วันนี้เป็นวันที่ห้าตั้งแต่การเปิด Echoes of the Atlas ให้เล่นกันนะคะ เราต้องการอัพเดทให้คุณรู้ว่าสัปดาห์นี้เป็นอย่างไรบ้าง รวมถึงการพูดคุยถึงประเด็นสำคัญๆ ตอนนี้เราพึงพอใจกับความเห็นที่เราได้รับมาตลอดค่ะ! อย่างที่เราได้บอกคุณไว้เมื่อไม่กี่วันก่อน การเปิด Echoes of the Atlas ของเรา มีจำนวนผู้เล่นที่เล่นพร้อมกันสูงสุดเป็นประวัติกาลที่ 262.250 คน ซึ่งมากไปกว่าเดิม 11% จากสถิติเก่าของเราที่มีผู้เล่นที่เล่นพร้อมกันสูงสุด 237.160 คนค่ะ!

แพทช์ใน 3.13

เราได้ออกแพทช์ Hotfix ไป 6 ครั้งในเซิร์ฟเวอร์ของระบบ PC คุณสามารถดูบทสรุปของรายละเอียดแพทช์ทั้งหมดรวมกันได้ข้างล่างนะคะ ในช่วงปลายสัปดาห์นี้ เราจะออกแพทช์ที่จำเป็นต้องรีสตาร์ทเซิร์ฟเวอร์ ซึ่งจะมีการปรับปรุงแก้ไขหลายอย่างที่ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยการออก Hotfix เราจะสรุปโดยคร่าวๆ นะคะว่าจะมีอะไรบ้างในโพสต์นี้

รายละเอียดแพทช์ Hotfix
  • แก้ปัญหาเซิร์ฟเวอร์ล่มในหลายกรณี
  • แก้บัคที่ทำให้ผู้เล่นได้มองเห็นรางวัลพิธีกรรมที่ถูกซ่อนเร้น (ไอเทมที่คุณจะได้พบเมื่อคุณทำพิธีกรรมเพิ่มขึ้นในแต่ละพื้นที่)
  • แก้ปัญหาที่ทำให้ตัวเกมค้างหลายกรณี
  • ผู้เล่นที่ใช้ตัวเกมที่มีตัวเรนเดอร์เป็น Vulkan ที่มี Video RAM ขนาด 3,000 mb ลงไปจะถูกกันไม่ให้ใช้คุณภาพพื้นผิวที่สูงไปกว่าระดับปานกลาง ซึ่งจะกันไม่ให้เกมค้าง เราจะปรับกลับมาเป็นดังเดิมเมื่อเราทำการปรับปรุงด้านอื่นๆ เกี่ยวกับ Vulkan ให้ดีขึ้นภายในอีกไม่กี่สัปดาห์นี้
  • แก้บัคที่ทำให้ชื่อสมาชิกปาร์ตี้ไม่ปรากฏในแผนที่ย่อ
  • แก้บัคที่ทำให้สมาชิกปาร์ตี้สามารถมองเห็นและเก็บอัญมณีผู้พิทักษ์ประจำเควสได้
  • แก้บัคที่ NPC ของ Heist ไม่ถูกแนะนำตัว
  • แก้บัคที่ทำให้ ไซรัส ผู้ทำให้โลกตื่น (Sirus the Awakener) ไม่ดรอปของยูนิคสักชิ้นเดียวหากระดับอเวคเคนนิ่งของคุณอยู่ระหว่าง 1 ถึง 7
  • จำนวนพิธีกรรมที่เหลืออยู่จะปรากฏข้างปุ่มพิธีกรรม
  • พิธีกรรมวาล์สุดพิเศษมักเสนอไอเทมที่มีค่าบรรณาการที่หลากหลายมาก (ตั้งแต่ต่ำมากไปจนถึงสูงมาก) ซึ่งปัจจุบันนี้ค่าบรรณาการนี้มีข้อจำกัดไม่ให้ราคาสูงสุดนั้นมีมากไปกว่าพิธีกรรมอื่นๆ
  • แก้บัคที่ทำให้ประตู Betrayal กับหีบกองพันเกิดใหม่ในการเผชิญหน้าพิธีกรรม
  • แก้บัคที่ทำให้ผู้เล่นไม่สามารถคืบหน้าต่อไปได้เป็นบางครั้ง หากมีพิธีกรรมเกิดขึ้นในการต่อสู้ในหลุมภายในพื้นที่ความฝันของดาเรสโซ่ (Daresso’s Dream)
  • ลดความเสียหายของมอนสเตอร์แรร์ที่ถูกครอบงำโดยไซรัส
  • ลดความเสียหายจากระเบิด Volatile Orb ของเมเวน
  • เพิ่มจำนวนศัตรูที่จำเป็นในการทำให้ไซรัสเกิดและโจมตีผู้เล่น ขณะที่อิทธิพลไซรัสครอบงำ จาก 1 ตัวเป็น 10 ตัว
  • สัญญาจ้างเควส 'Contract: Trial Run' ให้รางวัลที่มีมูลค่าน้อยลง
  • แก้บัคที่เกิดขึ้นจากแพทช์ 3.13.0 ที่ทำให้การเพิ่มหรือลดความเสียหายเวทย์ไม่ส่งผลกับความเสียหายในการโจมตีของ Kinetic Bolt
  • แก้บัคที่ทำให้ม็อด 'ความเสียหายเวทย์ เพิ่มขึ้น อีก' จากหินสกิลสนับสนุนไม่ส่งผลกับสกิลทำความเสียหายต่อเนื่อง เว้นแต่สกิลเหล่านั้นจะทำการ ปะทะ กับศัตรู
  • แก้บัคที่ทำให้แผนที่ยูนิคสามารถดรอปจากบอสในเนื้อเรื่องได้
  • แก้บัคที่ทำให้แท่นบูชาสร้างมลทิน (Corruption Altar) ไม่ทำให้เกิดรูสีขาว
  • แก้บัคที่ทำให้แดนแห่งความขัดแย้งชั่วกัปชั่วกัลป์ ไม่ปรับระดับสเกลตามจำนวนตรา (Emblem) ในเครื่องเปิดแผนที่
  • แก้บัคการไม่แสดงผลของปุ่มเมเวนประจำเครื่องเปิดแผนที่ ทั้งที่มีการเปิดให้ใช้งานแล้ว
  • แก้บัคการจัดตำแหน่งชื่อสมาชิกปาร์ตี้ในแผนที่ย่อ
  • แก้บัคที่ทำให้เอฟเฟคแฟชั่น Nightfall Flame Dash แสดงกล่องสีดำขึ้นมาเป็นบางครั้ง
  • แก้ปัญหาเซิร์ฟเวอร์ล่มสองกรณี
  • แก้ปัญหาตัวเกมค้างที่เกี่ยวข้องกับวัตถุ Harvest
  • แก้ปัญหาตัวเกมค้างที่พบได้ทั่วไป

การแก้ไขทั้งหมดถูกปรับใช้งานแล้ว

ปัญหาเซิร์ฟเวอร์กับฐานข้อมูล

หนึ่งวันหลังจากการเปิด Echoes of the Atlas เราได้กล่าวถึงปัญหาโดยรวมของเซิร์ฟเวอร์กับฐานข้อมูลไว้ดังนี้ค่ะ คุณสามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ (ภาษาอังกฤษ).

เราได้ทำการปรับปรุงมามากพอสมควร และปัญหาเหล่านี้ก็ถูกแก้ไขจนเกือบสมบูรณ์แล้วนะคะ เรากำลังสืบหาสาเหตุกรณีบางส่วนที่ทำให้ผู้เล่นถูกตัดออกจากเซิร์ฟเวอร์เป็นชั่วครั้งชั่วคราว และเราก็กำลังจัดการพัฒนาศักยภาพด้านความจุของเราเพื่อรองรับกับการเปิดตัวในอนาคตค่ะ

และการเปลี่ยนแปลงของเราครั้งนี้มีผลทำให้สถานะออนไลน์ของผู้เล่นถูกอัพเดทในเวลาห้านาที (จากเดิมสองนาที) ใน API ของเว็บแลกเปลี่ยนค่ะ

การเปิดให้เล่นในระบบคอนโซล

ในวันที่ 21 มกราคมตอนเที่ยงคืน (เวลาไทย) เราจะเปิดภาคเสริม Echoes of the Atlas ให้เล่นในระบบ Xbox One กับ Playstation ซึ่งจะมีแพทช์ Hotfix หลายครั้งที่ถูกออกไปในเซิร์ฟเวอร์ PC และยังทำให้มีแพ็คสนับสนุนคอร์, แพ็คสนับสนุน Ritual กับ กล่องปริศนา Warlord *ขอแจ้งให้ทราบนะคะว่าแพ็คสนับสนุน Ritual จะปรากฏห้าวันให้หลังในระบบ Playstation

ความเห็นเกี่ยวกับ Ritual

ลีกท้าทาย Ritual มีความเห็นเป็นบวกเป็นอย่างมากเสียเป็นส่วนใหญ่ และเราดีใจมากๆ ที่เห็นกลุ่มผู้เล่นลงลึกไปกับกลไกของมัน เราพบความเห็นจากผู้คนจำนวนมาก และเราจะให้คำตอบไว้ดังนี้นะคะ

เพิ่มความสามารถติดตามไอเทมที่เคยผัดผ่อน
เราเคยนำเรื่องนี้มาพิจารณาแล้วค่ะ เราตัดสินใจว่าจะไม่ทำ มันซับซ้อนเกินไปและไม่คุ้มค่ากับการพัฒนาที่ต้องใช้เป็นอย่างมาก

อย่าแสดงผลไอเทมที่ผัดผ่อนไม่ได้
วิธีการทำงานของพิธีกรรมก็คือ คุณจะมีจำนวนมอนสเตอร์แบบสุ่มต่อพิธีกรรมต่อพื้นที่ และชุดของรางวัลที่ถูกนำขึ้นมาโดยสุ่มพร้อมกับอัตราค่าบรรณาการที่เหมาะสม ด้วยเหตุนี้ มันจึงอาจมีบางกรณีที่ในพื้นที่มีของรางวัลราคาแพง พร้อมกับมอนสเตอร์ที่มีจำนวนไม่เพียงพอ ทำให้คุณไม่สามารถหาบรรณาการได้มากพอที่จะผัดผ่อนไอเทมชิ้นนั้นได้โดยเฉพาะ ซึ่งโชคดีที่เหตุนี้เกิดขึ้นไม่บ่อยนัก แต่โชคร้ายที่เราไม่มีวิธีแก้ไขปัญหานี้ได้โดยไม่ทำให้พิธีกรรมนั้นมีความตายตัวหรือคาดเดาง่ายไปกว่าเดิม

ในบางกรณีที่หายาก สถานการณ์นี้อาจเกิดขึ้นจากการที่ผู้เล่นได้พบเพียงพิธีกรรมในพื้นที่นั้นๆ เพียงครั้งเดียว เราไม่สามารถทำซ้ำให้พบเหตุการณ์นี้ได้ ซึ่งถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับคุณ เราขอให้คุณช่วยรายงานสถานการณ์นี้ด้วยการพิมพ์ /bug เมื่อคุณพบกับปัญหานี้ แล้วถ่ายสกรีนช็อตเพื่อบอกเล่าในเว็บบอร์ดรายงานบัค (ขอเรียนให้ทราบว่าการพิมพ์ /bug จะรายงานปัญหาให้เราโดยอัตโนมัตินะคะ แต่การโพสต์สกรีนช็อตที่มีข้อมูลเพิ่มเติมจะเป็นประโยชน์มากค่ะ)

เราได้แก้ไขพิธีกรรมวาล์พิเศษที่เคยมีโอกาสทำให้ไอเทมมีราคาแพงมาก ตอนนี้มันจะทำให้ไอเทมมีราคาถูกลงมากเพียงอย่างเดียว

เพิ่มสัญลักษณ์บ่งบอกเพื่อนำไปสู่จุดทำพิธีกรรมแต่ละแห่ง
ในตอนนี้ พิธีกรรมจะปรากฏบนแผนที่ย่อของคุณเมื่อคุณเข้าใกล้พิธีกรรมระยะหนึ่งนะคะ โดยทั่วไปแล้ว เรามีปรัชญาว่าการที่คุณออกสำรวจและค้นหากลไกในพื้นที่นั้นถือเป็นส่วนหนึ่งของประสบการณ์ในการเล่นค่ะ เรื่องนี้ยังเป็นปัญหาน้อยลงเมื่อคุณเล่นพิธีกรรมในแผนที่ เพราะว่าผู้เล่นส่วนใหญมีเจตนาในการเคลียร์ด่านแผนที่ให้หมดเพื่อให้ได้ของรางวัลมากที่สุด

มอนสเตอร์พิธีกรรมจะติดอยู่หลังกำแพงในบางพื้นที่ ทำให้ทำพิธีกรรมให้สำเร็จได้ยากขึ้น
มอนสเตอร์บางตัวจะถูกเคลื่อนย้ายไปที่ที่เข้าไม่ถึง เราตั้งใจเพิ่มระบบที่คอยตรวจสอบว่ามอนสเตอร์ที่เหลือมีความสามารถในการเดินไปสู่ใจกลางของพิธีกรรม ถ้าระบบพบว่าบางตัวเดินไปตรงนั้นไม่ได้ ระบบจะดึงมอนสเตอร์เหล่านั้นมาตรงกลาง ซึ่งระบบนี้จะเปิดใช้งานสักสัปดาห์หน้าค่ะ

เราขอการแจ้งเตือนให้จ่ายบรรณาการก่อนที่จะออกจากพื้นที่ได้ไหม?
เราเคยพูดคุยกันเกี่ยวกับการนำเรื่องนี้มาเป็นตัวเลือก แต่ว่าโชคร้ายที่เราไม่มีทางทำเรื่องนี้ได้อย่างสละสลวยหรือใช้เวลาได้อย่างคุ้มค่าค่ะ

คำถามที่ถามบ่อยเกี่ยวกับ Ritual

ผมจะเสียไอเทมที่ผัดผ่อนไปไหม ถ้าผมไม่ปฏิสัมพันธ์กับพิธีกรรมในหลายๆ พื้นที่?
หากคุณไม่ทำการผัดผ่อนไอเทมชิ้นหนึ่งซ้ำ มันจะมีราคาแพงขึ้นไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีราคาเท่าเดิม แล้วมันก็จะไม่ปรากฏอีกต่อไป ซึ่งกระบวนการนี้จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อคุณทำการใช้งานกับพิธีกรรมอย่างน้อยหนึ่งพิธีต่อพื้นที่ (ว่าง่ายๆ ว่าถ้าคุณแวะเข้าไปในพื้นที่ชั่วครู่ มันจะไม่เกิดผลใดๆ กับไอเทมที่คุณผัดผ่อนไว้)

ผมเสียไอเทมที่ผัดผ่อนไปหรือเปล่า?
คงจะไม่นะคะ เว้นแต่ว่าคุณลืมจ่ายบรรณาการของคุณก่อนที่คุณออกจากพื้นที่ เมื่อคุณผัดผ่อนไอเทม มันจะกลับมาในพื้นที่อื่นในภายหลัง ซึ่งบางครั้งก็จะเกิดขึ้นในพื้นที่ใกล้ๆ กัน และในบางครั้งก็อาจใช้เวลาหลายพื้นที่กว่าที่คุณจะกลับมาเจอไอเทมชิ้นนั้นอีก (ขึ้นอยู่กับมูลค่าของมัน) ซึ่งเรื่องนี้เป็นการออกแบบโดยเจตนาค่ะ

ไอเทมที่ผัดผ่อนนั้นถูกแยกตามบัญชีหรือแยกตามตัวละครครับ?
แยกตามตัวละครค่ะ

เรื่องอื่นๆ

การคราฟ Harvest บางอย่างไม่สามารถใช้ในที่ซ่อนได้
โชคร้ายที่เรื่องนี้เป็นขีดจำกัดทางเทคนิคสำหรับการคราฟจำนวนเล็กน้อยซึ่งต้องทำให้ผลของการคราฟดรอปลงมาที่พื้น วิธีแก้ขัดในปัจจุบันคือการใช้คราฟเหล่านี้จากภายในสวนศักดิ์สิทธิ์เสียเองในทันที หรือจากโต๊ะคราฟสวนที่อยู่ภายในสวน ในระยะยาวเรากำลังมองหาทางออกที่จะใส่ไอเทมเหล่านี้ไว้ในช่องเก็บของของคุณ แทนที่จะดรอปลงพื้น

เราขอการรับรองให้เกิดการเชิญโดยอัตโนมัติสำหรับการสู้กับบอส 10 ตัวได้ไหมครับ?
เราจะเปลี่ยนให้เป็นไปตามนี้นะคะ หากคุณยังไม่ได้ทำการต่อสู้กับบอส 10 ตัวในเขต คุณจะได้รับกุญแจไปร่วมการต่อสู้นั้นโดยอัตโนมัติเมื่อคุณจับบอสตัวที่ 10 ของเขตได้สำเร็จ

เราขอตัวเลือกในการปิดผลของพาสซีฟสมุดแผนที่ในแต่ละพื้นที่ได้ไหมครับ?
เรากำลังคุยกันเรื่องการนำเรื่องนี้มาเป็นตัวเลือก แต่ยังไม่มีความคืบหน้าใดๆ ให้รายงานค่ะ

ผมไม่ชอบที่ผมไม่เห็นสินค้าแฟชั่นระหว่างที่ผมมี ทะลุมิติ โดยถาวร
เราจะปิดเอฟเฟค ทะลุมิติ เมื่อคุณอัพแต้มสกิลนี้ค่ะ ผลหลักของเอฟเฟคนี้คือการทำให้เห็นได้ชัดว่าคุณมีสถานะ ทะลุมิติ อยู่ไหม แต่ในเมื่อสกิลนี้ทำให้มีสถานะนี้โดยถาวร มันจึงไม่จำเป็นค่ะ

บัคกับปัญหาทางเทคนิคต่างๆ

การโหลดพื้นผิวขณะเล่น (Texture Streaming)
ในแพทช์ 3.13.0 เราได้พัฒนาการทำงานของการโหลดพื้นผิวขณะเล่น ระบบนี้จะใช้พื้นผิวรายละเอียดต่ำชั่วคราว จนกว่าจะทำการโหลดพื้นผิวแบบเต็มสำเร็จ ซึ่งจะช่วยในด้านประสิทธิภาพการทำงานสำหรับผู้เล่นที่มีคอมพิวเตอร์ที่ไม่แรงนัก ผู้เล่นบางคนรายงานว่าระบบนี้ทำให้เกิดปัญหาทางด้านประสิทธิภาพสำหรับพวกเขา ขณะที่เรากำลังลงแรงไปกับการพัฒนาวิธีการทำงานของการโหลดพื้นผิวขณะเล่น แต่เรื่องนี้ไม่ควรก่อให้เกิดสาเหตุการทำงานด้านประสิทธิภาพเพิ่มเติมนะคะ

หากคุณพบปัญหาในการโหลดไปสู่พื้นที่บางแห่ง เป็นไปได้มากๆ นะคะว่าเรื่องนี้เกิดจากปัญหาหน่วยความจำรั่วไหลที่เรากำลังสืบหาสาเหตุอยู่เช่นกัน หรืออาจเป็นปัญหาอื่นที่เรายังไม่ทราบค่ะ

เราขอรบกวนให้คุณรายงานประสบการณ์ของคุณที่เว็บบอร์ดรายงานบัค พร้อมรายละเอียดเกี่ยวกับสเป็คคอมพิวเตอร์ของคุณให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ

ทำไมเว็บแลกเปลี่ยนถึงช้าครับ?
เว็บนี้กำลังทำงานหนักเป็นอย่างยิ่งเนื่องจากมีจำนวนผู้ใช้งานกับจำนวนคำขอมหาศาลค่ะ ขณะเดียวกัน เราได้รันกระบวนการหนึ่งที่จะทำแบ็คอัพต่อเว็บแลกเปลี่ยน และช่วงนี้กระบวนการนี้ทำให้เว็บแลกเปลี่ยนทำงานเกินความจุของมันค่ำ เราได้พัฒนากระบวนการนี้เพื่อให้มันเป็นไปอย่างราบรื่นยิ่งขึ้น และคุณจะพบว่ามันใช้เวลา 5 นาทีในการปรากฏตัวว่าออนไลน์หรือออฟไลน์ในเว็บแลกเปลี่ยน ซึ่งระบบนี้เกิดขึ้นเพื่อพยายามลดปัญหาที่เราพบในฐานข้อมูลในช่วงต้นสัปดาห์นี้ค่ะ

การค้าง
เราได้ทำการแก้ปัญหาการค้างผู้เล่นส่วนใหญ่พบตั้งแต่ช่วงเปิดภาคเสริมนะคะ เราจะทำการสืบหาสาเหตุและแก้ปัญหาใดๆ ที่ยังหลงเหลืออยู่ต่อไปเรื่อยๆ หากคุณพบกับปัญหานี้ เราขอรบกวนให้คุณส่งไฟล์ DXDiag ให้กับฝ่ายบริการลูกค้าของเราค่ะ

คุณสามารถสร้างไฟล์รายงาน DXDiag ได้ด้วยขั้นตอนเหล่านี้:
  • 1) กดปุ่ม Windows + R บนคีย์บอร์ดของคุณเพื่อเปิดหน้าต่าง Run
  • 2) พิมพ์ dxdiag ในหน้าต่าง Run แล้วกดปุ่ม Enter
  • 3) เมื่อแอพพลิเคชั่น DXDiag ทำงาน กดปุ่ม Save All Infomration ตรงด้านล่างขวา แล้วเซฟไฟล์รายงานไปที่ Desktop ของคุณ แล้วอีเมลไฟล์นั้นมาหาเราที่ suport@grindinggear.com ค่ะ

ผมใช้เอฟเฟควาร์ปแล้วมีเอฟเฟคอื่นปรากฏขึ้นมาแทนครับ
มันเกิดขึ้นกับสินค้าแฟชั่นจำนวนหนึ่งค่ะ เราคาดว่าปัญหานี้จะถูกแก้ไขในแพทช์รีสตาร์ทถัดไปของเรา

ผมไม่สามารถกดปุ่ม V เพื่อเปิดหน้ารางวัลพิธีกรรมได้หากมีอัลวาอยู่ในอินสแตนซ์ของผมครับ
ปัญหานี้จะถูกแก้ในแพทช์รีสตาร์ทถัดไปของเราค่ะ

ผมไม่สามารถเริ่มพิธีกรรมได้หากมีเสาหินกองพันอยู่ใกล้ๆ ครับ
เราพบวิธีแก้ไขปัญหากันภายในบริษัทแล้ว แต่เรายังทดสอบกันอยู่ ฉะนั้นยังไม่มีกำหนดเวลาที่จะออกมานะคะ

บอสประจำแผนที่ Silo เป็นอมตะหลังจากถูกเมเวนรักษาครับ
ปัญหานี้จะถูกแก้ในแพทช์รีสตาร์ทถัดไปของเราค่ะ

Vaal Arc ชิ่งไม่ถูกต้องครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม