เมื่อเราต้องออกแบบลีกใหม่ก็มักจะมีช่วงเวลาจุดหนึ่งที่เราต้องนำแผนการกลไกของลีกมารวบรวมเพื่อหาหัวข้อ และสำหรับเดลิเรียมนั้นในตอนแรกผมรู้เพียงว่ามันคือวงแหวนที่จะขยายออกไปเรื่อยๆและส่งผลต่อมอนสเตอร์ในพื้นที่ทำให้พวกมันแข็งแกร่งขึ้น มันเป็นสิ่งที่มาเร็วไปเร็วซึ่งจะกระตุ้นให้ผู้เล่นต้องเคลื่อนย้ายอย่างว่องไวระหว่างแพ็คของมอนสเตอร์ และถ้าหากผู้เล่นไวไม่เพียงพอมันก็จะหายไป และไม่ว่าเราจะกำหนดหัวข้อให้กับลีกนี้อย่างไรหัวข้อนั้นจะต้องสอดคล้องกับเอฟเฟคชั่วคราวนี้

แนวคิดที่ว่ามีบางสิ่งเล่นตลกกับการรับรู้ความเป็นจริงของตัวละครผู้เล่นนั้นก่อเกิดขึ้นมาอย่างรวดเร็วแต่ก็ใช้เวลาอยู่สักพักกว่าเสียงประหลาดจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง ผมอยากให้ใครก็ตามที่คุยกับคุณจะต้องมีช่วงตลกบ้าง โหดร้ายน่ากลัวบ้าง และท้ายที่สุดจะต้องทำให้รู้สึกถึงความเป็นจริงที่บิดเบือน ในตอนแรกผมดู Gene Wilder รับบทแสดงเป็น Willy Wonka เพื่อเป็นแรงบันดาลใจ ตัวละครที่เขาเล่นอยู่ตรงกลางระหว่างคนบ้าและเจ้าแห่งดินแดนได้อย่างสมบูรณ์แบบ ความไม่ปกติของเขาจะคอยมาคอยหายอยู่ตลอดโดยไม่สนใจเด็กๆที่เขากำลังพาทัวร์โรงงาน และนานๆครั้งก็อาจจะมีลิขิตชะตาของพวกเขาบ้าง

ในการเขียนบทนั้นมันเป็นไปได้ยากที่คุณจะลงเอยในจุดเดียวกันกับที่คุณเริ่ม บทชุดแรกของเสียงประหลาดจะมีการเล่นคำและท้าทายผู้เล่นเป็นส่วนใหญ่และจะมีการพูดสะท้อนทางโลกน้อยมาก แต่ทุกครั้งที่มีการแก้บทจะทำให้อยากฟังสิ่งที่เขาพูดเกี่ยวกับสิ่งที่เกิดขึ้นมากขึ้นกว่าเดิม จนในที่สุดก็จะเผยให้รู้ว่าตัวตนที่แท้จริงของเขานั้นคืออะไร ซึ่งจะทำให้เขาสามารถให้ความรู้ที่ผู้เล่นไม่สามารถเข้าถึงได้ ซึ่งจะให้ความรู้สึกว่าบางทีเขาอาจจะไม่ใช่แค่ความบ้าคลั่งอย่างเดียว (แต่ก็อีกแหละ อาจจะใช่ก็ได้)

และแน่นอนระบบแผนที่ไม่ได้มีโครงสร้างแบบลิเนียร์ที่คาดการณ์ได้เหมือนกับเนื้อเรื่องหลัก บทยั่วยุส่วนใหญ่จึงมาลงเอยที่นี่ ผมอยากให้ทุกคนรู้สึกถึงความคลั่งมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ในตรงนี้ ผมจึงอ้างอิงบทพูดจากคนบ้าของจริงเพื่อให้รู้สึกถึงความรู้สึกของเจ้าทุกข์สักนิดก็ยังดี บางบทพูดจะใช้ความหวาดระแวง (“พวกมันจะมาจัดการเจ้า”), บ้านก็ใช้ความกังวลและความหดหู่ (“เจ้าคือต้นเหตุของความทุกข์ยาก”, “เจ้าจะต้องตายอย่างโดดเดี่ยวและเต็มไปด้วยความหวาดกลัว”), บ้างก็ใช้ความหลงผิด (“เจ้าเท่านั้นที่สำคัญที่สุด”), และความเกลียดชัง (“ทุกคนที่เจ้าเชื่อถูกแทนที่ด้วยภาพลวงตา พวกมันจะมาจัดการเจ้า”), แล้วบ้างก็เล่นกับญาณและศีลธรรม (“เจ้ากำลังปลิดวิญญาณชีวิตผู้บริสุทธิ์”)

ผมก็อยากที่จะใช้บทพูดจากตัวละครอื่นๆที่น่าจดจำเช่นกัน เพื่อให้ตัวละครมีการหักมุมหรือมีบริบทที่เปลี่ยนไป โดยเล่นแง่ที่ว่าบางทีทั้งหมดทั้งมวลนี้อาจจะเป็นเพียงภาพหลอนของตัวละครของผู้เล่นก็เป็นได้

เราต้องคอยระวังเกี่ยวกับโรคป่วยทางจิต เนื่องจากมันเป็นเรื่องจริงจังที่หลายคนกำลังประสบอยู่ และเราก็ต้องทำให้แน่ใจได้ว่าไม่มีบทพูดใดที่ทำให้ผู้ที่ป่วยทางจิตต้องรู้สึกไม่ดีมากกว่าเดิม และด้วยเหตุนี้เองก่อนที่ลีกจะเปิดเราได้นำบทพูดบางบทที่โหดร้ายเกินไปแม้แต่กับ Path of Exile ออกจากเกม แล้วก็มีบางบทพูดที่ถูกตัดออกไปเนื่องจากแนวคิดตั้งต้นของบทพูดนั้นไม่ได้ทำต่อแล้ว

Michael Hallows ผู้รับบทเป็นนักพากย์ทำให้ตัวละครที่ลึกลับนี้มีชีวิตขึ้นมาได้อย่างยอดเยี่ยม และ Kane เทพซาวด์เอฟเฟคในบริษัทของเราก็ได้นำเสียงของ Michael มายกระดับขึ้นอีกขั้นด้วยการใส่เอฟเฟคเพื่อเน้นคำและวลีได้อย่างลงตัว

การที่ได้เห็นผู้เล่นทุกคนคลี่คลายปมปริศนาของเจ้าเสียงประหลาดนี้ทำให้ผมมีความสุขมาก ผมกังวลทุกทีที่จะเปิดลีกด้วยตัวละครที่ผมรู้สึกว่า ‘เสี่ยง’ ผมจึงโล่งอกที่เขาไม่ได้ถูกเกลียดนัก ผมไม่รู้ว่าเขาจะได้กลับมาอีกหรือไม่ ที่ผมรู้ก็คือยังมีตัวละครที่น่าสนใจอีกมากมายรอคอยทุกคนอยู่ครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม