เราประกาศ Path of Exile: Legion ไปได้เกือบหนึ่งสัปดาห์แล้ว! เราสนุกกับการอ่านการคาดเดาต่างๆของผู้เล่นทุกคนและสังเกตว่ามีคำถามคล้ายๆกันเกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ เราจึงรวบรวมคำถามเหล่านี้มาเพื่อตอบไว้ตรงนี้ที่เดียว

จะแก้ปัญหาคลังเก็บแผนที่สำหรับผู้เล่น Standard เมื่อไหร่?

เราคาดการณ์ว่าจะปล่อยแพทแก้ไขก่อนการเปิดตัวของ 3.7.0 แต่เรายังไม่มีวันที่ที่แน่นอนแต่เราจะแจ้งให้ทุกคนทราบทันทีเมื่อเราได้วันที่แล้วครับ

จิวเวลกองพันจะเปลี่ยนพาสซีฟในรัศมีทั้งหมดเลยหรือแค่เฉพาะพาสซีฟขนาดใหญ่?

เราพยายามปล่อยของอย่างระมัดระวังเพื่อให้คุณค่อยๆเข้าใจถึงศักยภาพของมันได้ แต่ผมสามารถยืนยันได้ว่ามีจิวเวลกองพันอย่างน้อยหนึ่งชิ้นที่เปลี่ยนพาสซีฟทั้งหมดในรัศมีครับ

เราจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของอาชีพเสริมสายประชิดเมื่อไหร่? แล้วก็ เราได้เห็นอะไรใหม่ๆที่ไม่ใช่สายประชิดจำนวนมาก เราจะได้เห็นของสายตาทิพย์บ้างหรือไม่?

หวังว่าเร็วๆนี้ครับ เราอยู่ในขั้นตอนสุดท้ายแล้วและเมื่อเสร็จเราก็จะนำมาเปิดเผยทันที!

คุณจะปรับสมดุลอาวุธสองมือไหม?

เราเพิ่มการเสริมความเสียหายบนอาวุธ, ปรับปรุงพาสซีฟอาวุธสองมือจำนวนมาก, และเพิ่มกลไกใหม่เข้ามาสำหรับสายที่สร้างความเสียหายหนักๆแต่ช้าอย่างอาวุธสองมือครับ

การเปลี่ยนแปลงสายประชิดจะส่งผลต่อมอนสเตอร์ด้วยหรือไม่?

ส่วนใหญ่ก็ส่งผลด้วยครับ ทำให้เราต้องปรับสมดุลเนื้อเรื่องช่วงแรกอยากมาก ซึ่งตอนนี้มอนสเตอร์และบอสตั้งท่าก่อนโจมตีสังเกตได้ง่ายขึ้นแต่สร้างความเสียหายมากขึ้นแทนครับ

คุณจะแก้ไขอะไรกับค่าเกราะหรือไม่?

เราไม่เปลี่ยนกลไกหลักของมัน แต่เราจะทำการปรับปรุงพาสซีฟเกราะแทน และตอนนี้ Molten Shell ดีกับตัวละครที่เน้นเกราะมากขึ้น
นอกจากนี้ การเพิ่มความคล่องตัวของสายประชิดยังช่วยให้คุณป้องกันตัวเองได้ดีขึ้นด้วยครับ

3.7.0 นี้ Winter Orb จะรอดไหม?

เราได้ปรับความโหดของมันให้ใกล้เคียงสกิลอื่นมากขึ้น โดยการปรับหลักๆก็คือลดความถี่ในการยิงของมันถ้าไม่ได้แชนเนล แต่ก็มีการปรับในส่วนอื่นด้วยครับ

ไอเทมที่มีการบ่มฟักจะสามารถแลกเปลี่ยนได้หรือไม่?

ได้ครับ ไอเทมที่มีการบ่มฟักสามารถแลกเปลี่ยนได้ในทุกกรณีครับ

การบ่มฟักการ์ดจะเลือกดรอปการ์ดตามพื้นที่ที่คุณอยู่หรือไม่?

ในตอนที่ตัวบ่มฟักการ์ดดรอปการ์ด มันจะดรอปโดยไม่สนใจแผนที่ที่คุณอยู่ เพราะฉะนั้นจึงได้การ์ดแบบสุ่มครับ

ไอเทมบ่มฟักซ้อนกันได้ไหม? เราต้องจัดการคอยดูกับระบบบ่มฟักด้วยไหม?

การบ่มฟักจะได้รับรางวัลที่มีค่าจากเนื้อหาของ Legion ครับ ซึ่งถึงแม้ว่ามันจะเป็นไปได้ที่จะหาซื้อตัวบ่มฟักมาใช้เยอะๆถ้าต้องการแบบนั้นก็ตาม แต่ผู้เล่นทั่วไปจะไม่ได้เจอตัวบ่มฟักบ่อยจนใช้ไม่ทัน และจำนวนที่จะต้องสังหารก็ต้องลงแผนที่หลายแผนที่ (ยิ่งถ้าเป็นของหายากจะยิ่งเยอะขึ้นไปอีก) เราจึงคิดว่าไม่ต้องจัดการกับมันมากนัก มันจึงไม่สามารถซ้อนกันได้ครับ

หนอนหรือมอนสเตอร์ที่ได้มาฟรีนับเป็นการสังหารสำหรับการบ่มฟักหรือไม่?

ไม่นับครับ เฉพาะการสังหารที่ได้รับค่าประสบการณ์/ไอเทมเท่านั้นที่นับครับ

การบ่มฟักนับการสังหารจากสมาชิกปาร์ตี้ที่อยู่ใกล้ด้วยหรือไม่?

นับครับ ถ้าคุณได้รับค่าประสบการณ์จากการสังหารนั้นก็ถือว่าผ่านครับ

จะมีตัวบอกเวลาที่เหลืออยู่ของเสาหินหรือไม่?

เราวางแผนให้มีตัวบอกเวลาว่าเหลืออีกนานแค่ไหนก่อนที่ผลของเสาหินจะหมดลงไว้อยู่ครับ

ระยะเวลาของเสาหินเท่ากันตลอดหรือไม่?

ในช่วงต้นเกมระยะเวลาจะนาน และเมื่ออยู่ท้ายเกมระยะเวลาจะสั้นลงครับ

มันเป็นไปได้ไหมที่จะปลดปล่อยมอนสเตอร์กองพันทั้งหมดก่อนที่ผลของเสาหินจะหมดลง?

เป็นไปได้ครับ สำหรับบิวด์ที่โหดมากๆและพบกับมอนสเตอร์เกิดกระจุกกันอยู่ที่เดียว แต่เราคิดว่ามันไม่น่าจะ* เกิดขึ้นในช่วงต้นลีกครับ
สังเกตว่าคุณจะต้องสร้างความเสียหายให้มากพอจึงจะปลดปล่อยมอนสเตอร์ออกมาได้ มันจึงยากที่จะทำแบบนั้นกับมอนสเตอร์จำนวนมากในช่วงเวลาอันสั้นครับ

*ถึงอย่างนั้นก็ตาม ผมเดาว่าผมคงได้มานั่งดู twitch ด้วยสีหน้ากังวลเมื่อพบว่ามีคนทำได้ เพราะมันไม่ใช่เรื่องแปลกที่พูดเล่นของเราจะทำอะไรเหนือความคาดหมาย

จะปลดปล่อยมอนสเตอร์กองพันด้วย มิเนียน/โทเทม/โซ่เวทย์ (Brand)/กับดัก ยังไง?

สกิลเหล่านี้ทำงานเหมือนปกติและจะเล็งเป้าหมายมอนสเตอร์ที่ถูกแช่แข็งตามปกติจนกว่าจะสร้างความเสียหายครบทำให้พวกมันหลุดออก จากนั้นสกิลเหล่านี้ก็จะเล็งเป้าหมายอื่นต่อไป

การปลดปล่อยศัตรูออกมาแบบนี้จะทำให้ผลของเอฟเฟคเมื่อสังหารทำงานไหม?

เราได้ลองแบบที่ผลของเอฟเฟคเมื่อสังหารทำงานดูแล้ว มันจะต้องทำเป็นกรณีๆ ไป เพื่อจะได้หารูปแบบที่เป็นที่นิยมมากที่สุดก่อน
และมีบางอย่างที่มีปัญหาเชิงเทคนิคด้วยเช่นทำลายศพไม่ทำงาน (เพราะไม่มีศพถูกทำลาย) ถ้าเราพลาดกรณีใดไป เราจะพยายามหาช่องทางแก้ไขมันหากเป็นไปได้หลังการเปิดตัวครับ

Patch Notes มาตอนไหน?

ถามนางให้ละ นางว่าจะโพสต์ตอนเย็นวันอังคารที่ 4 มิถุนายนเวลาเมกา

สำหรับใครที่ยังไม่ได้ดูเราขอแนะนำให้ดู ตอนล่าสุดของ Baeclast นะครับ เพราะ Jonathan ซึ่งเป็น Technical Director ของเราได้มาอธิบายเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงระบบการต่อสู้ระยะประชิดอย่างกว้างขวาง วีดีโอนี้ความยาวประมาณหนึ่งชั่วโมงนะครับแต่สำหรับใครที่ไม่มีเวลาสามารถดูวีดีโอไฮไลท์ได้ ที่นี่ ครับ
และเราก็ขอแนะนำให้ดูการทำข่าวลีก Legion ของ Ziggy ด้วย ที่นี่ ครับ

เราจะทยอยเผยเนื้อหาของ Legion เพิ่มอีกในสัปดาห์ข้างหน้านี้ครับ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม