เราจะมาเริ่มสัปดาห์นี้กันด้วยการสัมภาษณ์ Shaun Brown หนึ่งในจิตรกรออกแบบคอนเซ็ปต์ของเราที่ซึ่งผลงานของเขาทุกคนต่างก็คุ้นเคยกันดีค่ะ ฌอนเป็นจิตรกรรับหน้าที่วาดภาพคอนเซ็ปต์ของไพ่พยากรณ์, สมุดแผนที่, และเนื้อหาภายในเกมมากมาย ในการสัมภาษณ์ครั้งนี้ฌอนไม่ได้จะมาพูดถึงแต่เรื่องงานที่ทำใน GGG และเบื้องหลังการสร้างภาพคอนเซ็ปต์เท่านั้น แต่เขาได้นำผลงานของเขามาให้ทุกคนได้รับชมด้วยค่ะ!

สวัสดีค่ะฌอน ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้! ก่อนอื่นเลยก็ขอให้แนะนำตัวเองเล็กน้อยและรับหน้าที่ทำอะไรใน GGG?

เอ่อก็ ผมค่อนข้างเป็นพวกฤาษีและใช้เวลาส่วนใหญ่ของผมไปกับงานศิลปะหรืออะไรที่เกี่ยวข้องกัน นอกจากนั้นผมก็ชอบฝึกทำอะไรใหม่ๆเช่น เล่นกล, ยิงธนู, และฝึกขับรถใน VR ว่าผมเป็นคนประเภทเน้นเป้าหมายก็ว่าได้

บทบาทที่ผมมีใน GGG ก็คือ:
  • มอนสเตอร์
  • อาวุธ
  • บอส
  • เอฟเฟควาป
  • แฟชั่น
  • ไอเทมยูนิค
  • ตัวละคร
  • สัตว์เลี้ยง
  • สัญลักษณ์ต่างๆ (เช่นเอฟเฟคเวทมนต์)
  • ภาพวาดประกอบ (เช่นไพ่พยากรณ์, แผนที่)
  • ร่างไอเดียใหม่ๆให้กับ Erik

คุณเริ่มเป็นจิตรกรออกแบบคอนเซ็ปต์ได้อย่างไรคะ?

การเป็นจิตรกรออกแบบคอนเซ็ปต์เป็นความฝันของผมมาหลายปี ผมชอบวาดภาพมอนสเตอร์และจินตนาการเรื่องราวมาตั้งแต่ผมเป็นเด็กแล้วผมจึงคิดว่าผมเกิดมาเพื่องานนี้ และมันต้องใช้การฝึกฝน, เรียนรู้, ความล้มเหลว, และความตั้งใจอย่างหนักอยู่หลายปี! และผมจะยังคงอยู่บนถนนแห่งการเรียนรู้นี้ตลอดไปครับ

มาทำงานที่ Grinding Gear Games ได้อย่างไรคะ?

ผมเริ่มมาทำงานที่ GGG ตั้งแต่ปี 2014 ครับ เพื่อนสนิทของผมได้มาทำงานที่นี่ก่อนแล้วและแนะนำผมว่ามีตำแหน่งงานว่างที่ผมควรที่จะมาสมัคร ผมจำได้ว่าตอนนั้นมีบททดสอบอยู่แต่ไม่น่าจะยากเท่าไหร่นะครับเท่าที่จำได้! และนี่เป็นงานคอนเซ็ปต์ชิ้นแรกที่ผมทำให้ GGG

ทุกคนต่างคุ้นเคยกับงานศิลปะของคุณจากภาพประกอบของไพ่พยากรณ์ อธิบายขั้นตอนการสร้างพวกมันได้ไหมคะ?

หลังจากที่ฝ่ายออกแบบเกมได้ยืนยันกับลูกค้าเกี่ยวกับดีไซน์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมก็จะอ่านและดูภาพตัวอย่างในช่องคำอธิบายของไพ่ใบนั้น และส่วนใหญ่ก็จะมีภาพในหัวผุดขึ้นมา ซึ่งเกือบทุกครั้งผมก็จะร่างภาพนั้นตามที่เห็นหรือแก้ไขเล็กน้อยเพื่อให้มันดูดีขึ้น สงสัยว่าผมจะมีความสามารถอ่านอนาคตแล้วแค่วาดตามละมั้ง (555)

ที่เหลือก็เป็นเรื่องของงานเส้นและการลงสีครับ

พยากรณ์ใบไหนที่คุณวาดแล้วรู้สึกสนุกที่สุดคะ?

อันนี้ตอบยากครับ เพราะว่าตอนนี้มีมากมายเหลือเกิน! ผมชอบไพ่ใบที่มีการซ่อนข้อความหรือสัญลักษณ์ไว้ในภาพ ยกตัวอย่างเช่น The Union คุณสามารถเห็นวันที่ของงานวิวาห์ได้จากในภาพ

คุณได้สร้างงานคอนเซ็ปต์ภาพประกอบให้กับสินค้าแฟชั่น, มอนสเตอร์, และพื้นที่ต่างๆในเกมมากมายอยู่เบื้องหลัง พอจะบอกได้ไหมว่างานชิ้นไหนที่มีความท้าทายหรือข้อจำกัดมากที่สุดคะ?

ผมก็พอจะนึกได้อยู่บางชิ้นที่ยังทำไม่เสร็จ แต่งานที่คิดขึ้นมาได้ว่ายากทันทีก็คงต้องยกให้หน้าต่างกระจกหุงนั่นแหละครับ เพราะมีข้อความมากมายที่จะต้องทำให้เข้าใจได้ง่ายผ่านภาพเพียงแผ่นเดียวและจะต้องอ่านภายในเกมได้ด้วย

ต้องใช้เวลาคิดอยู่นานเพื่อที่จะทำให้สามารถเข้าใจถึงเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับตัวละครต่างๆได้ - ยกตัวอย่างเช่น ยิ่งตัวละครอยู่สูงแค่ไหน ก็ยิ่งมีฐานะมากเท่านั้น (ทำนองเดียวกันกับตัวละครที่อยู่ต่ำ), และมีการเล่นรูปทรงหรือสีที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงเป็นต้นครับ

คุณจะเห็นได้ว่ายิ่งอำนาจของซินเพิ่มขึ้นมากเท่าไหร่ สัญลักษณ์ด้านบนสุดก็ยิ่งถูกบดบังมากขึ้นเท่านั้น ยกเว้นไว้เฉพาะหน้าต่างบานที่ 5 ซึ่งเป็นตอนที่แม่และลูกกำลังวางแผนที่จะกำจัดซินซะ ซึ่งตอนนั้นอำนาจของเขายังไม่สุด - นั่นเป็นสาเหตุที่มีสัญลักษณ์เขาสีทองชี้ไปที่ตัวเขา

การทำงานใน GGG คุณมีสิทธิ์ที่จะเปลี่ยนผลงานของตัวเองตามใจชอบได้มากแค่ไหนคะ?

อยู่กับแต่ละงานครับ บางครั้งผมก็ทำได้มากผมเกิดคิดไอเดียขึ้นมาได้เองและมันเข้ากันได้ดีกับเกม แต่ก็มีข้อจำกัดเรื่องของกลไกต่างๆของเกมด้วยผมต้องคอยระวัง (อย่างเช่นจำนวนข้อต่อและการเคลื่อนไหวของพวกมัน)

การแก้ไขปัญหาพวกนี้และหาไอเดียเพื่อทดแทนข้อจำกัดเหล่านี้ก็เป็นสิ่งที่ค่อนข้างสนุกเหมือนกันครับ

มีคอนเซ็ปต์เท่ๆ ที่คุณวาดขึ้นมาแต่ไม่ได้ถูกใส่ไว้ในเกมไหมคะ?

บางครั้งก็เกิดขึ้นครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วก็จะถูกนำมาใส่ในเกมทีหลัง

คอนเซ็ปต์ของอะไรที่คุณคิดว่าทำแล้วสนุกหรือน่าสนใจที่สุดคะ?

ผมต้องยกให้อุโมงค์วาร์ปเลย! เวลาที่เราออกแบบวิธีการเปิดประตูแบบใหม่ๆมันเป็นอะไรที่สนุกมากครับ มันทำให้คุณต้องคิดนอกกรอบอยู่เสมอ

นอกจากงานศิลปะแล้วคุณมีงานอดิเรกอะไรอีกไหมคะ?

ผมก็พยายามที่จะออกจากหน้าจอคอมพิวเตอร์เพื่อไปทำกิจกรรมนอกบ้านอยู่ครับ! ในวันที่อากาศดีผมชอบปั่นจักรยานเสือภูเขาและพายเรือคายัคเพื่อตกปลา แต่เนื่องจากการแพร่ระบาดของโรคในปีนี้จึงทำให้ไม่มีโอกาสได้ออกไปทำกิจกรรมเหล่านี้ ช่วงนี้ผมจึงกำลังติดการอ่านหนังสือจิตวิทยาเกี่ยวกับการตีความความฝัน นอกนั้นก็มีการยิงธนูด้วยครับ

คุณสร้างงานศิลปะบนสื่อชนิดอื่นนอกจากสื่อดิจิตอลบ้างไหมคะ?

มีแค่ปากกาและดินสอบนกระดาษครับ อยากลองวาดภาพสีน้ำมัน, สีน้ำ, และปั้นดินเหนียวดูบ้าง แต่ผมยังไม่มีเวลาได้ลองทำมันเลยครับ บางทีอาจจะลองทำเร็วๆนี้หรือไม่ก็หลังจากเกษียณแล้ว

จิตรกรคนไหนที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับคุณมากที่สุดคะ?

มีเยอะมากครับ และก็มีเพิ่มขึ้นทุกเดือนด้วย! ถ้าให้ไล่จิตรกรท็อปเท็นที่ได้แรงบันดาลใจมากที่สุดก็คงจะได้ประมาณนี้ครับ:

• John Singer Sargent
  • Anders Zorn
  • Alphonse Mucha
  • Andrew Loomis
  • Iain Mccaig
  • H. R. Giger
  • Takehiko Inoue
  • Yoji Shinkawa
  • Kim Jung Gi
  • Jason Hong

คุณทำงานอะไรมาก่อนที่จะมาทำงานที่นี่คะ?

ผมเป็นศิลปินอิสระที่ดิ้นรนจากการทำคอนเซ็ปต์และภาพวาดประกอบให้กับธุรกิจขนาดเล็กและรับงานคอมมิชชั่นเพื่อทำโปรเจคส่วนบุคคลบ้าง การที่ผมได้ทำก็มียกตัวอย่างเช่นภาพประกอบเกมกระดานและเกมการ์ดไปจนถึงหน้าปกหนังสือ

คุณมีคำแนะนำอะไรให้กับคนที่อยากเป็นจิตรกรออกแบบคอนเซ็ปต์มืออาชีพวงการนี้ไหมคะ?

โพสงานของคุณบนเว็บไซต์หรือบล็อกเพื่อแสดงให้เห็นการเติบโตและความมุ่งมั่นของคุณ จงเรียนรู้จากข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นเพราะคุณจะทำพลาดอีกเยอะ - พยายามอย่าพลาดซ้ำแบบเดิม! จงตั้งใจทำมันต่อไปหากคุณอยากทำมันจริงๆ เพราะคุณไม่สามารถรู้ได้เลยว่าโอกาสอยู่ดีๆจะมาเมื่อไหร่

คุณได้ร่างคอนเซ็ปต์ของบอสและมอนสเตอร์ต่างๆให้กับบทที่สามของ Path of Exile 2 อะไรเป็นสิ่งที่คุณให้ผู้เล่นทุกคนได้เห็นมากที่สุดคะ?

มีบอสที่ผมร่างขึ้นมาเมื่อปีที่แล้วอยู่หนึ่งตัว ผมบอกได้เพียงแค่ว่าเขามีเครื่องประดับเต็มหัว, ไม่มีเท้า, มีงูเลื้อยออกมาจากหลังคล้ายปีก, และมีคนยืนอยู่ในท้องของเขา บางครั้งมันก็เดาได้ยากว่าภาพร่างพออยู่ในเกมจะออกมาดีหรือไม่ แต่ผมหวังว่ามันจะออกมาดีครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม