เรามาทำการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นกันต่อค่ะ คราวนี้เราได้จับเข่าคุยกับ Velyna เรื่องชีวิตของการสตรีมกับข้อมูลเบื้องหลังอื่นๆ ค่ะ!

สวัสดีค่ะ Velyna ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวหน่อยค่ะ

สวัสดีค่า ชื่อเวไลน่า (Velyna) หรือ เวล (Vel) ค่ะ เป็นเกมเมอร์ตัวยงจากออนแทริโอ แคนาดา

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

มันก็ผ่านมา 9 ปีแล้วค่ะ ตอนนั้นหาเกม ARPG เกมใหม่เล่นอยู่พอดี ซึ่งก็มีให้เลือกระหว่าง Path of Exile ช่วง Close Beta หรือเล่น Diablo 3 ต่อไป ฉันก็เลือกเกมแรก แล้วก็หลงจนหัวปักหัวปำนับแต่นั้นมา.

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ตารางพาสซีฟค่ะ ไม่เคยเห็นอะไรแบบนี้มาก่อนจริงๆ มันทำให้คิดว่าเราสามารถทำบิลด์ได้มากมายไม่รู้จบจริงๆ

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

ก็พอจำได้หลายต่อหลายช็อตนะคะ อย่างเช่นตอนที่ฉันทำ 6 เชื่อมได้เป็นครั้งแรก ตอนนั้นมันเป็นสมัยที่แต่ละคนชอบทำลอตเตอรี่ 6 เชื่อมในช่องแชทรวม ทำนองว่า “ใช้ Orb of Fusing ไป 5000 ชิ้นแล้ว ถ้า Orb of Fusing ของนายทำให้ฉันได้ 6 เชื่อม ฉันจะให้ 30 Exalted Orb” แบบนั้นแหละ ตอนนั้นฉันแค่พยายามจะทำ 5 เชื่อมใน Thicket Bow ความเสียหายสามธาตุเพื่อเอามาใช้กับ ปะทะด้วยธาตุ (Elemental Hit) แล้วฉันก็ทำได้ 6 เชื่อมขึ้นมาจริงๆ ตอนนั้นฉันแทบไม่เชื่อลูกตาตัวเองเลยคุณ ตอนนี้ก็ยังเก็บธนูคันนั้นไว้อยู่ ถึงแม้ค่าอะไรมันจะห่วย แต่ตอนนั้นมันเจ๋งจริงๆ อ้อ อีกอย่าง มันอาจประหลาดที่ฉันพูดแบบนี้ แต่ฉันชอบไปร่วมตี้ฟาร์มแต้มมาสเตอร์ (Master Rota/Master Rotation) นะ ฉันมักได้เจอคนกลุ่มเดิม พวกเขาก็ลงทุนลงแรงไปเพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกัน ทุกคนมีมารยาทต่อกัน แล้วก็มีความเป็นชุมชนอยู่ในช่องแชทรวม 820 จริงๆ

มีบิลด์โปรดไหม?

ตอบแบบนี้มันก็ดูจำเจนะ แต่ก็พายุหมุน (Cyclone) แหละ ชอบมันมาตั้งแต่ก่อนที่จะมีโหมดล็อกก้าว (Lockstep) ตอนที่ต้องมานั่งพิมพ์คำสั่ง /oos ทุก 2 วินาทีน่ะ พอสกิลนี้มีการเปลี่ยนแปลงภายในภาคเสริมกองพัน (Legion) มันจึงเป็นสกิลที่เล่นแล้วลื่นไหลที่สุดใน Path of Exile เลย พอใช้สกิลพายุหมุนร่วมกับ Cast on Critical หรือ Cast while Channeling สกิลนี้ก็กลายเป็นสกิลสนับสนุน/เคลื่อนที่มากไปกว่าสกิลหลัก ทำให้มันรู้สึกดียิ่งไปกว่าสกิลอื่นๆ ที่ใช้ Cast of Critical หรือ Cast while Channeling เสียอีก (อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นเหตุผลจะเนิร์ฟพายุหมุนเลยนะ ขอร้องเชียว) ว่ายังไงได้อีกล่ะ? ก็ฉันมันเมน Slayer นี่นา

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

เหมือนว่าคำถามนี้จะตอบได้ยากที่สุดนะ ตอนแรกฉันนึกถึงบรีช (Breach) เพราะมันเป็นครั้งแรกที่ฉันได้เจอความหนาแน่นสุดเหวี่ยงในแผนที่ ซึ่งทำให้เริ่มเสพติดความหนาแน่นในแผนที่สุดๆ แต่ว่าเดลิเรียม (Delirium) ก็อาจจะยกระดับความหนาแน่นนั่นเข้าไปอีกขั้น ต่อให้ต้องเดินทางย้อนศรก็ตาม

มีเรื่องใดที่คุณอยากบอกผู้เล่น Path of Exile ทุกคนคะ?

บิลด์คุณอาจจะเจ๊ง อาจจะพัง มันก็ไม่เป็นไรค่ะ ใช่ว่าทุกบิลด์จะประสบความสำเร็จ คุณจะทำบิลด์นั้นมาก็ได้ แต่เล่นไปแล้วอาจจะรู้สึกแย่ อีกอย่าง อย่าลืมลองไปถามหาคำแนะนำในการทำบิลด์ หรือลองไปที่ https://poe.ninja/ แล้วดูว่าคนอื่นเค้าทำบิลด์อะไรให้กับสกิลนั้นๆ เผื่อคุณจะได้ไอเดียดีๆ ขึ้นมาน่ะ คือพอเป็นเรื่องการทำบิลด์ใน Path of Exile การมี 3 หัว (ขึ้นไป) มันก็ดีกว่าหัวเดียวนั่นแหละ

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ในตุลาคมนี้ฉันก็จะสตรีมมาได้เกือบ 3 ปีแล้วค่ะ มานึกย้อนไปก็น่าแปลกใจจริงๆ ที่สตรีมมานานขนาดนี้ คือฉันก็ฝันมาตลอดแหละว่าจะได้เล่นเกมเป็นอาชีพ แต่นอกจากจะเข้าวงการเกมด้วยตัวเอง ฉันไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าจะมีโอกาสได้เล่นเกมเป็นอาชีพแบบนี้ ฉันสนใจการสตรีมมาก่อนนะ แต่ไม่คิดว่าตัวเองมีความสามารถในการดึงดูดความสนใจของผู้ชมได้อย่างสตรีมเมอร์ดีๆ หลายต่อหลายคน เวลาฉันเล่นอะไร ฉันก็อินกับเกมนั้นอย่างหนักอยู่ตลอด ฉะนั้นพอเริ่มมีปัญหาสุขภาพ คนใกล้ตัวฉันบอกคนก็แนะนำให้ลองดู ท้ายที่สุดพวกเขาก็เกลี้ยกล่อมฉันจนเชื่อด้วยคำถามนี้ “มันจะแย่ขนาดไหนกันเชียว?”

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

พวกเขาจะได้พบกับความสนุกสนาน เสียงหัวเราะมากมาย การเล่นอย่างมีคุณภาพ แล้วเผลอๆ อาจได้เรียนรู้อะไรเพิ่มเติมอีกด้วยค่ะ ปกติฉันก็มักจะทำบิลด์อะไรบางอย่างเพื่อดูว่ามันจะไม่ได้มีดีแค่ในทฤษฎีไหม เพราะฉันชอบสร้างบิลด์ที่เล่นแล้วรู้สึกดีให้ผู้เล่นใหม่ได้นำไปใช้ หรือว่าให้กับคนที่เข้าไปถึงตัวเกมได้ไม่เท่าไร ฉะนั้นคุณจะเห็นฉันคอยนั่งลงมือลงแรงกับเรื่องนั้น ก็สตรีมตั้งแต่วันจันทร์ถึงศุกร์ 11:00 - 18:00 น. ในเวลามาตรฐานตะวันออก (หรือ 22:00 น. - 5:00 น. ตามเวลาไทย) นั่นแหละค่า

คุณทำอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ฉันเคยทำงานที่ธนาคาร เริ่มไต่เต้าขึ้นไปในองค์กร แต่ก็เริ่มมีปัญหาสุขภาพมากมาย ไหนจะสุขภาพจิต ไหนจะปวดเรื้อรัง ฉันเลยต้องออกจากงานธนาคาร กลายมาเป็นคนเก็บตัวที่นั่งเล่นเกมเพื่อฆ่าเวลาไปวันๆ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ฉันชอบเล่นเกมอยู่แล้วนะคะ ต่อให้ไม่ได้สตรีมอยู่ก็ตาม แต่ฉันน่ะเป็นเนิร์ดเต็มตัวสำหรับหนังสือไซไฟหรือแฟนตาซีกับสื่ออื่นๆ อีกมากมาย นอกจากนี้ยังชอบประวัติศาสตร์ ชอบรายการทีวีขยะๆ อีกด้วย (อย่างนึงทำให้ฉันใช้สมอง อีกอย่างทำให้ฉันปิดสมองอ่ะค่ะ แหะๆ)

ชีวิตของฉันเต็มไปด้วยสัตว์ค่ะ คุณจะเห็นแมวฉันเวลาที่ฉันสตรีม เมื่อไม่นานมานี้ฉันก็เริ่มออกกำลัง ขี่จักรยาน แถมเมืองฉันก็ยังมีทางจักรยานกับทางเดินเขาสุดเจ๋งอีกด้วย ฉันก็พยายามออกไปข้างนอกตอนที่อากาศดีๆ แล้วไม่ได้ทำสตรีมอยู่อ่ะค่ะ

เมื่อไม่นานมานี้ คุณทำการสตรีมเพื่อการกุศลให้กับ SickKids ช่วยบอกเราได้ไหมว่าสตรีมนั้นเป็นยังไงบ้าง องค์กรนี้คืออะไร แล้วทำไมคุณถึงเลือกองค์กรนี้?

สตรีมนี้ไปได้สวยยิ่งกว่าที่คิดเอาไว้อีกค่ะ ชุมชนผู้ชมของฉันมันสุดยอดจริงๆ ท้ายที่สุดเรารวบรวมเงินบริจาคได้ $1,640 ให้กับ SickKids! ฉันเล็งพวกเขาเอาไว้นานแล้ว ตั้งแต่ตอนที่เพื่อนซี้ (ที่เหมือนเป็นน้องสาว) ของฉันมีปัญหาสุขภาพอย่างหนัก SickKids ก็เป็นองค์กรหลักที่คอยดูแลเธอมาโดยตลอด ฉันรู้ว่าพวกเขาทำอะไร อยากสนับสนุนพวกเขามาตลอด ตอนนี้ฉันก็มีโอกาสและมีแพลตฟอร์มที่จะช่วยพวกเขาแล้ว

SickKids เป็นโรงพยาบาลเด็ก (Pediatric Hospital) และเป็น 1 ใน 5 โรงพยาบาลวิจัย (Research Hospital) ชั้นนำในแคนาดา พวกเขาใช้ยารักษาโรคกับเทคนิคนวัตกรรมใหม่ในการรักษาเด็กและช่วยเหลือครอบครัวต่างๆ เรามีเป้าหมายการบริจาคในการทาหน้าฉันให้เหมือนกับ Vaal Orb, ตอกไข่บนหัวฉัน และการทำลายไอเทมเก่าแก่ราคาแพงจำนวนมาก ฉันว่าหลายต่อหลายคนชอบงานนี้ และฉันคิดว่ามันคุ้มค่าเต็มร้อยค่ะ!

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทยังไงในการเปลี่ยนแปลงนั้นบ้าง?

ชีวิตฉันต่างไปจากแต่ก่อนอย่างลิบลับเลยนะ ก่อนหน้านี้ฉันเก็บตัวอยู่ในบ้าน ไม่พบปะผู้คน ตอนนี้ฉันแบ่งปันชีวิตกับประสบการณ์การเล่นเกมส่วนหนึ่งให้กับคนอื่น ฉันได้หาเพื่อนจากการสตรีม ฉันได้ฉายแสงให้กับองค์กรการกุศลที่มีค่ากับฉันมาก ได้ดูแลแมวอายุ 13 ปีของฉันที่มีโรคเบาหวานจากการที่มันมีอายุ และยังได้รับแมวข้างถนนมาเลี้ยงเป็นเพื่อนหรือเป็นเพื่อนคู่แค้นกับเขา สร้างความสุขให้กับคนอื่นๆ ถึงแม้จะเป็นการหัวเราะเล็กๆ น้อยๆ 5 ครั้งต่อสัปดาห์ก็ตาม ฉันเจอความเครียดจากตัวฉันเองมามากมาย เปลี่ยนจากการเป็นคนขี้อายที่ชอบมองดูอยู่ห่างๆ ให้กลายเป็นคนที่ชอบเปิดตัวตนของตัวเองมากกว่าเดิม ใช้ชีวิตอยู่กับปัจจุบันมากกว่าเดิม ถึงแม้บางทีมันก็ดูเวอร์ไปบ้าง

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

ฉันอยากเห็นการวิเคราะห์ข้อมูลน้อยลง เห็นความสนุกสนานมากขึ้น มีหลายต่อหลายคนที่คนเลือกตามสตรีมเมอร์คนนึงที่บอกว่ามันดีกว่าบิลด์อื่น 5% แต่ว่าตัวเลขมันไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างน่า สนุกไปกับเกมเถอะ

มีคำแนะนำอะไรให้กับคนที่อยากทำอาชีพจากการสตรีมบ้างไหมคะ?

การสตรีมเป็นอาชีพนั้นเป็นเรื่องยากมาก ส่วนใหญ่นั้นคือการสตรีมหลายต่อหลายชั่วโมง การที่สามารถวิจารณ์ผลงานตัวเองได้ และการทำให้คุณแสดงคอนเทนต์ของตัวเองให้ชัดเจน คุณต้องรู้จักกลุ่มผู้ชมของคุณก่อน หรือรู้ว่าพวกเขามองหาอะไรอยู่ การพยายามทำความเข้าใจในสิ่งที่พวกเขามองหามันคิดกันแทบหัวแตกอ่ะค่ะ คุณจะทำแบบส่งเดชไม่ได้ คุณต้องทำแบบสุดฤทธิ์สุดเดช แล้วมันก็ยังมีเรื่องโชคเรื่องดวงอยู่อีก

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

ฉันอยากอวดพรรคพวกฉัน Arkaynan กับ AphelionPOE ค่า

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

เดือนหน้าฉันจะทำอะไรพิเศษๆ ในการครบรอบสตรีมของฉันค่ะ! ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะทำอะไรนัก ปีที่แล้วเราสนุกสนานไปกับการร้องเพลงคาราโอเกะใน Twitch มันบ้าสิ้นดี ฉันร้องแบบสุดฤทธิ์สุดเดชไปด้วยเสียงห่วยๆ ของฉัน ปีนี้จะเป็นยังไงก็ไม่รู้นะคะ แต่ขอให้เจอกันที่นั่นค่ะ!

ขอบคุณมากๆ ค่ะที่ร่วมการสัมภาษณ์ในวันนี้! หากท่านอยากติดตาม Velyna ท่านสามารถตามเธอได้ใน ทวิตเตอร์, YouTube, และ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าท่านสามารถสนับสนุนทั้ง Velyna ร่วมไปกับการพัฒนาเกม Path of Exile ได้ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเธอค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม