เมื่อหลายเดือนก่อนเราได้เริ่มการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์และสมาชิกที่น่าสนใจในคอมมูนิตี้ของเรา
และวันนี้เราจะต่อด้วยการสัมภาษณ์ Quin69 สตรีมเมอร์จากประเทศนิวซีแลนด์ของเราเองค่ะ!
มาดูกันว่าเกมเมอร์อันดับ 1 ของวางอันนุยมีชีวิตแบบไหนในการเป็นสตรีมเมอร์ Path of Exile

สวัสดีค่ะ Quin และขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! แนะนำตัวก่อนค่ะ

ว่าไง! ผม Quintin แต่ทุกคนเรียกผมว่า Quin! ผมเป็นแค่คนคนนึงจากนิวซีแลนด์ที่ชอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์และคิดว่ามันคงจะดีถ้าไลฟ์สตรีม

คุณเริ่มสตรีมครั้งแรกเมื่อไหร่และเริ่มยังไงคะ?

ผมเริ่มสตรีมตั้งแต่ปี 2014 ครับ! ความฝันของผมก็คือการทำงานเกี่ยวกับวีดีโอเกมส์
แต่ผมไม่เคยคิดว่ามันจะเป็นไปได้เพราะผมอยู่นิวซีแลนด์ (แต่ GGG ทำให้ผมคิดผิด) แต่ผมก็ได้มาเจอ Twitch!
ในวันที่ผมรู้ว่า internet Fiber Optic ได้เริ่มให้บริการในบ้านเกิดของผมที่วางอันนุย ผมก็ย้ายกลับบ้านไปเริ่มสตรีมเลยครับ

ผู้ชมจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณ และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

นี่คือคำสั่ง “!schedule” ในสตรีมของผม:

★ ★ ° ☾ ☆ ¸. ¸ ★ . . • ° ★ . * . ¸ . ° ¸. * ● ¸ . ...ที่ใดสักแห่ง ° ☾ ° ¸. ● . ★ ° . . • ° . * ...ในจักรวาลคู่ขนาน* ● ¸ ° ☾ °☆ . * ¸. ★ ★ ° . . . ☾ ° . * ● ¸ ...Quin...° ☾ ★ °● ¸ . ° :. . • ○ ★ . * มีตารางเวลา ☾ ★ °●

ถ้าเอาจริงจัง ในช่วงที่ภาคเสริมใหม่ออกผมแทบจะออน 24 ชั่วโมงทุกวัน และหลังจากนั้นผมก็จะกลับมาสตรีมเวลาปกตินั่นคือตี 1 นิวซีแลนด์ (โดยประมาณ) เพื่อที่เวลากลางวันผมจะว่างออกไปข้างนอกกับลูกๆ!

คุณทำอะไรก่อนที่จะมาเริ่มสตรีม?

หลังจากเป็นทหารอยู่ในกองทัพนิวซีแลนด์อยู่สักพัก ผมคิดว่าผมควรจะหาใบประกาศการกระโดดร่มเชิงพาณิชย์ แล้วท้ายที่สุดก็กลายเป็นนักกระโดดร่มมืออาชีพที่เทาโป - หลักๆก็แค่กระโดดออกจากเครื่องบิน บันทึกวีดีโอ แล้วก็เก็บร่มชูชีพ!
งานทั้งสองนี้มันก็ดีนะ แต่ท้ายที่สุดแล้วผมก็เอาค่าแรงมาลงที่เกมอยู่ดีครับ

คุณเริ่มเล่น Path of Exile เมื่อไหร่คะ?

ผมเริ่มเล่น Path of Exile ในระหว่างซีซั่นแรกของ Diablo RoS เพราะว่าแชทของ Twitch เอาแต่สแปมว่าให้ผมลงเกมนี้ “ที่เหนือกว่า”
แฟนๆของ Path of Exile นี่ทรหดจริงๆ ครับ

อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณสนใจในตอนแรกที่เล่น และอะไรที่ทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆคะ?

สิ่งที่ทำให้ผมสนใจในตัว Path of Exile ก็คือความสามารถในการ “ปรับแต่ง” ตัวละครและสกิลได้อย่างหลากหลาย
การที่คุณสามารถเปลี่ยนวิธีการใช้งานและผลของทักษะต่างๆได้ทั้งหมดเป็นอะไรที่บ้ามากสำหรับผม
มันเป็นเกมที่สนุกสำหรับพวกชอบลองของแปลกแบบผม ที่พยายามทำบิวด์โง่ๆให้ใช้งานได้จริง
ผมคิดว่าการปรับปรุงอย่างต่อเนื่องคือสิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเล่นได้เรื่อยๆไม่เบื่อ หรือบางทีอาจจะเป็นเพราะว่าแชทของ Twitch เอาแต่สแปม “เล่น POE ซีซั่นใหม่หน่อยยยยย”

มีไฮไลท์เด่นในความทรงจำในระหว่างที่คุณเล่น Path of Exile ไหมคะ?

พูดกันตามตรง การฆ่า Shaper ใน SSFHC ล่าสุดของผมน่าจะเด่นที่สุดแล้วครับ ตัวที่ RIP ;_;

คุณคิดยังไงกับภาคเสริม Betrayal คะ?

ในตอนแรก ผมก็ไม่เข้าใจหรือไม่สนใจในกลไกของภาคเสริมใหม่ เพราะว่าผมข้ามมาหลายลีกแล้วต้องทำความเข้าใจกลไกก่อนหน้านี้
แต่หลังจากที่ผมได้นั่งเล่นดีๆ และเริ่มเข้าใจว่ามันทำงานยังไง ผมก็ได้รู้ว่าคุณสามารถบงการพวกมันเพื่อหาเคอเรนซี่ได้เป็นกอบเป็นกำ
มันก็กลายมาเป็นภาคเสริมของ Path of Exile ที่ผมชอบมากขึ้นมาทันที #Bridge69

คุณได้ทำให้วางอันนุยมีชื่อเสียงขึ้นมา! การเตรียมจากเมืองเล็กๆในนิวซีแลนด์มีข้อดีข้อเสียที่คนทั่วไปไม่รู้อะไรหรือไม่คะ?

การเป็นกีวี่เป็นข้อดีอย่างมากเพราะทุกคนชอบเราโดยธรรมชาติ (ยกเว้นพวกออสซี่) และชาวต่างชาติก็คิดว่าพวกเราอาศัยอยู่ใน มอดอร์ หรืออะไรเทือกนั้น ถถถ

ข้อเสีย?! ไหนดูซิ…
  • งานแสดงที่สำคัญของ Twitch ส่วนใหญ่ต้องบินกว่า 18-38ชั่วโมง
  • เล่นกับสตรีมเมอร์คนอื่นแล้วแล็ค เพราะว่ามีไม่กี่คนที่อยู่ในนิวซีแลนด์
  • Twitch สนับสนุนสตรีมเมอร์จากนิวซีแลนด์น้อยมาก (ควรเปลี่ยนชื่อ Twitch ANZ เป็น Twitch Australia เถอะครับ)
  • ไม่มีเซิร์ฟเวอร์ Twitch สำหรับนิวซีแลนด์ เพราะงั้นถ้ามีไอ้งั่งคนไหนเตะปลั๊กเราก็มีปัญหาการเชื่อมต่อขนาดยักษ์ทันที

นอกนั้นก็เดิมๆครับ! หวังว่างาน ExileCon ในปีนี้จะทำให้มีข้อดีเพิ่มขึ้นนะครับ!

ได้ยินว่าคุณได้กลายเป็นพ่อคนแล้ว! มีความยุ่งยากหรือข้อได้เปรียบอะไรจากการเป็นพ่อคนในขณะทำงานเป็นสตรีมเมอร์ไหมคะ?

ปกติแล้วผมเป็นสตรีมเมอร์เต็มตัวก็ไม่ค่อยได้นอนอยู่แล้วครับ และ Abby คู่หมั้นของผมก็เลี้ยงลูกแทนผมได้สุดโหด!
มันยากที่จะอธิบายเกี่ยวกับข้อได้เปรียบนอกเสียจากความเป็นจริงที่ว่าผมรักพวกเธอมากกว่าสิ่งใดครับ

คุณอยากเห็นอะไรในหมู่นักสตรีมไหมคะ?

ล่าสุดผมทวิตว่า สังคมของการสตรีม Path of Exile มันช่างดีและเป็นมิตรจริงๆ
มันน่าจะเป็นสังคมที่ดีที่สุดแล้วบน Twitch แต่สิ่งที่ผมอยากเห็นมากที่สุดจากสังคมนักสตรีม Path of Exile ก็คือ พวกเราควรจะไล่ล่า กลั่นแกล้ง เนรเทศ หรือไม่ก็แบนถาวรพวกชอบสอนคนอื่นเล่นให้สิ้นซาก
ผมมีทฤษฎีว่าเพราะความซับซ้อนของ Path of Exile มันทำให้เกิดวัฒนธรรมในหมู่แฟนๆรายการหาดูบิวด์ ซึ่งก็ดีอยู่ แต่ทีนี้จะมีผู้เล่นที่ด้อยประสบการณ์บางคนที่พึ่งเริ่มเล่นเกมเพิ่งจะเข้าใจระบบ แต่คิดว่าเป็นหน้าที่ของเขาที่จะต้องมาสอนเราสตรีมเมอร์ใน Twitch ว่า “การลิ้งสกิลของพวกนายมันผิดนะ” แล้วก็สอนให้ใช้สกิล/ไอเท็ม ตามบิวด์ที่ไปเห็นมา

คุณมีคำแนะนำสำหรับคนที่ต้องการสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ผมต้องบอกว่า ‘อย่าลืม’ ลองทำเป็นงานอดิเรกไปก่อนเพื่อดูว่าชอบจริงหรือไม่ เพราะความเป็นจริงมักจะแตกต่างจากสิ่งที่คุณคิด
หลังจากนั้นหากคุณชอบการสตรีมจริงๆและคุณสามารถทำได้จริง พยายามหาความแปลกใหม่ใน Steam ของคุณเพื่อดึงดูดให้ผู้ชมกลับมาดูตลอด

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่คุณอยากจะฉายแสงสปอร์ตไลท์ไปหาไหมคะ?

ผมก็เหมือนคนทั่วไปถ้าพูดถึงการดูสตรีมอื่นๆบน Twitch คือผมจะเลือกดูอันดับต้นๆของเกมที่ผมเล่นอยู่ในตอนนั้น
ถ้าให้รายชื่อคนที่ผมเคยดูก็มี… Mathil, Raiz, Ziggy, Alkaizer, Nugi, Don, Cutedog, Modz และ Ziz!

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นนอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

ตอนผมเริ่มสตรีม ผมหยุดทุก “งานอดิเรก” ที่ผมมี ยกตัวอย่างเช่น ปีนเขา, กีฬากระโดด, จักรยานภูเขา ไว้ทันทีครับ
การเลือกซื้อเครื่องมือในการสตรีมหรือแกดเจ็ตทันสมัยต่างๆ นับเป็นงานอดิเรกไหมครับ!?
แต่เอาจริงๆนะ เวลาผมไม่สตรีม ผมพยายามใช้เวลากับลูกๆของผมให้มากที่สุดครับ

ชีวิตของคุณเปลี่ยนไปแค่ไหนก่อนและหลังเริ่มการสตรีม? การสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนั้น?

พระเจ้าช่วย เริ่มยังไงดีน้อ… ชีวิตของผมเกือบทุกแง่มุมเปลี่ยนไปเพราะผลจากการสตรีมโดยตรงทั้งหมดครับ
ส่วนใหญ่ก็ไปในทางที่ดีครับ (ยกเว้นบางอย่างเช่น การสูญเสียสุขภาพทั้งกายและใจ 555)
ผมได้พบว่าที่ภรรยาของผมจากการสตรีม ได้ซื้อที่ดินและสร้างบ้านจากการสตรีม ได้ผูกมิตรกับคนที่เจ๋งที่สุดในโลกจากการสตรีม และสามารถเลือกเวลาทำงานของตัวเองได้ เลือกเส้นทางชีวิตตัวเองได้ และทำอะไรก็ได้ที่ผมและคนดูอยากทำ (ภายใต้เงื่อนไขการให้บริการของ Twitch)

คุณอยากบอกอะไรให้กับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

อย่าสอนสตรีมเมอร์เล่นเกม :rage:

(เว้นแต่พวกเขาจะถาม ถ้างั้นก็โอเค xoxo <3)

คุณมีโปรเจคในสายตา ที่อยากจะเล่าให้ฟังไหมคะ?

ผมอยากจะสร้างลีกส่วนตัวให้คนเล่น Path of Exile มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ผมต้องโน้มน้าวผู้พัฒนาสุดโหดระดับเทพที่น่ารัก ที่ GGG ให้เพิ่มระบบใหม่เข้าไปก่อน! (Solo-only, trade-league)

ขอบคุณมากๆ ที่ร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! หากทุกคนต้องการติดตาม Quin สามารถติดตามได้ทาง Twitch, YouTube และ Twitter ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม