เราจะมาต่อซีรีย์สัมภาษณ์ทีมงานของเราด้วยการพูดคุยกับ QingYi หนึ่งในทีมงานฝ่าย Concept Artist กันในวันนี้ ตลอดเวลาที่เขาทำงานที่นี่ QingYi ได้สร้างสรรค์ผลงานให้กับ Path of Exile มากมายตั้งแต่เชปเปอร์และอินโนเซ้นส์ไปจนถึงแม่ชีแคสเซียและสองพี่น้องวอกซ์ในภาคเสริม Heist ล่าสุดของเรา ภายในการสัมภาษณ์ครั้งนี้ QingYi จะมาพูดถึงอดีตของเขาและงานที่เขาทำใน Grinding Gear Games แห่งนี้และเขายังได้นำผลงานมาแบ่งปันให้ทุกคนได้รับชมด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ QingYi ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์ในครั้งนี้นะคะ! ก่อนอื่นเลยก็ต้องขอให้แนะนำตัวก่อนแต่พูดถึงงานที่ทำใน Grinding Gear Games สักเล็กน้อย

ผมชอบงานศิลปะมากและงานประจำวันของผมคือการออกแบบอะไรสุดโต่งอย่างมอนสเตอร์, สินค้าแฟชั่น, NPC, สภาพแวดล้อมและภาพประกอบ แต่หลังจากที่งานเสร็จสิ้นผมก็ไม่ได้ทำอะไรที่สุดโต่งเหมือนกับในงานของผมซึ่งบางครั้งผมก็ทำงานอดิเรกของปู่ผมเช่นการจัดสวนบอนไซและงานช่างไม้

คุณมาเป็น Concept Artist ได้อย่างไร?

เรื่องมันยาวมากครับ! หลังจากที่ผมส่งมหาวิทยาลัย ผมก็ได้ลองทำงานเกี่ยวกับศิลปะอยู่หลายงานอาทิเช่น นักออกแบบตกแต่งภายใน, ครูสอนศิลปะโรงเรียนประถม, นักวาดงาน Pixel Art แต่ก็อยู่กับงานเหล่านี้ได้ไม่นานเนื่องจากผมอยากจะเป็นนักออกแบบเกมมาแต่ไหนแต่ไร

ในปี 2019 ผมตกงานอยู่เกือบปีจึงได้ตัดสินใจเข้าเรียนคอร์ส 3D ที่ค่ายฝึกฝนของบริษัทเกมเอ้าซอสบริษัทหนึ่งเนื่องจากประเทศจีนเป็นหนึ่งในประเทศที่มีอุตสาหกรรมเอาซอส 3D ที่ใหญ่ที่สุดในตอนนั้น หลังจากผ่านการฝึกฝนแบบทหารกว่า 4 เดือนผมก็ได้เรียนรู้ขั้นตอนการทำโมเดลและเทคเจอร์ให้กับเกมยุคใหม่ จากนั้น ผมก็ได้รับข้อเสนองานจากสตูดิโอ ‘ชื่อดัง’ ทันทีที่เรียนจบ การทำงานเป็นนักออกแบบโมเดล 3D ที่ได้ค่าแรงต่ำผมจะต้องทำงานจำนวนมากเพราะว่าผมชอบทำงานสร้างสรรค์

หลังจากผ่านไปหนึ่งปีสตูดิโอนั้นก็ได้ปิดตัวลงเนื่องจากการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำในประเทศจีน และโชคดีที่หัวหน้าฝ่ายศิลป์ของผมเขาได้ก่อตั้งบริษัทใหม่ขึ้นมาและจ้างผมให้เป็น Concept Artist เนื่องจากเขารู้ว่าผมวาดภาพได้

คุณมาทำงานที่ Grinding Gear Games ได้อย่างไร?

เมื่อปี 2015 หลังจากที่ผมจบปริญญาโทที่ประเทศนิวซีแลนด์ใหม่ๆ ผมอยากหางานด้วยวีซ่าหลังเรียนที่มี และโชคดีที่ผมมีประสบการณ์ในอุตสาหกรรมนี้กว่า 4 ปีติดตัวอยู่แล้วก่อนที่จะมาเรียนต่อ ผมจึงส่งพอร์ตของผมไปให้ Erik ซึ่งเขาก็ชอบงานของผมมาและอยากให้มาร่วมงานทันที

คุณได้สร้างสรรค์งาน Concept Art ให้กับ NPC, มอนสเตอร์, และสินค้าแฟชั่นต่างๆ มีผลงานชิ้นไหนที่คุณคิดว่าท้าทายที่สุดหรือยากที่สุดไหม?

ผมคิดว่า แม่ชีแคสเซีย น่าจะเป็นงานที่ยากที่สุด ตอนที่ผมได้รับบรีฟงานเขาต้องการให้ผมสร้างลีโอนาร์โดดาวินชีแบบแม่ชีที่เก่งวิศวกรรม สิ่งที่ยากที่สุดคือการควบคุมความสมดุลระหว่างแนว steampunk และความเป็นแม่ชีให้ได้ดีแล้วต้องให้ความรู้สึกลึกลับด้วย หลังจากที่ผมได้สเก็ตแบบที่พอใจแล้วผมก็พยายามสร้างงานคอนเซ็ปต์ 3D ขึ้นมาและมันก็ยากเช่นกันเนื่องจากผมชินการใช้ photobash หรือวาดงานออกมาตั้งแต่ต้น แต่รอบนี้ผมได้ใช้โปรแกรม 3D มากถึง 5 โปรแกรมนั่นก็คือ Daz3D ในการจัดท่า, Marvellous Designer ในการจำลองเสื้อผ้า, Maya ในการทำโมเดลลิ่งพื้นผิวแข็ง, Zbrush ในการแกะสลักผิววัตถุ, Keyshot ในการเรนเดอร์ และท้ายที่สุดก็ตกแต่งเล็กน้อยด้วย Photoshop ผลงานก็ออกมาดีมาก

คุณคิดอย่างไรเกี่ยวกับการวาดถ้าเทียบกับการทำโมเดล 3D ในงาน Concept Art ของคุณ?

ในฐานะ Concept Artist ผมต้องแก้ปัญหามากมายและต้องตัดสินใจเลือกเส้นทางการออกแบบหลายครั้งผมจึงต้องมีไหวพริบ ถ้าถามผม การวาด จะสามารถสร้างผลงานจากแนวคิดได้เร็วกว่า ส่วนการทำโมเดล 3D จะช่วยให้ผมสร้างสรรค์ผลงานในแบบของวิศวกรซึ่งจะทำให้ผลงานออกมาดูสมจริงและโมเดลที่สร้างขึ้นก็จะช่วยในการสร้างโมเดล 3D สำหรับเกมในภายหลังด้วย ผมจึงต้องบอกว่าทั้งสองอย่างนั้นเป็นทักษะที่จำเป็นที่ผมเลือกใช้ขึ้นอยู่กับงานครับ

คุณอธิบายคร่าวๆได้ไหมว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างที่จะสร้าง Concept Art หนึ่งชิ้นให้สำเร็จ?

การจะสร้างผลงานให้สำเร็จหนึ่งชิ้นผมจะต้องวางแผนล่วงหน้าไม่ใช่แค่วาดขึ้นมาเล่นๆเฉยๆ ขั้นตอนการทำงานของผมล่าสุดเป็นไปดังต่อไปนี้:
  • วิจัย (google)
  • ระดมสมอง (การเขียน)
  • สเก็ตภาพ (การวาด)
  • ปั้นโมเดล (โปรแกรม 3D)
  • วาดทับ (Photoshop)

จะเห็นได้ว่ามันคือระเบียบวิธีในการออกแบบ คำถามที่ผมมักจะถามตัวเองอยู่เสมอมีอยู่สองข้อก็คือ แนวคิดเป็นอย่างไร และ จะทำให้แนวคิดนั้นกลายเป็นจริงด้วยวิธีไหนได้มีประสิทธิภาพที่สุด

คุณใส่แนวคิดส่วนตัวลงไปในผลงานที่ Grinding Gear Games ได้มากน้อยแค่ไหน?

ผมพยายามใส่ลงไปให้มากที่สุดในช่วงการสเก็ตภาพครั้งแรก และหลังจากนั้นแนวคิดเหล่านี้ก็จะถูกขัดเกลาโดยทีมงานทุกคนและท้ายที่สุดมันก็จะกลายเป็นแนวคิดที่ใช้งานได้จริงในขั้นตอนการสร้างจริง การที่แนวคิดส่วนตัวของผมสามารถผ่านไปจนถึงตัวเกมจริงได้เป็นสิ่งที่ทำให้ผมมีความสุขที่สุดครับ

มีผลงาน Concept Art สวยๆที่ไม่ได้ถูกใช้ในเกมหรือไม่?

งาน Concept Art แต่ละชิ้นที่ผมสร้างขึ้นจะมีตัวเลือกรองในช่วงแรกของการสเกตซ์ตั้งแต่ 3 ถึง 15 ตัวเลือก ซึ่งจะมีเพียงตัวเลือกเดียวเท่านั้นที่ผ่านไปจนถึงขั้นตอนสุดท้าย และแนวคิดที่เหลือก็จะถูกทิ้งโดยมีเพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่จะถูกนำมาทำเป็นมอนสเตอร์หรือสินค้าแฟชั่นใหม่

งาน Concept Art แนวไหนที่คุณคิดว่าทำแล้วสนุกที่สุดหรือน่าสนใจที่สุด?

ที่ทำแล้วสนุกที่สุดสำหรับผมก็คือแนวไซไฟ เพราะฉะนั้นงานคอนเซ็ปต์สำหรับกล่องปริศนา Thaumaturgy จึงเป็นผลงานที่ผมคิดว่าน่าสนใจที่สุดใน Path of Exile เนื่องจาก steampunk เป็นเพียงสิ่งเดียวที่เป็นวิทยาศาสตร์ในโลกแฟนตาซีมืดมนแห่งนี้

นอกจากงานศิลปะแล้วคุณมีงานอดิเรกอื่นอะไรอีกไหม?

มีครับ ผมชอบอ่านหนังสือและดูหนังซึ่งก็ไม่แปลกอะไร นอกจากนั้นก็มีการทำสวนและเล่นกีต้าร์เพื่อคลายเครียด ล่าสุดผมเริ่มทำงานช่างไม้เป็นงานอดิเรกเนื่องจากผมอยากสร้างผลงานในโลกความเป็นจริงขึ้นมาบ้างไม่ใช่แค่ในโลกเสมือนเท่านั้น

คุณเคยสร้างสรรค์ผลงานในสื่ออื่นนอกจากดิจิตอลหรือไม่?

แน่นอนครับ ผมวาดด้วยดินสอและสีน้ำมันเพื่อเป็นการทำสมาธิ และคาดว่าหลังจากเกษียณแล้วก็จะทำมันอย่างจริงจัง

จิตรกรที่เป็นแรงบันดาลใจของคุณมีใครบ้าง?

มีมากมายเลยครับ:
  • Claude Monet
  • John Singer Sargent
  • Zdzisław Beksiński
  • Masakazu Katsura
  • James Gurney
  • Craig Mullins
  • Jason Hong
  • Jama Jurabaev
  • Daisuke Tsutsumi

คุณมีคำแนะนำสำหรับผู้ที่กำลังพยายามหางานด้าน Concept Artist แล้วต้องการเข้าสู่วงการนี้อย่างไร?

ผมเดาว่าพวกคุณทุกคนน่าจะว่าได้บ้างอยู่แล้ว ผมขอแนะนำให้หยุดการวาดพื้นฐานมันไม่รู้จบหรือดูบทเรียนไปแบบส่งเดชเหล่านี้ซะเถอะ ผมแนะนำให้หาคอร์สเรียนแทน มีคอร์สเรียนออนไลน์ที่ยอดเยี่ยมมากมายที่มีระบบสมาชิกไม่ว่าจะเป็น Learn Squared, Schoolism, Brainstorm, CGMA บทเรียนเหล่านี้ไม่ใช่แค่จะสอนทักษะและวิธีการใช้โปรแกรมให้กับคุณ แต่พวกมันยังสอนขั้นตอนการทำงานในอุตสาหกรรมเหล่านี้ด้วย หากคุณใช้เวลาสักปีเรียนคอร์สอย่างจริงจังให้ได้สัก 4 คอร์สจากนั้นเตรียมพอร์ตโฟลิโอให้ดี ผมมั่นใจว่าคุณจะหางานได้แน่นอนครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม