ตลอดหลายปีที่ผ่านมาได้มีผู้สนับสนุนของเราซื้อสิทธิ์ในการออกแบบไพ่พยากรณ์เพื่อจารึกไว้ใน Path of Exile ตลอดไป เราได้รับฟังเรื่องราวต่างๆเบื้องหลังการออกแบบไพ่พยากรณ์เหล่านี้มามากมายและเราต้องการที่จะแบ่งปันเรื่องราวเหล่านี้กับคุณ สำหรับเรื่องแรกที่จะนำมาแบ่งปันในวันนี้เราจะมาสัมภาษณ์ ReignFreeze ผู้ออกแบบไพ่พยากรณ์ The Bitter Blossom เพื่อศึกษาเรื่องราวเบื้องหลังการออกแบบไพ่ใบนี้กันค่ะ

ผมเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในครอบครัว Path of Exile ในช่วง Closed Beta ในตอนนั้นผมได้รับการเชิญชวนเข้าร่วม Closed Beta ก่อนวันเกิดของผมเพียง 2 วันในปี 2012 ซึ่งในตอนนั้นผมตื่นเต้นมาก ผมเป็นคนชอบเกม RPG มาแต่ไหนแต่ไร - ช่วงวัยเด็กของผมเติบโตมากับ Diablo 1 and 2, HeXeN, Baldur's Gate, และเกมอื่นๆ เกมเหล่านี้ถูกฝังอยู่ในความทรงจำเป็นอย่างดีอย่างที่ไม่มีสิ่งใดเคยทำได้มาก่อน แล้วเมื่อผมได้เริ่มเล่น Path of Exile ผมก็รู้สึกเหมือนอยู่บ้าน ครั้งแรกที่ได้สังหาร Merveil และเข้าไปในบทที่ 2 เป็นครั้งแรกก็เป็นประสบการณ์พิเศษที่อยู่ในใจ ยังมีการฟาร์มพายตี้หา Base Item ที่ดีที่สุดที่ใครจะไปลืมลง แม้ว่าช่วงแรกของเกมจะเทียบกับตอนนี้ไม่ได้เลยแต่การจดจำอดีตที่เคยผ่านมาก็เป็นสิ่งสำคัญเพราะทำให้รู้ว่าอะไรคือสิ่งที่ทำให้เราชอบเกมนี้แต่แรก

แม้แต่ตอนนั้นเมื่อ 8 ปีที่แล้ว ผมมีความคิดที่อยากจะเป็นส่วนหนึ่งของเกมนี้มาตลอด แต่ผมไม่มีเงินที่จะช่วยสนับสนุนเกมในการซื้อแพ็คสนับสนุนต่างๆ ผมจึงทุ่มเทในการช่วยโปรโมทเกมเท่าที่ผมทำได้แทน ผมจะแนะนำเพื่อนที่ผมรู้จักทีมงานที่ร่วมงานกันให้ลองโหลดเกมนี้มาเล่นอยู่ตลอด แล้วผมก็จะพูดถึงเกมนี้อยู่บ่อยครั้งเวลาสตรีม และในทุกที่ทุกโอกาสที่ผมทำได้ ผมเริ่มเล่นก่อนที่จะเข้ามหาวิทยาลัย และเล่นไปตลอดตลอดเทอมจนจบมามีงานทำก็ยังเล่นอยู่ ผมพยายามอย่างมากที่จะหางานที่เปิดโอกาสให้ผมสามารถทำในสิ่งที่เด็กติดจอใฝ่ฝันกันได้ จากนั้นผมก็ได้ซื้อแพ็คสนับสนุนหลายแพ็คมาตลอดด้วยเงินส่วนสำหรับเล่น และตลอดหลายปีที่ผ่านมามันก็กลายเป็นคอลเลคชั่นสะสมชิ้นใหญ่ จนในที่สุด GGG ก็ติดต่อผมมาเพื่อยื่นข้อเสนอในการออกแบบไพ่พยากรณ์ ตอนนั้นผมดีใจมาก ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่ายังสามารถทำได้อยู่ ผมคิดมาตลอดว่าสิทธิ์ในการออกแบบให้พยากรนี้ก็เหมือนสิทธิ์อื่นๆเช่นออกแบบยูนิคที่ผูกมากับแพ็คสนับสนุนที่ไม่มีวางจำหน่ายแล้ว แต่น่าเสียดายที่ผมไม่สามารถจ่ายได้ในตอนที่ได้รับข้อเสนอเนื่องจากผมเจอปัญหาด้านสุขภาพในตอนนั้น

จากนั้นมาทุกปีผมจะติดต่อไปหา GGG เพื่อถามว่าสิทธิ์ในการออกแบบไพ่พยากรณ์ยังสามารถซื้อได้อยู่หรือไม่ และทุกครั้งพวกเขาก็จะตอบกลับมาว่ายังสามารถทำได้อยู่ แต่อะไรๆก็ไม่เคยลงรอยสักที หลังจากที่เกิดปัญหาอยู่หลายครั้งและเหตุการณ์อับโชคอยู่หลายรอบในที่สุดดวงดาวก็โคจรมาตรงกัน ในตอนนั้นผมได้ยกเลิกแผนการไปเที่ยวเนื่องจากเกิดการแพร่ระบาดของโควิดแล้วแฟนของผมก็บอกว่าให้เอาเงินส่วนนี้ไปซื้อสิทธิ์ออกแบบไพ่พยากรณ์ที่อยากได้มานานซะสิ ต้องบอกว่ามันเป็นของรางวัลปลอบใจที่ผมค่อนข้างชอบเลยทีเดียว และในระหว่างการออกแบบผมก็ตื่นเต้นมากขึ้นทุกวินาที

ผมชอบเกม Magic: the Gathering, Death Guard (WH40k), และ Path of Exile ไพ่พยากรณ์ใบนี้จึงจะมีกลิ่นอายของทั้งสามเกมที่ผมชอบอยู่ด้วย เริ่มต้นที่ชื่อ 'The Bitter Blossom' ได้แรงบันดาลใจมาจากการ์ดเมจิกคลาสสิค ตัวเลือกของหินที่ใช้และข้อความก็อ้างอิงถึง Death Guard และกฎบัญญัติ “ไม่รู้สึกถึงความเจ็บปวด” ของพวกเขา และท้ายที่สุด ผมก็ได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของเกมที่ผมชอบไปตลอดกาลด้วยการสร้างพยากรณ์ใบนี้ขึ้นมา ผมชอบความมืดและน่ากลัวของเกมโปรดของผมทั้งสามเกม ผมอยากให้ภาพกำกับพยากรณ์เป็นรูปของดอกไม้ที่งอกขึ้นมาบนตัวปีศาจหนองและผมชอบผลลัพธ์ที่ออกมามาก

และสำหรับรางวัลตอบแทนที่ได้จากไพ่พยากรณ์นี้ ตอนแรกผมอยากให้ไพ่ใบนี้มอบหินสกิลเคออสเลเวล 22 แบบสุ่มโดยไม่มีค่าคุณภาพใดๆ ผมเชื่อว่ามันจะทำให้ผู้เล่นสายเคออส โดยเฉพาะ Essence Drain และ Toxic Rain มีเป้าหมายอีกทางเลือกในการเพิ่มความสามารถให้กับตัวละครของพวกเขา แต่เมื่อได้หารือกับ GGG แล้วก็ได้ข้อสรุปว่าเราจะให้มันมอบหินเคออสเลเวล 21 คุณภาพ 23% แทนเนื่องจากไพ่พยากรณ์จะต้องมอบของรางวัลเป็นไอเทมที่มีอยู่จริงเท่านั้น

และท้ายที่สุด เพื่อให้เป็นไปตามแนวที่เลือกไว้ ผมอยากให้จำนวนไพ่มีอยู่สามใบหรือไม่ก็หารสามลงตัว เนื่องจากในเกม MtG ไพ่ขอบสามสีส่วนใหญ่จะส่งพลังกว่าไพ่อื่นแต่มีข้อเสียคือทำให้เด็คของคุณบางในพื้นที่ตัวเอง และอีกเหตุผลหนึ่งก็คือ ใน Death Guard สัญลักษณ์หลักของมันคือซากหัวกะโหลกสามอันที่พบได้ตลอดทั่วทั้งเกม และเหตุผลสุดท้ายคือ มันทำให้นึกถึงวันเปิดจริงของ PoE - มีสามบท, มีสามระดับความยาก, ตัวละครแต่ละตัวมีอาชีพเสริมสามอาชีพ

และเมื่อไพ่พยากรณ์ของผมได้ถูกสร้างออกมาเป็นผลสำเร็จแล้ว ผมก็ได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของเกมที่ผมรักไปตลอดกาล ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่พิเศษมาก ขอให้โชคดี ขอให้สนุก อย่าตายล่ะ เอ็กไซล์!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม