เราจะมาต่อซีรี่ย์สัมภาษณ์สตรีมเมอร์ของเราด้วยการพูดคุยกับ Uberelite เกี่ยวกับประสบการณ์ใน Path of Exile ของเขากันค่ะ เขาเล่นเกมนี้มาตั้งแต่ปี 2012 และเป็นหนึ่งในสมาชิกที่เก่าแก่ที่สุดของสมาคมนักแข่งค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ Uber ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ! แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

ขอบคุณที่เชิญมานะครับ ผม theuberelite หรือที่รู้จักกันในนาม Uber ผมอายุ 27 ปีและเป็นนักเล่นเกม PC มากกว่าครึ่งชีวิตถ้านับจนถึงตอนนี้ คนส่วนใหญ่จะมองผมเป็นคนที่ชอบเล่นสายมิเนียน แต่ผมก็เล่นสายอื่นบ้างเป็นครั้งคราวเหมือนกันถ้ามันน่าสนใจสำหรับผม

คุณเริ่มเล่นเกม Part of Exile ตั้งแต่เมื่อไหร่?

ตั้งแต่สมัย Closed Beta... ก็ราวๆ 0.9.12 หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ จำได้ว่าเป็นช่วงที่ Kripp เริ่มเล่นเกม Part of Exile เป็นครั้งแรก ผมรู้จักเกมนี้มาก่อนหน้านั้นแล้วจากเพื่อนของผมแต่ยังไม่ได้ลองเล่นดูเพราะเป็นช่วงที่ Diablo 3 เพิ่งออกมาใหม่ๆและผมก็มีความคาดหวังว่า Diablo 3 จะออกมาดี

อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณสนใจในตอนแรกที่เล่น และอะไรที่ทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆคะ?

ความหลากหลายจากตารางพาสซีฟ, เจม, และสายต่างๆ... และกิจกรรมการแข่งขันในสมัยนั้นก็เป็นสิ่งที่ทำให้ผมสนใจด้วยเช่นกัน ผมจำได้แม่นว่าเคยเห็นตารางเอกเซลสำหรับแข่งขันจากคนที่ชื่อว่า NotThat รู้จักในอีกชื่อว่า PandaMajere ซึ่งผมก็ตัดสินใจทำตามหลังจากที่ได้ลองเล่นหลายๆบิลด์ดูแล้ว

อะไรคือสิ่งที่เปลี่ยนไปมากที่สุดที่คุณสังเกตเห็นจากตอนนี้กับสมัยนู้นที่คุณเริ่มเล่นในแง่ของทั้งตัวเกมเองและผู้เล่นคะ?

ก็.. เกมมันเร็วขึ้นมากครับ อันนี้แน่นอนที่สุด ส่วนในแง่ของผู้เล่นที่ผมสังเกตเห็นได้ก็คือ มีผู้เล่นที่พูดในมุมมองของ Softcore มากขึ้น ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี — จะได้โค่นพวก Hardcore ที่คิดว่าตัวเองแน่ที่คอยสิงอยู่ในเว็บบอร์ดเสียที แต่บางครั้งที่ผมเห็นคนบ่นว่า “Pantheons แ*งไม่มีประโยชน์!” มันก็ทำให้ผมรู้สึกหงุดหงิดเล็กน้อย เพราะถ้าพูดกันจริงๆแล้ว Pantheons มีประโยชน์อยู่ครับ

ส่วนในแง่ของเกมอื่นๆก็มี เครื่องมือต่างๆนอกเกมที่ทำให้การปรับปรุงบิลด์ทำได้ง่ายขึ้นมาก และสร้างบิลด์ใหม่ได้ง่ายขึ้นด้วย — โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Path of Building ครับ แล้วก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นสิ่งที่แย่ เพราะ Path of Building ก็ไม่เชิงว่าจะใช้ง่าย แล้วคุณจะเห็นว่ามีคนเลือกตัวเลือกการคำนวณที่ใช้งานจริงไม่ค่อยได้อยู่บ่อยครั้ง และ Path of Building ก็ทำให้เกมมันเข้าถึงได้ง่ายขึ้น และผมคิดว่าเราคงสร้างบิลด์ใหม่ๆได้ไม่เร็วขนาดนี้ถ้าไม่มีมันครับ

มุมมองของคุณเกี่ยวกับการแข่งขันใน Path of Exile เป็นอย่างไรบ้างในสมัยนั้นถ้าเทียบกับตอนนี้?

ในสมัยนั้นการแข่งขันเกิดขึ้นตลอดทั้งวัน และคุณจะเห็นหลายๆคนตั้งเป้าไว้ไม่เหมือนกัน เช่น เคลียร์พื้นที่ย่อยเป็นต้น มันน่าสนใจดีเพราะว่ามันทำให้เกิดนักแข่ง “ประเภทย่อย” ขึ้นมากมายแบบเดียวที่เกิดขึ้นกับสังคม speedrun มันน่าเสียดายที่ไม่ได้จัดแบบนั้นอีกแล้ว

มีอย่างหนึ่งที่ผมอยากให้นำกลับมาจากยุคนั้น ก็คือการแข่งที่คุณไม่สามารถฝึกได้ หรือที่ไม่สามารถเล่นได้ในกรณีปกติ — ซึ่งทำให้ประสบการณ์มันสดใหม่ ยกตัวอย่างเช่น Endless Ledge, หรือแม้กระทั่ง Descent เพราะผมคิดถึงการแข่งเหล่านี้มาก แต่ถ้าคำนึงถึงการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นกับตัวเกมนับตั้งแต่ครั้งสุดท้ายที่การแข่งขันเหล่านี้ถูกจัดขึ้น ผมเข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ยากแน่ที่จะนำอะไรอย่าง Descent กลับมาใช้งานโดยไม่เกิดปัญหา ตอนนี้ผมมีภาพความหลังย้อนกลับมาตอนที่ลง Endless Ledge แต่ไม่มีมอนสเตอร์สักตัวมีแต่บอสอยู่ในพื้นที่...

ถึงอย่างนั้น ผมก็ชอบการแข่งแบบใหม่ที่ถูกจัดอยู่ตอนนี้เช่นกัน และการแข่งล่าสุดที่จัดโดย Kammell ก็เป็นสิ่งที่น่านำมาคุยกันในหมู่นักแข่งด้วย และเราก็ได้ข้อสรุปว่ามันไม่มี “บิลด์ที่ดีที่สุด” ซึ่งเป็นสัญญาณที่ดี — และมีการใช้สกิลที่หลากหลายมากในการแข่งนั้น ซึ่งทำให้มันสนุกทั้งกับผู้ร่วมแข่งขันและผู้ชม

คุณเริ่มสตรีมครั้งแรกเมื่อไหร่และเริ่มได้ยังไงคะ?

ผมสตรีมเป็นครั้งคราวในหลายๆเกมแต่ไม่เคยสตีมเกมใดมากเป็นพิเศษ แม้แต่ก่อนที่ twitch จะดังด้วยซ้ำ สมัย own3d tv นู่น และแม้แต่ใน Path of Exile เอง ผมก็สตีมเป็นครั้งคราวเช่นกัน (โดยเฉพาะในช่วงการแข่งและถ้าอินเตอร์เน็ตของผมไม่เน่าเกิดไป) แต่ผมไม่ได้เริ่มเป็นจริงเป็นจังจนกระทั่ง Path of Exile 2.0 beta ครับ มีสิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิตจริงหลายอย่างที่ทำให้ผมต้องหยุด — จนถึงลีก Essence เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้ว นับตั้งแต่นั้นมาผมก็ทำเต็มที่มาตลอดครับ สำหรับคำถามว่าผมเริ่มได้ยังไง เอาจริงๆผมก็จำไม่ได้แล้วนอกจากทำอะไรบางอย่างบน YouTube จนมันกลายมาเป็นแบบนี้

ผู้ชมจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณ และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

พักหลังๆมาผมสตรีมบิลด์เสกเด็กเยอะมาาาก แต่ผมก็เล่นบิลด์อื่นด้วยเช่นกันถ้าผมคิดบิลด์อื่นที่น่าสนใจขึ้นมาได้ พักหลังๆผมได้ทดลองอะไรหลายๆอย่างกับบิลด์มิเนียนเช่น champion dancing duo ถึงอย่างนั้นผมก็เป็นผู้คลั่งไคล้ Zombies สำหรับแพทนี้ ผมพยายามที่จะเริ่มสตรีมตั้งแต่ตอนเที่ยง (เวลาตะวันตก) ทุกวัน แต่มันก็มักจะคลาดเคลื่อนขึ้นอยู่กับว่าผมตื่นเร็วหรือตื่นสายครับ

คุณทำอะไรก่อนที่จะมาเริ่มสตรีม?

พยายามให้จบปริญญาวิทย์คอม แล้วมีช่วงหนึ่งที่ผมพยายามอย่างเป็นจริงเป็นจังที่จะเป็นนักเล่นเกมมืออาชีพแนว FPS (ก่อน Path of Exile เสียอีก) ผมทำงานออนไลน์ตรงนั้นทีตรงนี้ที แต่มันก็ไม่เคยอยู่เกินปีสักอย่าง

มีไฮไลท์เด่นในความทรงจำในระหว่างที่คุณเล่น Path of Exile ไหมคะ?

ที่ผมชอบที่สุดก็คงเป็นสาย Summon Raging Spirits ที่ผมแข่งในครั้งแรกของกิจกรรม Turmoil/Mayhem แม้ว่าผมจะได้ที่สองทั้งสองงานก็ตาม สมัยนั้นเป็นช่วงที่ CI กำลังฮิต แต่ผมไม่รู้อีท่าไหนเล่นสายเลือดได้ 9k โดยใส่เกราะแรร์ astral plate แต่ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้วางแผนที่จะใช้ Baron ในกิจกรรม Mayhem ในตอนแรก หรือแม้แต่แผนการถ้าเกิดมันดรอปขึ้นมาจริงๆ ผมทำบิลด์นั้นขึ้นมาสดๆ การได้อันดับสองในการแข่งไปถึงเลเวล 100 เหมือนครั้งนั้นรู้สึกดีจริงๆ แม้ว่ามันจะเป็นจุดเริ่มต้นของการได้อันดับ 2 ติดต่อกัน 6 ครั้งรวด

อีกความทรงจำก็คือบิลด์ Searing Bond โทเทมโคตรถึก ที่ผมเล่นในกิจกรรมหนึ่งสัปดาห์ลีก Domination/Nemesis ผมคิดว่าหลายๆคนคงไม่รู้ว่านั่นก็ผมอีกเช่นกัน ผมจำได้ว่าตอนที่ผมเลิกเล่นแล้วไปนอน แม้ว่าผมจะเล่นโซโล่มาตลอดระยะเวลา (ยกเว้นพา Helmannn ผ่านบทที่ 2 และ 3 ในระดับ merciless หลังจากที่ผมแซงเขา) ผมมีค่าประสบการณ์มากกว่าสองเท่าของอันดับ 2 ถึงอย่างนั้นท้ายที่สุดผมก็ไม่ติดอันดับท็อป 20 ด้วยเหตุผลต่างๆมากมาย ผลก็คือในลีก Invasion แทบจะทุกคนเก็บเลเวลด้วย Searing Bond

คุณก็มีชื่อเสียงบ้างในแง่ของการสร้างบิลด์แปลกๆ คุณมีวิธีการพิเศษอะไรไหมในการทดสอบบิลด์ใหม่ๆเหล่านี้?

ส่วนใหญ่แล้วมันมาจากไอเดียหนึ่งอย่าง หรือไอเดียหลายอย่างที่ใช้งานกลไกที่เพิ่มเข้ามาใหม่ในเกม ผมเป็นคนมีนิสัยชอบจดจำกลไกที่ไม่ค่อยจะมีประโยชน์นักในตอนที่มันออกมา แต่สุดท้ายแล้วก็กลับมาโหดทีหลัง ผมมักจะมีเกณฑ์พื้นฐานสำหรับบิลด์หนึ่งบิลด์ที่คิดไว้แล้ว และผมจะต้องทดลองมันอีกหลายครั้งกว่าจะเข้าที่ และไม่ใช่ทุกบิลด์จะประสบความสำเร็จ แต่มันก็รู้สึกดีที่ได้ลอง — ประสบการณ์คือสิ่งที่สำคัญที่สุดเพราะว่าอะไรที่แย่ในลีกหนึ่ง อาจจะดีขึ้นมาอีกลีกหนึ่งเพราะการปรับเปลี่ยนตัวเกม, ไอเทม, หรือแม้แต่การทำงานของตัวลีกเองก็ได้

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าการเปลี่ยนแปลงที่ส่งผลต่อบิลด์ใดๆในทางลบอาจส่งผลต่อบิลด์อื่นในทางบวกก็ได้ กระบวนการคิดของผมตอนที่คิด Vaal Storm Call ก็คือ “แ*งเ*ย เพิ่มระยะเวลาส่งผลมีผลกับ Vaal Haste แล้ว... แต่เดี๋ยวก่อนนะ... แล้วในทางตรงกันข้ามล่ะ? แล้วเอนแชนหมวกของ Storm Call จะเป็นยังไง?” หลังจากนั้นผมก็จำได้ว่าสามารถหา Soul Catcher ได้จากกุญแจ reliquary, Bloodstained Fossils ที่มาจาก Delve, จากนั้นผมก็เริ่มคิดบิลด์เลย

บางครั้งผมก็ได้ไอเดียจากคนอื่นและพยายามที่จะปรับปรุงมันหรือลองบิลด์ในแปลกออกไป Insobyr คือคนหนึ่งที่ผมสามารถพูดได้ว่าสร้างบิลด์ดีๆที่น่าสนใจจำนวนมาก ซึ่งเป็นแรงบันดาลใจให้กับบิลด์แปลกๆมากมายอย่างเช่น Blink/Mirror Arrow Summoner ซึ่งเขาก็เป็นแรงบันดาลใจให้ผมทำ Chaos Animate Weapon ในลีก Essence

มีบิลด์ไหนที่คุณสร้างขึ้นมาแล้วชอบที่สุดไหมคะ?

ง่ายๆเลยครับ Animate Weapon ก็มีอยู่หลายแบบเช่นกันมันยากที่จะเลือกอันใดอันหนึ่ง สายธาตุที่ผมเคยเล่นสมัย Invasion/Beyond คือจุดเริ่มต้นของทุกสิ่ง ตอนนั้นผมเล่นเป็นสายซัพพอร์ตและฆ่าบอส — ปกติแล้วบอสจะต้องใช้เวลาฆ่านานพอตัวมันจึงเป็นสิ่งที่แปลกที่ได้เห็นบิลด์ที่ฆ่ามันได้ในไม่กี่วินาที และ Animate Weapon ก็คือหนึ่งในนั้น และบิลด์นี้ในเวอชั่นที่เล่นในลีก Beyond ก็ได้เป็น Build of the Week ด้วย แต่เป็นที่น่าเสียดายที่ตัวละครนั้นตายใน Hardcore ก่อนเลเวล 100 แค่ 30% — ชะตากรรมเดียวกันกับตัวที่ผมเล่นในลีก Darkshrine ที่ตายก่อนเลเวล 100 แค่ 30% เช่นกัน (Build of the Week S03E12: https://www.youtube.com/watch?v=ldyLNEQYgqU)

บิลด์นั้นผมโม้ได้ทั้งวันจริงๆ — มันยากมากที่จะเล่นให้มีประสิทธิภาพ แต่สำหรับคนที่ทำได้ก็เป็นบิลด์ระดับท็อปเช่นกัน ซึ่งก็สะท้อนให้เห็นได้บ้างในความนิยมของลีก Breach ที่ United in Dream ดีถึงท่านที่สามารถใช้ spell totem หรือ cast while channeling แทนการร่ายเองที่ยุ่งยากได้ด้วยซ้ำ

คุณคิดอย่างไรกับภาคเสริม Legion?

พูดกันตามตรง Legion สนุกมากแม้ว่าผมจะตายเยอะมากในลีกนี้ เรามีตัวเลือกด้านการป้องกันให้ใช้งานมากมาย แม้ว่าลีกจะตายง่าย แต่ก็สามารถหาวิธีป้องกันและเอาตัวรอดจากความบ้าคลั่งที่ต้องเจอในลีกได้

สิ่งที่เห็นได้ชัดเกี่ยวกับเสาหินก็คือมันเป็นตัวอย่างที่ดีว่าทำไม AI แบบบุกของมิเนียนไม่ได้ดีเสมอไป, เพราะ AI ประเภทนี้จะไม่โจมตีมอนสเตอร์แรร์ที่คุณต้องการ เว้นเสียแต่ว่ามิเนียนตัวนั้นจะสร้างความเสียหายได้มหาศาล

การต่อสู้หลายทางก็สนุกดี แต่น่าเสียดายที่ Headhunter กินขาด แต่ผมก็ยังลงมันเหมือนเดิมเพราะมันเป็นวิธีที่ดีในการทดสอบตัวละคร — ผมกำลังคิดบิลด์เทพๆไว้ลง 5 ทางอยู่ ผมพยายามจะมองมันให้เหมือน Delve แต่เป็น Delve ที่ต้องเน้นการรุกแทนการตั้งรับ เพราะใน Delve คุณต้องการการป้องกันที่ดีเพื่อรับความเสียหายที่สเกลสุดบ้านั่น แต่ในการต่อสู้ 5 ทางของ Legion คุณต้องการทำเสียหายเพื่อฆ่าบอสให้ได้ไวๆ

และจิวเวล... มันก็ดูน่าสนใจมาก ผมชอบมันมาก — มันมีผลข้างเคียงที่น่าสนใจและทำบิลด์ได้ยาก และการหาอันดีๆเจอก็รู้สึกดี แม้แต่การที่ต้องมาเปลี่ยนตารางพาสซีฟเพื่อใส่จิวเวลและจัดสรรพาสซีฟที่ปกติจะไม่ใช้ก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจมากสำหรับผม ก่อนหน้านี้ไม่กี่ชั่วโมงผมใช้เวลาอยู่นานในการปรับแต่งตารางพาสซีฟสำหรับจิวเวลที่ผมได้มาเพราะมันทำให้ผมต้องจัดสรรพาสซีฟที่ปกติผมจะไม่ใช้

คุณอยากเห็นอะไรในลีกหน้า?

ทำให้ animate weapon สู้บอสเอนเกมได้? :^)

ตอบจริงจังก็ ในส่วนของกลไกของลีกก็อยากเห็นเน้นสู้บอสมากกว่าเน้นเคลียร์ การออกแบบบอสในหลายลีกที่ผ่านมามันยอดเยี่ยมมาก โดยเฉพาะ Kurgal ยังคงเป็นหนึ่งในประสบการณ์สู้บอสที่จำฝังใจมาจนถึงทุกวันนี้

คุณอยากเห็นอะไรเพิ่มขึ้นในหมู่นักสตรีมไหมคะ?

สิ่งที่ผมอยากจะเห็นเพิ่มขึ้นคือการร่วมมือกันระหว่างสตรีมเมอร์ เช่น เกาบิลด์ มันเป็นแนวคิดที่ผมมีมาสักพักแล้ว เพราะโดยทั่วไปมันมักจะเป็นงานที่ทำมากกว่า 1 คน และการได้เห็นแนวคิดของหลายๆคนที่แตกต่างกันในบิลด์เดียวกันและสิ่งที่พวกเขาอยากเปลี่ยนก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจ โดยเฉพาะช่วงก่อนเริ่มลีก เพราะเป็นช่วงที่ตารางพาสซีฟเปลี่ยนอย่างมากและต่างคนก็มีความเห็นที่ต่างกันในการเดินพาสซีฟ

คุณมีคำแนะนำสำหรับคนที่ต้องการสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

Social media ก็ดี, คอนเทน Youtube ก็ดี, หวังว่าทุกคนจะดูแลตัวเองและดื่มน้ำเยอะๆ แต่ที่สำคัญที่สุด จงทำในสิ่งที่คุณชอบต่อไป!

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นนอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบดูอนิเมะเป็นบางครั้ง แต่พักหลังผมก็มีเวลาดูมันน้อยลงเนื่องจากผมติดโพสต์มีมตอนจบสตรีม ไม่ว่าจะบน reddit หรือในแชทของสตรีมเมอร์คนอื่น

ชีวิตของคุณเปลี่ยนไปแค่ไหนก่อนและหลังเริ่มการสตรีม? การสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนั้น?

สิ่งที่สังเกตเห็นได้ดีที่สุดก็คือผมมีแรงจูงใจที่จะทำสิ่งต่างๆมากขึ้น และผมก็มีตารางเวลาที่ดีขึ้น — แม้ว่ามันจะไม่ตรงเป๊ะทุกวัน ผมก็พยายามตามเวลาให้ใกล้ที่สุด เลยได้รู้ว่า การได้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบเป็นสิ่งที่ดีมาก!

คุณอยากบอกอะไรให้กับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

ได้โปรด รายงานบัคที่พบในเว็บบอร์ดรายงานบัค! ถ้าทีมงานไม่รู้ว่ามีบัค พวกเขาจะแก้ได้อย่างไร? ใส่รายละเอียดต่างๆ ชื่อตัวละคร สกิลที่คุณใช้ สิ่งที่เกิดขึ้นรอบๆในตอนที่เกมค้าง ทุกข้อมูลมีประโยชน์สำหรับพวกเขา การใช้คำสั่ง /bug สำหรับบัคแผนที่ก็เป็นประโยชน์มาก

แล้วก็อย่าใช้ cast on damage molten shell ถ้าคุณใช้ vaal molten shell เพราะว่ามันไม่ดีหรอกที่จะมีโล่กัน 8,000 ที่อยู่ได้ 10 วินาทีมาถูกแทนด้วยโล่กัน 2,000 แล้วก็ทำให้ตาย... ผมไม่ได้พูดจากประสบการณ์ตรงหรอกนะ...

คุณมีโปรเจคในสายตา ที่อยากจะเล่าให้ฟังไหมคะ?

ผมกำลังพยายามชุบชีวิตแชนแนล YouTube ด้วยข้อมูลสายซัมมอนเนอร์อยู่ครับ ซึ่งเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมเล่นซัมมอนเนอร์จำนวนมากในลีกนี้ ผมคิดว่าปัญหาของซัมมอนเนอร์ในตอนนี้ไม่ใช่ว่ามันไม่โหด แต่เพราะพูดเล่นไม่รู้ว่ามันทำงานยังไงต่างหาก เลยไม่รู้เคล็ดลับในการใช้ประโยชน์จาก AI ของพวกมัน
______

ขอบคุณมากที่ร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! หากทุกคนต้องการติดตาม Uber สามารถติดตามได้ทาง Twitter, YouTube และ Twitch ของเขาค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม