ใน Path of Exile: Betrayal เราได้เพิ่มนักพากย์เข้ามาใหม่ 19 คน ซึ่งมีบทพูดและงานอัดเสียงเยอะมาก
เราคิดว่านี่คือโอกาสเหมาะที่จะพาไปชมเบื้องหลังของขั้นตอนต่างๆค่ะ!
เราเลยทำการสัมภาษณ์ Nick K หนึ่งในนักออกแบบบทพูดของเราผู้ซึ่งอยู่เบื้องหลังตัวละครอย่าง Einhar, Niko และคนอื่นๆอีกมากมาย!

สวัสดีค่ะ Nick ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! บอกเราหน่อยได้ไหมคะว่าคุณออกแบบตัวละครยังไง และการพากย์เสียงมีบทบาทยังไงบ้างคะ?

การเขียนบทของเกมจะต่างจากบทของหนังและละครตรงที่บทของเกมมักจะถูกเขียนอันดับท้ายๆในขั้นตอนการพัฒนา
นั่นเป็นเพราะว่ามันใช้เวลานานในการร่างคอนเซ็ปอาร์ตและเปลี่ยนมันให้เป็นโมเดล 3 มิติ และขั้นตอนหลังจากนั้นเพื่อให้มันพร้อมสำหรับเกม
มันจึงทำให้ไม่แปลกที่เรามักจะได้ “เห็น” ตัวละครก่อนเริ่มเขียนบทด้วยซ้ำ ซึ่งก็เกิดขึ้นกับตอนที่สร้าง Einhar, Niko, Alva และ Jun เช่นกัน
ผมจึงใช้หน้าตาของพวกมันช่วยในการออกแบบบุคลิกและเบื้องหลังตามสมควรครับ

ปกติเราจะเริ่มปั๊มบทพูดออกมาในช่วงนี้ ในความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าตัวละครที่ดีที่สุดถูกสร้างจากการเขียนบทพูด (ใช้กับอะไรก็ได้จริงๆ)
ดูว่าอะไรเหมาะ ถ้าไม่เหมาะก็เขียนใหม่ มันเป็นขั้นตอนที่ยืดหยุ่นไม่แน่นอนครับ
หลังจากนั้นเรามักจะเลือกนักพากย์เสียงหลังจากที่เรารู้แล้วว่า ‘บุคลิก’ ของตัวละครนั้นเป็นประมาณไหน
ในบางครั้งเรามีน้ำเสียงหรือจังหวะการพูดไว้ในใจอยู่แล้ว และเราก็พยายามหาตัวอย่างที่ใกล้เคียงเพื่อให้นักพากย์เสียงลองพากย์ตามในแบบฉบับของตัวเองได้
แต่บางครั้ง เราไม่ค่อยแน่ใจว่าอยากให้ตัวละครนั้นเสียงออกมาแบบไหน เราจึงให้นักพากย์เลือกทำในแบบฉบับของตัวเอง ซึ่งก็เกิดขึ้นกับสมาชิกองค์กรบางคนครับ

เรานั่งออดิชั่นนักพากย์จนครบทุกคนและเลือกคนที่เราชอบ และบ่อยครั้งที่มีการแก้บทพูดให้เข้ากับเสียงของนักพากย์
แต่ก็ไม่เป็นแบบนั้นเสมอไป -- นักพากย์นั้นมักจะพากย์เสียงได้ตามบทที่คุณให้แทบจะทุกบท ตราบใดที่ภาษามันไม่วิบัติหนักเหมือนกับกรณีของ It That Fled
แม้กระนั้นก็ตาม พวกเขาก็ยังพากย์ออกมาได้เกินความคาดหมายครับ

คุณได้แรงบันดาลใจสำหรับตัวละครเหล่านี้มาจากไหนคะ?

บ่อยครั้งที่ผมจะลอง ‘คิด’ ให้เหมือนตัวละครนั้นหรือจินตนาการนักแสดงที่ผมชอบให้เขาอยู่ในเวร์แคลส์ท
ยกตัวอย่าง Janus เป็นต้น ผมได้แรงบันดาลใจจากตัวละคร Tahani จากเรื่อง The Good Place ที่แสดงโดย Jameela Jamil ครับ

คุณมีเคล็ดลับอะไรในการสร้างตัวละคร Einhar ที่สะกดใจทุกคนไหมคะ?

ถึงผมมี ผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไรครับ! น่าจะมุขมั้ง? Einhar มันติงต๊อง ทุกคนชอบคนติ๊งต๊อง โดยเฉพาะประเภทที่ไม่เป็นพิษเป็นภัย
ผมคิดว่าคนเราชอบตัวละครที่เราเห็นใจ เพราะฉะนั้นการหาอารมณ์หลักของตัวละครจึงเป็นสิ่งที่สำคัญ
สำหรับ Einhar มันคือความอยากที่จะพิสูจน์ตัวเองว่าคู่ควรต่อการทำตามแนวความคิดหลังความตายของเขา

การรักษาบุคลิกของตัวละครให้มั่นคงก็สำคัญเช่นกัน แต่มันไม่ได้หมายความว่าพวกมันจะต้องถูกต้องหรือเชื่อถือได้
Einhar เขาเชื่อว่าโลกกำลังจะสิ้นสุดจริงๆ แต่นั่นไม่ได้แปลว่ามันจะเป็นอย่างที่เขาคิดจริงซักหน่อย คำบ่นวิตกจริตของ Niko ก็เช่นกันครับ

ผมคิดว่าสิ่งสำคัญคือการโต้ตอบกับผู้เล่นของแต่ละตัวละครจะต้องเหมาะสมกับบุคลิกของพวกมันด้วย
มันไม่แปลกที่ Alva จะอารมณ์เสียหากคุณเอาแต่อัพเกรดห้องกับดักเพราะมันทำให้งานของเธอยากขึ้นนั่นเองครับ

เคยมีไหมที่คุณอยากกลับไปแก้ไขตัวละครในอดีต?

เป็นโหลเลยครับ หรืออาจจะหลักร้อยเลย ผมไม่คิดว่าจะมีนักเขียนคนไหนมีความสุขจริง กับการสร้างผลงานเนื้อเดียว
ถ้ามีเวลามากพอ คุณจะเจอสิ่งที่ปรับปรุงได้อย่างแน่นอน บางครั้งมันอาจจะแค่เปลี่ยนหรือลบคำคำเดียวเท่านั้นครับ

คุณทำได้แค่ยอมรับว่า มันต้องมีสิ่งที่ดีกว่าเสมอ และพยายามใช้สิ่งที่คุณเรียนรู้มาในการเขียนครั้งต่อไปครับ

ก่อนที่คุณจะเลือกนักพากย์เสียง คุณนึกถึงสำเนียงของตัวละครก่อนไหมคะ?

บางครั้งครับ! Einhar ยังไงก็ต้องมีสำเนียงแบบชาวยุโรปตะวันออก
สำเนียงของ Jun เกิดขึ้นโดยบังเอิญ หรือจะเรียกสำเนียงบังเอิญก็ได้
สำเนียงของ Korell มาจากนักพากย์เองครับ (เรื่องน่ารู้: Korell และ Janus พากย์โดยคนคนเดียวกัน)
และระหว่างการออดิชั่นก็มีการแนะนำสำเนียงอย่างหลากหลายจากนักพากย์ทุกคนครับ

แต่ละวัฒนธรรมในเวร์แคลส์ทมีสำเนียงแยกแยะได้แตกต่างกันสำหรับแต่ละตัวละครไหมคะ?

ทั้งใช่และไม่ใช่ครับ สำเนียงเป็นอะไรที่น่าสนใจ ในพื้นที่เล็กๆก็สามารถทำให้ก่อเกิดสำเนียงหลากหลายได้
อังกฤษไม่ใช่ประเทศที่ใหญ่ แต่ก็มีสำเนียงที่แตกต่างกันอย่างชัดเจนมากกว่าสิบสำเนียงกระจายอยู่ทั่วทั้งเกาะ
สำเนียงของนิวยอร์กไม่เหมือนกับสำเนียงของนิวเจอร์ซีย์ทั้งๆที่อยู่ติดกัน
สำเนียงของแต่ละคนไม่ใช่ตัวบ่งชี้ถิ่นฐานของพวกเขาเสมอไป ตัวผมเองมีสำเนียงอเมริกัน แต่ใช้ชีวิตเกือบทั้งชีวิตในออสเตรเลีย
และอีกอย่างครับ ทั้งๆที่ Bex โตมาในนิวซีแลนด์ แต่สำเนียงพูดกลับเหมือนต่างด้าว

เพราะฉะนั้นถ้าพูดถึงสำเนียงของตัวละครแล้ว เราก็พยายามทำให้มันใกล้เคียงกันตามความเหมาะสม
แต่สำเนียงก็เป็นเครื่องมือในการสร้างความแตกต่างของแต่ละตัวละคร หรือแม้แต่บอกใบ้ถิ่นกำเนิดที่แท้จริงของตัวละครนั้นได้
Einhar อ้างว่าเขามาจากโอริอาท แต่มันใช่จริงๆเหรอ? ชาวโอริอาทสำเนียงไม่ใช่แบบเขาแน่
เขายังอ้างว่าเป็น Ezomyte ด้วย แต่ก็อีกแหละ Ezomyte สำเนียงไม่ใช่แบบเขาเช่นกัน
มันทำให้ Einhar ดูเป็น “คนนอก” ตั้งแต่แรก จึงทำให้ท่าทางที่มีสีสันของเขามันดูยอมรับได้ในโลกที่มืดมนแบบนี้

คุณเลือกนักพากย์สำหรับแต่ละตัวละครยังไงคะ?

เราฟังออดิชั่นจำนวนมากแล้วพิจารณาว่าใครเหมาะสมกับบทบาทนี้ที่สุด
เราพยายามให้เสียงของตัวละครที่คุณติดต่อด้วยบ่อยๆ ไม่คล้ายกันจนเกินไป จึงทำให้นักพากย์เสียงอย่าง Jay Simon (พากย์เสียง Niko และ Einhar) ยิ่งน่าประทับใจขึ้นไปอีก เพราะคุณสามารถฟังเสียงภาคของทั้งสองต่อเนื่องกัน แต่ก็ไม่สามารถฟังออกได้ว่ามาจากคนเดียวกัน

ขั้นตอนการบันทึกเสียงเป็นอย่างไร? คุณทำการบันทึกที่สตูดิโอของ GGG หรือเปล่าคะ?

ไม่ครับ! เราเช่าสตูดิโออัดเสียงไว้ทีละหลายชั่วโมง ถ้านักพากย์มาจากแถวนั้นเราก็อัดที่นั่นเลย
พักหลังมานี้เราเลือกใช้บริการ Native Audio มีนักพากย์หลายคนที่มีห้องสตูดิโอที่บ้านหรืออยู่ต่างประเทศ เราจึงต้องอัดทางไกลครับ

มีคนคอยให้คำแนะนำเกี่ยวกับเสียงพากย์ที่หน้างานไหมคะ?

ตั้งแต่ Bestiary มานี่คนๆนั้นคือผมครับ และได้รับความช่วยเหลือจากนักพากย์เสียงมากประสบการณ์คือคุณ Jeremy Birchall
เขาช่วยเรื่องการติดต่อบุคคลอันยุ่งยากทั้งหมดที่ซึ่งผมไม่ถนัด อย่างเช่นไม่ให้นักพากย์ใช้เสียงหนักเกินไปจึงสามารถบันทึกได้ทั้งเซสชั่น
เขายังมีหูที่ดีมากในการฟังสำเนียงหลุด, เสียงึมงำและเรื่องเล็กๆน้อยต่างๆ ตัวผมเองแค่ทำให้มั่นใจว่าชื่อและคำศัพท์ที่เราคิดค้นขึ้นเองถูกออกเสียงอย่างถูกต้องและสามารถสื่อความหมายที่ต้องการได้อย่างถูกต้องครับ

หลังจากที่ได้คลิปเสียงที่อัดมาแล้วมีการแก้ไขอะไรไหมคะ?

มีครับ! เรามีวิศวกรเสียงมือฉมังที่นั่งคัดเลือกเสียงความยาวหลายชั่วโมงเพื่อเลือกเทคที่ดีที่สุดและจับมันยัดใส่ในเกม มันเป็นงานที่ค่อนข้างหนักเอาเรื่อง!

ตัวละครบางตัวยังต้องการเอฟเฟคเสียงใส่ลงในในบทพูดด้วย ตัวอย่างเช่น Riker Maloney และ It That Fled เป็นต้น

คุณเลือกเทคที่ดีที่สุดยังไงคะ?

ปกติมักจะเลือกด้วยการใช้กึ๋นฟังครับ บางครั้งผมจะจดเทคที่ผมคิดว่าควรใช้ไว้ตอนที่บันทึก แต่บางครั้งผมก็พลาด!

ขั้นตอนการบันทึกเสียงใช้เวลานานไหมคะ? ยกตัวอย่างเช่น ตอนบันทึกเสียง Navali ต้องเริ่มบันทึกไว้ก่อนนานแค่ไหนคะ?

หลักๆมันก็ขึ้นอยู่กับความยากของเนื้อหาครับ นักพากย์เมื่อหาจังหวะเจอแล้วก็มักจะใส่เป็นชุดด้วยอัตราหลายพันคำต่อชั่วโมง
บทสั้นๆบรรทัดเดียว (เหมือนกับบทพูดใน Betrayal) มักจะใช้เวลาต่อคำนานกว่าบทยาวทั้งย่อหน้า
ตอนที่บันทึก Navali ผมไม่ได้อยู่ แต่ผมคิดว่าเราน่าจะใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมงในการบันทึก
การบันทึกของ Leo สำหรับ Betrayal ใช้เวลาประมาณหนึ่งชั่วโมง (โคตรเร็ว) ในขณะที่ It That Fled ใช้เวลาเกือบสี่ชั่วโมงเนื่องจากความหลุดโลกของแต่ละประโยค

ขั้นตอนการพากย์เสียงอยู่ในส่วนไหนของกระบวนการการผลิตคะ?

ถ้าเอาคร่าวๆ มันคือขั้นตอนสุดท้ายในกระบวนการของแต่ละภาคเสริม แต่หลังจากบันทึกเสียงแล้วมันก็ยังต้องแปรรูปและนำไปใส่ไว้ในเกม
ขั้นตอนนี้เป็นขั้นตอนที่รวดเร็วถ้าหากเป็นเพียงบทพูดของเควส แต่มันก็สามารถกินเวลาเป็นชั่วโมงชั่วโมงได้เช่นกัน
Betrayal เป็นกรณีพิเศษ หลังจากบันทึกบทพูดแล้วเราต้องสร้างระบบมาจัดการเงื่อนไขของแต่ละบทและตรวจสอบว่าบทพูดโผล่ตามเงื่อนไขอย่างถูกต้อง
เรามีบทพูดใน Betrayal ที่แตกต่างกันมากกว่า 2150 บท แต่ละอันมีเงื่อนไขของมันเอง

มันยากไหมคะที่จะเรียกนักพากย์คนเดิมมาพากย์เสียงตำแหน่งเดิมให้กับคอนเทนใหม่?

ก็บ้างครับ บางครั้งนักพากย์ก็ไม่อยากรับบทเดิมด้วยเหตุผลบางประการ หรือบางคนก็ย้ายไปต่างประเทศ หรือมีกำหนดการชนกัน
นักพากย์มักจะถูกนัดไว้ก่อนหลายเดือน สำหรับพากย์เสียงให้กับภาพยนตร์หรือละคร
แต่เรามีการเปลี่ยนแปลงที่ไวกว่านั้น -- Betrayal ถูกเขียนบทและบันทึกภายในเวลาเพียง 2 เดือน -- เราจึงทำอะไรไม่ได้หากนักพากย์คนใดไม่ว่าง

มีการใส่เสียงพากย์จากนักพัฒนาไว้ไหมคะ?

Chris Wilson รับบทเป็นมาสเตอร์ที่แข็งแกร่งที่สุด -- Krillson
จำได้ว่าคนที่เปิดประตูสู่ Lioneye's Watch หลังจากคุณฆ่า Hillock พากย์โดย Andrew Reid ซึ่งเป็นหนึ่งในวิศวกรเสียงของเรา
น่าจะหมดแล้วนะ? ... อย่างน้อยก็สำหรับตอนนี้

มีตัวละครใหม่เจ๋งๆอยู่ในกระบวนการสร้างไหมคะ?

ผมหวังให้มีครับ! ถ้าไม่มีแสดงว่าผมต้องพลาดแน่ๆ คงต้องรอติดตามกันต่อไปนะครับ :)
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม