เราจะมาต่อการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์ด้วยการพูดคุยกับคุณ BalorMage สตรีมเมอร์มืออาชีพจากออสเตรเลียกันค่ะ

สวัสดีค่ะ Balor ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์กับเราในวันนี้นะคะ! แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

สวัสดีครับผม BalorMage มีชีวิตอยู่เพื่อ PoE ทั้งวัน ทุกวันครับ
ผมรู้สึกว่าผมเข้าใจเกมได้ครึ่งๆกลางๆประมาณ 60% แล้วหลังจากเล่นไป 11k ชั่วโมงครับ
ใกล้แล้วล่ะ

คุณเริ่มสตรีมเมื่อไหร่? แล้วเริ่มได้ยังไงคะ?

ผมเริ่มสตรีมเอาสนุกในเวลาว่างเมื่อ 2 ปีครึ่งที่แล้วพร้อมทำงานไปด้วย แล้วหลังจากนั้นก็พยายามเข้ามหาลัยเพื่อศึกษาต่อ เรียนได้อยู่ปีนึงแล้วก็เลิกครับ
ประมาณปีที่แล้ว (รึอาจจะปีครึ่ง? ผมไม่เก่งเรื่องช่วงเวลา) ผมเลิกเรียนมหาลัยแล้วมาเริ่มการสตรีมเต็มเวลาครับ

คนดูจะได้ชมอะไรในสตรีม และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

ผมสตรีม PoE ทุกวันไม่ขาด วันละมากกว่า 12 ชั่วโมง ปกติจะเริ่มประมาณ 8 ถึง 10 โมงเช้าเวลาบริสเบน (GMT+10) ครับ
ผมยังมีเวลาสะสมการสตรีม PoE ของปีก่อนมากมากกว่าทุกคนอีกด้วย (ใช่แล้วทุกคนเลย นั่นหมายความว่าไม่มีใครสตรีม PoE มากกว่าผมแล้วในปีก่อน)
ปีนี้ผมหยุดไป 1 วันเพื่อไปงานแต่งงาน และปีก่อนผมหยุดไป 3 วันเพื่อครอบครัวครับ
เพราะฉะนั้นจะคิดว่าผมออนตลอดก็ได้ ซึ่งถ้ามาดูก็น่าจะเห็นออนจริงนั่นแหละครับ

คุณทำอะไรก่อนจะเริ่มสตรีมคะ?

12 ปีที่ผ่านมาผมทำงาน รับพิมพ์ออฟเซ็ทขนาดใหญ่ (นั่นแหละงาน)
ประมาณว่าผมพิมพ์งานด้วยเครื่องพิมพ์ที่ใหญ่มั๊กๆๆมากลงบน จดหมาย นามบัตร โปสเตอร์ แมกกาซีน อะไรทำนองนั้น
รายได้ดีแต่เป็นงานที่แย่และไม่สร้างประโยชน์แก่ใจเลยครับ

คุณเริ่มเล่น Path of Exile เมื่อไหร่คะ?

น่าจะเป็นลีก Bloodlines มั้งนะผมว่า? มันค่อนข้างจำยากเพราะผมไม่เข้าใจอะไรเลยในตอนนั้น
ผมน่าจะเล่น Hardcore มั้ง และตลอดลีกที่เล่นประมาณ 20 ตัวละครเปิดแผนที่ไปประมาณ 12 แผนที่ ผมอยู่ไม่ยืนจริงๆ

อะไรที่ดึงความสนใจไว้ในครั้งแรกที่เล่น และอะไรที่ทำให้กลับมาเรื่อยๆคะ?

ความยากครับ สมัยนั้นมันยากกว่านี้มาก นั่นคือสิ่งที่ทำให้ผมสนใจ และความซับซ้อนช่วยให้ผมอยู่ต่อครับ
แต่สิ่งที่ทำให้ผมยังเล่นมาตลอดความจริงก็คือ ผู้พัฒนาและสังคมในเกมครับ
ตั้งแต่ผมเกิดมาผมยังไม่เคยเห็นสังคมออนไลน์ที่ดีขนาดนี้ หรือบริษัทไหนที่ปฏิบัติต่อผู้เล่นได้ดีขนาดนี้เลยครับ
เราไม่รู้สึกว่าเรามาเล่นเกม มันรู้สึกเหมือนพวกเราอยู่ในเรือที่กำลังถูกเนรเทศไปพร้อมๆกัน ซึ่งเป็นประสบการณ์ที่น่าอัศจรรย์มากครับ

มีไฮไลท์อะไรจากช่วงเวลาที่เล่น Path of Exile ที่โดดเด่นในความทรงจำบ้างคะ?

ครั้งแรกที่ผมต่อสู้กับ Shaper ใน Hardcore ทำให้ผมแทบคลั่ง มันสนุกมาก แล้วผมก็เกือบไม่รอดหลายที
พูดตามตรงนะ ทุกครั้งที่ผม RIP ผมชอบมันมากถึงขั้นสร้างเพลลิสเพื่อมันโดยเฉพาะเลยในช่อง Youtube ของผมครับ

คุณรู้สึกยังไงกับภาคเสริม Betrayal คะ?

ยากมาก ของชอบเลยล่ะ ม่อนก็อันตรายเพราะมันสู้ ทำให้รู้สึกเหมือนกลับไปวันเก่าๆ เสียดายที่เขาจะเนิฟความเสียหายมันลง
แต่นอกนั้นก็รู้สึกดีกับลีกนี้และการปรับปรุงรัวๆใกล้วันคริสต์มาสมากครับ
แต่สิ่งที่โดดเด่นที่สุดคือเสียงพากย์ มันมีบทพูดเยอะมาก ซึ่งถ้ามันไม่พูดซ้อนกันมันจะยอดเยี่ยมจริงๆครับ

คุณสตรีม Path of Exile เยอะมาก อะไรคือแรงจูงใจให้สตรีมเยอะขนาดนั้นคะ?

พูดกันตามตรงผมสนุกกับมันครับ เมื่อคุณสตรีมเยอะขนาดนี้มันไม่เกี่ยวกับเกมแค่อย่างเดียวแล้ว ต้องมีคนดูที่ยอดเยี่ยมด้วย และคนดูที่ผมสร้างขึ้นก็ยอดเยี่ยมมากครับ
ผมรู้สึกว่าได้เพื่อนใหม่จำนวนมาก และได้เข้าสังคมโดยไม่ออกจากบ้าน นั่นก็สิ่งนึง
อีกอย่างผมชอบช่วยเหลือคนอื่นด้วยครับ

มีอะไรที่คุณอยากเห็นในสังคมการสตรีมไหมคะ?

การร่วมงานกันครับ เวลาผมเป็นคนดูผมชอบมากเวลาสตรีมเมอร์เข้ามาหากันแล้วทำอะไรด้วยกันเป็นบางโอกาส
แล้วตอนนี้ผมเป็นสตรีมเมอร์ ผมก็อยากจะทำอะไรแบบนั้นบ้าง และอยากเห็นคนอื่นทำอีกด้วยครับ
มันสนุกจริงๆที่ได้เห็น แล้วมันทำให้คนดูแน่นแฟ้นขึ้นด้วยครับ

คุณมีคำแนะนำสำหรับคนที่กำลังจะสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

อย่าหยุดงานที่มีเหมือนที่ผมทำครับ บางคนอาจจะดังภายในไม่กี่เดือน บางคนอาจจะใช้เวลา 2 ปี
อย่าเอาตัวเองไปไว้ในสถานการณ์ที่ ถ้าไม่ดังก็เจ๊ง เลยครับ
ที่เหลือก็ จงทำมัน! อย่าให้ใครมาบอกว่ามันเสียเวลา! มันดีต่อใจและสนุกมากครับ!

มีสตรีมเมอร์คนไหนที่คุณอยากจะฉายแสงสปอร์ตไลท์ไปหาไหมคะ?

เอาจริงๆนะ คือมีเยอะมากจนผมไม่รู้ว่าจะเริ่มที่ใคร และผมก็กลัวว่าจะลืมพูดถึงคนที่ผมชอบด้วย
ที่ผมดูบ้างก็มี Sefearion, KittenCatNoodle, Ghazzy, Octavian, CatmasterOP, PressStartToPaws ครับ
แต่สตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่ผมชอบจริงๆก็คือ Brittleknee
ว่าแต่เมื่อไหร่ Bex จะสตรีมซักทีครับ? นอกนั้นผมก็ใช้เวลาว่างที่เหลือนอนครับ

นอกจากการสตรีมแล้วมีงานอดิเรกอะไรบ้างคะ?

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วผมเคยชอบปีนเขาและว่ายน้ำ…. แต่ตอนนี้ผมไม่สนใจอะไรนอกจากการสตรีม!
ผมอาจจะกลับไปทำพวกมันอีกครั้งถ้าผมได้เป็นพาร์ทเนอร์กับ Twitch มั้ง?

ชีวิตของคุณก่อนและหลังการสตรีมเปลี่ยนไปยังไงบ้างคะ? และการสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนี้?

พูดตามตรงมันเปลี่ยนไปมากในทางที่ดี ตอนนี้ผมถังแตกที่สุดเท่าที่เคยเป็นมาในชีวิต แต่ก็มีความสุขที่สุดด้วย
ผมชอบในสิ่งที่ผมทำอยู่มาก และนั่นแหละคือเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดแล้วในโลกนี้ เงินมันจะเริ่มไม่สำคัญแล้วเมื่อคุณรักงานของคุณ

อะไรคือสิ่งที่คุณคิดว่าผู้เล่น Path of Exile ต้องได้ยินคะ?

หา Item Filter มาใช้ซะ ถ้าไม่มีชีวิตตกอับแน่ และที่สำคัญที่สุด ถ้าคุณสนุกกับบิลที่เล่นอยู่...แสดงว่ามันไม่ผิด
อย่าให้ใคร (รวมถึงผมด้วย) มาว่ามันผิดได้ สิ่งที่สำคัญที่สุดของเกมทุกเกมก็คือ คุณต้องสนุกกับมัน!

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะพูดถึงไหมคะ?

พูดตามตรงนะครับตอนนี้ผมตั้งใจจะสตรีมให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ และพยายามให้ได้เป็นพาร์ทเนอร์กับ Twitch ครับ
ที่ผ่านมา 2 ลีกผมเข้าใกล้มากๆแล้ว ซึ่งนี่คือสิ่งที่ผมตั้งใจไว้ตอนนี้
แต่ผมก็มีอย่างสองอย่างที่กำลังเล่นและทดลองอยู่…. แค่มันยังไม่พร้อมที่จะให้ทุกคนได้เห็นเท่านั้นเอง

ต้องขอขอบคุณ GGG อย่างมากที่ได้สร้างเกมที่ผมใช้เวลาเล่นมันมากกว่างานประจำเสียอีก
ขอเอ่ยถึง Bex ด้วยที่เป็นคอมมิวนิตี้เมเนเจอร์ที่ยอดเยี่ยมครับ

ขอบคุณมากที่ร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! หากทุกคนต้องการติดตาม BalorMage สามารถติดตามได้ทาง Twitch, YouTube และ Twitter ของเขาค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม