ปีที่แล้วเราได้เริ่มซีรี่ย์ข่าวสัมภาษณ์สตรีมเมอร์ที่เราคุยกับพวกเขาเพื่อทำความรู้จักเกี่ยวกับชีวิตของพวกเขา
และเพื่อสานต่อซีรีย์นี้ Bex ได้ติดต่อขอสัมภาษณ์ DCLara เพื่อทำความรู้จักเธอและประวัติเกี่ยวกับเกมและการสตรีมของเธอ

สวัสดีค่ะ Lara ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

ดีค่ะ Bex ขอบคุณที่ติดต่อมานะคะ! เราชื่อ Lara อายุ 23 ปีเกิดในตุรกีแต่โตในแคนาดาค่ะ
เราเพิ่งจบจากมหาวิทยาลัยและตอนนี้กำลังตั้งใจสตรีมขณะพักอยู่ในแวนคูเวอร์ค่ะ

เธอเริ่มต้นสตรีมครั้งแรกเมื่อไหร่คะ? แล้วเธอมาเริ่มได้ยังไง?

เราเริ่มสตรีมช่วงกุมภาพันธ์ปี 2017 ตอนนั้นเรากับเพื่อนจะเล่น Overwatch ตลอด เพื่อนๆเลยแนะนำให้ลองสตรีมดูเป็นบางครั้งค่ะ
ผ่านมาหนึ่งเดือนเราเริ่มเบื่อ Overwatch แล้ว เพื่อนชื่อ Taha เลยแนะนำเกมที่ชื่อ “Path of Exile” ให้เรา
หลังจากนั้นมาก็เล่นและสตรีมแต่ Path of Exile เป็นหลักค่ะ

คนดูจะได้ชมอะไรในสตรีม และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

เราสตรีมเกม Path of Exile ในช่วง 2 เดือนแรกของลีกเป็นหลักค่ะ เราชอบเล่นลีก Hardcore เพราะมันตื่นเต้นดี
หลังจากผ่านสองเดือนแรกแล้ว เรามักจะเล่นเกมวางแผนเช่น “Heroes of Might and Magic III”, C&C “Generals”, “Civilisation 6” ฯลฯ
เราสตรีมทุกวันเว้นเสียแต่จะมีการบ้าน หรือป่วยค่ะ ซึ่งตอนนี้เราเรียนจบแล้ว ทุกคนก็จะได้เห็นเราสตรีมบ่อยขึ้นค่ะ
หลังจากเราย้ายจากออตตาวามาอยู่แวนคูเวอร์เมื่อหลายเดือนก่อน เวลาที่ต่างกัน 3 ชั่วโมงทำให้ตารางเวลาปั่นป่วนเล็กน้อยค่ะ

เธอทำอะไรก่อนที่จะหันมาสตรีมคะ?

เราทำงานเป็นพนักงานต้อนรับและบาร์เทนเดอร์ในร้านอาหารใกล้บ้าน และขณะเดียวกันก็เป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยค่ะ

อะไรที่ดึงความสนใจไว้ในครั้งแรกที่เล่น และอะไรที่ทำให้กลับมาเรื่อยๆคะ?

สิ่งแรกที่ดึงดูดความสนใจเกี่ยวกับ Path of Exile เลยก็คือมือมาร Breach สมัยที่เล่น Path of Exile ใหม่ๆกับเพื่อนค่ะ
จำได้ว่าเราเดินเลาะออกมาตามขอบของ Mud Flats แล้วเราก็เจอกับวาร์ปสีม่วงอันใหญ่ ทันทีที่แตะโดนมัน มีคนมารุมเราจากไหนไม่รู้แล้วเราก็ตายเลย
หลังจากที่โวยวายกับเพื่อนๆและพาพวกเขากลับมาที่เดิมที่เจอวาร์ปนั้น - มันหายไปค่ะ!
เพื่อนๆไม่เชื่อเรา และในตอนนั้นเราก็ไม่รู้การทำงานของ Breach ด้วย มันเลยกลายเป็นประสบการณ์ฝังใจมาตลอดค่ะ
ส่วนสิ่งที่ทำให้กลับมาเล่นเรื่อยๆก็คือลีกท้าทายใหม่ๆและคอนเทนที่ยังไม่ได้สัมผัสค่ะ

มีไฮไลท์อะไรจากช่วงเวลาที่เล่น Path of Exile ที่โดดเด่นในความทรงจำบ้างคะ?

ไฮไลท์ที่โดดเด่นที่สุดคงจะเป็นการได้การ์ด Doctor ค่ะ
เราเชื่อว่าเราฟาร์มหาการ์ดนี้อยู่เป็นสัปดาห์ เปิดแผนที่ไปหลายร้อย และใส่ชุดหาของเต็มที่ แต่ไม่ได้อะไรเลย
แล้วพอมันดรอป มันเหมือนกับว่าปีศาจภายในตัวจะถูกปลดปล่อย และเราเชื่อว่าเราทำให้หลายๆคนกลัวแน่ๆค่ะ ถถถถถถ

เธอรู้สึกยังไงกับภาคเสริม Betrayal คะ?

รักแน่นอน เพราะมันมาพร้อมสกิลที่เราชอบมากนั่นก็คือ Winter Orb
นอกจากนี้ สมาชิกองค์กรยังตอบแทนดีด้วย - โต๊ะคราฟใน เซฟเฮ้าส์ และ สมบัติที่มีกับดัก น่าจะเป็นผลตอบแทนจากองค์กรที่เราชอบที่สุดแล้วล่ะค่ะ เพราะมันตื่นเต้นดี
ระบบม็อดผนึกยังทำให้เกมเล่นง่ายขึ้นไปอีก โดยม็อดที่เราชอบที่สุดคือ “เพิ่ม พลังชีวิตสูงสุด และ มานาสูงสุด 5-8%” ที่คราฟในเสื้อค่ะ
ยิ่งไปกว่านั้น มันมีอะไรให้ทำมากมายแทบไม่เบื่อเลยค่ะ การปรับปรุง Delve และ Beast ก็เยี่ยมมาก มันทำให้เล่นสนุกขึ้นเยอะค่ะ

เธอเพิ่งสร้างการ์ด ‘Dab of Ink’ ขึ้นมา บอกเราสักนิดได้ไหมคะว่ามีแนวคิดยังไงตอนสร้างการ์ดนี้?

งานเข้า เริ่มตรงไหนดีล่ะทีนี้
ก่อนอื่นเลยเราต้องขอขอบคุณ Aneruok ที่เขามอบสิทธิ์ในการสร้างการ์ดกับเราทำให้เราสามารถสร้างอะไรไว้ในเกมที่เรารักค่ะ
การ Dab เป็นมีมในแชทของเรามานาน และคิดว่ามันคงจะฮาดีถ้าเรา *แอบ* เอาคำนี้มาใส่ไว้ในชื่อการ์ด
เราก็คิดถึงไอเทมยูนิคที่เราชอบในเกมนี้นั่นก็คือ Poet’s Pen และพร้อมกันกับคนในแชท เราเลยคิดชื่อที่สร้างสรรค์ขึ้นมานั่นคือ “A Dab of Ink”
หลังจากนั้นไม่นานเราได้เสนอไอเดียนี้ให้กับ GGG แล้วพวกเธอก็ตอบว่า “จัดเลย”
หลายคนคงรู้ว่าเวลาออกแบบการ์ด คุณเลือกได้แค่ชื่อของการ์ดและผลตอบแทน - GGG จะเป็นคนทำภาพประกอบ ฯลฯ
เราจำได้ว่าเราแนะนำให้รูปมันเหมือนคนกำลังเช็ดเหงื่อจากหน้าผากเพื่อทำให้ดูคล้ายๆกำลัง Dab
แต่เราไม่นึกเลยว่าพวกเธอจะวาดคนกำลัง Dab จริงๆ - แถมยังวาดเหมือนเราอีก!
เรารู้สึกเป็นเกียรติอย่างมากที่ได้ถูกจารึกไว้ใน Path of Exile ตลอดไป พวกเธอนี่เยี่ยมจริงๆ
มันถูกวาดอย่างดี ขนาดที่ว่าถ้าคนไม่คุ้นเคยกับการ Dab จะไม่เห็นความผิดปกติกับแนวมืดๆของการ์ดใน PoE เลย

มีอะไรที่เธออยากเห็นในสังคมการสตรีมไหมคะ?

เราค่อนข้างมีความสุขกับสังคมการสตรีมเกม PoE นะคะ
เราว่ามันคงจะดีถ้า Bex เธอน่ะ มาสตรีมบ้างบางที มันน่าจะสนุกสุดๆเลย

เธอมีคำแนะนำสำหรับคนที่กำลังจะสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

คำแนะนำที่ดีที่สุดที่เราจะให้ได้ก็คือ ให้พยายามเริ่มสตรีมตอนที่สตรีมเมอร์ดังๆเขาลงพอดีค่ะ
มันอาจฟังดูแปลก แต่สมัยที่เรากำลังทำให้ช่องเราดัง เราจะเริ่มสตรีมเมื่อสตรีมเมอร์ดังๆเขาลงทุกครั้งค่ะ
เพราะมันเป็นช่วงที่คนส่วนใหญ่กำลังหาสตรีมเมอร์ใหม่ๆในหน้า PoE ดูค่ะ

มีสตรีมเมอร์น้องใหม่ที่เธออยากจะฉายแสงสปอร์ตไลท์ไปหาไหมคะ?

เราแนะนำเป็นอย่างยิ่งให้ลองรับชมและสนับสนุนช่องต่างๆต่อไปนี้ เพราะพวกเขามีคอนเทนที่ดีและสตรีมบ่อยค่ะ:
somayd, DajoTmone, CellTank และ PUTT3BOI
แล้วเราก็อยากจะเอ่ยถึง suitsizesmall ด้วยที่เขาวิ่งเขาวงกตทุกวันเพื่อให้มือใหม่อย่างพวกเราได้เห็นแผนผังวงกตทั้ง 4 ค่ะ
เขาเหนื่อยแทนพวกเราซึ่งเป็นอะไรที่เราคิดว่าน่ายกย่องมากค่ะ

นอกจากการสตรีมแล้วมีงานอดิเรกอะไรบ้างคะ?

เนื่องจากเราสตรีมช่วงกลางคืนและนอนช่วงกลางวัน มันจึงไม่เหลือช่องว่างให้ทำกิจกรรมอื่นค่ะ
อย่างไรก็ตาม งานอดิเรกเราก็คือ อ่านหนังสือ, หัดเป่าขลุ่ย, เล่นกับหมาค่ะ
และในช่วงหน้าร้อนเราก็ชอบเล่น บาสเกตบอล, วอลเลย์บอล และ ว่ายน้ำ ค่ะ

ชีวิตของเธอก่อนและหลังการสตรีมเปลี่ยนไปยังไงบ้างคะ? และการสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนี้?

ก็... หลังจากที่เราเรียนจบม.ปลาย เราสับสนมากว่าชีวิตจะเอายังไงต่อดี
เราเรียนจบมหาวิทยาลัยให้พ่อแม่ก่อนค่ะ ซึ่งก็ไม่ใช่เหตุผลที่ดีที่สุด เรายอมรับค่ะ
แต่หลังจากได้เริ่มสตรีม มิตรภาพที่สร้างขึ้นมันสุดยอดมาก งานนี้เป็นงานในฝันจริงๆ
เราเคยพักจากงานเพื่อมาเล่นเกม แต่ตอนนี้เล่นเกมนี่แหละคืองานของเราค่ะ

อะไรคือสิ่งที่ผู้เล่น Path of Exile ต้องได้เจอคะ?

เธอมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะพูดถึงไหมคะ?

เราไม่มีโปรเจคใหญ่อะไรนอกจากเลเวลให้ถึง 100 ใน Hardcore เป็นตัวแรกของตัวเองให้ได้ค่ะ
ไม่แน่ลีกนี้มันอาจจะเกิดขึ้น เราเคยทำได้ใกล้ที่สุดคือ เลเวล 95 ค่ะ (เรารู้ว่ามันไม่ใกล้เลย) แต่ก็อย่างว่า ทุกคนต้องเริ่มสักแห่ง
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม