เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเราได้ประกาศ ลีกส่วนตัว ที่ทุกคนรอคอยมานานไปนะคะ ซึ่งมันคือตัวเลือกที่ทำให้คุณสามารถสร้างลีกไว้เล่นกับเพื่อนของคุณและเลือกม็อดเป็นของตัวเองไว้เพิ่มความยากให้กับ Path of Exile ค่ะ เรายินดีที่จะประกาศให้ทราบว่าตอนนี้ลีกส่วนตัวเปิดให้ซื้อแล้วค่ะ! ซึ่งโพสต์นี้จะมาบอกวิธีการซื้อเพื่อเปิดลีกเป็นของคุณเองและการระดมทุนรวมไปถึงตอบคำถามต่างๆ เกี่ยวกับการทำงานของลีกส่วนตัวที่ทุกคนถามเข้ามาด้วยค่ะ

วิธีสร้างลีกส่วนตัว

คลิกที่นี่ เพื่อสร้างลีกส่วนตัวของคุณ ซึ่งในหน้าดังกล่าวจะมีตัวเลือกให้สร้างลีกใหม่และดูข้อมูลลีกเดิมที่คุณกำลังเล่นอยู่ค่ะ

เมื่อคุณคลิกที่ปุ่ม 'สร้าง' คุณจะสามารถตั้งชื่อลีก ชนิดของลีก เลือกม็อด ระยะเวลา และจำนวนผู้เล่น ได้ค่ะ หลังจากนั้นคุณจะมีตัวเลือกว่าจะจ่ายค่าลีกนี้ด้วยตัวเองหรือใช้วิธีระดมทุนเพื่อจ่ายก็ได้ค่ะ

การระดมทุนสร้างลีกส่วนตัว

เมื่อคุณสร้างลีกส่วนตัวของคุณขึ้นมาแล้ว คุณสามารถชวนผู้เล่นอื่นมาร่วมระดมทุนได้โดยใส่ชื่อบัญชีขอพวกเขาค่ะ หรือคุณจะส่งลิงค์หน้าลีกของคุณให้พวกเขาเข้ามากดขอเข้าร่วมก็ได้ค่ะ คุณสามารถเลือกเพื่อนและคนในกิลด์ของคุณง่ายๆ ได้จากช่องที่มีให้นะคะ

และเมื่อลีกของคุณถูกสร้างขึ้นแล้ว ผู้เล่นที่มีส่วนร่วมจะเห็นลีกดังกล่าวขึ้นบนหน้าเลือกตัวละครในหัวข้อกิจกรรมนะคะ และสำหรับคนที่พลาดโพสต์ก่อนหน้านี้ไป นี่คือตารางราคาและม็อดต่างๆ นะคะ (เลื่อนลงไปอีกเพื่ออ่านคำถามที่ถามเข้ามาบ่อย)

ราคา

ลีกส่วนตัวใช้ 120 แต้มในการสร้าง ซึ่งปรกติจะอยู่ได้ 10 วัน และเล่นได้ 10 คนค่ะ

• เพิ่มจำนวนผู้เล่น 10 คนในราคา 60 เต้ม
  • เพิ่มจำนวนผู้เล่น 100 คนในราคา 600 เต้ม
  • ต่อเวลา 10 วันในราคา 60 แต้ม
  • ต่อเวลา 30 วันในราคา 180 แต้ม
  • ม็อดต่างๆ ที่ทำให้เกมยากขึ้นสามารถเพิ่มได้ฟรี

คุณสามารถเพิ่มผู้เล่นและระยะเวลาได้เมื่อไหร่ก็ได้หลังจากลีกเริ่มไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ระบบไม่สามารถรองรับการต่อเวลาเกินสองเดือนนะคะ เพราะเราอยู่ในขั้นตอนการทดลองอยู่ค่ะ

ม็อดเพิ่มความยากให้กับลีก

ระหว่างการสร้างลีก ม็อดเหล่านี้สามารถเลือกได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายค่ะ:

ม็อดที่เพิ่มความเสียหาย เลือด ความเร็ว ความเสียหายธาตุ จำนวนกระสุนของมอนสเตอร์: ม็อดเหล่านี้จะมีหลายระดับให้เลือกค่ะ คุณสามารถเลือกผสมกันแบบไหนก็ได้นะคะ

ลดความต้านทานของผู้เล่น: การโดนหักค่าต้านทานนอกจากจะทำให้การต่อสู้ยากขึ้นแล้ว ยังทำให้การหาของใส่ที่ต้านทานตรงกับที่ขาดยากขึ้นไปอีกค่ะ

ไม่มีคลัง: ทีเด็ดสายเอ็มเลยค่ะอันนี้ เมื่อไม่สามารถเก็บของเข้าคลังได้แล้วผู้เล่นต้องแบกทุกอย่างตลอดทำให้เกมมันท้าทายมากขึ้นไปอีกค่ะ ถ้าเพิ่ม SSF เข้าไปเพื่อปิดการแลกเปลี่ยนแล้วล่ะก็ การันตีได้เลยว่าตัวละครของผู้เล่นอยู่ด้วยตัวเองจริงๆ

ไอเทมเมจิคและแรร์ไม่ดรอป: ในลีกนี้ผู้เล่นจะเจอไอเท็มระดับธรรมดาในอัตราดรอปปรกติ และไอเทมยูนิค เท่านั้น เพราะฉนั้นคุณต้องใช้เคอเรนซี่ทุกชนิดที่หาได้มาในการคราฟไอเทมเองทั้งหมด คุณจะรู้สึกได้เลยว่าคุณได้ใช้ Orbs of Transmutation จริงๆ หรือใช้ Essences จนหมดจริงๆ และเก็บ Chaos Orb ไว้กดใส่ไอเท็มจริงๆ ราคาของต่างๆ ในลีกนี้จะแปลกออกไปแน่นอนเพราะค่าเสียโอกาสค่ะ

ไม่มีร้านค้า: คุณไม่สามารถซื้อขายไอเทมให้กับ NPC ในเมืองได้ คุณยังจบเควสได้ตามปรกติแต่ไม่สามารถใช้งานสูตรการขายของ หรือซื้อของจาก NPC ได้แล้ว

Famine: ในลีก Famine เลือด มานา โล่พลังงาน และยาต่างๆ จะไม่เติมเมื่อเข้าเมือง คุณสามารถผสมมันกับม็อดอื่นเพื่อให้เกมมันกลายเป็นเกมอดอยากหากินของป่าอย่างแท้จริงได้ค่ะ

เราวางแผนที่จะเพิ่มม็อดเข้าไปในระบบอีกค่ะ เช่น ความทนทานของไอเทม (ที่คุณภาพของไอเทมจะลดลงจนติดลบและจะถูกทำลายเมื่อถึง -20%)

ม็อดที่มีอยู่ในขณะนี้สามาถนำมาสร้างเป็นลีกที่เหมือนกับโหมด "ironman" ที่ผู้เล่นอาจเคยเล่นในเกม Action RPG ยุค 90 ค่ะ เพิ่มระบบความทนทานไอเทม ปิดการซื้อขาย ยาไม่เติม และห้ามใช้คลัง จะเป็นการทดสอบตัวเองในการใช้แค่ไอเทมที่เวร์แคลส์ทมอบให้เท่านั้นค่ะ หรืออีกทางเลือกหนึ่งคุณก็สามารถเพิ่มม็อดให้มอนสเตอร์มันโหดหินมากเพื่อให้การต่อสู้ยากมากในตลาดที่ยังไม่มีของขายเลยก็ได้ค่ะ ด้วยม็อดแบบนี้แม้จะเป็นแค่การเดินเควสให้จบเนื้อเรื่องหรือลงแผนที่ระดับต่ำแม้กับผู้เล่นที่ชำนาญก็ยากมากแล้วค่ะ

เมื่อลีกเริ่มขึ้นม็อดจะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้นะคะ เพื่อจะได้มั่นใจได้ว่าผู้เล่นที่เล่นผ่านไปถึงจุดสูงสุดเขาไปได้จริงโดยมีม็อดครบทั้งหมดตั้งแต่ต้นค่ะ

การย้ายลีกคือย้ายทั้งลีกแล้วจบลีกเลยหรือผู้เล่นเลือกย้ายเมื่อไหร่ก็ได้?

ผู้เล่นสามารถเลือกย้ายเมื่อไหร่ก็ได้ค่ะ ซึ่งตรงนี้จะเหมือนกันกับ SSF เลยค่ะ ลีกส่วนตัวจะไม่บังคับย้ายทั้งลีก ถ้าลีกหมดเวลาลง มันจะทำให้ไม่สามารถเข้าตัวละครได้จนกว่าจะเติมเวลาค่ะ ถ้าทุกคนตัดสินใจว่าพอและไม่มีใครต้องการต่อเวลา ผู้เล่นสามารถเลือกที่จะย้ายตัวละครออกจากลีกได้เมื่อไหร่ก็ได้ค่ะ

เราสามารถเล่นภาคเสริมใหม่ล่าสุดกับลีกส่วนตัวได้หรือไม่?

ได้ค่ะ คุณต้องสร้างลีกส่วนตัวใหม่นะคะถ้าต้องการเล่นลีกใหม่ที่จะถึงนี้ เพราะคุณไม่สามารถเพิ่มลีกท้าทายใหม่ให้กับลีกส่วนตัวที่เริ่มไปแล้วได้ค่ะ ต้องสร้างใหม่เท่านั้นนะคะ

คุณสามารถผ่านภารกิจท้าทายในลีกส่วนตัวได้หรือไม่?

ได้ค่ะ ถ้าลีกส่วนตัวสร้างจากลีกที่มีภารกิจท้าทายนะคะ (เช่นเดียวกันกับ SSF เลยค่ะ เพราะ SSF ก็เป็นลีกที่ทำให้ตัวเกมยากขึ้นเหมือนกัน)

ไอเทมที่ดรอปเฉพาะลีกจะสามารถดรอปในลีกส่วนตัวได้ไหม หรือว่ามันไม่สนกฎเกณฑ์? เช่น ไอเทมที่ดรอปเฉพาะใน Incursion หรือ ม็อดของไอเทมแรร์ของ Delve

ลีกที่สร้างจะเป็นไปตามกฎเกณฑ์ของลีกต้นฉบับเลยค่ะ ถ้าคุณเล่นอยู่ในลีกที่สร้างมาจากลีก Delve ไอเทมก็จะดรอปเหมือนกับลีก Delve ทุกประการณ์ (เว้นเสียแต่ว่าคุณจะเพิ่มม็อดที่เปลี่ยนแปลงการดรอปของไอเทมเช่น ไม่ดรอปของแรร์เป็นต้น)

นั่นหมายถึงเราสามารถเล่นลีกใหม่กับเพื่อนๆ และได้รับผลของลีกท้าทายใหม่ไปด้วยกันเลยใช่ไหม?

ใช่ค่ะ ถ้าคุณเพิ่มความยากให้กับเกม มันก็แตกต่างจากลีกหลักแค่ไม่สามารถแลกเปลี่ยนกับคนอื่นได้แค่นันค่ะ

เวปไซต์แลกเปลี่ยนต่างๆ จะจัดการกับลีกส่วนตัวยังไง?

ขณะที่คุณเข้าสู่ระบบในเวปของ Path of Exile คุณจะสามารถค้นหาสิ่งของที่วางขายในลีกส่วนตัวต่างๆ ที่คุณเข้าร่วมได้ค่ะ

ระบบ ระดมทุน ทำงานยังไง? ถ้าผมสร้างลีกขึ้นมา ผมต้องรวบรวมเงินจากผู้สนับสนุนเองไหม?

ถ้าคุณใช้วิธีชำระแบบระดมทุน หรือต่อเวลา หรือเพิ่มจำนวนผู้เล่น ด้วยการระดมทุนแล้วล่ะก็ ผู้เล่นทุกคนที่ถูกชวนเข้าร่วมลีกสามารถช่วยระดมทุนจ่ายค่าลีกได้ค่ะ ถ้าช่วยกันคนละเล็กน้อย มันก็สามารถถึงเป้าได้ง่ายขึ้นค่ะ คุณไม่จำเป็นต้องมานั่งนับยอดบริจาคนะคะเพราะระบบจะจัดการให้เองค่ะ คุณสามารถชวนผู้เล่นได้เท่าที่คุณตั้งเป้าไว้ตั้งแต่แรกค่ะ

การเชิญชวนทำงานยังไง?

คุณสามารถเชิญเข้าลีกได้ด้วยชื่อบัญชีค่ะ และถ้าเป็นเพื่อนกันหรืออยู่ในกิลด์เดียวกันอยู่แล้วก็ยิ่งง่ายขึ้นไปอีกค่ะ

มีจำนวนผู้เล่นสูงสุดในหนึ่งลีกไหม?

เราตั้งมันไว้ที่ 1000 คนค่ะ ซึ่งเราอาจเพิ่มมันขึ้นอีกในอนาคตนะคะ

ม็อด ไม่มีร้านค้า รวมถึงหินสกิลด้วยไหม?

คุณสามารถได้รับสกิลเจมจากเควสได้ตามปรกติค่ะ แต่ไม่สามารถซื้อสกิลเจมได้

ในอนาตค จะมีการลดราคาการสร้างลีกส่วนตัวไหม?

ในอีกหลายเดือนข้างหน้านี้เรายังไม่มีแผนการลดราคาการสร้างลีกค่ะ แต่หลังจากนั้นอาจจะมีก็ได้ค่ะ

จะมีตารางอันดับไหม?

มีค่ะ คุณสามารถเข้าดูตารางอันดับของลีกได้ในหน้าลีกส่วนตัวนั้นๆ นะคะ

ในม็อดไม่มีร้านค้าคุณสามารถซื้อของกับมาสเตอร์ในที่ซ่อนได้หรือไม่?

ไม่ได้ค่ะ เราตั้งใจให้ม็อดนี้บังคับให้ผู้เล่นใช้สิ่งที่แผ่นดินมีให้เท่านั้นค่ะ

แช็ตหลักของลีกทำงานยังไง และเราสามารถควบคุมดูแลมันเองได้ไหม?

ข้อนี้เราตัดสินใจยากมากว่าจะใช้ระบบเดียวกันกับ SSF ที่ใช้แช็ตรวมกันดีหรือไม่ สุดท้ายแล้วเราก็ตัดสินใจว่าควรจะแชร์แช็ตค่ะ เพื่อให้ผู้เล่นในลีกส่วนตัวสามารถคุยกับผู้เล่นจากลีกทั่วไปในระดับเดียวกันได้ และถ้าผู้เล่นในลีกส่วนตัวต้องการที่จะแช็ตกันเองจริงๆ เราแนะนำให้ใช้ช่องแช็ตเลขส่วนตัวหรือใช้แช็ตของกิลด์เป็นต้นค่ะ ซึ่งถ้ามันเกิดปัญหาขึ้นจริงๆ เราอาจจะหาทางแก้อื่นๆ สำหรับปัญหานี้นะคะ

ผู้ดูแลแช็ตหลักยังคงดูแลโดยทางทีมงานนะคะ ถ้ามีคนสแปมนกในแช็ต เราก็จะจัดการเหมือนกับที่เราจัดการในลีกอื่นๆ ค่ะ

เจ้าของลีก และ เจ้าหน้าที่ประจำลีก ทำอะไรได้บ้าง?

เจ้าของลีกสามารถเชิญผู้เล่นเข้าลีกได้และสามารถจัดการระดมทุนใหม่เพื่อเพิ่มจำนวนผู้เล่นหรือระยะเวลาได้ค่ะ และยังสามารถเลื่อนขั้นผู้เล่นเป็นเจ้าหน้าที่ได้อีกด้วย ซึ่งเจ้าหน้าที่จะสามารถเชิญผู้เล่นเข้าลีกได้อย่างเดียวค่ะ

ถ้าผมชวนผู้เล่นเข้ามาแล้วต้องการยกเลิกเพื่อชวนคนอื่นแทนจะทำได้อย่างไร?

คุณสามารถลบผู้เล่นออกจากลีกส่วนตัวได้ถ้าผู้เล่นนั้นไม่มีตัวละครเหลืออยู่ในลีกของคุณหรือไม่ได้ออนไลน์มานานเกินสองสัปดาห์นะคะ คุณจะไม่สามารถลบผู้เล่นที่ระดมทุนในสองสัปดาห์ที่ผ่านมาได้ค่ะ

ไอเอม Elder และ Shaper ทำงานยังไงในม็อด "ไอเทมเมจิคและแรร์ไม่ดรอป"?

ไอเทมเหล่านี้จะดรอปเหมือนไอเทมทั่วไปคือดรอปมาเป็นไอเทมขาวให้คุณไปคราฟเองอีกทีค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม