เราเพิ่งได้ประกาศภาคเสริม Echoes of the Atlas ที่จะเปิดให้เล่นในสัปดาห์หน้าค่ะ! หลังจากการเปิดตัวในการถ่ายทอดสดของเรา ZiggyD สตรีมเมอร์จากกลุ่มผู้เล่นของเราได้จัดช่วงถามตอบแบบถ่ายทอดสดกับ Chris Wilson เพื่อตอบคำถามที่ค้างคาใจจากกลุ่มผู้เล่นค่ะ เราทำการสรุปบทสนทนาของพวกเขาและรวบรวมคำถามอื่นๆ จากกลุ่มผู้เล่นของเราใน 48 ชั่วโมงที่ผ่านมาไว้ในโพสต์ข่าวนี้แล้วนะคะ

หากคุณพลาดช่วงถามตอบนี้ไป คุณสามารถดูช่วงนี้แบบเต็มๆ ระหว่าง ZiggyD กับ Chris ได้จากด้านล่างค่ะ

เมเวนกับการท้าทายของเธอ

ความก้าวหน้าในเกมของเมเวนจะเป็นยังไงครับ? มันจะเกิดขึ้นไปกับความก้าวหน้าของ Sirus/อัญมณีผู้พิทักษ์หรือเปล่า?

ความก้าวหน้าของเมเวนไม่ได้เชื่อมโยงกับความก้าวหน้าของ Sirus/อัญมณีผู้พิทักษ์ค่ะ หลังจากการเผชิญกับเมเวนเป็นครั้งแรก คุณสามารถอัญเชิญเธอมาเป็นสักขีพยานต่อการฆ่าบอสประจำแผนที่ด้วยการใช้สัญญาณเรียกบนเครื่องเปิดแผนที่ การปรากฏตัวของเธอทำให้บอสนั้นยากขึ้น

ในบางครั้งบางคราว คุณจะได้รับคำเชิญให้ต่อสู้กับบอสจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ในสนามประลอง (3, 4, 5, 6 และ 10) คุณสามารถทำการต่อสู้บอสพร้อมกัน 10 ตัวได้เรื่อยๆ และสามารถใช้ฟาร์มได้ หลังจากการต่อสู้กับบอส 10 ตัว คุณอาจได้รับโอกาสในการต่อสู้กับเมเวนเสียเองค่ะ

ความก้าวหน้านั้นอิงตามเขต โดยที่การต่อสู้แต่ละครั้งที่สำเร็จสิ้นในสนามประลองของเมเวนจะทำให้คุณได้รับแต้มพาสซีฟสองแต้มไว้อัพในตารางพาสซีฟของสมุดแผนที่ประจำเขตนั้นๆ ค่ะ

ความก้าวหน้าและรางวัลจะเป็นยังไงสำหรับการเอาปาร์ตี้ไปเผชิญกับเมเวนครับ?

หากคุณชวนให้เมเวนมาเป็นสักขีพยานแก่การต่อสู้กับบอสตัวนั้นจนสำเร็จไปกับสมาชิกคนอื่นในปาร์ตี้ของคุณ พวกเขาจะถือว่าทำการต่อสู้กับบอสตัวนั้นสำเร็จไปเช่นเดียวกัน คุณสามารถต่อสู้กับบอสหลายตัวพร้อมๆ กันไปกับปาร์ตี้ได้ แต่ผลสำเร็จของการต่อสู้ครั้งนั้นจะเป็นของเจ้าของพื้นที่ค่ะ

บอสจะถูกจับไปเข้าการท้าทายของเมเวนได้ยังไงเหรอครับ?

เมื่อคุณเข้าแผนที่ คุณสามารถกดที่สัญญาณเรียกของเมเวน (Maven’s Beacon) บนเครื่องเปิดแผนที่เพื่ออัญเชิญเธอมาเป็นพยานแก่การต่อสู้ของคุณค่ะ หากคุณต่อสู้ได้สำเร็จ บอสตัวนี้จะถูกนับโดยอัตโนมัติว่าได้เห็นเป็นพยานแล้วนะคะ เมื่อเมเวนได้เป็นสักขีพยานต่อการต่อสู้กับบอสในเขตนั้นมามากพอ จะมีไอเทมชิ้นหนึ่งดรอปซึ่งทำให้คุณสามารถเดินทางไปที่สนามประลองของเธอเพื่อต่อสู้กับบอสเหล่านั้นได้อีกค่ะ

เหมือนว่าเมเวนจะเป็นภาคเสริมจากช่วงท้ายเกมของ Sirus กับเหล่าผู้พิชิตแบบเดียวกับที่เอลเดอร์เป็นภาคเสริมของช่วงท้ายเกมของเชปเปอร์ เราจะมองว่าเนื้อเรื่องของเมเวนนั้นเกี่ยวข้องกับเนื้อเรื่องของ Sirus ได้ไหมครับ หรือว่าเรื่องนี้มันเป็นอิสระมากกว่ากัน?

เนื้อเรื่องของเมเวนมีอยู่พร้อมกับเนื้อเรื่องของผู้พิชิตค่ะ หากมองในแง่ของเนื้อเรื่องเป็นหลัก เมเวนนั้นเป็นผู้ผิดธรรมชาติและเป็นการดำเนินต่อจากเนื้อเรื่องของเอลเดอร์ ซึ่งแยกจาก Sirus กับเหล่านักฆ่าเอลเดอร์ค่ะ

การต่อสู้กับบอสจะถูกปรับความยากง่ายยังไงภายในการต่อสู้ในสนามประลองของเมเวนครับ?

คำเชิญแรกๆ เป็นไอเทมเควสต์ให้คุณคอยดำเนินไปตามจำนวนบอสที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ที่คุณจะได้ต่อสู้ในสนามประลองของเธอค่ะ หลังจากที่คุณได้ต่อสู้กับบอสพร้อมกัน 10 ตัวจนเสร็จสิ้น คุณมีโอกาสที่จะได้รับไอเทมคำเชิญที่อาจมีม็อดและสามารถคราฟต์ได้ ทำให้คุณสามารถเพิ่มความยากของการต่อสู้นั้นได้นั่นเอง คุณไม่สามารถมีบอสตัวเดียวกันซ้ำกันในสนามประลองของเมเวนนะคะ และบอสนั้นจะถูกปรับตามเลเวลของมอนสเตอร์ที่ขึ้นอยู่กับจำนวนบอสที่คุณต่อสู้ในเวลาเดียวกันค่ะ

การเปิดตัวเมื่อวานมีการบอกว่าเมเวนเป็น “ผู้แรก” หรือว่านี่จะวางแผนไว้ว่าจะเป็นระบบที่ขยายออกไปได้ครับ?

ผู้ผิดธรรมชาติเหล่านี้รับรู้ว่าเอลเดอร์หายไป เมเวนเป็นผู้แรกที่มา แต่เธออาจไม่ใช่ผู้สุดท้ายค่ะ

เมเวลเป็นสักขีพยานแก่บอสในแผนที่ยูนิคได้ไหมครับ?

ไม่ได้ค่ะ

ระดับของแผนที่บอสจะส่งผลกับบอสที่ถูกจับไป แบบเดียวกับที่อัญมณีผู้พิทักษ์ส่งผลกับระดับของแผนที่หรือเปล่าครับ?

การท้าทายของเมเวนมีเลเวลมอนสเตอร์ที่ล็อกไว้แล้ว ฉะนั้นระดับของแผนที่จะไม่ส่งผลกับเลเวลของบอสประจำแผนที่โดยตรงเมื่อคุณต้องสู้กับมันอีกครั้ง แต่การท้าทายของเมเวนในระดับที่ยากขึ้นจะบังคับให้คุณจับบอสในแผนที่ระดับที่สูงกว่าด้วยค่ะ

บอสที่มีการโจมตีแบบซับซ้อน อย่าง Wolf Barrage ของ Rigwald, Shock and Horror, Kongley the Unrepentant จะทำงานอย่างไรในสนามประลองครับ?

สกิลของบอสที่ยึดเอาสนามประลองของบอสตัวนั้นเป็นหลักได้ถูกปรับปรุงเพื่อให้เข้าใจได้ในบริบทของการท้าทายของเมเวน แทนที่จะถูกเอาออกออกไปทั้งหมดค่ะ ซึ่งขึ้นอยู่กับแต่ละกรณีว่ามันจะออกมาในรูปแบบไหน

เมเวนจะทำงานอย่างไรกับแผนที่ที่มีบอสสองเท่าครับ?

เมื่อคุณเอาชนะบอสได้ทั้งสองตัว เมเวนจะใส่ตัวหนึ่งเข้าไปในการท้าทายของเธอค่ะ

เราชวนเมเวนมาเป็นสักขีพยานแก่การต่อสู้บนแผนที่ที่ถูกครอบครองด้วยองครักษ์ของเอลเดอร์ได้ไหมครับ?

ได้ค่ะ

จะเกิดอะไรขึ้นหากคุณตายในการท้าทายของเมเวนครับ? คุณจะกลับเข้าไปในสนามประลองได้ไหม?

การท้าทายนั้นเปิดจากเครื่องเปิดแผนที่ค่ะ และจะมีวาร์ปหกวาร์ปเหมือนปกติ คุณสามารถกลับเข้าไปได้หากคุณยังมีวาร์ปเหลืออยู่

ตารางพาสซีฟสมุดแผนที่

แต่ละตารางเป็นของแต่ละเขตในสมุดแผนที่ใช่ไหมครับ?

ใช่ค่ะ แต่ละเขตจะมีตารางเป็นของตัวเอง และมันจะให้โบนัสกับแผนที่ภายในเขตนั้นๆ ซึ่งคุณจะได้รับแต้มพาสซีฟในแต่ละตารางแยกกันไป ทว่าแต้มรีสกิลของสมุดแผนที่ (ซึ่งมาจาก Orb หนึ่ง) จะไม่ล็อกเขตค่ะ

ขั้นไหนเราถึงจะปลดล็อกเขตสมุดแผนที่ของเราได้หมดครับ? ที่อเวคเคนนิ่งระดับ 8 เหรอ?

อเวคเคนนิ่งระดับ 8 เป็นช่วงเวลาที่คุณน่าจะปลดล็อกพาสซีฟทั้งหมดในทุกเขตได้ค่ะ ซึ่งคุณจะได้ปลดล็อกตารางพาสซีฟของเขตหนึ่งจนหมดได้นานก่อนหน้านั้นอีกนะคะ

ในเมื่อตารางพาสซีฟสมุดแผนที่เป็นของแต่ละเขต นั่นแปลว่าคุณจะพบ Beyond ได้แค่ในตารางของ Lex Proxima และไม่ใช่ที่อื่นเหรอครับ?

ตารางพาสซีฟของสมุดแผนที่แต่ละแห่งมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองค่ะ แต่ว่ากลไกบางกลไกกฎจะปรากฏในตารางของหลายๆ เขตด้วยกันค่ะ

กลไกที่ถูกแก้ไขจากตารางพาสซีฟสมุดแผนที่จะปรากฏขึ้นแบบสุ่ม หรือว่ามันจะปรากฏขึ้นได้แค่ด้วยการใช้ตารางนั้นเพียงอย่างเดียวครับ?

กลไกเหล่านี้จะปรากฏแบบสุ่มได้ทุกแผนที่ในอัตราเดิมค่ะ

เราจะยังมีการคราฟต์ด้วยเครื่องเปิดแผนที่ของซานะอยู่ไหมครับ?

ใช่ค่ะ มันทำงานเหมือนเดิมเลย เราจะเผยม็อดซานะที่จะมีให้ใช้ในแพทช์ 3.13 ในสัปดาห์นี้นะคะ

เหมือนนี่จะมีความซับซ้อนมากขึ้นไปอีก ในเมื่อมีทั้งอัญมณีผู้พิทักษ์ที่คราฟต์ได้กับตารางพาสซีฟสมุดแผนที่ คู่ไปกับระบบความก้าวหน้าของอัญมณีผู้พิทักษ์ในปัจจุบัน คุณคิดว่าผู้เล่นทั่วไปหรือผู้เล่นใหม่จะคิดยังไงกับสมุดแผนที่ปัจจุบัน และจะรับมือยังไงครับ?

อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้นั้นเป็นเนื้อหาที่ไม่บังคับ และไม่ล็อกความก้าวหน้าของคุณ และจะปรากฏในช่วงท้ายเกมอยู่ลึกๆ ค่ะ ผู้เล่นที่อยากใช้โบนัสของอัญมณีผู้พิทักษ์อย่างเต็มเปี่ยมจะเข้าอกเข้าใจกลไกนี้พอสมควรในเวลาที่อัญมณีแบบคราฟต์ได้ปรากฏขึ้นมา ทั้งตารางพาสซีฟสมุดแผนที่กับอัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้เป็นฟีเจอร์ถาวรที่ไม่ต้องอาศัยการดูแลหรือการลงเวลาเป็นประจำด้วยค่ะ

คุณจะหาแต้มรีสกิลสมุดแผนที่มาจากไหนครับ?

ไอเทมเคอเรนซี่ใหม่จะให้แต้มนี้ค่ะ ไอเทมเหล่านี้จะดรอปแบบสุ่ม แต่ก็มีวิธีที่จะหาไอเทมเหล่านี้ได้แบบที่ชัดเจน ซึ่งคุณอาจค้นพบด้วยตัวเองขณะที่เล่นค่ะ

การรีสกิลตารางพาสซีฟสุดแผนที่มันยากขนาดไหนครับ? มันเป็นอะไรที่ผู้เล่นต้องปรับเป็นประจำ หรือว่าปล่อยไว้ได้นานๆ กันแน่?

มีไอเทมเคอเรนซี่ที่ทำให้คุณสามารถรีแต้มสมุดแผนที่ค่ะ ผู้เล่นเป็นผู้เลือกว่าจะเปลี่ยนพาสซีฟนี้บ่อยขนาดไหนและจะทำอย่างไรถึงจะให้กำไรเยอะ

ของรางวัลท้ายเกม

ผมจะดูได้ยังไงครับว่าอัญมณีผู้พิทักษ์ชิ้นไหน กับตารางสกิลสมุดแผนที่อันไหนที่ส่งผลกับแผนที่ของผมอยู่?

เมื่อคุณใส่แผนที่เข้าไปในเครื่องเปิดแผนที่ จะมีหน้าต่างโผล่ขึ้นมาบอกว่ามีค่าอะไรบ้างที่มาจากตารางพาสซีฟสมุดแผนที่กับอัญมณีผู้พิทักษ์ค่ะ

มีการจำกัดไหมครับว่าคุณจะใช้อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้ได้ได้สูงสุดกี่ชิ้นในเวลาเดียวกัน?

คุณสามารถเอาอัญมณีผู้พิทักษ์ทั้งหมดมาแทนที่ด้วยอัญมณีผู้พิทักษ์ทั้งหมดแบบคราฟต์ได้ค่ะ แต่ว่าอัญมณีเหล่านั้นจะล็อกตามเขตนั้นๆ ของสมุดแผนที่ ซึ่งมันจะถูกระบุไว้ในชื่อของอัญมณีผู้พิทักษ์อีกที เพื่อไม่ให้เกิดแนวการเล่นด้วยการสลับสับเปลี่ยนอัญมณีผู้พิทักษ์เป็นประจำทั่วสมุดแผนที่ของคุณค่ะ

ผมใช้อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้หลายชิ้นในเขตเดียวหรือเปล่าครับ?

ใช่ค่ะ และผลของม็อดเหล่านั้นจะซ้อนกันด้วย

อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้จะมีวันหมดไป หรือว่าต้องหาอะไรมาแทนที่ไหมครับ?

ไม่เลยค่ะ

เราแลกเปลี่ยนอัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้ได้หรือเปล่าครับ?

ใช่ค่ะ

อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้ส่งผลกับระดับอเวคเคนนิ่งหรือเปล่าครับ?

ใช่ค่ะ

คุณสามารถหาอัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้ก่อนที่คุณจะหาอัญมณีผู้พิทักษ์ปกติครบไหมครับ?

คุณสามารถตามหาและใช้อัญมณีผู้พิทักษ์แบบคราฟต์ได้ก่อนที่คุณจะได้รับอัญมณีผู้พิทักษ์ของผู้พิชิตทั้ง 32 ชิ้นค่ะ แต่คุณไม่น่าจะมีโอกาสหาได้มากนักก่อนที่คุณจะหาอัญมณีผู้พิทักษ์ของผู้พิชิตได้ครบเซ็ต

Maven’s Orb ใช้กับไอเทมแบบไหนได้บ้างครับ?

ใช้ได้กับเสื้อเกราะ, หมวก, ถุงมือ, รองเท้าใดๆ ที่มีอิทธิพลและมีม็อดอิทธิพลอย่างน้อยสองม็อดค่ะ แต่ไม่สามารถใช้กับม็อดที่ไม่ดรอปในปัจจุบันหรือม็อดที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ (เช่น Suffix ที่อยู่ในไอเทมที่มีม็อดระบุไว้ว่า “ไม่สามารถเปลี่ยน Suffix ได้”)

Maven’s Orb อัพเกรดม็อดอะไรได้บ้างครับ?

มันสามารถอัพเกรดม็อดใดๆ ที่เป็นม็อดเฉพาะของอิทธิพล ม็อดระดับ 3 จะถูกแทนที่ด้วยม็อดแบบเดียวกันระดับ 2 เช่น ถ้ามันเลือกอัพเกรดม็อดระดับ 1 ม็อดนั้นจะถูกแทนที่ด้วยม็อด “ระดับสูงส่ง” ที่มีผลที่แข็งแกร่งยิ่งไปกว่าเดิมค่ะ

Maven’s Orb จะทำงานอย่างไรกับไอเทมที่มีประเภทอิทธิพลหลายประเภทครับ?

มันจะไม่แยกประเภทอิทธิพลเลยค่ะ ตัวอย่างเช่นถ้าคุณใช้มันไปกับไอเทมที่มีม็อดเชปเปอร์สามม็อด กับม็อด Redeemer สามม็อด มันจะสุ่มกำจัดออกหนึ่งม็อดและสุ่มอัพเกรดหนึ่งม็อดเหมือนเดิมค่ะ

เราใช้ Awakener’s Orb ส่งผ่านม็อดระดับสูงส่งได้ไหมครับ?

ได้ค่ะ

Maven’s Orb หายากประมาณไหนครับ?

พอๆ กับ Awakener’s Orb ค่ะ

Ritual

ใครจะได้รับรางวัลใน Ritual จากการเล่นในปาร์ตี้ครับ?

เจ้าของพื้นที่จะได้เลือกรางวัลค่ะ

สมาชิกในปาร์ตี้จะดูหน้าต่างเชิดชู (Favours) ได้ไหมครับ (ที่ที่คุณเลือกรางวัลของคุณ)?

ได้ค่ะ

คุณผัดผ่อน (Defer) ไอเทม Ritual มากกว่าหนึ่งชิ้นได้ไหมครับ?

ได้ค่ะ

คุณผัดผ่อนไอเทมชิ้นหนึ่งมากกว่าครั้งเดียวใช่ไหมครับ?

ได้ค่ะ

จะมีอะไรบ่งบอกในหน้าต่างเชิดชูไหมครับว่ามีอะไรที่ถูกผัดผ่อนมาจากพื้นที่ก่อนหน้านี้?

มีค่ะ

จะเกิดอะไรขึ้นถ้ามีสองคนอยู่ในพื้นที่เดียวกัน แล้วมีคนหนึ่งไม่อยู่ในวงพิธีกรรมครับ?

ผู้เล่นทุกคนจะต้องอยู่ในวงพิธีกรรมเมื่อเริ่มพิธีกรรมถึงจะร่วมพิธีกรรมได้ค่ะ

คุณสามารถออกจากพิธีกรรมก่อนจะจบการต่อสู้ได้ไหมครับ?

คุณสามารถวาร์ปออกไป หรือปิดไคลเอนต์เกมได้ทุกเมื่อค่ะ

คุณ ‘ล้มเหลว’ ในการทำพิธีกรรมได้ไหมครับ?

ถ้าผู้เล่นทุกคนในพิธีกรรมตายหรือออกจากเกมไป มันก็ถือว่าล้มเหลวค่ะ คุณสามารถกลับมาจ่ายบรรณาการที่คุณหามาได้ก่อนที่มันจะล้มเหลวนะคะ

คุณสามารถเสียการเข้าถึงรางวัลที่คุณผัดผ่อนไปหรือเปล่าครับ?

หากรางวัลที่คุณผัดผ่อนไปปรากฏขึ้นอีกครั้งในพื้นที่อื่นในภายหลัง คุณควรซื้อไม่ก็ผัดผ่อนไปอีกครั้ง หากคุณไม่ทำการผัดผ่อนไปอีกครั้ง มันจะไม่หายไปในทันที แต่ราคามันจะค่อยๆ เพิ่มขึ้น หากราคานั้นเพิ่มจนถึงราคาตั้งต้น ของชิ้นนั้นจะไม่ปรากฏขึ้นมาใหม่สำหรับคุณค่ะ

เราจำเป็นต้องดึงมอนสเตอร์ไปที่จุดทำพิธีกรรมหรือเปล่าครับ?

ไม่ค่ะ แต่ละพิธีกรรมจะเกิดขึ้นใกล้กับมอนสเตอร์ และจะทำให้เกิดมอนสเตอร์เพิ่มเติมรอบๆ แท่นบูชาด้วย คุณต้องกวาดล้างมอนสเตอร์พวกนี้ไปให้หมดก่อนที่จะเริ่มทำพิธีกรรม หลังจากที่คุณเปิดใช้แท่นบูชา คุณจะต้องฆ่ามอนสเตอร์อีกขณะที่ต่อสู้กับผลของพิธีกรรมนั้นๆ ซึ่งพิธีกรรมต่อๆ มาในพื้นที่เดียวกันจะทำให้คุณได้เผชิญหน้ากับมอนสเตอร์ที่คุณเคยต่อสู้ในพิธีกรรมก่อนๆ เพื่อให้ทำพิธีนี้ยากขึ้นไปเรื่อยๆ การดึงมอนสเตอร์ตัวอื่นเข้ามาในจุดทำพิธีกรรมจะไม่ทำให้พวกมันถูกเพิ่มเข้าไปในพิธีกรรมนะคะ

ไอเทมจากหน้าต่างเชิดชูจะใช้ระบบสร้างไอเทมคุณภาพสูงแบบใหม่ขึ้นมาหรือเปล่าครับ?

ไอเทมเชิดชูบางอย่างจะใช้ระบบสร้างไอเทมแบบชาญฉลาด แต่มันก็ขึ้นอยู่กับประเภทของไอเทมด้วยค่ะ ในเมื่อมีไอเทมหลากหลายให้เลือก มันจึงมีเหตุผลที่ระบบนี้จะใช้กับไอเทมบางประเภทเท่านั้นค่ะ

ชุดไอเทมเชิดชูนั้นจะอยู่ไปตลอดตามพื้นที่นั้น หรือจะเปลี่ยนไประหว่างพิธีกรรมครับ?

ไอเทมทุกชิ้นจะปรากฏที่หน้าต่างเชิดชูก่อนค่ะ แต่ตอนแรกไอเทมบางชิ้นจะถูกปิดบังเอาไว้ ไอเทมเหล่านี้ที่มีราคาแพงและซับซ้อนกว่าจะถูกปลดล็อกหลังจากที่ทำพิธีกรรมเพิ่มเติมในพื้นที่นั้นๆ ค่ะ

ของรางวัลที่มีแค่ใน Ritual อย่างเช่นไอเทมพื้นฐานใหม่หรือไอเทมยูนิคใหม่จะดรอปจากมอนสเตอร์ระหว่างพิธีกรรม หรือว่ามันต้องซื้อด้วยบรรณาการอย่างเดียวครับ?

รางวัลใหม่ทั้งหมดที่เพิ่มเข้ามาใน Ritual จะซื้อได้ด้วยบรรณาการ และจะไม่ดรอปจากมอนสเตอร์จากการเผชิญกับพิธีกรรมค่ะ

ภาชนะพิธีกรรมจะจับมอนสเตอร์จากจุดทำพิธีกรรมเพื่อใช้กับแผนที่อื่นๆ ในภายหลัง สิ่งนี้จะ ‘มาแทน’ การทำพิธีกรรม หรือว่าจะเกิดขึ้นในภายหลังโดยที่ไม่สูญเสียอะไรไปเลยครับ?

หลังจากการทำพิธีกรรมเสร็จสิ้น คุณมีโอกาสที่จะ ‘จับ’ มอนสเตอร์ด้วยการใช้ภาชนะ ซึ่งสามารถนำไปใช้กับแผนที่เพื่อเพิ่มความท้าทายกับของรางวัลค่ะ

ภาชนะพิธีกรรมจะทำให้มอนสเตอร์ที่ถูกจับเกิดขึ้นกับจุดทำพิธีกรรมในแผนที่ใหม่หรือเปล่าครับ? คุณสามารถใช้ภาชนะพิธีกรรมเพื่อจับมอนสเตอร์เหล่านั้นกับมอนสเตอร์ตัวใหม่จากแผนที่… แล้วใช้ภาชนะซ้อนกันไปเรื่อยๆ ได้ไหม?

คุณสามารถใช้ภาชนะพิธีกรรมได้เพียงในแผนที่ที่ไม่มีภาชนะทำงานอยู่ค่ะ

แต่ละด่านจะมีอยู่สามพิธีกรรมเสมอไป หรือว่าจำนวนพิธีกรรมต่อด่านจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคุณเล่นไปตามเนื้อเรื่องครับ?

จำนวนแท่นบูชาพิธีกรรมในพื้นที่จะปรับสเกลตามความคืบหน้าของคุณเล็กน้อย โดยที่จำกัดอยู่ที่ 4 แท่นบูชาค่ะ

จะมีม็อด Sextant ไหนที่ส่งผลกับจำนวนแต้มพิธีกรรมที่คุณได้เมื่อเกิดพิธีกรรมขึ้นในแผนที่ไหมครับ?

Sextant ไม่มีม็อดที่เน้น Ritual เป็นหลักค่ะ แต่ว่าม็อดที่เพิ่มจำนวนมอนสเตอร์ในแผนที่ก็จะส่งผลต่อจำนวนมอนสเตอร์ที่คุณเผชิญหน้าในพิธีกรรมนะคะ

บาเรียรอบๆ วงพิธีกรรมจะทำงานยังไงครับ?

คุณไม่สามารถเข้าหรือออกจากวงพิธีกรรมได้ค่ะ แต่มันจะไม่ทำร้ายคุณเลย

อาชีพเสริม

ในเมื่อจะมีการปรับอาชีพเสริมครั้งใหญ่ แล้ว Scion ล่ะครับ?

การปรับใหม่นั้นรวม Scion เข้าไปด้วยค่ะ เราว่าเธออยู่ในจุดที่ดีแล้ว

Battlemage ทำงานร่วมกับ Spellslinger ยังไงครับ?

ความเสียหายจาก Battlemage กับ Spellslinger ถูกนำมารวมกันค่ะ

สกิล Primal Aegis ในพาสซีฟ Bastion of Elements ของ Elementalist ทำงานยังไงครับ?

ทำงานเหมือนกับพวกสกิล Aegis ที่มีอยู่ค่ะ ขณะที่ Aegis ทำงาน มันจะดูดซับความเสียหายธาตุจากการปะทะแทนคุณค่ะ และ Aegis นี้จะถูกฟื้นฟูจนเต็มหากมันไม่ได้รับความเสียหายธาตุจากการปะทะเป็นเวลาสั้นๆ

และที่สำคัญก็คือว่าปัจจุบันการชาร์จของสกิล Aegis ทั้งหมดจะไม่ถูกขัดขวางเมื่อบัฟนี้หมดลงนะคะ Primal Aegis มีเวลาชาร์จ 5 วินาทีซึ่งต่างจาก Aegis อื่นๆ และจำนวนความเสียหายที่ Primal Aegis จะดูดซับได้นั้นขึ้นอยู่กับจำนวนพาสซีฟขนาดกลางที่คุณได้อัพเอาไว้ค่ะ

Harvest

เนื้อหา Harvest จะเริ่มขึ้นตอนไหนครับ?

เนื้อหา Harvest พบได้แค่ในแผนที่ค่ะ

ในเมื่อมีการปรับระบบ Harvest ใหม่หมดแล้วตัดการทำสวนออกไป เควสต์โอชาบิกับการต่อสู้ที่ตามมาในภายหลังจะเข้าถึงได้ยังไงครับ?

บางครั้งวาร์ปสู่สวนศักดิ์สิทธิ์จะมีการต่อสู้กับโอชาบิค่ะ รางวัลของเธอถูกปรับสมดุลใหม่ให้เข้ากับการเปลี่ยนแปลงนี้

ผมจะตามหาจุดเก็บเกี่ยวแต่ละคู่ภายในสวนได้ยังไงครับ?

มันปรากฏในแผนที่ย่อค่ะ

Heist

ใน Heist มีเมต้าในการทำคุณค่าจากระบบนี้โดยมาจากการ ‘แบ่ง’ พิมพ์เขียวที่มีค่าแล้วรันด่านพวกนี้ไปตลอดเพื่อให้ได้เคอเรนซี่จำนวนมาก มันจะเปลี่ยนไปใน Echoes of the Atlas ไหมครับ?

คุณยังทำการแบ่งพิมพ์เขียวได้เหมือนเดิมค่ะ แต่ว่าสำเนามันจะไม่ถูกเผยโดยสมบูรณ์แล้ว ทำให้คุณต้องตามหาและจ่ายการเผยกับเหรียญอีกครั้งเพื่อกอบโกยรางวัลให้มากที่สุด และรางวัลจากสัญญากับพิมพ์เขียวก็ถูกปรับสมดุลใหม่ด้วยค่ะ

เรายังได้ใช้ Heist Locker อยู่ไหมครับ?

ใช่ค่ะ

คุณแก้ปัญหาทางเทคนิคที่ทำให้คุณต้องปิดท่าเรือโจรเป็นพื้นที่ส่วนตัวหรือยังครับ?

ใช่ค่ะ เราจัดการปัญหาที่ทำให้ต้องปิดพื้นที่นี้ชั่วคราวไม่ให้เป็นที่สาธารณะได้แล้ว

อื่นๆ

Sirus จะยังอยู่ในเกมไหมครับ?

ตำแหน่งของ Sirus ในช่วงท้ายเกมยังไม่เปลี่ยนแปลงไปในตอนนี้ค่ะ เนื้อหาท้ายเกมของ Echoes of the Atlas ดำเนินไปพร้อมกับเนื้อหา Conquerors of the Atlas แทนที่จะมาแทนที่กัน แต่ว่าเนื้อหานั้นอาจถูกเอาออกไปจาก Path of Exile ในอนาคตค่ะ

อะไรคือสิ่งที่ถูกเซนเซอร์ในกำหนดการข่าวครับ?

พวกนั้นก็คือ ‘ตารางพาสซีฟสมุดแผนที่’ กับ ‘อาชีพเสริม’ ค่ะ พรุ่งนี้เราจะเผยตารางพาสซีฟสมุดแผนที่ และเผยอาชีพเสริมในมะรืนนี้ค่ะ

เราขอเอาแบ็คกราวน์สุดเจ๋งจากการถ่ายทอดสดมาทำเป็นวอลล์เปเปอร์ได้ไหมครับ?

ได้ค่ะ เราจะจัดการเรื่องนี้ให้เรียบร้อยแล้วมาแชร์กันในข่าวให้เร็วที่สุด

การสั่นพ้อง (Resonance) ในหินสกิลเสริมตรีเอกภาพ (Trinity) มีข้อจำกัดไหมครับ?

ใช่ค่ะ การสั่นพ้องของแต่ละธาตุมีข้อจำกัดสูงสุดอยู่ที่ 50

Ignite จะปรับสเกลตามอะไรเมื่อใส่ Blackflame อยู่ครับ?

มันทำงานเหมือนกับค่า “แปลงความเสียหายที่ได้รับเป็น X” ค่ะ สรุปง่ายๆ ว่าการลุกไหม้ของคุณจะปรับสเกลตามค่าความเสียหายไฟ/เผาไหม้เหมือนเคย และจะไม่ปรับสเกลไปตามค่าความเสียหายเคออส แต่ว่าความเสียหายที่มอนสเตอร์ได้รับจะถูกปรับสเกลตามค่าที่เกี่ยวข้องกับความเสียหายเคออสอย่างเช่นการต้านทานเคออสและเหี่ยวเฉา (Wither) (โดยที่ไม่สเกลตามการต้านทานไฟ ฯลฯ)

ผู้ทดลองอัลฟ่าสามารถร่วมชิงรางวัลการแข่งขันตอนเริ่มลีกไหมครับ?

ไม่ค่ะ

ในเมื่อภาคเสริมนี้เน้นบอสเป็นหลัก จะมีการปรับสมดุลค่าประสบการณ์กับกับดรอปไอเทมในการเผชิญหน้ากับบอสไหมครับ?

ค่าประสบการณ์กับไอเทมที่ได้จากบอสยังไม่ถูกปรับสมดุลค่ะ เราไม่คิดว่าการต่อสู้เหล่านี้จะใช้เวลานานไปกว่าเดิมมากขนาดนั้น

คุณจะติดตั้งเว็บแลกเปลี่ยนในเกมสักทีไหมครับ?

เรื่องนี้ไม่ขัดกับปรัชญาในการแลกเปลี่ยนของเราค่ะ และเราก็อยากจะทำแบบนี้ในอนาคตนะคะ แต่ในมุมมองของทางเทคนิคแล้วมันจะต้องใช้เวลาสักพักค่ะ

คุณคิดยังไงเกี่ยวกับตัวละครซัพพอร์ตครับ?

มันเป็นเรื่องสำคัญที่จะได้เป็นสไตล์การเล่นที่หลากหลายค่ะ ทีมของเราชอบตัวละครซัพพอร์ตมาก ฉะนั้นในอนาคตจะต้องมีตัวละครซัพพอร์ตอีกมากมายแน่ๆ เลยค่ะ

จะมีคลังของ Heist, Harvest, กับ Ritual ไหมครับ?

ตอนนี้ยังไม่มีการเพิ่มคลังใหม่ๆ เข้ามาค่ะ

แผนที่ใหม่ๆ จะเพิ่มโบนัสการผ่านแผนที่สูงสุดไปอีก 11 ไหมครับ?

ใช่ค่ะ แต่ที่จริงก็เพิ่มไปแค่ 10 นะคะ เพราะว่า Hall of Grandmasters จะไม่ให้โบนัสการผ่านแผนที่ในแพทช์ 3.13 แล้วค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม