เราจะมาต่อซีรี่ย์สัมภาษณ์สตรีมเมอร์ของเราด้วยการพูดคุยกับ Chistor สตรีมเมอร์ชื่อดังชาวรัสเซียเกี่ยวกับประสบการณ์ใน Path of Exile ของเขากันค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ Chistor ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ! แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

สวัสดีครับผมชื่อ Stanislav หรือที่รู้จักกันในนาม Chistor ผมสตรีมบน twitch.tv ยินดีที่ได้รู้จักครับ

คุณสตรีมมานานแค่ไหนแล้วและเริ่มได้ยังไงคะ?

ผมเริ่มสตรีมในปี 2015 ครับ ก่อนหน้านี้ในปี 2012 ต่อเนื่องจากการเปิดตัวของ Diablo 3 เพื่อนในเกมของผมคนหนึ่งได้ส่งลิงค์แชนแนลของคนที่ชื่อว่า Kripparrian ซึ่งเขากำลังพยายามเป็นอันดับหนึ่งในการสังหาร Diablo ใน Hardcore อยู่ ซึ่งในตอนนั้นผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคุณสามารถที่จะสตรีมเกมให้คนดูสดและโต้ตอบกับคนดูสดๆได้ มันทำให้ผมอึ้งไปเลย

ในตอนนั้นผมยังไม่มีโอกาสที่จะได้ลองสตรีมเพราะว่าอินเตอร์เน็ตในเมืองของผมมันแย่มาก เพราะงั้นผมเลยศึกษาในมหาวิทยาลัยต่อไป ในระหว่างนั้นช่วงเวลาว่างของผมก็ได้เล่นกีฬาและเล่นเกมต่างๆและมีโปกเกอร์ออนไลน์ด้วย

ทีนี้ ผ่านมาหลายปีอินเทอร์เน็ตก็เริ่มดีขึ้นทำให้สามารถสตรีมได้ในระดับที่พอใช้ได้ ผมจึงตัดสินใจลองทำมัน ในตอนนี้เอง ผมหยุดเล่นโปกเกอร์ออนไลน์ถึงแม้ว่ามันกำลังไปได้สวยก็ตาม เพราะว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ผมอยากจะทำในชีวิตนี้ หลังจากตัดสินใจได้แล้วผมก็ถอนเงินออกจากบัญชีโบรกเกอร์ออนไลน์ของผมทั้งหมดเพื่อลงทุนกับการสตรีม ในตอนนั้นผมไม่มีแผนการณ์หรือความคาดหวังใดๆ มีแค่แนวคิดง่ายๆว่า: ถ้ายังไงก็จะเล่นเกมอยู่แล้ว ทำไมไม่สตีมไปด้วยเลย

ผู้ชมจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณ และตารางเวลาการสตรีมเป็นยังไงคะ?

ผมมองผู้ชมเป็นเหมือนเพื่อน เราเล่นเกมและสนุกด้วยกัน ผมยินดีต้อนรับทุกคนมาเป็นเพื่อนของผมครับ

คุณสามารถรับชมได้ที่ twitch.tv/chistor_ ตั้งแต่เที่ยงวันไปจนถึงเย็น (เวลายุโรป) ผมสตรีมแทบจะทุกวันมีวันหยุดน้อยมาก ในช่วงแรกของลีกผมจะพยายามสตรีมไม่หยุด สตรีมผมเป็นภาษารัสเซียแต่ผมก็พูดภาษาอังกฤษด้วย เพราะฉะนั้นไม่ต้องเกรงใจที่จะพูดคุยกับผมในภาษาอังกฤษได้เลย ผมชอบช่วยเหลือผู้เล่นทุกคนเข้าใจเกมนี้ครับ

ในส่วนของคอนเทน คุณจะได้พบอะไรต่างๆมากมายตั้งแต่ การค้นหาอะไรใหม่ๆในลีก, คิดบิลด์ใหม่ๆที่ทั้งสนุกและมีประสิทธิภาพ, ดันเอนเกม, ทดสอบกลยุทธ์ใหม่ๆ, ดูการเปิดตัวของเกมใหม่ที่น่าสนใจและอื่นๆอีกมากมาย อะไรก็ตามที่ดูสนุกผมทำหมด ไม่มีข้อจำกัดเกี่ยวกับชนิดของคอนเทนต์ที่ผมทำ

คุณรู้จัก Part of Exile ได้อย่างไรและเมื่อไหร่คะ?

ทุกคนน่าจะเดาออกนะครับ: จากการได้เห็น Kripparrian เล่นมันบนสตรีมของเขา นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมรู้จัก Part of Exile แต่ในช่วงนั้นผมไม่ค่อยว่างเวลาส่วนใหญ่จึงได้แต่ดู Kripp เล่นมากกว่าได้เล่นเองครับ

โมเมนต์ไหนที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ผมกลับไปเล่น Diablo 3 ในตอนที่มีซีซั่นใหม่ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2015 และในซีซั่นที่ 2 ผมก็ได้เริ่มสตรีมมันครับ หลายเดือนต่อมามีคนบอกผมเกี่ยวกับเกมใหม่ที่เรียกว่า Part of exile ซึ่งจะได้รับการเปิดตัวอย่างเป็นทางการในเครือรัฐเอกราชโดย Garena ซึ่งในตอนนั้นผมได้หยุดดู Kripparrian มาสักพักแล้วเนื่องจากเขากลายเป็นนักสตรีมเกม Hearthstone ไปแล้ว และไม่ได้สตรีม Path of Exile มาเป็นเวลานาน การเปิดตัวนี้จึงเป็นอะไรที่สดใหม่สำหรับผม

ในช่วงนั้นผมได้สลับเล่นระหว่าง PoE และ Diablo 3 ไปมาในแต่ละลีกและซีซั่น และเมื่อเวลาผ่านไป D3 ก็ได้รับการอัพเดทน้อยลงน้อยลง แต่ในขณะเดียวกัน Path of Exile กลับมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ท้ายที่สุดแล้วผมได้รู้ว่า Part of Exile ก้าวหน้าขึ้นมาอย่างมาก ผมจึงหยุด Diablo 3 และเปลี่ยนเกมหลักของการสตรีมเป็น Path of Exile แทนครับ พอลองมาคิดทบทวนดูแล้วการตัดสินใจนี้อาจจะเป็นการตัดสินใจที่ดีที่สุดในสตรีมของผมก็เป็นได้

สิ่งที่ทำให้ผมติดเกมนี้ก็คือความหลากหลายไร้เส้นทางของปรัชญาในการออกแบบเกมในแง่ของการปรับแต่งตัวละคร, คอนเทนต์, และอัพเดทครับ

ทีมงานผู้สร้าง Path of Exile ดูจะมีใจที่เปิดกว้าง ไม่กลัวที่จะลองทำสิ่งใหม่ๆแม้ว่ามันจะเสี่ยง ซึ่งเป็นสิ่งที่หาได้ยากในอุตสาหกรรมการสร้างเกมยุคนี้ ผมจึงคิดว่า ผู้สร้างเกมที่มีอุดมการณ์จัดขนาดนี้คงไม่นิ่งเฉยปล่อยให้เกมตัวเองเสื่อมถอยอย่างแน่นอน ผมตั้งความหวังไว้กับพวกเขาและพวกเขาก็ไม่ทำให้ผมผิดหวัง

แล้วก็ต้องบอกว่าระบบสมุดแผนที่ของ Part of Exile และระบบแผนที่ เป็นระบบท้ายเกมของเกมแนว Action RPG ที่ดีที่สุดที่ผมเคยเล่นมาทั้งหมดครับ

มีไฮไลท์เด่นในความทรงจำในระหว่างที่คุณสตรีม Path of Exile ไหมคะ?

ผมชอบ Delve ที่สุดแล้วครับ การศึกษากลไกของลีกและผจญภัยลงไปในความลึกไร้ก้นเป็นครั้งแรกคือความทรงจำที่ดีที่สุดสำหรับผม ผมหวังว่าแนวคิดนี้จะถูกนำไปพัฒนาต่อในอนาคต ในความคิดผมนะผมคิดว่าเนื้อหาเกมที่ถูกสร้างขึ้นมาแบบสุ่มและยากขึ้นเรื่อยๆคือหนึ่งในสิ่งที่ทำให้เกม ARPG สนุก และถ้ามันให้ความรู้สึกว่าเป็นเกมเล็กๆอยู่ในเกมอีกที นั่นแปลว่ามันออกมาดีแล้วครับ

คุณสตรีมเป็นงานเต็มเวลาหรือเปล่า? ถ้าใช่ แล้วก่อนหน้านั้นคุณทำงานอะไรมาก่อนคะ?

ใช่แล้วครับ ผมได้สตรีมเต็มเวลามากกว่าสามปีแล้ว

ก่อนหน้านี้ผมศึกษาและก็ทำกิจวัตรต่างๆ ตามที่ได้กล่าวมาแล้วก่อนหน้านี้ครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นนอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบฟังเพลง, ดูหนัง, ดูซีรีย์, อ่านหนังสือ, ว่ายน้ำ, และออกไปตั้งแคมป์ในป่าครับ

ผมชอบเรียนรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ใหม่ๆ, โลจิสติกส์, สังคมวิทยา และหัวข้อที่ผมชอบที่สุดคือการตั้งอาณานิคมในอวกาศครับ

นอกจากนี้ผมก็ชอบสถาปัตยกรรมและประวัติศาสตร์ด้วยครับ - โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับสาธารณรัฐโรมัน

ผมยังมีงานอดิเรกเล็กๆอื่นๆนอกจากที่กล่าวมาที่ผมชอบแต่ว่าตอนนี้ก็ไม่มีเวลาทำมันแล้วแต่อาจจะกลับไปทำมันอีกครั้งหนึ่งนั่นก็คือ บาสเกตบอล, เทนนิส, และวาดภาพครับ

ถ้าคุณสามารถบอกผู้เล่น Path of Exile ทุกคนได้หนึ่งอย่าง คุณจะบอกอะไรคะ?

นี่เป็นหัวข้อที่สำคัญที่สุดในความคิดผม ผมอยากจะบอกหลายอย่าง

สำหรับผู้เล่นใหม่นะครับ อย่าพยายามทำความเข้าใจทุกแง่ของเกมพร้อมกันเพราะมันจะทำให้หัวของคุณล้นครับ ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า โลกของ Part of Exile นั้นกว้างมากกว่าผู้เล่นใหม่ส่วนใหญ่คิด

แล้วก็ เวลาที่คุณดูดรีมเมอร์หรือยูทูปเบอร์ แล้วได้เห็นตัวละครของเขาเก่งกว่า เร็วกว่า ตัวละครของคุณ เขาฟาร์มแร่ได้เยอะกว่า หรืออะไรทำนองนี้ที่อาจจะทำให้คุณหงุดหงิด อย่าได้กังวลครับ เล่นเกมในแบบของคุณดีกว่า สร้างตัวละครของคุณเองขึ้นมา สนุกกับการทำให้สำเร็จตามเป้าที่คุณตั้งไว้ และจำไว้ว่า ในตอนที่คุณได้ค้นพบสิ่งใหม่ๆ โมเม้นนี้เองคือช่วงที่สนุกที่สุด อยากได้เร่งมันเป็นอันขาด ค่อยๆซึมซับช่วงเวลานั้นไว้ครับ ในที่สุดคุณก็จะมีความรู้และความสามารถที่คุณปรารถนาครับ

แล้วก็อีกอย่างนึง - อย่าตามติดเมต้าหรือเล่นบิลด์หรือใช้กลยุทธ์เดิมมากเกินไป - ความสมดุลของ Path of Exile มันจะเปลี่ยนทุกลีก ไม่มีอะไรโกงตลอดไป ไม่แม้แต่ Occultist

การเป็นสตรีมเมอร์มีความกดดันมากน้อยแค่ไหน? คุณจัดการมันอย่างไร? การสตรีมส่งผลต่อชีวิตของคุณยังไงคะ?

ผมไม่เรียกมันว่าความกดดันนะครับ ผมขอเรียกมันว่าความรับผิดชอบ เวลาคนเปิดดู Twitch พวกเขาต้องการความสนุก และในฐานะสตรีมเมอร์มันเป็นหน้าที่ของคุณที่จะมอบสิ่งนั้นให้พวกเขาครับ

ปีแรกที่ผมได้เป็นพาร์ทเนอร์ผมสตรีมแท็บเอาเป็นเอาตาย ผมอยากจะลองทำสุดความสามารถเพื่อดูว่ามันจะเป็นยังไง มันก็เป็นไปได้ดีและพัฒนาขึ้นเรื่อยๆทุกลีกซึ่งมันยังทำให้ผมแปลกใจมาโดยตลอด ทุกวันนี้ ผมพยายามหาความสมดุลระหว่างชีวิตจริงและการเล่นเกม ซึ่งเป็นสิ่งที่ยากถ้าคุณเป็นเด็กติดเกม ผมเล่นเอาเป็นเอาตายในช่วงเปิดลีกใหม่ๆทุกลีก กี่ช่วงที่เกมใหม่ที่น่าสนใจเปิดตัว และหลังจากนั้นก็พยายามทำตามตารางเวลาเพื่อพยายามให้คอนเทนต์มัน “Stream” อย่างต่อเนื่องในขณะที่ผมสนุกไปกับมันครับ

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่มากมายเกิดขึ้นในคอมมิวนิตี้ของ Path of Exile คุณมีคำแนะนำสำหรับพวกเขาไหมคะ?

การเป็นนักสตรีมหน้าใหม่ ถ้าคุณจะเอาจริง ยุคนี้คุณจะต้องพยายามมากกว่าทุกคนเพื่อให้เกิดผลครับ

ลองคิดหาสิ่งที่จะทำให้สปริงของคุณมีจุดเด่นและพยายามทำให้มันสังเกตเห็นได้ง่ายและฝึกจนเชี่ยวชาญ ต่อจากนั้นให้เริ่มคิดหาสิ่งใหม่มาเพิ่มเพื่อเพิ่มความหลากหลายของคอนเทนต์ของคุณ

แล้วก็ จงจริงใจและซื่อสัตย์ต่อคนดูของคุณ

ให้คิดถึงสิ่งที่จะพัฒนาได้ทุกวัน แม้ว่ามันจะเป็นสิ่งเล็กๆ อย่าติดกับคำว่า “ทุกอย่างดีพอแล้ว” ถ้าคุณอยากเติบโต

โต้ตอบกับผู้ชม, พัฒนาตัวเองอยู่ตลอด, ลองสิ่งใหม่ๆ, และอย่าลืมสนุกกับสตรีมตัวเองเพราะไม่งั้นทุกอย่างที่ทำมาทั้งหมดก็ไร้ค่า!

คุณอยากจะพูดถึงใครไหมคะ?

ผมขอขอบคุณ Kripparrian ที่ทำให้ผมได้เริ่มเล่นและสตรีม Path of Exile, และ Stronkdota หรืออีกชื่อคือ Alexander_GGG ที่ได้ร่วมมือกันตั้งแต่สมัย Garena, และ Arthas กับ Silvername ที่ได้ชวนผู้เล่นมากมายมาเล่น PoE ในเครือรัฐเอกราช, และ Zizaran กับ Quin69 ที่พวกเขาเป็นบุคคลและสตรีมเมอร์ที่ดี, และ Grinding Gear Games ที่ได้สร้างและคอยสนับสนุนเกมดีๆขึ้นมาสำหรับพวกเรา ผมอยากพูดถึงนักสร้างคอนเทนท์ชาวรัสเซียเหล่านี้ด้วย - Cursedone, Golaya, NoobNation, Pathofexilebota และแน่นอน Rebyatke ผู้ชมที่ดีที่สุดบน twitch.tv จริงๆไม่ได้พูดเล่น! ขอขอบคุณชาว Path of Exile ทุกท่านเยี่ยมที่สุด!

คุณมีโปรเจคในสายตา ที่อยากจะเล่าให้ทุกคนฟังไหมคะ?

มีหลายอย่างกำลังจะเกิดขึ้นครับ ผมมีไอเดียและแผนการสำหรับอนาคตมากมาย และจะนำมันมาใช้เมื่อถึงเวลา

แล้วก็ ผมกำลังจะย้ายบ้านเร็วๆนี้ เพื่อที่จะได้ทำให้คุณภาพของการสตรีมดีที่สุดเสียที และผมจะเริ่มทำสิ่งที่น่าสนใจอื่นๆด้วย ผมตื่นเต้นกับอนาคตและอัพเดทของ Path of Exile จริงๆ ขอขอบคุณทุกคนที่ให้ความกรุณาผม และขอให้ทุกคนที่อ่านบทสัมภาษณ์นี้โชคดีครับ!
______

ขอบคุณมากที่ร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! หากทุกคนต้องการติดตาม Chistor สามารถติดตามได้ทางช่อง Twitch หรือ YouTube ของเขาค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม