เรายังแบ่งปันเรื่องราวเบื้องหลังการสร้างสรรค์ไพ่พยากรณ์จากผู้สนับสนุนของเราต่อไปนะคะ คราวนี้เราคุยกับ nasaboy007 เกี่ยวกับเรื่องราวที่อยู่เบื้องหลังไพ่พยากรณ์ The Tumbleweed จากภาคเสริม Harvest ค่ะ

ผมทำไพ่ใบนี้เนื่องในโอกาสการครบรอบวันแต่งงานหนึ่งปีของสองเพื่อนสนิทของผมครับ ผมได้พบกับพวกเขามาหลายต่อหลายปีก่อน ตอนที่พวกเขาคบกันและไม่ได้อยู่ร่วมกัน เขาอยู่ในอพาร์ตเมนต์ที่มีลักษณะเหมือนกับห้องคนโสดทั่วไปที่ไม่มีเฟอร์นิเจอร์หรือการตกแต่งใดๆ กลุ่มเพื่อนชายโสดสี่คนของเราตั้งชื่อเล่นให้กับอพาร์ตเมนต์นั้นว่า “ดินแดนรกร้าง” (The Wasteland) เพราะว่าภายในนั้นช่างว่างเปล่าและยากไร้เหลือเกิน

วันหนึ่ง เพื่อนผมเดินกลับมาบ้านตอนที่เขาได้พบกับวัชพืชทัมเบิลวีด (Tumbleweed) ที่อยู่ตรงข้างถนน มันเป็นการพบเห็นที่แปลกประหลาดมากท่ามกลางชานเมือง เขาจึงทำให้มันกลายเป็นจุดศูนย์กลางใหม่ของห้องนั่งเล่นของเขาเพื่อให้ห้องเข้ากับธีม “ดินแดนรกร้าง” ได้มากขึ้น แน่นอนครับว่าแฟนสาวของเขา (ผู้เป็นภรรยาเขาในปัจจุบัน) มองว่ามันน่ากลัว และมันเป็นสิ่งแรกที่จากไปเมื่อพวกเขาย้ายมาอยู่ด้วยกันในภายหลัง ตอนนี้พวกเขาอยู่ด้วยกันในบ้านที่อบอุ่นและได้แต่งงานกันอย่างมีความสุขมามากกว่าหนึ่งปีแล้วครับ แต่ทัมเบิลวีดจะมีอยู่ในความทรงจำของเราตลอดไป

ภาพศิลป์กับข้อความแก่นสารเป็นการพูดถึงที่เธอ “ช่วยชีวิตเขา” ไปจากดินแดนรกร้าง ชายโสดส่วนใหญ่ในกลุ่มดินแดนรกร้างคงจะได้ใช้ชีวิตแบบเดิมต่อไปหากพวกเขาไม่ได้พบกับคู่รักในปัจจุบัน ภาพศิลป์ภายในไพ่พยากรณ์ทัมเบิลวีดของผมนั้นจะมีภาพคนไม่กี่คนที่ติดกับยอดไม้ที่พัวพันตัวพวกเขา เป็นการแสดงให้เห็นว่ามันตรึงเหล่าชายโสดไว้อย่างไร ขณะที่เพื่อนของผมคนนี้อยู่ใกล้กับด้านนอกที่สุดเมื่อภรรยาเขาช่วยชีวิตเขาไปจากมัน ผมอยากให้ท่วงท่านั้นได้รับแรงบันดาลใจมาจากการสร้างอาดัม (The Creation of Adam) ของไมเคิลแองเจโล เพราะผมว่ามันเหมาะสมกับแม่บททั้งหมดของไพ่ใบนี้ครับ

ในเมื่อนี่เป็นของขวัญเซอร์ไพรส์ ผมจึงอยากทำไพ่ใบนี้เป็นวัตถุมาแจกให้กับพวกเขาด้วย ผมจึงลองเรียนรู้วิธีทำภาพเวกเตอร์กราฟิกด้วยตัวเองเพื่อออกแบบภาพหลังไพ่ ผมดีใจกับผลลัพธ์มาก ผมจึงได้พิมพ์ภาพออกมาทั้งด้านหน้าและด้านหลัง นำไปอัดกรอบ แล้วมอบวัตถุนั้นให้เป็นของขวัญกับเพื่อนๆ ของผมครับ

เพื่อนผมคนนี้เป็นคนที่แนะนำให้ผมได้รู้จัก Path of Exile มาเมื่อหลายต่อหลายปีก่อน เรายังเล่นด้วยกันมาทุกลีกในเวลาวันศุกร์หลังเลิกงาน และในวันสุดสัปดาห์เราก็ไม่ทำอะไรนอกจากเล่นภาคเสริมใหม่ ฉะนั้นการได้สร้างไพ่พยากรณ์ที่พูดถึงแผนที่ Wasteland และการที่เราได้ทิ้งร่องรอยไว้ในเกมที่มีความสำคัญกับเราทั้งคู่เป็นอย่างยิ่ง มันเป็นโอกาสที่ดีเกินกว่าจะปล่อยให้หลุดลอยไปนั่นแหละครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม