ตั้งแต่เราเริ่มพัฒนา Path of Exile มาเราได้วางแผนที่จะให้ผู้เล่นสามารถจ่ายเงินเพื่อสร้างลีกส่วนตัวไว้เล่นกับเพื่อนได้ ซึ่งมันถึงเวลาแล้วค่ะที่จะประกาศว่าระบบนี้จะเปิดใช้งานในสัปดาห์หน้าเป็นต้นไป ระบบลีกส่วนตัวนี้ผู้เล่นสามารถเลือกม็อดเองได้ด้วยนะคะ

เราออกแบบระบบลีกส่วนตัวโดยคำนึงถึงผู้เล่นสองประเภทเป็นหลักค่ะ กลุ่มแรกคือผู้ที่ต้องการเล่น Path of Exile แบบยากมากๆ เพื่อความท้าทาย กลุ่มที่สองคือผู้เล่นที่อยากเห็นว่าจะเล่นกับเพื่อนได้ไกลแค่ไหนโดยไม่มีการช่วยจากผู้เล่นอื่นๆ

ระบบลีกส่วนตัวจะเป็นเครื่องมือช่วยให้การสร้างคอนเทนและสตรีมสนุกมากขึ้นโดยการเล่น Path of Exile ในระดับยากกว่าปรกติกับสมาชิกในคอมมูนิตี้

ในเชิงปรัชญาแล้ว มันสำคัญกับเรามากที่ลีกส่วนตัวนี้จะไม่ทำให้เกมง่ายขึ้น เพราะเรามีกิจกรรมอย่าง Flashback Turmoil Mayhem อยู่แล้ว และเราจะจัดกิจกรรมที่ว่านี้ต่อไป

ราคา

ลีกส่วนตัวใช้ 120 แต้มในการสร้าง ซึ่งปรกติจะอยู่ได้ 10 วัน และเล่นได้ 10 คนค่ะ

• เพิ่มจำนวนผู้เล่น 10 คนในราคา 60 เต้ม
  • เพิ่มจำนวนผู้เล่น 100 คนในราคา 600 เต้ม
  • ต่อเวลา 10 วันในราคา 60 แต้ม
  • ต่อเวลา 30 วันในราคา 180 แต้ม
  • ม็อดต่างๆ ที่ทำให้เกมยากขึ้นสามารถเพิ่มได้ฟรี

คุณสามารถเพิ่มผู้เล่นและระยะเวลาได้เมื่อไหร่ก็ได้หลังจากลีกเริ่มไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ระบบไม่สามารถรองรับการต่อเวลาเกินสองเดือนนะคะ เพราะเราอยู่ในขั้นตอนการทดลองอยู่ค่ะ

ม็อดความยากของลีก

สามารถใส่ม็อดเหล่านี้เข้าไปได้ฟรีระหว่างการสร้างลีกค่ะ:

ม็อดที่เพิ่มความเสียหาย เลือด ความเร็ว ความเสียหายธาตุ จำนวนกระสุนของมอนสเตอร์: ม็อดเหล่านี้จะมีหลายระดับให้เลือกค่ะ คุณสามารถเลือกผสมกันแบบไหนก็ได้นะคะ

ลดความต้านทานของผู้เล่น: การโดนหักค่าต้านทานนอกจากจะทำให้การต่อสู้ยากขึ้นแล้ว ยังทำให้การหาของใส่ที่ต้านทานตรงกับที่ขาดยากขึ้นไปอีกค่ะ

ไม่มีคลัง: ทีเด็ดสายเอ็มเลยค่ะอันนี้ เมื่อไม่สามารถเก็บของเข้าคลังได้แล้วผู้เล่นต้องแบกทุกอย่างตลอดทำให้เกมมันท้าทายมากขึ้นไปอีกค่ะ ถ้าเพิ่ม SSF เข้าไปเพื่อปิดการแลกเปลี่ยนแล้วล่ะก็ การันตีได้เลยว่าตัวละครของผู้เล่นอยู่ด้วยตัวเองจริงๆ

ไอเทมเมจิคและแรร์ไม่ดรอป: ในลีกนี้ผู้เล่นจะเจอไอเท็มระดับธรรมดาในอัตราดรอปปรกติ และไอเทมยูนิค เท่านั้น เพราะฉนั้นคุณต้องใช้เคอเรนซี่ทุกชนิดที่หาได้มาในการคราฟไอเทมเองทั้งหมด คุณจะรู้สึกได้เลยว่าคุณได้ใช้ Orbs of Transmutation จริงๆ หรือใช้ Essences จนหมดจริงๆ และเก็บ Chaos Orb ไว้กดใส่ไอเท็มจริงๆ ราคาของต่างๆ ในลีกนี้จะแปลกออกไปแน่นอนเพราะค่าเสียโอกาสค่ะ

ไม่มีร้านค้า: คุณไม่สามารถซื้อขายไอเทมให้กับ NPC ในเมืองได้ คุณยังจบเควสได้ตามปรกติแต่ไม่สามารถใช้งานสูตรการขายของ หรือซื้อของจาก NPC ได้แล้ว

Famine: ในลีก Famine เลือด มานา โล่พลังงาน และยาต่างๆ จะไม่เติมเมื่อเข้าเมือง คุณสามารถผสมมันกับม็อดอื่นเพื่อให้เกมมันกลายเป็นเกมอดอยากหากินของป่าอย่างแท้จริงได้ค่ะ

เราวางแผนที่จะเพิ่มม็อดเข้าไปในระบบอีกค่ะ เช่น ความทนทานของไอเทม (ที่คุณภาพของไอเทมจะลดลงจนติดลบและจะถูกทำลายเมื่อถึง -20%)

ม็อดที่มีอยู่ในขณะนี้สามาถนำมาสร้างเป็นลีกที่เหมือนกับโหมด "ironman" ที่ผู้เล่นอาจเคยเล่นในเกม Action RPG ยุค 90 ค่ะ เพิ่มระบบความทนทานไอเทม ปิดการซื้อขาย ยาไม่เติม และห้ามใช้คลัง จะเป็นการทดสอบตัวเองในการใช้แค่ไอเทมที่เวร์แคลส์ทมอบให้เท่านั้นค่ะ หรืออีกทางเลือกหนึ่งคุณก็สามารถเพิ่มม็อดให้มอนสเตอร์มันโหดหินมากเพื่อให้การต่อสู้ยากมากในตลาดที่ยังไม่มีของขายเลยก็ได้ค่ะ ด้วยม็อดแบบนี้แม้จะเป็นแค่การเดินเควสให้จบเนื้อเรื่องหรือลงแผนที่ระดับต่ำแม้กับผู้เล่นที่ชำนาญก็ยากมากแล้วค่ะ

เมื่อลีกเริ่มขึ้นม็อดจะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้นะคะ เพื่อจะได้มั่นใจได้ว่าผู้เล่นที่เล่นผ่านไปถึงจุดสูงสุดเขาไปได้จริงโดยมีม็อดครบทั้งหมดตั้งแต่ต้นค่ะ

ระดมทุน

เมื่อสร้างลีก คุณสามารถเลือกที่จะชำระด้วยการระดมทุนได้ค่ะ ซึ่งเมื่อผู้เล่นถูกชวนเข้าลีก ผู้เล่นจะมีตัวเลือกที่จะช่วยสมทบทุนจ่ายค่าสร้างลีกนะคะ และเมื่อการระดมทุนถึงเป้าลีกก็จะถูกสร้างค่ะ คุณสามารถระดมทุนเพื่อต่อเวลาหรือเพิ่มจำนวนผู้เล่นทีหลังก็ได้นะคะ

ลีกท้าทายส่วนตัว

เมื่อผู้เล่นสร้างลีก ผู้เล่นสามารถเลือกสร้างจากลีกหลักใดก็ได้ที่ยังเปิดอยู่ค่ะ ซึ่งลีกที่สร้างมาจะได้รับผลของลีกหลักทุกอย่าง ซึ่งถ้าคุณเลือกลีกหลักเป็นลีกที่มีภารกิจท้าทาย คุณสามารถผ่านภารกิจท้าทายจากลีกที่คุณสร้างได้ด้วยนะคะ

ผู้เล่นในลีกส่วนตัวสามารถย้ายตัวละคร (หรือทั้งลีก) กลับมาที่ลีกหลักได้ค่ะ เหมือนกันกับลีก SSF เพราะลีกเหล่านี้แค่ทำให้เกมยากขึ้นเท่านั้นมันจึงไม่ทำให้เกิดการโกงค่ะ

ถ้าลีกถูกสร้างจากลีกท้าทายแล้วลีกท้าทายดังกล่าวจบลง ลีกจะถูกผูกกับ Standard หรือ Hardcore แทนค่ะ และจะสูญเสียม็อดของลีกท้าทายทั้งหมดค่ะ

Trade API

ลึกส่วนตัวจะโผล่ใน trade API และสามารถถูกแสดงบนเวปเทรดต่างๆ และ www.pathofexile.com/trade ได้ค่ะ

รายละเอียดเพิ่มเติม

ตอนนี้ลีกส่วนตัวจะเปิดใช้สำหรับ PC เท่านั้นค่ะ ซึ่งเราจะเปิดสำหรับ Xbox One ในอนาคตเมื่อเราสามารถทำได้นะคะ

โพสต์นี้เป็นเพียงข้อมูลเบื้องต้นนะคะ ไม่ใช้ข้อมูลทั้งหมด ถ้าคุณมีคำถามสามารถถามในโพสต์นี้ได้เลย เราจะพยายามตอบให้ได้มากที่สุดในโพสต์ FAQ ที่จะตามมาในวันที่เราเปิดระบบจริงในสัปดาห์ข้างหน้าค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม