คนโกงแลกเปลี่ยนของ

[Removed by Support]

ชื่อบุคคลวงแดงดังกล่าว ได้ทำการโกงการแลกเปลี่ยนของกับผู้เล่นอื่น ซึ่งโชคดีที่ผมสังเกตุก่อน
เช่น ซื้อเสื้อ 6L ก็เอา5L มาหลอกขาย มีผู้เล่นจำนวนมากโดนบุคคลดังกล่าวหลอกลวง จึงอยากจะแจ้งทีมงานให้มีมาตราการลงโทษผู้เล่นที่ทำลายความสนุกของเกมลง ถึงจะไม่มีกฎที่ตายตัวแต่อยากจะให้ทำอะไรสักอย่าง สำหรับผู้เล่นเก่าอย่างผมเวลาทำอะไรค่อนข้างละเอียดในการซื้อของ แต่กับผู้เล่นใหม๋ๆซึ่งช่วงนี้เพิ่มมาเป็นจำนวนมาก แต่กลับต้องมาเจอบุคคลประเภทนี้ผมว่ามันช่างไม่ยุติธรรมกับเขาเลย อาจจะแบนรายวัน รายเดือน หรืออะไรก็ตามช่วยจัดการให้ทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Lisa_GGG เมื่อ 29 มิ.ย. 2019 07:52:07
ขุดครั้งสุดท้าย เมื่อ 17 ก.ย. 2019 11:04:44
อันนี้ต้องแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. การโกงการแลกเปลี่ยน

ทีมงานมีมาตรการไม่ลงโทษบุคคลเหล่านี้และให้เหตุผลว่า การแลกเปลี่ยนมาพร้อมความเสี่ยง และระบบที่ทำมาก็สร้างขึ้นมาให้ผู้เล่นต้องเอาเม้าชี้ที่ไอเทมก่อนการแลกเปลี่ยนทุกครั้งครับ

การโดนโกงถือเป็นสีสันของการแลกเปลี่ยนแบบผู้ถูกเนรเทศ ถ้ามีทีมงานเข้ามาวุ่นวายจะทำให้เสียอรรถรสและบรรยากาศตามเนื้อเรื่องของเกมไปครับ (เหมือนมี 'ผู้อยู่เหนือกฎเกณฑ์' มาคอยช่วยเหลือเหล่าผู้ถูกเนรเทศ)

ลองนึกถึงคนโกงดูบ้างนะครับ ถ้าอยู่ดีๆก็โดนแบนทั้งๆที่ตัวเองก็แค่หาเงินตามปกติ (ผู้ถูกเนรเทศไม่มีคำว่า สุจริต/ทุจริต) เขาจะรู้สึกยังไง

2. ทำไมพอเอาคนโกงมาประจานถึงโดนแบนเสียเอง

GGG (บริษัทผู้พัฒนาเกม) ตั้งอยู่ในประเทศนิวซีแลนด์ ซึ่งมีกฎหมายหมิ่นประมาทคล้ายๆกันกับของประเทศไทย แต่มีบทลงโทษที่แรงกว่าและผู้ให้บริการที่ปล่อยปละละเลยจนทำให้เกิดการกระทำผิดก็จะได้รับบทลงโทษด้วยเช่นกันครับ

เขาจึงห้ามไม่ให้พูดหมิ่นผู้อื่นไม่ว่ามันจะเรื่องจริงหรือไม่ก็ตาม

ถ้าพบเห็นบุคคลกระทำผิดกฎของเกมหรือข้อตกลงการให้บริการสามารถแจ้งทีมงานได้โดยตรงครับ ห้ามนำชื่อเขามาโพสต์ให้คนอื่นเห็น เพราะจะโดนปิดอย่างที่เห็น (ที่ขึ้นว่า [Removed by Support] นั่นแหละครับ)

แต่ในกรณีคนโกงแบบเจ้าของกระทู้ อันนี้ผู้โกงจะไม่โดนแบนตามข้อหนึ่งที่ผมอธิบายไปข้างต้นครับ

---
อยากให้เข้าใจทางทีมงานเขาด้วยว่านี่เป็นการตัดสินใจที่ยากเช่นกันครับกว่าจะกลายเป็นนโยบายข้อนี้ได้
เราก็ได้แต่หวังว่าการโดนโกงจะทำให้ผู้ที่พึ่งถูกเนรเทศ(ผู้เล่นใหม่)ตระหนักว่าเวร์แคลส์ทไม่ใช่ที่สวยหรูอย่างที่คิดและนำไปเป็นอุทาหรณ์เตือนตนเองว่าต้องคอยระมัดระวังและอย่าเชื่อคนง่ายครับ
My Builds: view-thread/2656038
My Stream: http://xiaz.tv
แก้ไขล่าสุดโดย peter_pakanun เมื่อ 2 ก.ค. 2019 02:41:59
ถ้าเป็นการซื้อขายเเบบนี้ต้องทำใจอย่างเดียวครับ
มันมีความเสี่ยงมากมายอยู่เเล้ว
คือ มันเป็นการเเลกเปลี่ยนซื้อขายนอกเกม
ไม่ใช้ภายในตัวเกม มันมาพร้อมกับความเสี่ยง

ถ้าจะเเจ้งทีมงานเกมมันช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ
เเนะนำเก็บหลักฐานเเจ้งตำรวจอย่างเดียวครับ
ยังงี้จะง่ายกว่า ถ้ามีเวลามากพออะนะ
เเต่ค่าเสียหายไม่กี่บาทไม่รู้ว่าทางเจ้าหน้าที่จะรับรึเปล่านะครับ
เรื่องอย่างงี้ต้องทำใจอย่างเดียวครับเเจ้งใครไม่ได้หรอก

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม