อย่างที่ทุกคนทราบว่าบางครั้งเรารับสมัครทีมงานมาจากในกลุ่มผู้เล่นของเรา เจมส์ (รู้จักในอีกชื่อว่า viperesque) ผู้ดูแล subreddit และเป็นสมาชิกของเรามานานซึ่งบางคนอาจจะคุ้นเคยกับเขาดี ได้เข้าร่วมเป็นทีมงานของเราแล้วเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้ และล่าสุดเราได้ขอให้เขามาแบ่งปันประสบการณ์เกี่ยวกับภูมิหลังของเขากับเรา หวังว่าคุณจะชอบสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ

สวัสดีค่ะคุณเจมส์! ขอบคุณที่มาให้สัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! ขั้นแรกก็ขอให้แนะนำตัวก่อนค่ะ

สวัสดีครับ! ผมชื่อเจมส์ครับ แต่ในหมู่ผู้เล่น Part of Exile จะรู้จักผมในนาม viperesque ไม่ว่าจะในเว็บบอร์ด, reddit, หรือ Discord ผมเริ่มทำงานเป็นนักออกแบบเกมกับ GGG ตั้งแต่มกราคมปีนี้

เล่าให้ฟังเกี่ยวกับหน้าที่ที่คุณมีใน GGG หน่อยค่ะ

ก่อนที่ผมจะมาทำงานนี้ ไม่เคยคิดเลยว่าตำแหน่งนักออกแบบเกมของ Path of Exile จะมีหน้าที่ที่ต้องทำมากมายขนาดนี้! พอมาทำจริงถึงได้รู้ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่จะคิดว่าตำแหน่งนี้จะต้องคิดไอเดียใหม่ๆและปรับความสมดุลให้กับไอเทม, สกิล, หินเสริม, ระบบการคราฟ, ฯลฯ ส่วนใหญ่พวกเขาก็คิดถูกนั่นแหละแต่ความจริงมีหน้าที่มากกว่านั้นยกตัวอย่างเช่นการสร้างและเขียนสคริปให้กับมอนสเตอร์และการเผชิญหน้าต่างๆ ก็เป็นหนึ่งในหน้าที่ของนักออกแบบอันที่จริงมันก็เป็นหน้าที่ใหญ่ๆอย่างหนึ่งเลยล่ะ (แม้ว่าตัวผมเองจะพึ่งจบจากการทำมอนสเตอร์ง่ายๆก็ตาม) นอกนั้นก็มีการแก้บัค, การใส่เอฟเฟค, ออกแบบด่าน, และเตรียมเนื้อหาไว้ประกาศ

และมันก็เป็นตำแหน่งงานที่ต้องมีความสามัคคีสูงด้วย — ไม่ว่าไอเดียต้นแบบสำหรับเนื้อหาใหม่หรือการแก้ไขเนื้อหาเดิมจะมาจากนักออกแบบคนไหน มันจะต้องมีคนอื่นตรวจทานด้วยแทบทุกครั้ง (โปรแกรมเมอร์, อนิเมเตอร์, ฝ่ายศิลป์, นักออกแบบด่าน, นักออกแบบเสียง, หรือใครก็ตาม) ก่อนที่มันจะถูกสร้างขึ้นมาสำเร็จ ซึ่งจากนั้นก็ต้องถูกส่งกลับไปให้นักออกแบบนำไอเดียนั้นมาทำให้เป็นจริงภายในเกม ซึ่งนี่เป็นสิ่งที่ผมชอบมากในตำแหน่งงานนี้อย่างน่าแปลกใจ เพราะมันทำให้คุณได้รู้จักกับผู้คนมากมายในบริษัทและเรียนรู้เกี่ยวกับพวกเขาว่าพวกเขาทำงานกันอย่างไร

คุณรู้จัก Path of Exile ได้อย่างไรและเมื่อไหร่คะ?

เพื่อนของผมซื้อแพ็คสนับสนุนช่วง closed beta และมาบอกเพื่อนๆชาวแก๊งให้รู้จัก Path of Exile ในตอนที่มันเปิด open beta ทำให้ผมได้รู้จักกับเกมนี้ในเดือนกุมภาพันธ์ปี 2013 และผมก็ได้เล่นอย่างต่อเนื่องมาโดยตลอด

โมเมนต์ไหนที่ทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

มันไม่ได้มีโมเมนต์เดียวครับ นับตั้งแต่ปี 2013 Path of Exile เป็นเกมที่สลับซับซ้อนมากและต้องใช้เวลาหลายเดือนกว่าจะทำความเข้าใจได้ครบ ถึงจะพูดแบบนั้นก็ตามผมก็เลือกช่วงเวลาที่น่าสนใจออกมาได้บ้างอยู่ ผมจำได้ว่าเคยขอมาทั้งปีให้มีเกม RPG ที่เน้นการออกแบบตัวละครอย่างจริงจังโดยไม่ใช่เกมประเภทเล่นสลับตาหรือเป็นเกมที่มีเกมเพลย์ที่แย่ ครั้งแรกที่ผมเห็นตารางพาสซีพจึงเป็นโมเมนต์ประมาณ “อย่างนี้สิวะ!” แทนที่จะเป็น “เชี่ยไรเนี่ย?” ที่คนส่วนใหญ่ได้ประสบกัน และในตอนที่ผมทำบิลด์ใช้งานได้จริงขึ้นมาได้เองบิลด์แรก (Marohi Ground Slam, ซึ่งในช่วงปี 2013 ก็เริ่มมีคนเล่นน้อยลงแล้วถ้าจะพูดกันจริงๆ) แล้วไปได้จนถึงท้ายเกมหลังจากที่ทำบิลด์พังไปสองสามบิลด์ก็ทำให้ผมรู้สึกว่าเริ่มเข้าใจเกมนี้ขึ้นมาบ้างแล้วแต่นี่เป็นความคิดที่ผิดพลาดมหันต์ หลังจากที่ได้ฟามด่าน Dock ด้วยบิลด์ Spork totem มากกว่าร้อยชั่วโมง (ซึ่งเป็นบิลด์เมต้าในปี 2013 ที่ทุกคนชื่นชอบ!) ก็ทำให้ผมติดงอมแงม และหลังจากนั้นมาพักใหญ่ๆในที่สุดผมก็เข้าใจวัตถุประสงค์ของลีกชั่วคราว และในตอนนี้เองที่ผมได้รู้ว่าผมจะเล่นเกมนี้ไปได้อีกหลายปี แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่าจะได้มาทำงานที่นี่เลยจริงๆครับ!

ทุกคนรู้จักคุณในฐานะผู้ดูแล subreddit ของ Path of Exile แล้วคุณไปเป็นผู้ดูแลได้อย่างไรคะ?

เมื่อไหร่ก็ตามที่ผมเริ่มลงทุนกับเกมที่ซับซ้อนมากๆ ผมมักจะติดการหาข้อมูล และผมก็ชอบตอบคำถามของผู้เล่นคนอื่นในโลกอินเทอร์เน็ตด้วย ส่วนหนึ่งก็มาจากความสนุกและเติมเต็มในการใช้เวลาว่างและอีกส่วนหนึ่งก็คือกระบวนการช่วยเหลือผู้อื่นและการอ่านคำตอบของคนอื่นจะทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นด้วยครับ

ในกรณีของ Path of Exile ผมเริ่มจากเว็บบอร์ดหลักของเกม จากนั้นผมก็สมัคร reddit เพื่อตอบคำถาม และอาการก็หนักขึ้นเมื่อมีเซิร์ฟเวอร์ Discord เข้ามา แล้วทีนี้ผู้ดูแลเซิร์ฟเวอร์ Discord ก็มาเห็นเข้า (ซึ่งในตอนนั้นเขาก็เป็นคนเดียวกันที่ดูแล subreddit ด้วย) แล้วก็ขอให้ผมมาช่วยดูแลที่นั่น จนทำให้ที่สุดก็ถูกขอให้ช่วยดูแล subreddit ด้วยเช่นกันเนื่องจากผมใช้งานทั้งสองอย่างตลอด อันที่จริงในตอนแรกผมก็ปฏิเสธคำขอนี้ไปหลายครั้งเนื่องจากผมกังวลเกี่ยวกับเรื่องของเวลาและความตึงเครียดที่อาจเกิดขึ้นเมื่อคำนึงจากหน้าที่ของการเป็นผู้ดูแลก่อนหน้านี้ แต่ท้ายที่สุดผมก็ตอบตกลงรับหน้าที่ชั่วคราวและพบว่ามันไม่ได้ยากอย่างที่คิด จึงได้เปลี่ยนมาทำอย่างถาวร

ช่วงไหนเป็นช่วงที่แย่ที่สุดและช่วงไหนเป็นช่วงที่สนุกที่สุดคะ?

ช่วงที่แย่ที่สุดคือช่วงที่ต้องเจรจาประนีประนอมระหว่างกลุ่มสองกลุ่มที่มีความเห็นหรือความเชื่อเกี่ยวกับหนทางของ subreddit ที่ควรเป็นที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง เพราะว่า Reddit มันก็แปลกๆอย่างนั้นแหละ — เว็บบอร์ดจะแยกบอร์ดย่อยกี่อันก็ได้ แต่ subreddit รวมทุกอย่างไว้ที่เดียว (subreddit ที่แยกตัวออกไปมักจะไม่โต) ทุกคนจึงต้องมาเห็นบางเนื้อหาที่พวกเขาไม่สนใจซึ่งทำให้เกิดความแตกแยก การที่โดนทั้งสองฝ่ายหาว่าคุณลำเอียงต่อฝ่ายตนนั้นเป็นประสบการณ์ที่ยากจะลืมเลือน

ช่วงที่สนุกที่สุด...พูดกันตามตรง การเป็นผู้ดูแลมันไม่สนุกครับ นานทีคุณอาจจะได้รับความรู้สึกดีเมื่อรับมือกับปัญหาได้ถูกต้อง แต่นอกนั้นก็เป็นความรู้สึกกลางๆ

แล้วคุณมาทำงานที่ GGG ได้อย่างไรคะ?

ให้ตอบคำเดียวก็ Bex!

ก่อนที่จะมาทำงานที่ GGG ผมเป็นนักวิจัยชีวเคมี ซึ่งก็ดีแต่ผมไม่เคยคิดว่ามันเหมาะกับผมเท่าไหร่นัก ซึ่งในตอนนั้นผมก็คิดว่าจะเปลี่ยนงานไปทำงานที่ไม่ต่างกันมาก — ไม่ทำงานเกี่ยวกับยาก็นักวิทยาศาสตร์ของรัฐบาล ความคิดที่จะมาทำงานที่ GGG วันหนึ่งอยู่ๆก็โผล่ขึ้นมาแล้วก็สลัดไม่หลุดด้วย ผมรู้จักเกมนี้เป็นอย่างดี ผมแอคทิฟในคอมมิวนิตี้ด้วย ผมใช้ชีวิตในออสเตรเลียนานพอที่จะขอเป็นพลเมือง และคู่ครองของผมก็เป็นชาวออสเตรเลียทำให้เราสามารถหลบกฎระเบียบในการจ้างงานต่างด้าวของนิวซีแลนด์ได้ด้วย... ตอนแรกผมคิดว่ามันเป็นเพียงแค่ความฝันโง่ๆ แต่ผมรู้ว่าผมจะต้องเสียใจในภายหลังหากผมไม่ทำตามความฝันนี้ โชคดีที่ผมสนิทกับ Bex จากการพูดคุยเกี่ยวกับปัญหาของ subreddit ช่วงหลายปีที่ผ่านมา ผมจึงถามหล่อนว่ามันเป็นไปได้ไหมที่จะสมัครงานตำแหน่งคอมมิวนิตี้ที่ GGG

ปรากฏว่า งานตำแหน่งคอมมิวนิตี้เต็มแล้ว แต่ทว่า Bex เธอคิดว่าผมอาจจะทำงานตำแหน่งอื่นได้แนะนำให้ผมส่งใบสมัครแบบไม่จำกัดตำแหน่งเข้ามา และเธอก็ให้คำแนะนำมากมายเกี่ยวกับวิธีส่งใบสมัครนี้ด้วย ถ้าไม่เป็นเพราะเธอผมคงไม่ได้ส่งอะไรไปเป็นแน่ และคงไม่คิดที่จะทำงานตำแหน่งนักออกแบบอย่างแน่นอน

กลายเป็นว่า Chris และทีมงานคนอื่นๆที่ GGG เขารู้จักผมอยู่แล้ว หลังจากพูดคุยผ่านอีเมลและ Skype กับ Chris ไม่กี่ครั้งผมก็ได้รับการพิจารณาในตำแหน่งนักออกแบบเกม ผมผ่านการสัมภาษณ์/แชท/เล่นเกมนานสองชั่วโมงกับ Neon ไปได้และก็ได้บินไปทดลองงานจริงที่บริษัท คู่ครองของผมยินดีที่จะลาออกงานของเธอแล้วรู้ตัวอีกทีพวกเราก็เก็บข้าวของย้ายบ้านไปอยู่โอ๊คแลนด์กันแล้วครับ!

พอได้มาทำงานกับเราจริงๆแล้วมันแตกต่างจากที่คาดไหมคะ? มีอะไรทําให้เซอร์ไพรส์หรือเปล่า?

ผมไม่ได้คาดหวังอะไรไว้ก่อนที่ผมจะมาทำงานที่นี่ ถ้าคิดแบบนี้ก็ทำให้ทุกอย่างกลายเป็นเซอร์ไพรส์ไปหมดครับ! ในตอนแรกที่มาทำงานผมจะต้องเตรียมใจไว้เผื่อว่าผมจะไม่ชอบมัน! ผลออกมาก็ดีครับ ผมรู้สึกโชคดีมากที่ได้งานตำแหน่งนี้และได้ทำงานที่ผมชอบ และทุกคนในออฟฟิศก็เป็นมิตรมาก บางทีอย่างหนึ่งที่ทำให้ผมเซอร์ไพรส์ได้ก็คือการปรับสมดุลของเกมมีความคล้ายกับการทดลองวิทยาศาสตร์มาก ผมจึงสามารถใช้ประสบการณ์ของผมที่มีได้ ต้องขอโทษคนที่ได้อ่านรายละเอียดปัญหาของผมในตอนที่ผมเขียนมันเหมือนมันเป็นโน๊ตบุ๊คในแล็ปด้วยครับ!

การที่ได้รู้กลไกที่ GGG ปิดซ่อนไว้ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจเช่นกัน และผมก็เดาบางอย่างผิดไปเยอะเลย และข้อนี้ถึงไม่เกี่ยวกับงานแต่การล็อกดาว covid ที่เกิดขึ้นเพียงสามสัปดาห์หลังจากที่ย้ายมาอยู่นิวซีแลนด์ทำให้เซอร์ไพรส์เช่นกัน ซึ่งเราก็ผ่านพ้นมาได้จากการยืมของใช้หลายอย่างจากออฟฟิศครับ...

คุณมีส่วนร่วมออกแบบพาสซีพของระบบคลัสเตอร์จิวเวล ขั้นตอนใดเป็นขั้นตอนที่ยากที่สุดในกระบวนการออกแบบนี้คะ?

ข้อแรก การทำความเข้าใจกับระบบใหม่ที่หลุดโลกนี้ในวันที่สองที่มาทำงานที่นี่ ข้อสอง คิดไอเดียของมันนั่นแหละยาก! เราไม่มีเป้าหมายจำนวนของพาสซีพที่จะทำขึ้นมาแต่เราต้องมีมากพอที่จะครอบคลุมทุกบิลด์ที่คิดออกได้ Rory เสนอแบบติดตลก(?)ว่าเราน่าจะทำขึ้นมาซัก 3,000 แล้วค่อยมาไล่ตัดออก น่าจะได้อยู่หรอก 500 แต่ต้องบอกก่อนว่านี่จะเป็นงานกลุ่มและผมคิดขึ้นมาไม่ถึงหนึ่งในสามของทั้งหมดครับ

คุณมีคำแนะนำอะไรให้กับคนที่อยากเป็นนักออกแบบเกมมืออาชีพวงการนี้ไหมคะ?

ผมไม่มั่นใจว่าผมมีคุณสมบัติมากพอที่จะตอบคำถามนี้หรือยังนะครับ! แต่สำหรับเฉพาะ Path of Exile อย่างเดียวผมคงต้องขอยืมคำพูดของ Neon จากงาน ExileCon ที่เขากล่าวว่า สิ่งที่สำคัญที่สุดที่คุณต้องมีก็คือคุณต้องรู้เกมของคุณอย่างทะลุปรุโปร่ง ต้องเข้าใจว่ากลไกของเกมแต่ละอย่างคำนวณอย่างไร, ต้องสามารถมองเห็นช่องว่างที่จะทำให้ไอเท็มหรือสกิลใหม่ๆถูกใช้งานได้แบบโกงๆ, ทำให้แน่ใจว่าคุณไม่ทำซ้ำในสิ่งที่เคยทำไปแล้ว, และพึงรู้ว่าหน่วยวัดที่คุณใช้ปรับสมดุลจะต้องแม่นยำที่สุด ผมได้เรียนรู้ไปพร้อมกันกับงานที่ผมทำ ความถนัดด้านคอมพิวเตอร์ก็ถือเป็นข้อดี อีกอย่างก็คือทำตัวให้มองเห็นชัดเจนซึ่งมันแทบเหมือนกันกับทุกตำแหน่งและอาจฟังดูน่าเบื่อไปหน่อยก็เถอะ! ผมโชคดีที่ทีมงานอาวุโสของ GGG ให้ความสำคัญกับผู้เล่นและสังเกตเห็นผมจากการตอบคำถามหลายปีที่ผ่านมาของผมจนทำให้ผมสามารถโน้มน้าวให้พวกเขาจ้างผมได้ แต่ถ้าหากคุณอยากสมัครโดยที่ไม่มีอะไรเลยคุณอาจจะต้องคิดหากลยุทธ์ที่ดีกว่านี้

บอกอะไรกับผู้เล่นทุกคนเกี่ยวกับสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่ในตอนนี้ได้ไหมคะ?

แน่นอนว่าตอนนี้ผมกำลังออกแบบ 3.11 อยู่ ถ้าให้เจาะจงลงไปอีกก็คือผมกำลังปรับปรุงไอเทมยูนิคที่คนไม่นิยมใช้และบัฟสกิลที่ดีสู้สกิลอื่นๆไม่ได้อยุ่ครับ ถ้าบิลด์ฮิปเตอร์ที่คุณเล่นอยู่กลายเป็นเมต้าใน 3.11 หรือมีสกิล/ยูนิคที่ถูกบัฟมายังไม่ได้รับความนิยมเหมือนเดิมก็คงต้องโทษผมนี่แหละ จากนั้นผมก็มีส่วนช่วยเล็กน้อยในการออกแบบสกิลและไอเทมยูนิคใหม่และช่วยออกแบบกลไกของลีกใน 3.11 ด้วยครับ ถ้าพูดถึงอนาคตออกไปอีก ผมรับหน้าที่แก้ไขเนื้อหาเก่าซึ่งคุณจะได้เห็นภายในปีนี้ นอกจากนั้นก็มีประสานงานเพื่อปิดงานของบทที่ 1 ใน Path of Exile 2 ท้ายที่สุดก็มีการตั้งค่าให้กับมอนสเตอร์บางตัวในบทที่ 2 ครับ ช่างเป็นอะไรที่น่าตื่นเต้นจริงๆ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม