ทุกท่านอาจได้เห็น ThisIsBadger ตามแกะรอยทีเซอร์เรียกน้ำย่อยต่างๆ ในฐานะ Badger P.I. หรือไต่อันดับในงานแข่งต่างๆ มาบ้างแล้ว เราจะมาสัมภาษณ์สตรีมเมอร์จากกลุ่มผู้เล่นกันต่อนะคะ วันนี้เราจะมาจับเข่าคุยกับ Badger เพื่อเรียนรู้เรื่องราวชีวิตของเขาภายนอกการสตรีมค่ะ

สวัสดีค่ะ Badger ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! ช่วยแนะนำตัวด้วยค่ะ

ไงทุกคน! ผมชื่อ Badger นะ ผมเป็นหนึ่งในหลายต่อหลายคนที่ทำคอนเทนต์ให้กับเกมเด็ดๆ เกมนี้ ผมอายุ 24 ปี มาจากออสเตรเลียนั่นแหละ (ขอเสียงจากคนวิกทอเรียหน่อย!)

คุณเริ่มเล่น Path of Exile ตอนไหนเป็นครั้งแรกคะ?

หลายต่อหลายคนอาจเข้าใจผิดเพราะผมเพิ่งเข้าวงการมาไม่นาน (เมื่อเทียบกับคนอื่นๆ) แต่ผมก็เล่นเกมนี้มาตั้งแต่ปลายปี 2013 แล้วครับ ถึงแม้จะเล่นแบบไม่จริงจังก็เถอะ ผมเข้ามาเล่นทันทีที่ภาค 1.0.0 ออกมาด้วยซ้ำ แต่ผมมาติดเกมนี้จริงจังก็ในลีก Breach นั่นแหละ ผมเลิกเล่นไปพักหนึ่งในช่วงลีก Delve กับลีก Betrayal แล้วผมก็ตกหลุมรักเกมนี้อีกครั้งตอนที่ลีก Synthesis ออกมาครับ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้ตั้งแต่แรก และสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ คะ?

Path of Exile มีเอกลักษณ์ของตัวเองมาโดยตลอดในการทำระบบเกมแนว ARPG แบบเก่าแก่ ฉะนั้นมันจึงบอกได้ยากว่าอะไรเป็นสิ่งที่ดึงดูดผม แต่ผมหลงใหลความน่ากลัวของตารางพาสซีฟ กับความมุ่งมั่นที่ผมจะ ‘เอาชนะ’ มันให้ได้ ผมเป็นเกมเมอร์ที่หมกมุ่นไปกับภาพเล็กๆ น้อยๆ มากไปกว่าภาพใหญ่ แล้ว Path of Exile ก็เป็นที่ที่เหมาะกับการสั่งสมความหมกมุ่นเหล่านั้นนั่นแหละ คุณจะเรียกว่าเป็นการเสพติดก็ได้ แต่เกมโปรดของผมมีการอัพเดทขนาดใหญ่เบ้อเร่อทุกๆ สามเดือนเนี่ยนะ? ผมว่าผมพบคู่ชีวิตของผมแล้วแหละ

ผู้คนจะพบอะไรจากสตรีมของคุณบ้างคะ? คุณมีกำหนดการอย่างไรบ้าง?

สตรีมของผมจะมีการเล่นห่วยๆ ไอเดียแย่ๆ กับแนวคิดบวกๆ น่ะ ผมล้อเล่นนะ ถ้าผมให้พูดจริงๆ ก็คือ ผมส่งเสริมให้เกิดพื้นที่ที่ทุกคนจากกลุ่มผู้เล่นได้เข้ามาตั้งคำถามแล้วได้คำตอบดีๆ กลับไป ไม่ว่าจะเป็นหน้าใหม่หรือหน้าเก่าก็ตาม ในแง่ของการเล่น ผมจะไม่เล่นวิธีเดิมๆ อย่างที่คนอื่นเล่นกัน แล้วมุ่งเน้นไปที่การทำงานร่วมกันอย่างโดดเด่นภายในเกม หรือการเก็บข้อมูลอย่างหนักหน่วง

ทำไมคุณถึงตัดสินใจที่จะสตรีมคะ?

ผมไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะทำการสตรีมจนกระทั่งวันที่ผมได้ลองสตรีมขึ้นมา ผมเริ่มจากการทำโพสต์ชุดหนึ่งใน Reddit ที่ดังติดกระแสซึ่งมีชื่อว่า ‘เส้นทางสู่ Headhunter (The Road to Headhunter)’ ที่ผมเอาเวลา 17 วันไปฟาร์มเสาหิน (Monolith) ในลีก Legion ตั้งแต่วันที่มีเงินตราเป็น 0 จนสามารถซื้อ Headhunter ได้อันหนึ่ง แล้วทำการจดข้อมูลแต่ละขั้นตอนอย่างละเอียด (คุณสามารถรับชมผลลัพธ์ได้ที่นี่) ซึ่งมีคนขอให้ผมสตรีมความคืบหน้าอย่างล้นหลาม ผมก็เลยซื้อเว็บแคมราคาถูกแล้วสตรีมด้วยความละเอียด 480p ซึ่งเป็นความละเอียดที่อินเทอร์เน็ตของผมรับได้ไหวในตอนนั้น หลังจากโพสต์ชุดนั้น ผมหยุดทำการสตรีมจนกระทั่งเดือนกุมภาพันธ์ปี 2020 (ในช่วงที่เริ่มมีการล็อกดาวน์ในเมลเบิร์น) ที่ผมกลับมาสตรีมใหม่ในช่วงที่ไม่ได้ทำอะไรนัก และผมก็ไม่ได้กลับไปทำอย่างอื่นอีก ถึงขั้นที่ผมลาออกจากงานประจำในไม่กี่เดือนต่อมาด้วย เวลามันก็ผ่านไปเร็วนับแต่นั้นมา แต่มันเป็นอะไรที่ผมชื่นชอบมาตลอดเลย!

คุณสตรีมเป็นงานประจำหรือเปล่าคะ ถ้าคุณสตรีมเป็นงานประจำ คุณทำงานอะไรก่อนที่จะหันมาสตรีมคะ?

ตอนนี้ผมคิดว่าการสตรีม (และการสร้างคอนเทนต์ Youtube) เป็นงานประจำของผมนั่นแหละ ผมโชคดีที่ได้เติบโตในกลุ่มผู้เล่นที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดี ดีจนผมสามารถเลือกเส้นทางนี้ได้นั่นเอง แต่ผมก็ยังรับงานสัญญาจ้างจากที่ทำงานเก่าของผมอยู่บ้าง ผมมีอาชีพเดิมเป็นวิศวกรเสียงและเป็นนักประพันธ์ดนตรี ฉะนั้นผมก็ก็ทำการอัดเสียงและประพันธ์ดนตรีเป็นบางครั้งบางคราวให้กับบริษัทห้องหลบหนีในท้องถิ่นที่ชื่อว่า Ukiyo ผมก้าวลงจากตำแหน่งผู้จัดการในที่แห่งนี้เพื่อมุ่งหน้าไปสู่การสตรีม แม้จะเป็นการตัดสินใจที่ยากและน่าหนักใจ แต่มันจะเป็นการตัดสินใจที่ผมไม่มีวันเสียดายแน่ๆ

คุณเลือกชื่อแชนแนลของคุณได้ยังไงคะ?

มันเริ่มจากช่วงไฮสคูล (ช่วงมัธยม) อยู่ๆ เพื่อนซี้ของผมก็พูดขึ้นมาว่า ‘เฮ้ย นามสกุลของนาย (แบรดบิวรี่) มันเหมือนแบดเจอร์เลยนะ นายน่าจะใช้ชื่อนั้นดู’ ตอนนั้นเป็นตอนที่ผมคิดอยู่ว่าจะใช้ชื่ออะไรในเกมสำหรับบัญชี League of Legends ของผม แล้วผมก็ติดชื่อนั้นมาจนถึงทุกวันนี้นั่นเอง

คุณเป็นพิธีกรร่วมของพอดแคสต์รายการ Inspired Learning ร่วมกับ ItsYoji คุณช่วยบอกเราได้ไหมว่ามีประสบการณ์อย่างไรกับรายการนี้บ้าง?

Yoji กับผมสนุกไปกับ Inspired Learning จริงๆ ครับ! แต่ละตอนเราพยายามเน้นให้เป็นเรื่องเกี่ยวกับผู้เล่น Path of Exile หน้าใหม่ไปจนถึงระดับกลางๆ ถึงแม้ว่ามันจะยังไม่เติบโตนัก (มีมา 19 ตอนแล้ว) แต่ทิศทางของเราค่อยๆ เป็นรูปเป็นร่างมากขึ้นแล้วแหละ แถมเรายังพยายามหาแขกรับเชิญจากกลุ่มผู้เล่นมาร่วมกับเราในหลายต่อหลายตอนอีกด้วย! พูดจริงๆ นะครับ มันสนุกมาก หากคุณอยากรับชมรายการนี้ คุณสามารถรับชมวิดีโอได้ที่แชนแนล Youtube ของ Yoji url=https://www.youtube.com/playlist?list=PL7PZsct1Z4kxD4DVyiSL_YcQG1r0exkCS]ที่นี่[/url] หรือฟังเสียงตามแพลตฟอร์มพอดแคสต์รายใหญ่ส่วนใหญ่ได้เช่นกันนะ!

โปรไฟล์ใน Twitch ของคุณระบุเอาไว้ว่าคุณชอบคิดค้นบิลด์ต่างๆ มีบิลด์ไหนที่คุณสร้างแล้วภูมิใจมากๆ ไหมคะ?

บิลด์แรกที่ผมสร้างขึ้นตอนที่ผมกลับมาสตรีมก็คือบิลด์มิเนียน Necromancer ที่เน้นความเสียหายของ Sentinel of Purity ซึ่งเป็นมิเนียนที่เกิดมาจาก Herald of Purity นั่นเอง ผมสร้างบิลด์นั้นในลีก Metamorph แล้วมันก็ปังจนถล่มอะไรๆ ในเกมได้ง่ายๆ ไปเลย แล้วผมก็ออกไกด์ของบิลด์นี้ในช่วงลีก Delirium ซึ่งมีการซ้อนได้อย่างสุดฤทธิ์เนื่องจากมีคลัสเตอร์จิวเวลเข้ามา เพิ่มจำนวน Sentinel สูงสุดที่มีได้จาก 5 เป็น 9 ตัว มันเป็นบิลด์ที่เลอเลิศมาก แล้วมันก็ถูกเนิร์ฟระเบิดระเบ้อในแพทช์ถัดมาหลังจากลีก Delirium จากการกำจัดการซ้อนจำนวน Sentinel ออกไปนั่นเอง แต่ในแง่หนึ่งมันก็ทำให้บิลด์นี้ตราตรึงใจสำหรับผมนั่นแหละครับ สักวันผมจะทำมันขึ้นมาใหม่ให้ได้

คุณมีไฮไลท์ไหนจากการเล่น Path of Exile ที่คุณจำได้ดีไหมคะ?

ผมมีความคิดบ้าๆ แบบนี้ในช่วงเริ่มฤดูปล่อยทีเซอร์สำหรับลีก Heist ผมเห็นมาตลอดว่าผู้คนชอบเดากันตามคำใบ้ ทีเซอร์เรียกน้ำย่อย กับคำลวงต่างๆ ของลีกถัดไปที่ผู้จัดการชุมชน Bex ของเราปล่อยออกมา แต่ผมไม่เคยเห็นคอนเทนต์ไหนที่เป็นเอกลักษณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ผมจึงใช้ทักษะในการโปรดิวซ์เพลง การตัดต่อวิดีโอ กับทักษะการแสดงมือใหม่ (มากๆ) เพื่อทำหนังสั้นแนวนัวร์เกี่ยวกับ ‘นักสืบแบดเจอร์ (Badger P.I.)’ ที่พยายามไขปริศนาที่ Bex ทิ้งเอาไว้สู่ความว่างเปล่า แล้วมันก็กลายเป็นโครงการที่สนุกเสียจนผมทำแบบนั้นอีกครั้งในลีก Ritual คุณสามารถรับชมวิดีโอ Heist ได้ที่นี่ กับวิดีโอ Ritual ได้ที่นี่นะครับ!

นอกจากคุณจะสตรีมแล้ว คุณยังเล่นและประพันธ์ดนตรีอีก คุณชอบสร้างสรรค์ดนตรีแบบไหน และคุณชอบเพลงประกอบไหนใน Path of Exile คะ?

ใช่แล้วครับ! อย่างที่ผมพูดเอาไว้ก่อนหน้านี้ ผมเคยทำงานในวงการก่อนที่จะได้สร้างดนตรีและออกแบบเสียงให้กับห้องหลบหนี และก็ทำดนตรีให้กับเกมอินดี้เป็นงานเสริมด้วย แถมผมยังโตมากับการเล่นเปียโนและการร้องเพลง และได้รับรางวัลพอสมควรในช่วงวัยรุ่นจากการประกวดเพลงแจ๊สอะไรพวกนั้น แต่ในช่วงเร็วๆ นี้ ผมชอบที่จะเรียนกีตาร์และทำดนตรีโฟล์คด้วยตัวเอง ซึ่งมันออกมาอยู่ระหว่างแนวซูฟยาน สตีเวนส์ (Sufjan Stevens) กับจอห์น เมเยอร์ (John Mayer) แบบพังๆ นั่นแหละ และในแง่ของดนตรี Path of Exile ผมขอขอบคุณคามิล (Kamil) ที่ทำเพลงประกอบได้ยอดจริงๆ ครับ! ทุกเพลงมันยอดมาก แต่ที่ผมชอบที่สุดก็คือการเชื่อมระหว่างเพลงต่างๆ และการทำให้เพลงมันกลืนเข้ากันได้อย่างไร้ที่ติภายในแต่ละโซน อย่างเช่นใน Legion ดนตรีจะตัดเข้าเพลง Legion และตัดออกมาได้อย่างไม่สะดุดเลยแม้แต่น้อยระหว่างที่เริ่มเปิดและทำลายเสาหินจนหมด การทำเรื่องแบบนี้ได้ในสภาวะเวลาจริงมันเป็นเรื่องยากกว่าที่ใครต่อใครคิด เป็นเรื่องที่ทุกคนควรตระหนัก ขอขอบคุณวิศวกรทุกคนที่ทำให้ทำเรื่องแบบนี้ได้ในเกมด้วยนะครับ

คุณอยากบอกอะไรให้กับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนบ้างคะ?

อยากทำอะไรก็ทำไปเถอะ มันมีความรู้สึกอยู่ล้นหลามว่าคุณต้องเล่นคลาสกับบิลด์ที่เก่งที่สุดและเร็วที่สุด ถึงจะสนุกสนานไปกับ Path of Exile และผมก็เห็นว่าความรู้สึกแบบนั้นทำให้หลายต่อหลายคนไม่ชอบเกมนี้ คุณปลดปล่อยตัวเองมาทดลอง ทำอะไรผิดพลาด และหาความสนุกให้กับตัวเองในเกมนี้เถอะ ไม่ใช่ว่าจะดูถูกการสไตล์การเล่นแบบบู๊แหลกว่องไวนะครับ! หลายต่อหลายคนก็สนุกกับการเล่นแนวนั้นอยู่เหมือนกัน

คุณอยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหม?

ผมรู้ว่าผมจะพลาดคนสร้างคอนเทนต์ที่เก่งกาจไปหลายคนบ้าง และมันก็ดูเพี้ยนไปหน่อยที่จะฉายแสงให้ใครสักคนแล้วลืมคนอื่นๆ ไป เพราะว่ามีคอนเทนต์ดีๆ อยู่มากมายที่อยู่ใต้แสงเหล่านั้น แต่อย่างไรก็ตาม คนสร้างคอนเทนต์ที่ทำผลงานอย่างน่าทึ่งก็มี CaptainLance9 ที่ทำคอนเทนต์บิลด์บ้าๆ DadBodGamingGod จากการที่เขาทำงานและทุ่มเทให้กับกลุ่มผู้เล่น และ ThatsRealNeato ที่มีสายตาเฉียบแหลมเกี่ยวกับทุกเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกลไกนั่นเอง

คุณมีโครงการอะไรในอนาคตที่อยากพูดถึงไหม?

อู้ว! ได้เวลาโปรโมตตัวเองแล้วใช่ไหมล่ะ? ผมกำลังลงแรงไปกับชุดหนึ่งที่เกี่ยวกับการเน้นบิลด์จากกลุ่มผู้เล่น ที่ใครต่อใครสามารถส่งบิลด์ที่น่าสนใจและเป็นเอกลักษณ์ที่สุดในลีกหนึ่ง คุณติดตามชมได้ในลีกถัดไปหรืออีกสองลีกถัดไปเลย! มีหลายต่อหลายบิลด์ที่เจ๋งสุดๆ ที่ไม่มีใครมีแพลตฟอร์มที่จะแสดงออกมาได้อย่างถูกต้อง และผมก็อยากให้แพลตฟอร์มนั้นกับพวกเขาครับ นอกจากนี้ผมยังทำงานหลังฉากให้กับเพลงโฟล์คอีพี ที่ไม่เกี่ยวข้องกับคอนเทนต์เกมเลยครับ! ผมค่อนข้างที่จะเขินอายในเรื่องนี้ แต่ผมว่าผมจะแชร์ให้กับทุกๆ คนเมื่อมันพร้อมท้ายที่สุดนะครับ!

ขอขอบคุณมากๆ นะคะที่ให้การสัมภาษณ์กับเราในวันนี้! หากท่านอยากติดตาม ThisIsBadger คุณสามารถติดตามได้ทาง Twitch, YouTube และ Twitter ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม