หลายคนอาจจะทราบแล้วนะคะว่า เราดึงตัวผู้พัฒนา Openarl! สมาชิกที่ทุกคนรู้จักดีในการพัฒนาโปรแกรม 'Path of Building'
เขาได้ร่วมงานกับเราในเดือนที่ผ่านมาซึ่งเราต้องการที่จะแบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องราวของเขาทั้งในอดีตและปัจจุบันที่เขาทำงานกับเราค่ะ

สวัสดีค่ะ Openarl และขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! ก่อนอื่นก็ขอให้แนะนำตัวก่อนค่ะ

สวัสดีครับ! ผม Openarl ชาวออสเตรเลีย มาจาก Brisbane อายุ 32 ปีครับ แต่ตอนนี้ผมย้ายมาอยู่ที่ Auckland เพื่อทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ที่นี่ให้กับ Grinding Gear Games ครับ

ทุกคนรู้จักคุณจาก Path of Building นะคะ แล้วอะไรที่ทำให้คุณตัดสินใจเริ่มทำงานในโปรเจคนี้?

เวลาผมเล่นเกมผมชอบคิดสายของตัวเองที่สุดครับ
แต่พอได้เล่น Path of Exile ผมพบว่าเครื่องมือที่มี สามารถคำนวณได้แค่บางส่วนของตัวละครเท่านั้นและไม่มีเครื่องมือใดที่คำนวณ DPS ได้เลย
ผมจึงตัดสินใจสร้างเครื่องมือดังกล่าวขึ้นมาครับ

ซึ่งตอนแรกมันเป็นเพียงแค่เครื่องมือสำหรับคำนวณ DPS ของผมคนเดียวเท่านั้น แต่มันก็ค่อยๆขยายเพื่อครอบคลุมการคำนวณอย่างอื่นด้วย
และสุดท้ายมันก็มีความสามารถในการคำนวณทุกอย่าง ผมจึงตัดสินใจปล่อยเครื่องมือนี้ให้คนอื่นนำไปใช้ได้

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการสร้างและดูแลเครื่องมือให้กับคนอื่น คืออะไร?

การติดตามการพัฒนาของเกมอย่างต่อเนื่องคือสิ่งที่ท้าทายที่สุดมาตลอด ยิ่งทักผมต้องการที่จะซัพพอร์ตระบบเดิมของเกมที่มีอยู่แล้วด้วย พร้อมทั้งเพิ่มระบบใหม่เข้าไปในโปรแกรมยิ่งยากเข้าไปใหญ่ นอกจากนี้การเพิ่มการคำนวณสำหรับระบบเกมใหม่ก็ท้าทายเช่นกัน

คุณมาทำงานที่ Grinding Gear Games ได้อย่างไร?

ผมคิดจะสมัครงานนี้มานานแล้ว และเมื่อมีตำแหน่งงานโปรแกรมเมอร์สำหรับระบบเกมว่างเมื่อกันยายนที่ผ่านมาผมจึงสมัครทันที และหลังจากการสัมภาษณ์ทาง VoIP สองครั้งผมได้บินไปยัง Auckland เพื่อสัมภาษณ์ตัวต่อตัวกับ Chris และ Jonathan แล้วเริ่มงานหลังจากนั้นเพียงสองสัปดาห์

คุณคิดว่าอะไรที่น่าสนใจที่สุดกับการที่คุณมาทำงานกับเรา?

มันอาจแตกต่างไปจากที่คนส่วนใหญ่จะคาดการณ์ไว้ ผมถูกจ้างให้มาทำเกมหลัก ไม่ใช่ Path of Building แต่ผมก็สามารถทำมันได้ในเวลาว่างผม เท่าที่ผมทำมางานของผมมีหลายอย่างมาก; ทำระบบของไอเทมยูนิค พาสซีฟ และสกิลของมอนสเตอร์ นอกจากนี้ยังมีการแก้บัคต่างๆและการปรับปรุงเชิงเทคนิคด้วย ซึ่งตอนนี้มันทำให้ผมรู้สึกเคืองเวลาตัวละครของผมโดนฆ่าโดยสกิลที่ผมช่วยสร้างมันขึ้นมา!

ครั้งแรกที่คุณมาที่สตูดิโอคุณรู้สึกยังไง?

นอกจากความเกร็งแล้วก็มี ความรู้สึกดีที่ได้พบฮีโร่ที่ผมเชิดชูทุกคน แม้ว่าพวกเขาจะไม่ใส่ผ้าคลุม แต่ความเป็นมิตรของพวกเขาก็แทนกันได้!

การร่วมงานกับเราเป็นยังไงหากเปรียบเทียบกับที่คุณคาดการณ์ไว้? มีอะไรทำให้คุณแปลกใจหรือไม่?

สิ่งที่ผมได้ยินเกี่ยวกับที่ทำงานมาก่อนที่จะได้มาทำงานที่นี่ ทำให้ผมคาดไม่ถึงเมื่อได้มาทำงานที่นี่จริง มันสุดยอดมาก!
ทุกคนมีแนวคิดที่ดีให้กับงานที่เขาทำ และเพื่อนร่วมงานของเขา ที่นี่คือสถานที่ทำงานที่เป็นมิตรที่สุดที่ผมเคยเจอมา ซึ่งผมก็เคยเจอมามากพอตัว
เนื้องานเองผมก็ชอบ มันสนุกมากที่ได้เรียนรู้ว่าระบบจริงๆของเกมเป็นยังไงและต่างกันยังไงกับที่ผมทำไว้ใน Path of Building

คุณเริ่มเล่น Path of Exile เมื่อไหร่? อะไรทำให้คุณเริ่มเล่นมัน?

ผมเริ่มเล่นสมัยที่ภาคเสริม Forsaken Masters มาใหม่ๆในเดือนสิงหาคมปี 2014 และก็ได้เล่นทุกลีกมาหลังจากนั้น ยกเว้นแค่ลีกเดียวคือ Torment/Bloodlines
ผมรู้จักเกมนี้ได้จากเพื่อนของผมที่ชวนผมเล่นและยังเล่นกับผมอยู่ทุกลีก

ตั้งแต่คุณเล่น Path of Exile มา อะไรคือสิ่งที่ทำให้ประทับใจที่สุด?

ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคงจะเป็นการฆ่า Shaper ด้วยตัวเองคนเดียวในสมันเล่นลีก Abyss นะครับ ผมพยายามที่จะฆ่า Uber elder แต่ก็เกือบสำเร็จแล้วในสาย Arc Totem ของผม อีกอย่างที่น่าจดจำคือตอนที่ผมสังหาร Atziri สมัยเล่นลีก Warband ครับ เพราะสมัยนั้นมันยากมากจริงๆ!

คุณมีคำแนะนำสำหรับโปรแกรมเมอร์คนอื่นไหม?

เหมือนกับอย่างอื่นที่ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น ซึ่งบางอย่างคุณไม่สามารถล้มเหลวได้ทำให้พยามแค่ไหนก็ไม่พอ ไม่ว่าจะงานใหญ่งานเล็ก จงเขียนโค้ดซะ ประสบการณ์จากหลายๆที่เป็นสิ่งดีเหมือนกัน มันจะเปิดกว้างการคิดและทำให้คุณได้งานง่ายขึ้น

ผมได้ปรับปรุงการตั้งค่าสกิล (ความสามารถ) ของโปรแกรมอย่างมาก (เป็นมุก*)

คนที่ติดตามคุณสามารถที่จะคาดหวังอะไรได้จากสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่ในปัจจุบัน?

ถ้าภายในเกมแล้วล่ะก็ ผมกำลังเริ่มทำระบบสำหรับลีกต่อไปแล้ว แต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรยิ่งใหญ่มากมายสำรหรับ Path of Building นะครับ มีระบบใหม่สำหรับมันอยู่หลายอันที่กำลังถูกพัฒนาอยู่ รวมไปถึงการคำนวณสำหรับ Cast on Critical Strike และคำอธิบายเจมตัวเต็ม ซึ่งอันแรกนี้น่าจะมาในการอัพเดท 1.5 ซึ่งมาพร้อมกับการปรับปรุงขนาดใหญ่เกี่ยวกับการตั้งค่าสกิลครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม