เราจะต่อซีรี่ย์การสัมภาษณ์ริมเมอร์ของเราด้วยการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์เกม Part of Exile
ซึ่งเราจะได้ทำความรู้จักกับ Octavian มากขึ้น! อ่านสัมภาษณ์ตัวเต็มได้ด้านล่างค่ะ

สวัสดีค่ะ Octavian และขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! แนะนำตัวก่อนค่ะ

ผมชื่อคริส แต่คนที่อ่านสัมภาษณ์นี้น่าจะรู้จักผมในนาม Octavian ครับ
ผมเป็นผู้ชายอายุ 20 ปีกว่าๆ จากมหานครบอสตัน ผมเล่น Path of Exile มากอย่างไม่สมเหตุผลและบางครั้งก็เล่นอย่างอื่นบ้างอย่างพอดี
ผมชอบเล่นสายเลือดในตอนที่ทุกคนเล่น ES, เก็บเลเวล Scion ให้ถึง 100, และเดินเล่นในแผนที่ Strand

คุณเริ่มสตรีมครั้งแรกเมื่อไหร่และเริ่มยังไงคะ?

ผมเริ่มการสตรีมออนไลน์ครั้งแรกเป็นผลมาจากผมป่วยในช่วงหลังจากกลับมาจากมหาลัยปีแรกเพื่อมาพักอาศัยอยู่กับพี่ชายของผม
ตอนนั้นผมกำลังต่อสู้กับโรคโมโน มันเลยทำให้โรคไลม์ที่หลับอยู่ได้แพร่ออกมาทําลายข้อต่อของผม
ผลก็คือ หัวเข่าผมบวมขึ้นสามเท่าจากขนาดปกติของมัน ทำให้ผมไม่สามารถเดินได้ไปหลายเดือน
มันทำให้ผม… มีทางเลือกประกอบอาชีพได้ไม่มาก ผมตัดสินใจในสภาพที่ดีกว่านอนเตียงนิดหน่อยของผมทำในสิ่งที่ข้องใจมาตลอดนั่นคือ shoutcast
ในสมัยนั้น ผมเป็นแฟนตัวยงของ League of Legends ผมจึงเริ่มแคสเกมนี้ อย่างเอาเป็นเอาตาย
หลายปีผ่านมา มันไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าไหร่ ทำได้ดีที่สุดก็พอแคสให้งานมือสมัครเล่นเล็กๆบางแห่ง
แต่แทนที่ผมจะใช้เหตุผลแก้ปัญหา ผมตัดสินใจเดิมเบิ้ลโดยการเริ่มสตรีมเกมใหม่ที่ผมชอบนั่นก็คือ Path of Exile
หลังจากสตรีมไร้คนดูอยู่หลายสิบ (หรืออาจจะร้อย) ผมก็เริ่มมีคนดูเพิ่มขึ้นมา จากนั้นมาก็อยู่ที่ความเอาใจใส่และโชคครับ

ตอนนี้สุขภาพร่างกายของคุณเป็นยังไงบ้างคะ?

ตอนนี้ร่างกายผมดีขึ้นมากแล้ว แต่ยังต้องไปทำกายบำบัดเพื่อให้ข้อต่ออยู่ในสภาพที่ดี แต่ทุกอย่างก็หายดีแล้วครับ

ผู้ชมจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณ และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

ถ้าพูดถึงตารางเวลา ผมมักจะเริ่มสตรีมในช่วงบ่ายเวลามาตรฐานตะวันออก และมักจะยิงยาวเป็นเวลาประมาณ 6-8 ชั่วโมง
ส่วนเนื้อหาของสตรีมผมส่วนมากจะเป็น Path of Exile อย่างไม่ต้องสงสัย
ในสตรีมคุณจะได้เห็นผมหาข้ออ้างเพื่อที่จะได้เล่น Scion หรือ flicker strike บ่อยๆ หรือบางครั้งก็ทั้งสองอย่างพร้อมกันเลย
คุณจะได้เห็นผมทำบิลประมาณสามถึงหกบิวในหนึ่งลีก และจะเลือกเล่นสลับไปมาขึ้นกับอารมณ์ตอนนั้น
ถ้าพูดถึงโหมดของเกม Path of Exile แล้วล่ะก็ ผมมักจะมองตัวเองว่าเป็นผู้เล่น “ทุกรูปแบบ” เพราะผมจะสลับเล่นทุกลีก SC, HC, SSF ได้หมด
โดยปกติผมจะเริ่มลีกใน SC และจะย้ายไปเล่น HC หลังจากผ่านไปเดือนสองเดือนเพื่อทำให้ไม่น่าเบื่อและหาความท้าทายให้ตัวเอง

มีบิลด์ในดวงใจไหมคะ?

ถ้าพูดถึงบิลด์ในดวงใจ มันคงจะแปลกถ้าผมตอบอย่างอื่นนอกจาก Scourge Arrow เพราะผมเวลถึง 100 ไปสองตัวแล้ว และ Flicker Strike ก็หนึ่งในนั้นด้วยครับ

คุณตั้งชื่อแชนแนลของคุณได้ยังไงคะ?

ผมก็อยากให้มีเรื่องราวเกี่ยวกับชื่อแชนแนลของผมที่น่าสนใจกว่านี้แต่ความเป็นจริงก็คือผมขโมยมาครับ
ชื่อของตัวละครในหนังสือที่ผมชอบสมัยเด็กก็คือ Octavian Nothing ผมก็เลยเปลี่ยน Nothing เป็น 0 กลายเป็น Octavian0 ครับ
จริงๆนะ ตอนนั้นผมคิดว่ามันเท่ดี ผมมักจะเออออไปตามคนที่มโนว่าชื่อนี้มาจากความรักในประวัติศาสตร์โรมัน
มันทำให้ผมดูฉลาด แต่นามสกุลผมไม่ใช่ Morosan นะ อย่าเข้าใจผิด

คุณทำอะไรก่อนที่จะมาเริ่มสตรีม?

ก่อนที่ผมจะมาเริ่มสตรีม ผมอยู่ในโรงเรียนอยู่ช่วงหนึ่งเพื่อศึกษาแต่ยังไม่ได้เลือกสาย
และในช่วงที่ผมกำลังทำสตรีมให้มันพอเลี้ยงตัวเองได้ ผมก็ทำงานเป็นเด็กเสิร์ฟในร้านอาหารย่านฮุสตันซึ่งเป็นที่ที่ผมอาศัยอยู่ในตอนที่ผมสตรีม Path of Exile
มีช่วงที่ผมทำงานก่อสร้างและเป็นแคชเชียร์ในร้านอาหารฝรั่งเศสด้วยแต่ไม่ได้หรูหราอะไรมาก
แต่ผมก็ได้รู้ชื่อขนมภาษาฝรั่งเศสหลายอย่างนะ มันต้องมีประโยชน์บ้างสิ

คุณเริ่มเล่น Path of Exile เมื่อไหร่คะ?

ผมเริ่มเล่น Path of Exile สมัยลีก Warbands ในเดือนกรกฎาคมปี 2015
ตอนนั้นเพื่อนของผมชวนกลับมาเล่นอีกครั้งเมื่อ Warbands เปิดตัว
เพราะก่อนหน้านั้นผมเห็นตารางพาสซีฟกับจำนวนหินสกิลแล้วกลัวจนเลิกไปตอนอยู่ Act 2
รอบที่สองนี้ติดเลย ต้องบอกว่าผมไปได้ไกลกว่า Act 2 มากครับ

อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณสนใจในตอนแรกที่เล่น และอะไรที่ทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆคะ?

สิ่งที่ทำให้ผมสนใจและกลับมาเล่นใหม่เรื่อยๆใน Path of Exile ก็คือโมเม้น ‘อย่างนี้นี่เอง’ ที่เกิดขึ้นหลังจากเข้าใจคอนเซปของค่าเงินในเกมครับ
ความรู้สึกที่ในที่สุดก็เข้าใจระบบที่งดงามนี้มันก็เหมือนกับได้เห็นจุดพีคของมายากลภาพลวงตา
Path of Exile ได้มอบความรู้สึกแบบนี้กับผมอยู่ตลอด โมเมนต์แห่งความกระจ่างเกิดขึ้นมาแล้วหลายสิบครั้งในหลายลีกที่ผ่านมา มันเป็นความรู้สึกที่เสพติดจริงๆ

มีไฮไลท์เด่นในความทรงจำในระหว่างที่คุณเล่น Path of Exile ไหมคะ?

คำตอบที่ง่ายที่สุดของผมก็คือ ไฮไลท์ตอนผมเลเวล 100 ครั้งแรกครับ หรือการฆ่าบอสต่างๆใน Hardcore ครั้งแรกของผม
โมเมนต์เหล่านั้นเป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆ ผมมีความสุขที่ทำมันได้สำเร็จ แต่ถ้าจะให้เลือกความทรงจำที่เด่นที่สุดตลอดเวลาที่เล่น Path of Exile มา
ก็คงเป็นครั้งแรกที่มีคนพิมพ์ในแชทขอบคุณบิลด์ที่ผมสร้าง และเล่าว่าเขาได้ใช้มันผ่านเกมไปจนจบ Shaper และสนุกกับบิลด์มาก
ความรู้สึกนี้ ที่ได้ช่วยทำให้คนอื่นสนุกกับเกมมากขึ้น คือครึ่งหนึ่งของเหตุผลที่ผมสตรีม อีกครึ่งคือคำตอบของคำถามก่อนหน้านี้ครับ

คุณคิดอย่างไรกับภาคเสริม Synthesis คะ?

Synthesis สำหรับผมก็เหมือนกัน Bestiary แต่อย่าเข้าใจผิด ถึงมันจะดูไม่เหมือนกับคำชม แต่ถ้าคนที่ดูชาแนลผมจะเข้าใจว่าผมกับ Bestiary มีความสัมพันธ์ที่ซับซ้อน
เริ่มต้นลีกค่อนข้างขรุขระ แต่ระบบหลักของมันก็มีสิ่งที่น่าสนใจเพิ่มเติมให้กับ Path of Exile ไม่ว่าจะเป็นการต่อความทรงจำและการคราฟไอเทมสังเคราะห์
ผมมองการต่อความทรงจำ หรือถ้าจะพูดให้ชัดเจน การสะสมความทรงจำเป็นอีกรูปแบบของคำถามที่ว่า “อะไรดรอป”
ในสมัย Bestiary มอนสเตอร์กลายเป็นของดรอป ใน Incursion ห้องวิหารเป็นของดรอป และในลีกนี้ พื้นที่ก็คือของดรอป
ผมตื่นเต้นที่ได้เห็นความทรงจำใช้พื้นที่ชนิดหลังคา เพราะผมรู้ว่ามันจะต้องมีความหนาแน่นของมอนสเตอร์สูงแน่
ผมตื่นเต้นเมื่อสะสมชิ้นส่วนความทรงจำเพื่อต่อไปยังจุดที่ต้องการได้ครบพอดี
มันมีความประณีตมาก ซึ่งระบบมีความสามารถแฝงในแง่ของการสร้างมูลค่าอย่างมาก แต่การไปยังดูหนังขุมทรัพย์นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย
หลังจากแพท 3.6.3 ผมคิดว่ากลไกของระบบทำได้ดีขึ้นมาก การวางตำแหน่งง่ายขึ้น
ผมหวังว่าถ้าระบบนี้กลายเป็นระบบของเกมหลักมันจะไม่โดนตัดทอนลงมากเท่า Bestiary

คุณอยากเห็นอะไรมากขึ้นในหมู่นักสตรีมไหมคะ?

ผมอยากเห็นการเติบโตในส่วนของกิจกรรมที่จัดโดยคอมมิวนิตี้
การแข่งขันล่าสุดที่จัดโดย Kammell_ ที่ผมได้รับเกียรติไปแคสมันเยี่ยมมาก Method และ Zizaran ก็โปรโมทกิจกรรมแข่งขันได้ดีเช่นกัน
การหว่านแหให้กว้างขึ้นและโปรโมทการแข่งขันโดยคอมมิวนิตี้ทั้งหมดคือสิ่งที่ผมจะพยายามทำมัน
อันที่จริง กิจกรรมการแข่งขันล่าสุดที่จัดโดย Kammell_ เป็นงานเปิด และแบ่งของรางวัลตามสายอาชีพ
ถ้าคุณสนใจการแข่งขัน POE ผมแนะนำให้ลองเข้าร่วมด้วย ไม่ว่าคุณจะเป็นสตรีมเมอร์หรือผู้เล่นที่ช่ำชองก็ตามครับ

คุณมีคำแนะนำสำหรับคนที่ต้องการสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ทำสินค้าหลักของคุณให้ดีก่อน เครื่องประดับไว้ทีหลัง
ถ้าคุณมีกล้องเว็บแคมที่ใช้งานได้ที่ภาพไม่ได้ออกมาเหมือนกับมองผ่านขวดโหล และไมค์ที่เสียงดีกว่ากระป๋องผูกเชือก คุณก็เริ่มได้แล้ว
อย่าเพิ่งลงทุนเป็นหมื่นๆกับปกรณ์ทั้งที่ยังไม่รู้เลยว่าคุณจะสตรีมเอนเตอร์เทนคนดูได้มากแค่ไหน - เพราะถ้าทำไม่ได้ก็จะไม่มีคนดู
แม้ว่าคุณจะมีไมค์ที่เสียงเหมือนคราฟจากสวรรค์และกล้องที่ฉายคุณเป็นโฮโลแกรมในห้องคนดูเลย ท้ายที่สุดแล้วคุณก็จะต้องมอบสิ่งที่น่าดูจากกล้องนั้น และน่าฟังจากไมค์ที่ว่า
เพราะฉะนั้น ก่อนที่คุณจะลงทุนกับการบุเสียงและอุปกรณ์มืออาชีพ คุณต้องฝึกพูดผ่านไมค์ซักสิบรอบร้อยรอบดูก่อน
และอย่าลืมว่า แม้ว่าจะทำได้ครั้งหนึ่งแล้ว คุณก็จะต้องทำให้ได้แบบนั้นอีกเป็นร้อยรอบพันรอบก่อนจะเริ่มทำเป็นอาชีพได้
เพราะเวลาคือส่วนประกอบที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จไม่ว่าจะเป็นการสตรีมหรืออะไรก็ตาม
จงเตรียมตัวเตรียมใจสตรีมขาดทุนเป็นงานอดิเรกเป็นปีๆไว้เลย - ถ้าฟังแล้วดูเหมือนจะทำไม่ได้ การเป็นสตรีมเมอร์ก็คงเป็นงานที่ไม่เหมาะกับคุณ

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่คุณอยากจะฉายแสงสปอร์ตไลท์ไปหาไหมคะ?

มีหลายคนที่คุณอาจจะรู้จักแล้ว แต่ถ้ายังไม่รู้จักก็ลองแวะไปดูนะครับ
Thi3n เขาเก่งมากในการรีดประสิทธิภาพการใช้เวลาในเกมของเขา และบ่อยครั้งที่เขาจะทำได้ดีกว่าในแต่ละลีกพร้อมทั้งยังทำงานไปด้วย
SuitSizeSmall หนึ่งในคนที่คุณจะต้องขอบคุณที่หาเส้นทางเขาวงกตทุกวันทุกวันมาใส่ในเว็บ PoeLab
Kammell_ ผู้จัดงานแข่งขันเป็นประจำทุกเดือน แถมตัวเขาเองยังเป็นนักแข่งที่เก่งอีกด้วย
CatmasterOP และ BalorMage สองพิธีกรรายการ Fated Connections ที่ซึ่งผมสนุกทุกครั้งที่ถูกรับเชิญ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นนอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

สมัยนี้ ผมไม่ค่อยมีเวลาทำอะไรนอกจากการสตรีมแล้วครับ
มีวงดนตรีที่ผมคอยติดตามอย่างใกล้ชิดและไปดูคอนเสิร์ตกับพี่ชายทุกครั้งที่ผมมีเวลาว่างไป ล่าสุดก็ได้ไปดู Vulfpeck ที่นิวยอร์คมันส์สุดๆ
นั่นคือครั้งล่าสุดที่ผมไปคอนเสิร์ตซึ่งถ้าผมจำไม่ผิด มันก็ตั้งแต่พฤศจิกายนที่ผ่านมา ทุกคนน่าจะพอมองออกแล้วว่าผมออกจากบ้านน้อยแค่ไหน
ผมยังคงติดตามการแข่ง League of Legends และดูงาน LEC และ NA LCS จนหลับทุกคืน
นอกนั้นก็ Path of Exile กิน นอน วนซ้ำ

ชีวิตของคุณเปลี่ยนไปแค่ไหนก่อนและหลังเริ่มการสตรีม? การสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนั้น?

การสตรีมเป็นเครื่องมือช่วยสอนผมเกี่ยวกับความสม่ำเสมอ และได้ช่วยผมมีจริยธรรมในการทำงานที่ดีขึ้น
พอโตมาสิ่งที่เป็นปัญหากับผมมากที่สุดคือการหาอะไรที่ผมจะมีความสนใจทำมันงานพอให้เกิดความชำนาญ แทนที่จะเอาแค่ทำได้
สุดท้ายผมก็มีความรู้พอผ่านในหลายวิชา แต่ไม่มีความรู้พอใช้งานจริงสักวิชา
และเมื่อผมเริ่มสตรีม หรือการแคทออนไลน์ มันทำให้ผมได้ใช้เวลาทำสิ่งเดียวนานๆ มันได้กลายเป็นเครื่องมือช่วยจัดลำดับความสม่ำเสมอให้กับสิ่งอื่นๆในชีวิต
จะบอกว่าช่ำชองแล้วก็ไม่ได้ เพราะตารางเวลาการสตรีมของผมก็ยังสะท้อนให้เห็นถึงข้อบกพร่องที่ยังมีอยู่ แต่มันก็ช่วยได้มาก
การสตรีมได้ให้ “พลัง” กับผมครับ

คุณอยากบอกอะไรให้กับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

คุณไม่เคยเจ้งจริงๆใน Path of Exile หรอก เพราะทุกพื้นที่นำทางไปสู่พื้นหน้า
ในทุกลีก ผู้เล่นทุกคนเริ่มจากศูนย์ บ้างก็โชคร้าย หรือเลือกบิลด์ผิด บ้างก็ไม่ดรอปแผนที่อย่างต่อเนื่อง
มันอาจจะทำให้รู้สึกแย่ในตอนนั้น แต่ทุกคนที่ไปถึงแผนที่ guardian ก็เริ่มจาก T1 ทั้งนั้น
ทุกคนที่ไปถึงแผนที่ก็เริ่มจาก twilight strand กันทุกคน
เกมมันออกแบบมาให้ดรอปไอเทม เกมมันออกแบบมาให้ค่อยเป็นค่อยไป
การสำนึกถึงความเป็นจริงเหล่านี้ช่วยให้ผมผ่านช่วงเวลาอันเลวร้ายที่แผนที่ไม่ดรอปต่อเนื่องใน SSF มานับครั้งไม่ถ้วน
อย่าทำให้มันเป็นการแข่งขันกับคนอื่น แล้วคุณจะเล่นได้อย่างเสรีและมีความสุขกับการเล่นเกมนี้

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะเล่าให้ฟังไหมคะ?

ท้ายลีกนี้หลังจากตลาด SC เริ่มเงียบ แล้วผมรู้สึกว่าอยากเริ่มใหม่ผมจะลองไปฆ่า Uber Elder ใน SSFHC ครั้งแรกของผมดู
ผมยังไม่มีวันที่แน่นอน แต่ผมคิดบิลด์ไว้แล้ว และตื่นเต้นที่จะได้ลอง
แต่ขั้นแรก จะต้องมาดูก่อนว่า Synthesis จะเป็นยังไงหลังจากแพท
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม