หากคุณได้ติดตามวงการการแข่งขันภายใน Path of Exile อย่างใกล้ชิด คุณอาจได้รู้จักกับ tytykiller มาแล้วนะคะ เขาเป็นนักแข่งที่โดดเด่นจากกลุ่มผู้เล่นของเรา และเป็นหนึ่งในสี่คนสุดท้ายในงานแข่งรอบชิงชนะเลิศในงานรอบชิงชนะเลิศใน ExileCon ของปีที่แล้วค่ะ เพื่อดำเนินการการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์จากกลุ่มผู้เล่นต่อไป เราจึงทำการคุยกับ tytykiller เพื่อเรียนรู้เรื่องชีวิตกับภูมิหลังของเขาเพิ่มเติมค่ะ

สวัสดีค่ะ tytykiller ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวด้วยค่ะ

สวัสดีครับ ผมชื่อไทเลอร์ ผมเป็นคนอายุ 21 ปีที่ได้อยู่ในดินแดนแห่ง เ ส รี ช น แต่ถ้าให้พูดแบบไม่ติดตลกก็คือ ผมโชคดีพอที่จะได้อยู่ในบ้านที่ไม่ใหญ่โตโอ่อ่าในภาคตะวันตกของสหรัฐอเมริกา ผมโตมาด้วยการเล่นวิดีโอเกมและแอบเสพติดกับมันพอสมควร ตอนนี้ผมก็เล่นให้โลกได้เห็นครับ

คุณเล่น Path of Exile ตอนไหนเป็นครั้งแรกเหรอคะ?

ผมได้ล็อกอินเข้าไปใน Path of Exile ในวันที่ 28 ตุลาคม 2013 (ไม่กี่วันหลังจากที่เกมออก) ผมเลิกเล่นแทบทันทีเพราะผมไม่เข้าใจระบบเศรษฐกิจ และตัวเกมก็น่าสับสนอยู่พอสมควร ผมกลับมาในภายหลังหลังจากที่ผมได้ดูไกด์ของบิลด์ ZiggyD Reave Ranger Southpaw แต่ว่าตัวเกมมันกินเวลามหาศาลและผมก็เก็บเลเวลได้ช้ามาก ผมจึงเลิกเล่นเกมนี้ไปพักหนึ่ง

ผมตัดสินใจเล่น Path of Exile อีกรอบในสุดสัปดาห์ก่อนที่ Breach จะออก คริสเพื่อนผมอวยเกมนี้มากๆ เขาบอกว่าเขาสนุกกับลีก Essence จริงๆ ผมบอกเขาว่าผมจะเรียนรู้เกมทั้งเกมภายในหนึ่งสัปดาห์ก่อนที่ Breach จะบอก ครับ เขาหัวเราะใส่ผมแล้วก็บอกว่าผมมันโง่ เขาคิดถูกด้วย ผมได้เรียนรู้เรื่องราวที่น่าสนใจเกี่ยวกับเกมนี้มาจวบจนปัจจุบัน ผมได้เล่นบิลด์ BV Assassin ของ LiftingNerdBro จนถึงท้ายเกม แล้วผมก็ตกหลุมรักกับเกมนี้นั่นแหละครับ

อะไรเป็นสิ่งที่ดึงดูดความสนใจของคุณในตอนแรก และอะไรเป็นสิ่งที่ทำให้คุณกลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ คะ?

ในฐานะคนที่มาจาก Diablo III ผมชอบการอัพเดทภาคเสริมของ Path of Exile ครับ ลีก Breach เริ่มขึ้นในเวลาเดียวกับซีซั่น 8 ของ Diablo III ซึ่งไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงแนวการเล่นจากซีซั่น 1 มากนัก ขณะที่การเปลี่ยนแปลงมากมายในแต่ละลีกทำให้ผมกับผู้เล่นหลายพันคนกลับมาเล่นได้เรื่อยๆ ครับ

คุณเป็นที่รู้จักในกลุ่มผู้เล่น Path of Exile มากที่สุดในฐานะนักแข่งกับผู้เล่นแนวสปีดรัน คุณรู้ตัวตอนไหนคะว่าคุณอยากทำแบบนี้ในเกม?

Breach เป็นลีกแรกที่ผมได้เล่นตอนเริ่มลีก และผมก็มั่นใจในความสามารถในการเก็บเลเวลของผมมาก จนกระทั่งผมได้เปิดดูรายชื่อเพื่อน แล้วผมเห็นว่าคริสเพื่อนผมได้น็อกรอบผมไปแล้ว ซึ่งก่อนที่จะมีแคมเปญให้เล่นแบบ 10 บท ผู้เล่นทุกคนจะต้องเล่นบทที่ 1-4 ในระดับ Normal, Cruel แล้วก็ Merciless และเพื่อนผมได้น็อกรอบผมโดยสมบูรณ์ด้วยการได้อยู่ในบทที่ 2 ของระดับ Cruel ขณะที่ผมอยู่ในบทที่ 2 ของระดับ Normal ผมสาบานกับตัวเองว่าจะเก็บเลเวลให้เร็วกว่าเดิม แต่ผมไม่ชอบมันเลย ผมก็เลยไม่ได้พัฒนามากไปกว่าเดิมนัก

เมื่อเบต้าของ The Fall of Oriath (3.0) มาถึง ผมไม่อยากเก็บเลเวลไปตลอดแคมเปญ ผมตัดสินใจที่จะเรียนรู้จากผู้อื่นด้วยการดูวิดีโอของ DeadandDoom ครับ ผมเริ่มจดว่าจะเก็บเลเวลอย่างไรในฐานะผู้เล่นที่ใช้ Sunder มันเจ๋งจนผมอยากจะลองเล่นด้วยตัวเอง ผมทึ่งกับมันมาก Orb of Transmutation กับ Orb of Alteration แต่ละก้อนนั้นมีความหมาย มันรู้สึกดีมากที่ได้ใช้ Boarding Axe ในตอนเลเวล 11 ที่พร้อมทำเป็นของใช้งานแล้ว ตอนนั้นเป็นตอนที่ผมรู้ว่าผมอยากลงแข่งในเกมนี้

เมื่อปีที่แล้วคุณได้ร่วมกับงานชิงชนะเลิศของการแข่งขัน ExileCon คุณช่วยเล่าเรื่องประสบการณ์ของคุณได้ไหมคะ?

ผมยังจำได้อยู่เลยว่าผมเดินเข้าไปในห้องเตรียมตัวกับนักแข่งอีกสามคนด้วยความมั่นใจ ผมพูดคุยกับพวกเขาขณะที่พวกเขาเงียบเป็นส่วนใหญ่ ผมรู้สึกดีจากการได้ลงแข่ง เพราะเมื่อเช้านี้ผมได้ลองเล่นทำเวลาในร้านเน็ตแล้วไปได้สวยถึงสองรอบ แต่ทันทีที่ผมนั่งลง ผมก็เริ่มรู้สึกเชื่องช้า ทุกอย่างดูน่ากลัวในตอนนั้น ผมเอาแต่ถามตัวเองว่า “ฉันซ้อมมามากพอสำหรับงานนี้ไหม ฉันใช้เวลามามากกว่า 100 ชั่วโมง แต่มันเพียงพอหรือยัง”

หลังจากเกิดปัญหาทางเทคนิคเล็กน้อย เราก็ได้เริ่มแข่ง ผมได้ยินว่า Waggle ตายด้วยน้ำมือของ Hillock ผมนึกว่าเขาจะเสียรูปอย่างเต็มที่เพราะหมดกำลังใจจนไม่กล้าเล่น แต่จากการได้ดูการแข่งครั้งนั้นมาหลายครั้ง ผมพูดได้อย่างมั่นใจว่า Waggle ไม่ได้เล่นแบบนั้นเลย เขาพลิกมาเล่นต่อได้ดีมาก มันเห็นได้ชัดจริงๆ ครับ

ผมเป็นคนแรกที่ได้ฆ่า Brutus แต่ผมไม่แน่ใจว่าทำไมเพราะผมรู้สึกว่าตัวเองช้าจริงๆ มันเป็นเพราะผมได้นำในตอนที่เล่นถึง Upper prison แต่ว่ามันไม่เพียงพอที่ผมจะได้นำคู่แข่งได้ ผมไม่ได้ทำไม้กายสิทธิ์ ทั้งที่ปกติผมมักทำได้ในเลเวล 8 ในการเล่นส่วนใหญ่ของผม ซึ่งเรื่องนี้เกิดขึ้นก่อนที่จะมีการบัฟแคมเปญที่เกิดขึ้นในช่วง Metamorph ฉะนั้นการทำไม้กายสิทธิ์จึงไม่ใช่เรื่องจำเป็นนัก แต่มันก็รู้สึกเจ๋งที่จะได้ใช้มัน จากนั้นเป็นต้นมาผมก็ไปช้ากว่าใครคนอื่น ผมจึงนึกได้แต่เรื่องเดียวคือการไปต่อ ซึ่งเป็นต้นเหตุที่ทำให้ผมพ่ายแพ้ในภายหลัง เพราะผมข้ามแพ็คมอนสเตอร์บางแพ็คกับกล่องนิรภัยบางกล่องที่ไม่ควรจะข้ามไป และทำให้ผมมีเลเวลต่ำกว่าที่ควรตอนที่ผมได้สู้กับ Weaver ผมเลยคิดว่าผมน่าจะเก็บ Exp ตามให้ทันแล้วผมก็จะไม่เป็นไร จนกระทั่งมันดร็อป Tabula Rasa มาให้ผม

ตอนแรกผมก็สงสัยว่าผมจะใช้มันได้ยังไง ว่าจะใช้เป็นสกิลเป้าหมายเดียว 6 ลิงค์ สกิลกวาดม็อบ 6 ลิงค์ หรือทั้งสองสกิล 5 ลิงค์ ผมตัดสินใจใช้สองสกิล 5 ลิงค์ แต่มันทำให้ผมต้องใช้มานาในการใช้สกิลมากกว่าที่ผมชิน และผมก็ยังเลเวลไม่ถึง 18 มันจึงเป็นเรื่องยากที่จะหาเคอเรนซี่มาใช้กับอะไรก็ตาม ผมจมอยู่กับความรู้สึกว่า “ฉันจะแพ้ในการแข่งขันที่ฉันได้ Tabula Rasa จริงๆ เหรอ ฉันจะเป็นที่จดจำในฐานะคนที่แพ้ทั้งที่มี Tabula Rasa นะ” และท้ายที่สุดมันก็เป็นจริง และผมก็ผิดหวังกับตัวเองในเรื่องนี้มากๆ ผมกลับไปที่ห้องโรงแรม ไปงีบ แล้วดูภาพวิดีโอของการแข่งขัน ผมคิดจริงๆ ครับว่าการถูกเรียกว่าทาบูล่าที่โหล่ (Tabulast) มันน่าตลกดี ผมก็เลยยอมรับมัน

แต่ทุกคนก็ใจดีเรื่องการแข่งขันจริงๆ ครับ โดยที่ GGG กับกลุ่มผู้เล่นก็ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดี นี่เป็นกลุ่มผู้เล่นที่ดีกลุ่มหนึ่งที่ผมได้เข้าร่วม และการแข่งขันนี้ทำให้ผมไม่อยากให้ตัวเองผิดหวังในการลงแข่ง ExileCon รอบหน้า

คุณได้ร่วมงานแข่งกลุ่มผู้เล่นเป็นประจำ คุณอยากให้กลุ่มนักแข่ง Path of Exile ได้รับอะไรในอนาคตคะ?

ผมอยากเห็นงานที่ GGG เป็นผู้จัด แต่นอกจากนั้นผมอยากเห็นเครื่องมือในการแข่งขันมากขึ้น สิ่งที่ผมอยากเห็นมากที่สุดคือตัวเลือกในการลดค่าเข้าร่วมในการแข่งขันระดับสั้น ปัจจุบันการแข่งจะถูกจำกัดอยู่ที่ “นักแข่งที่ได้รับเลือก” เพราะว่ามันจะต้องใช้เงินหลายร้อยดอลลาร์ในการเชิญทุกคนมาร่วมงานแข่งที่อาจมีเวลานานไม่กี่ชั่วโมง ซึ่งจำกัดจำนวนผู้ที่ได้เข้าร่วมและทำให้วงการการแข่งขันไม่ได้เติบโตครับ

เครื่องมืออีกอย่างที่น่าจะทำได้จริงในเกมคืออันดับการฆ่าบอสครับ ตอนนี้เราเลือกเป้าหมายของการแข่งขันได้เพียง Exp (ไปให้ถึงเลเวล __) หรือว่าเวลา (ทำ Exp ให้ได้สูงที่สุดในเวลา ___) วิธีเดียวที่เราจะกำหนดด้วยการฆ่าบอสได้คือการบังคับให้เปิดสตรีม และถึงจะแบบนั้นมันก็ยังเป็นเรื่องยุ่งยากในการจัดดูเวลาทั้งหมด และการดูว่าตัวนับเวลาของแต่ละคนนั้นคลาดเคลื่อนไปเป็นวินาทีหรือเปล่า หากนักแข่งหลายคนทำเวลาห่างกันหลักวินาที ถึงแม้จะมีการแข่งขันไปฆ่า Kitava บทที่ 5 แต่ก็จะมีผู้ชนะเพียงคนเดียว เพราะมีคนเดียวที่สามารถได้เข้า Lioneye’s Watch เป็นคนแรก การประกาศการฆ่าบอสนั้นมีอยู่ในเกมแล้ว เพราะว่ามันเคยถูกใช้มาก่อนในงานที่ GGG จัด แต่ตอนนี้เรายังไม่สามารถใช้ได้ในปัจจุบันครับ

นอกจากนี้ยังมีฟีเจอร์อีกมากมายที่ผมต้องการ อย่างเช่นโหมดทางเลือก (Ledge ไม่จำกัด, Descent Champions, ฯลฯ) แต่ผมว่ามันคงจะยากเกินไป ผมคิดว่ามันเจ๋งดี และการได้กลับมาเห็นโหมดแบบนี้อีกก็คงจะสนุกดี

คุณอยากแนะนำอะไรที่สำคัญให้กับนักแข่ง Path of Exile มือใหม่บ้างคะ?

สิ่งที่สำคัญที่สุดที่ผมอยากแนะนำนักแข่ง Path of Exile มือใหม่คือการเน้นเรื่องที่ช่วยลดเวลาได้มาก ไม่ใช่เรื่องที่ลดเวลาได้เพียงน้อยนิด อย่างเช่น คุณควรมีรายชื่อของที่คุณต้องการจากในเมือง อะไรมีราคาเท่าไหร่บ้าง และคุณซื้อของพวกนั้นได้ตอนไหน มันจะทำให้คุณมองหาสิ่งต่างๆ ขณะที่อยู่ภายนอก เพื่อให้คุณได้วางแผนกลับเมืองครั้งต่อไปได้ดีขึ้น ซึ่งจะย่นเวลาที่คุณจะอยู่ในเมืองไปในตัวครับ คุณไม่ควรศึกษาเค้าโครงด่าน การเรียนรู้วิธีการอ่านด่าน Upper Prison ในบทที่ 1 มันก็เจ๋งดี แต่มันอาจใช้เวลามากกว่าหนึ่งชั่วโมงในการศึกษาเค้าโครงด่านที่ซับซ้อนแบบนั้น นอกจากนี้ การอ่านเค้าโครงด่านนั้นจะหายไปใน Path of Exile 2.0 ซึ่งจะถูกแทนที่ด้วยสิ่งที่ผมคิดว่าเป็นการการบ่งบอกเค้าโครง (Layout Tells) และหนึ่งในการบ่งบอกเค้าโครงที่เป็นที่รู้จักมากที่สุดในแคมเปญปัจจุบันก็คือที่ Western Forest ในบทที่ 2 ที่ Weaver’s Den จะอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนจากเวย์พอยน์เสมอ และค่ายของ Alira จะอยู่ฝั่งเดียวกับถนนที่มีเวย์พอยน์เสมอครับ

คำแนะนำที่สองของผมคือการดูใครสักคนลงแข่งในหมวดที่คุณอยากพัฒนาตัวเอง นั่นหมายความว่าการทำสถิติบทที่ 5 ระดับโลกนั้นไม่ใช่เรื่องที่ทำได้จริงในตอนต้นลีก เพราะคุณคงไม่มองข้ามแต้มสกิลส่วนใหญ่ในตอนที่เริ่มลีกครับผม

นอกจากจะเป็นนักแข่ง Path of Exile แล้ว คุณยังเป็นสตรีมเมอร์ด้วย คุณสตรีมมานานเท่าไหร่แล้วคะ? คุณเริ่มทำสตรีมได้ยังไง?

ผมไม่เคยเข้าไปทำการสตรีมเพื่อทำอาชีพสตรีมเมอร์ ผมทำเพื่อความสนุกเท่านั้น ตอนที่ผมเรียนไฮสคูลผมจะเล่น Diablo III Reaper of Souls ตอนต้นซีซั่นเป็นเวลา 40 ชั่วโมงขึ้นไป แล้วเพื่อนๆ ผมก็อยากเห็นว่าผมไปได้ไกลถึงไหน ผมเพิ่งจะเริ่มสตรีมจริงจังในไม่กี่ปีให้หลังเมื่อผมเรียนปีหนึ่งในมหาวิทยาลัย ผมได้รับแรงบันดาลใจจาก CuteDog ผมก็เลยสตรีม Path of Exile ขณะที่ลองนั่นลองนี่แล้วก็สนุกสนานไปกับมันครับ

ผู้คนจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีกำหนดการยังไงบ้าง?

ผู้คนจะได้เห็นผมเก็บเลเวลในแต่ละบท โดยมีการเน้นการให้ข้อคิดเห็นในช่วงบทต้นๆ เพราะผมเชื่อว่างานหนักที่สุดในการเก็บเลเวลมาจากการจัดตัวละครให้พร้อมอย่างเหมาะสมในบทที่ 1-3 หลังจากนั้นผมจะเล่นมุกมากกว่านี้มาก และพูดถึงเรื่องราวจากตอนเรียนมหาวิทยาลัยกับชีวิตการทำงานของผม ตอนนี้ผมยังไม่มีกำหนดการตายตัว แต่ผมวางแผนไว้ว่าท้ายที่สุดผมจะวางแผนทำกำหนดการในอนาคตภายภาคหน้าครับ

ก่อนที่คุณจะหันมาสตรีม คุณทำอะไรเหรอคะ?

ผมก็ไม่เหมือนตัวผมเมื่อหลายปีก่อนหรอกนะครับ แต่ตอนนั้นผมเป็นนักเรียน ตอนนี้ผมก็เป็นนักเรียน กำลังเรียนจบปีที่ 4 และปีสุดท้ายที่มหาวิทยาลัยอเมริกาแห่งหนึ่ง ผมตั้งตาที่จะสตรีมเต็มเวลาหลังจากที่ผมเรียนจบการบัญชีครับ ตอนนี้ผมกำลังทำงานเป็นนักบัญชีนักศึกษาที่มหาวิทยาลัยของผมอยู่

คุณมีไฮไลท์ไหนจากการเล่น Path of Exile ที่คุณจำได้ดีไหมคะ?

เรื่องทั้งหมดนั้นเกิดขึ้นมานาน ตอนที่นักแข่ง ImExile กับผมเริ่มผลัดกันทำสถิติโลกในหมวด Kitava บทที่ 5 ผมจะชนะเวลาของเขาได้ไม่กี่วินาที เขาจะชนะเวลาของผมในเวลาไม่กี่วินาที เราเอาแต่ผลัดกันแพ้ชนะไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า “เวลานี้ชนะได้แน่ แต่ว่าการทำเวลาได้ 1 ชั่วโมง 11 นาทีมันก็ยังดีสุดๆ อยู่” “เวลานี้มันดีกว่านี้ได้แน่ๆ แต่ว่าการทำเวลา 1 ชั่วโมง 10 นาทีมันก็ดีจนล้นเหลือแล้ว” ความคิดแบบนี้เป็นเรื่องปกติของผู้เล่นแนวสปีดรัน ดังนั้นผมก็แทบไม่เคยพอใจกับเวลาที่ผมทำได้เลย

เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้ส่งการทำเวลา Kitava บทที่ 5 ด้วยเวลา 1 ชั่วโมง 5 นาทีกับ 45 วินาทีไปที่ speedrun.com ถึงแม้จะไม่สมบูรณ์แบบ แต่ผมก็ดีใจยกใหญ่หลังจากที่ทำเวลาได้เสร็จสิ้น

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนที่คุณอยากให้คนรู้จักไหม?

ผมชอบไปคุยกับสตรีมเล็กๆ หลายๆ เจ้า ผมชอบสตรีมเมอร์ที่จัดลีกส่วนตัว เพราะมันทำให้ผมมีอะไรให้เข้าร่วมแข่งขัน This Is Badger จัดลีกส่วนตัวทุกสามเดือนซึ่งจะแบ่งคุณไปอยู่ในหนึ่งในสองทีม และคุณจะทำแต้มจากการเก็บเลเวลและการเล่น Delve

คุณมีงานอดิเรกหรือมีความสนใจอะไรนอกจากการเล่นสปีดรันและการสตรีมไหมคะ?

การเล่นสปีดรันกับการสตรีมก็ถือเป็นงานอดิเรกกับความสนใจทั้งหมดของผมแล้ว ผมชอบเล่นวิดีโอเกม ถ้าจะเรียกแบบนั้นได้นะครับ

ถ้าผมไม่ได้นั่งเล่นวิดีโอเกม ผมก็จะอยู่ตามแชนแนลต่างๆ ของ Twitch นั่งพิมพ์ไปเหมือนเกรียนคีย์บอร์ดนั่นแหละครับ

คุณอยากพูดอะไรกับผู้เล่น Path of Exile ให้ทุกคนได้ฟังบ้างคะ?

GGG เป็นบริษัทเกมที่ดีที่สุดแล้ว แต่ว่าฐานผู้เล่นมีความหิวโหยต่อฟีเจอร์กับสิ่งต่างๆ ให้มีมากขึ้นไปเรื่อยๆ และใช่ว่าทุกคนใน GGG จะทำงานในด้านที่ผู้คนบ่นกัน บริษัทนี้มีคนที่น่าทึ่งอยู่มากมาย ฉะนั้นช่วยทำต่อพวกเขาเหมือนคนเถอะครับ

คุณมีโครงการอะไรในอนาคตที่อยากพูดถึงไหม?

ถึงแม้ผมจะเก่งเรื่องการแข่งระยะสั้น แต่ผมก็อยากจะลองแข่งหมวดที่ยาวกว่านี้ (เช่น Awakener 8 หรือการแข่ง Gauntlet ทั้งหลาย) ผมจะซ้อมแข่งในหมวดที่ยาวกว่านี้ในไม่ช้า และผมอาจจัดการแข่งระยะสั้นในอนาคตภายภาคหน้าครับ

ขอบคุณมากๆ นะคะที่ร่วมสัมภาษณ์ หากคุณอยากติดตาม tytykiller คุณสามารถติดตามเขาได้ที่ Twitch, YouTube กับ Twitter ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม