เราได้คุยกับ sirgog เพื่อหาเรื่องราวที่อยู่เบื้องหลังการออกแบบไพ่ The Price of Loyalty ค่ะ มาดูกันนะคะว่า Arrogance of the Vaal ส่งผลต่อการตัดสินใจออกแบบมากมายจนออกมาเป็นไพ่จริงได้อย่างไร

ในฐานะวัยรุ่นปี 90 ผมหลงใหลกับ RPG เก่าแก่อย่าง Secret of Mana กับ Final Fantasy 6 แต่พอผมมี PC ใช้ ผมก็ตกหลุมรักกับ Diablo กับ Diablo 2 ที่เน้นความรวดเร็วมากกว่า

พอถึงต้นช่วงปี 2010 ผมก็ย้ายไปเล่น Dungeons and Dragons Online แต่ผมก็มองหาอะไรใหม่ๆ และได้ยินข่าวว่ามีเกมที่สืบทอดจิตวิญญาณของ Diablo 2 ผมจึงคิดว่าจะลองดูสักตั้ง

ผมเริ่มเล่น Path of Exile ในช่วงลีก Anarchy โดยที่ไม่ได้ศึกษาอะไรล่วงหน้าแม้แต่นิดเดียวครับ ผมก็รู้แหละว่าเกมมันซับซ้อน แต่ผมก็เล่นโดยไม่ได้ขอความช่วยเหลือจากใครเลย ทำบิลด์ฟาดอสรพิษ (Viper Strike) ห่วยๆ จาก Shadow โดยที่ไม่ได้อัพพาสซีฟพลังชีวิตเลย บิลด์ผมมันแย่มาก แต่ผมสนุกที่ได้คลำทางไปตามเกม โดยเอาแต่เคลียร์โซนมอนสเตอร์เลเวล 47 ไปเรื่อยๆ ขณะที่ผมเลเวล 54 ก่อนที่จะได้เจอกับบอสที่ผมเอาชนะไม่ได้แม้แต่นิดเดียว จากนั้นผมจึงทำตามไกด์แล้วไปถึงแผนที่ในลีก Torment

ตั้งแต่ลีก Incursion เป็นต้นมา ผมไปถึงท้ายเกมได้เป็นประจำ โดยทำภารกิจท้าทาย 36 หรือ 40 ภารกิจในแต่ละลีก (เว้นแต่ลีก Legion ที่ผมไม่ได้ชอบนัก ผมก็เลยหยุดไปตอนทำได้เพียง 24 ภารกิจ)

ผมยังเคยสร้างไกด์วิดีโอบน Youtube ที่ตอนนี้ก็ล้าสมัยสุดๆ ไปแล้ว มันเป็นวิดีโอเกี่ยวกับกลยุทธ์ของผมในการแลกเปลี่ยนเอา Headhunter ในลีก Incursion ที่กลับดังเป็นพลุแตกอย่างไม่ได้คาดคิด และทำให้ผมได้ในทิศทางที่ไม่ได้คาดฝัน กล่าวคือผมทำงานจัดการประวัติเทคนิคการบิน (Aviation Technical Records) และในเวลาว่างผมก็ทำวิดีโอเกี่ยวกับ Path of Exile โดยที่วิดีโอเหล่านี้มุ่งเป้าไปยังผู้เล่นที่ทำ “ภารกิจท้าทาย 24 ภารกิจในลีกเดียว” ที่ต้องการพัฒนาตัวเองจนสามารถไปถึงระดับที่ทำภารกิจท้าทายได้ 36 หรือ 40 ภารกิจครับ และเรื่องนี้ก็ทำให้ผมพยายามเรียนรู้การสตรีม และผมยังทำการถ่ายทอดในช่วงเย็น 2-3 ครั้งต่อสัปดาห์ (ตามเวลาออสเตรเลีย) บน Twitch ด้วยครับ

จากที่ผมได้รับแรงบันดาลใจจาก “The Nurse” ในลีก Betrayal ผมได้จ้างทำคอมมิชชั่นไพ่พยากรณ์ The Fiend ซึ่งคงจะมีชื่อว่า Deadly Sins แต่ว่าลีก Synthesis ก็ออกมาก่อนที่ผมจะได้ส่งการออกแบบของผม

ผมตกหลุมรักกับไพ่พยากรณ์ที่ออกมาใหม่ชื่อ Arrogance of the Vaal หลังจากการแลกเปลี่ยนจนทำได้ไพ่แบบนี้ 20 ชุดในวันที่ห้าของลีก Synthesis ซึ่งไพ่ Arrogance of the Vaal เป็นไพ่โปรดของผมยิ่งไปกว่าไพ่สองใบที่ผมได้จ้างทำคอมมิชชั่นไป (กับใบที่สามที่กำลังอยู่ในกระบวนการ)

ผมชอบ Arrogance of the Vaal เพราะว่ามันมีความแปรปรวนสูง มีการตอบแทนสูงสุดที่สูงเป็นอย่างยิ่ง แต่ว่ามีคุณค่าที่หวังได้ต่ำ (เหมือนกับลอตเตอรี่) และมันทำให้เศรษฐกิจของลีกแลกเปลี่ยนนี้มีสมบัติที่เจ๋ง แปลกประหลาด และไม่เหมือนใครดังที่ไม่เคยมีมาก่อน โดยที่มีจิวเวลเกณฑ์ที่มีม็อดมลทินติดไอเทมสองม็อดอันทรงพลัง ไอเทมยูนิคที่ใช้เก็บเลเวลที่ทรงพลังพอจนใช้ได้ถึงท้ายเกม หรือมีอย่างอื่นอีก ในฐานะคนที่มีความรู้ด้านคณิตศาสตร์ สองปัญหาเชิงคณิตศาสตร์ในสถิติเชิงอนุมาน “ที่ยากที่สุด” ภายใน Path of Exile ก็คือการคำนวณค่าคาดหวังของการแลกไพ่ Arrogance of the Vaal กับ Stacked Deck ผมจึงชอบไอเทมทั้งสองชิ้นนี้มากครับ

หลังจากที่ผมได้เห็น Arrogance of the Vaal ผมก็ได้นึกถึงไอเทมยูนิคที่มีม็อดติดไอเทมสองม็อดอย่าง Zerphi’s Heart หรือ Headhunter แล้วผมก็นึกขึ้นได้ว่าผมคงชอบของที่มีการแปรปรวนสูงมากกว่า เพื่อให้ได้ความรู้สึกของการแลกไพ่ Arrogance of the Vaal นั่นเอง

การออกแบบนี้ก่อตัวขึ้นมาในหัวของผมตอนที่มีคนในแชทช่องรวมแปะเอา Tabula Rasa ที่มีม็อดติดไอเทมสองม็อด ซึ่งเป็นม็อดเลเวลหิน +2 ทั้งสองม็อด ผมก็เลยประชดไปว่า “น่าเสียดายม็อดมลทินพวกนี้จริงๆ ถ้ามันไปอยู่ใน Skin of the Loyal มันคงจะสุดยอดน่าดู”

ตอนนั้นผมจึงรู้ว่าแผนเดิมในการทำไอเทมที่มี ilvl 86 ที่มีอิทธิพลจากสมุดแผนที่ก็หลุดลอยไปแล้ว ผมก็เลยเปลี่ยนการทำคอมมิชชั่นให้เป็น Skin of the Loyal ที่มีม็อดมลทินสองม็อด

ผมตัดสินใจที่จะใช้ Skin of the Loyal ที่มี ilvl 25 เป็นเกราะที่เน้นการรุกเป็นหลัก ฉะนั้นคุณจึงไม่ต้องการมลทินการป้องกันแย่ๆ ที่สามารถหาได้ใน ilvl 45 หรือว่าการป้องกันที่ทรงพลังมากๆ ที่มีให้ใช้ใน ilvl 80 ดังนั้น ilvl 20-44 จึงเป็นทางออกที่ “ถูก” เสมอ ดังนั้นแทนที่จะลงโทษผู้เล่นที่ไม่รู้จักกลไกของการสร้างอิทธิพลกับ ilvl ของไอเทมที่มาจากไพ่พยากรณ์ ผมจึงตัดสินใจเลือกตัวเลขที่อยู่ในระยะนั้นครับ

ผมคิดว่ามันยังมีปริศนาที่น่าสนใจสำหรับบิลด์ต่างๆ หากโดยปกติบิลด์ของคุณใช้หินสกิลน้ำเงิน 4 เม็ดกับแดง 2 เม็ด คุณจะใช้ Skin of the Loyal ที่มีน้ำเงิน 3 เม็ด สีแดง 2 เม็ด สีเขียว 1 เม็ดได้ไหม ถ้ามันมีม็อดมลทินดีๆ อยู่ เทียบกับการใช้เกราะอกที่ทำมาดิบดีและที่มีสีที่สมบูรณ์แบบแต่ไม่มีม็อดมลทินสุดยอด อะไรจะดีกว่ากัน ปริศนาประจำบิลด์พวกนี้มันน่าสนใจมากๆ สำหรับผม

ผมก็เลยนึกไปถึงอรรถรสของไพ่ ในเมื่อรางวัลจากไพ่นี้มีธีมสยองขวัญที่ซ้อนกันสามธีม นั่นก็คือความโหดร้ายเลือดเย็นของวาล์ ชื่อของ “Skin of the Loyal” กับ Chayula ที่มีธีมสยองขวัญจากนอกโลกที่ออกแนวเลิฟคราฟต์ ผมจึงรู้ว่าอยากออกแบบเรื่องราวสยองขวัญที่อยู่ในตัวมันเอง

มันทำให้ผมต้องการตั้งคำถาม

• ใครถูกถลกหนัง?
  • ทำไมพวกเขาถึงภักดี และภักดีต่อใคร?
  • ใครถลกหนังพวกเขา?
  • ทำไม?
  • ความภักดีของพวกเขาสำคัญไหม?
  • พวกเขาเสียใจกับเรื่องนี้ไหม?

ผมจึงให้คำตอบตามลำดับครับว่า “คนโง่ที่มีประโยชน์” “Chayula ในอุดมคติเกินจริงที่พวกเขามองว่าเลอเลิศและเชื่อว่าจะมอบอำนาจให้กับพวกเขา” "คนที่ Chayula ไม่ได้มองว่าไร้ค่า ซึ่งอาจเป็น Zilquapa, Architect of the Breach หรือคนที่อยู่ใต้คำสั่งของเขา” “การหยุดไม่ให้ผู้ร้องเรียนที่กระหายอำนาจตามรังควานพวกเขา” “ไม่” “ไม่มีผู้มีชีวิตที่ล่วงรู้เรื่องนี้”

ผมอยากให้ข้อความอรรถรสนั้นแสดงออกทั้งความสยองขวัญและการดูถูกอย่างร้ายแรงต่อสาวกลัทธิที่ถูกถลกหนัง นี่ไม่ใช่สาวกขั้นสูงที่ทำการสังเวยมนุษย์ในพิธีการอันสำคัญยิ่ง แต่เป็นการที่ใครสักคนเก็บขยะให้เรียบร้อยเพราะพวกเขาถูกสั่ง ตอนแรกที่ผมส่งไป ผมระบุว่า Zilquapa เป็นคนพูด แต่พอเข้าไปเจอกับหน้าจอบางขนาดแล้วมันหลุดออกจากกรอบ ผมจึงต้องเอาที่มาของผู้พูดออก ทว่าไพ่ใบนี้ก็ดร็อปจาก Zilquapa จริงๆ

ผมระบุทิศทางศิลปะในการจ้างทำคอมมิชชั่นไว้ดังนี้:

มีสาวกลัทธิสักสามคน (ที่มีลักษณะต่างกัน) ในเครื่องแต่งกายที่เหมือนกันยืนตรงเป็นแถวเดียว มองเหม่อลอยออกไปห่างไกล

สาวกลัทธิคนที่สี่ใช้มีดทำพิธี (United In Dream ที่เป็นไอเทมยูนิคจาก Chayula) เพื่อถลกหนังหนึ่งในสามสาวกทั้งเป็น เหยื่อไม่มีปฏิกิริยาต่อการบาดเจ็บจนตาย เช่นเดียวกับสาวกอีกสองคนที่จะเป็นคนถัดไป เหยื่อมีผิวหนังที่ห้อยออกมาอย่างหลวมๆ จากด้านข้างเขา

วิญญาณของสาวกที่กำลังจะตายไม่ได้ออกจากร่าง แต่มันถูกส่งกลับเข้าไปในผิวหนังนี้เสียเอง เมื่อวิญญาณออกจากร่างจะเป็นสีขาว แต่มันมีสีแดงเมื่อเข้าไปในผิวหนังนั้น

Shaun ทีมงานฝ่ายศิลป์ของไพ่พยากรณ์จาก Grinding Gear Games ได้ทำภาพนี้ออกมาได้อย่างน่าประทับใจมากๆ ครับ

ผมยังมีไอเดียอื่นๆ อยู่ในหัวตอนที่ส่ง The Price of Loyalty ที่ผมตัดสินใจที่จะไม่เลือกในภายหลัง ซึ่งไอเดียพวกนี้ก็คือ:

• ไพ่ชื่อ Entropy ที่แลกได้เป็นไอเทมยูนิคคร่ำครึ (Timeworn Unique) ที่มีคุณภาพ 19% และมีม็อดมลทินติดไอเทมสองม็อด
  • ไพ่ชื่อ Prehistoric Remnants ที่มี “ฟอสซิลหายากจาก Delve” แบบเดียวกัน 6 ชิ้นโดยที่มีข้อความอรรถรสว่า ‘ในโพรงพัวพันอันเปื้อนเลือด เหลี่ยมมุมภาพสลักเกิดร้าวลึก’ ('In a bloodstained tangled hollow, the faceted glyphic fractured') ซึ่งเป็นประโยคที่สั้นที่สุดในภาษาอังกฤษ
  • ไพ่ที่มีการทำงานเหมือนกับ Nook’s Crown ซึ่งก็คงถูกจ้างทำคอมมิชชั่นในเวลาเดียวกับไพ่ของผม
  • ไพ่ที่ได้รับแรงบันดาลใจจาก Eternity Shroud สำหรับไอเทมยูนิคแบบสุ่มที่สามารถสร้างได้จาก Orb of Chance แต่ว่าเป็นอิทธิพลจาก Shaper แทน
  • ไพ่สำหรับ Hubris Circlet ilvl 86 ที่มีอิทธิพลและมีเอนแชนจาก Eternal Labyrinth แบบสุ่ม
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม