหรือสร้างสรรค์ ผมมักจะไปดูว่า Woolfio กับ eirikeiken เขาทำอะไรกันอยู่

และท้ายที่สุด ผมต้องคอยสังเกตคู่แฝดของผม Octavian เพื่อให้แน่ใจว่าเขายังมีตัวตนอยู่ จะให้เขาหนีหายไปก่อนไม่ได้

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะแบ่งปันกับคอมมูนิตี้ไหมคะ?

ผมอยู่ในระหว่างการทำไกด์แบบสมบูรณ์สำหรับการเปิด Atlas ร่วมกันกับ Karvarousku ครับ ไกด์นี้จะเป็นเหมือนกับไกด์มือใหม่แต่สำหรับเอนเกมของ Path of Exile แทนครับ ซึ่งตอนนี้ความยาวของสคริปท์ก็ยาวกว่าไกด์มือใหม่ไปแล้วครับ และผมคาดว่ามันจะยิ่งใหญ่กว่านั้นอีกครับ! ผมตื่นเต้นมากที่จะได้ทำการตัดต่อไกด์ที่ว่านี้และทนรอไม่ไหวที่จะได้เห็นการตอบสนองของผู้ชมที่มีต่อมันครับ! ผมหวังว่าจะได้ปล่อยมันตอนลีกใหม่เปิดในเดือนธันวาคมหรือก่อนหน้านั้นนะครับ ถ้าคุณอยากเห็นผมเก็บรวบรวมข้อมูล บันทึกคลิป หรือ ตัดต่อไกด์ที่ว่ามานี้ เข้ามารับชมผมได้ที่ช่อง Twitch ของผมเพื่อมาคอยถามวันปล่อยกวนผมได้นะครับ!

นอกจากไกด์ใหญ่นี้แล้วผมยังจะพยายามปล่อยไกด์เล็กๆ ระหว่างนั้นอยู่เท่าที่ทำได้ครับ ที่เป็นไปได้ก็มี THICC JUGG สายแท็งที่ได้รับการปรับปรุงไกด์ใหม่อย่างพิถีพิถันครับ

ผมต้องขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยสนับสนุนผมอีกครั้งและได้ให้ความหวังให้ผมได้ทำงานที่ผมเริ่มไว้ต่อไปให้นานที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ตอนที่เริ่มเกมนี้ ไม่เคยนึกเลยว่าผมจะชอบมันมากขนาดนี้ และไม่เคยคิดเลยว่าจะโดนสัมภาษณ์โดย GGG ครับ!

ขอบคุณสำหรับการสัมภาษณ์ครับ Bex และขอขอบคุณทุกคนที่ GGG ด้วยที่สร้างเกมดีๆ แบบนี้ออกมาครับ

Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม