เรานำเวลามาพูดคุยกับ Kripparrian ที่เป็นทั้งสตรีมเมอร์และผู้เล่นมาอย่างยาวนาน เรื่องความทรงจำสุดโปรดเกี่ยวกับ Path of Exile ของเขาและชีวิตนอกเกมของเขาค่ะ!

สวัสดีค่ะ Kripparrian ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวให้คนที่ไม่คุ้นเคยกับคุณได้รู้จักหน่อยได้ไหมคะ?

สวัสดีครับ! ผมคริปป์ (Kripp) เล่นเกมมาตลอดชีวิตแหละครับ เล่นมาตั้งแต่อายุ 3 ขวบเลย ผมโชคดีพอที่ทำเงินกับมันได้ตั้งแต่ปี 2012 และโชคดีที่ผมได้เล่น Path of Exile มาเป็นกิจวัตรตลอดช่วงหลายปีที่ผ่านมาด้วย

เราต้องขอบคุณเป็นอย่างมากเลยนะคะที่ช่วยสร้างความนิยมให้กับ Path of Exile ในสมัยก่อน คุณชอบความทรงจำอะไรมากที่สุดในการเล่น Path of Exile ในสมัยก่อนคะ?

ที่ผมชอบที่สุดเกี่ยวกับ Path of Exile ก็คือการสร้างตัวละครกับบิลด์ใหม่ที่ไม่มีใครทำมาก่อนได้สำเร็จ การทำแบบนี้ในสมัยก่อนเป็นเรื่องที่ยากมาก โดยเฉพาะในโหมดฮาร์ดคอร์ก็ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะสมัยนั้นไม่ค่อยมีวิธีในการทำให้ตัวละครมีการเอาตัวรอดหรือมีความเสียหายในระดับที่ยอมรับได้ ความทรงจำในตัวเกมสมัยก่อนที่ผมภาคภูมิใจมากก็คือการสร้างบิลด์ Templar ที่ใช้ Chaos Inoculation และปลดปล่อยพลัง (Discharge) ที่สร้างความเสียหายแบบ ติดไฟ ได้สำเร็จ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ??

1 ผมอยากมาเล่นใหม่ทุกครั้งที่ประกาศลีกไหมครับ ผมเล่นบิลด์ใหม่ที่ผมปั้นขึ้นมาเองเสมอ ชอบทำให้มันแข็งแกร่งที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ด้วยการอาศัยกลไกใหม่ๆ และตัวเลือกบิลด์ใหม่ๆ ที่ตามมากับการอัพเดทขนานใหญ่ทุกครั้ง

ตลอดเวลาที่คุณเล่น Path of Exile มา บิลด์ไหนเป็นบิลด์โปรดของคุณคะ?

นอกจากบิลด์ปล่อยพลัง (Discharge) ที่สร้างความเสียหายแบบ ติดไฟ ตั้งแต่สมัยก่อน ผมก็ชอบ Berserker เพลงดาบเกรียวกราว (Blade Flurry) + คำรามแห่งขุมนรก (Abyssal Cry) ที่สร้างความเสียหาย พิษ ที่ผมสร้างขึ้นมาในลีก Breach เหมือนกัน มันเป็นตัวละครที่ว่องไวและสร้างความเสียหายได้มหาศาล จากการใช้การคำนวณซ้ำซ้อน (Double Dip) ในการคำนวณความเสียหาย โดยบิลด์ทั้งหมดนี้เป็นบิลด์ประหยัดจากการปรับสเกลด้วยจิวเวล Hidden Potential กับการใช้ไอเทมเมจิกทั้งหลาย

เมื่อไม่นานมานี้คุณเล่นลีกส่วนตัวใน Path of Exile พร้อมเปิดม็อดที่ทำให้หาไอเทมได้ยากขึ้น แล้วประสบการณ์การเล่นนั้นเป็นยังไงบ้างคะ?

ผมสร้างลีกส่วนตัวไว้ในลีก Delirium ที่ทำให้ดรอปได้เพียงไอเทมธรรมดากับไอเทมยูนิค ที่ทำแบบนี้ก็เพราะผมชอบกลไกของเดลิเรียม แต่ไม่ชอบต้องวิ่งกลับไปตลอดแผนที่อีกรอบเพื่อไปเก็บของ แต่ลีกนี้มีเรื่องประหลาดตรงที่ว่าไอเทมที่ดรอปจากกระจกเดลิเรียมนั้นกลับมองข้ามข้อห้ามในการดรอปไอเทมของลีกส่วนตัว แล้วมันกลายเป็นวิธีเดียวที่จะหาสิ่งต่างๆ อย่างม็อดผนึก ซึ่งมันเป็นเรื่องที่น่าทึ่งมาก เพราะมันทำให้ของจากเดลิเรียมที่เป็นตัวเลือกที่แย่ที่สุดกลายเป็นของที่พึงปรารถนาที่สุด เพราะผมค่อยๆ ฟันฝ่าไปอย่างหนักจนสามารถคราฟท์ม็อดผนึกได้ในไอเทมของผม โดยรวมผมชอบเล่นเกมด้วยลีกส่วนตัวแบบนี้นะ ถ้าไม่ติดว่าการจัดการลีกส่วนตัวมันเป็นเรื่องที่ยุ่งยาก ผมก็คงจะเล่นลีกส่วนตัวแบบนี้มากไปกว่าการเล่นลีกธรรมดาแล้ว

ชอบความทรงจำอะไรมากที่สุดจากการร่วมงาน ExileCon และการมาเยือนที่นิวซีแลนด์คะ?

ที่ชอบที่สุดเกี่ยวกับ ExileCon คือการได้พบปะสังสรรค์กับผู้สร้างสรรค์คอนเทนต์ Path of Exile หลายต่อหลายคนที่ผมเคยเล่นหรือเคยดูมาหลายต่อหลายปีครับ ผมได้เดินทางไปกับราเนีย (Rania) ภรรยากับหุ้นส่วนธุรกิจของผม เราใช้เวลาทริปนี้ไปกับการรับชมวิวต่างๆ ที่น่าสนใจมากมาย เหมือนว่านิวซีแลนด์จะเป็นสถานที่วิเศษที่มีสังคมสมัยใหม่ ธรรมชาติ ประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรมได้อยู่ร่วมกันอย่างเป็นสมดุลยิ่ง

ชอบลีกหรือภาคเสริมไหนมากที่สุดใน Path of Exile คะ?

นึกไม่ออกเลยครับว่ามีลีกไหนที่โดดเด่นขนาดนั้น สนุกกันมาหลายต่อหลายลีกอยู่เหมือนกัน ในบรรดาไม่กี่ลีกที่ผ่านมา ผมชอบลีก Ultimatum มากที่สุด เพราะการเล่นไปกับกลไกใหม่มันดูคุ้มค่า และดูจะให้การตอบแทนมากมายในแต่ละครั้งอีกด้วย

หากมีอำนาจขึ้นมา คุณจะเปลี่ยนสิ่งใดใน Path of Exile คะ?

ผมคงจะจัดลำดับความสำคัญให้เน้นการแก้ไขกลไกเก่าๆ และสร้างกลไกใหม่ๆ โดยพึงระวังถึงจำนวนการคลิกในการเล่น โดยที่การดูดไอเทมหรือสัตว์เลี้ยงที่ดูดไอเทม และการปรับวิธีการจัดการช่องเก็บของหรือคลังเก็บของให้ดีขึ้นนั้นก็สำคัญไม่แพ้กัน

เมื่อนานมาแล้ว คุณมีชื่อขึ้นมาเพราะคุณตายจากอลิร่าที่เป็นบอสประจำแผนที่สองตัวที่ใช้สกิลระเบิดศพ เรื่องนี้ยังตามหลอนอยู่ไหมคะ หรือว่าคนส่วนใหญ่ลืมกันไปหมดแล้ว?

คนอื่นๆ ยังไม่ลืมแน่ๆ ครับ! ในช่วงงานท้าแข่งประจำคลาสในแพทช์ 3.14 ผมจ่ายค่าหัวในการให้ใครสักคนตายด้วยวิธีนี้ แม้ในท้ายที่สุดจะมีคนได้ค่าหัวนั้นไป แต่มันก็เป็นเรื่องที่ยากมากๆ เพราะว่าสกิลระเบิดศพของเธอมักส่งผลต่อศพอื่นๆ เสมอ และคุณอาจตายจากการโจมตีของเธอเสียมากกว่า

อะไรทำให้ตัดสินใจเริ่มสตรีมเกมคะ?

จากที่ผมทำวิดีโอเกี่ยวกับเกมบน YouTube มาเป็นเวลา 2 ปี (แบบฟรีๆ) พวกเขาเปลี่ยนนโยบายให้สามารถหาเงินกับเนื้อหาที่เกี่ยวกับเกมได้ ซึ่งมันก็ตรงกับการออกเกม Diablo 3 ขึ้นมาพอดี ผมก็เลยทำทีมขึ้นมาเพื่อเผชิญหน้ากับเกมนี้ให้ได้อย่างโหดที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ แล้วพวกเขาก็แนะนำให้เราสตรีมประสบการณ์การเล่นบน Twitch น่ะครับ

ก่อนที่จะเริ่มสตรีม คุณทำอะไรมาก่อนเหรอคะ?

ก่อนที่จะเป็นสตรีมเมอร์ ผมก็เป็นช่างคอมพิวเตอร์ที่เล่นเกมในเวลาว่างอ่ะครับ

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ?

พอถึงตอนนี้ผมก็สตรีมมาแทบจะตลอดช่วงวัยผู้ใหญ่ของผมละครับ อย่างที่ใครต่อใครก็คิดกันแหละ ชีวิตมันก็ต่างกันไปจากเดิมมาก การเล่นเกมกลายเป็นงานแล้ว แต่เราก็ทำได้ดีตลอดเวลาหลายปีที่ผ่านมา เราจึงหาความมั่นคงและหาสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิตได้แล้ว.

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

เที่ยวกับราเนีย เล่นกับหมาของเรา ดูรายการและหนังทุกเรื่องของมาร์เวล

มีคำแนะนำอะไรให้กับคนที่อยากทำอาชีพจากการสตรีมบ้างไหมคะ?

ถ้าจะสตรีม ก็ควรสตรีมเป็นงานอดิเรกครับ อย่าคาดหวังอะไรเกินจริง ไม่ควรมีใครเริ่มสตรีมด้วยการคาดหวังว่าจะหากินเป็นอาชีพได้น่ะ ถ้าคุณชอบที่จะสตรีม แล้วจำนวนผู้ชมของคุณมันเยอะขึ้นไปทุกที ถึงตอนนั้นคุณค่อยพิจารณาว่าจะทำเป็นอาชีพอีกทีก็ได้ครับ

การเป็นผู้สร้างสรรค์คอนเทนต์สมัยนี้มีสิ่งใดที่แตกต่างลิบลับจากหลายต่อหลายปีก่อนคะ?

สมัยนี้มีการแข่งขันและการจัดการอย่างหนักในการสร้างสรรค์คอนเทนต์ครับ เราได้เห็นเรื่องน่ากังขาหลายๆ อย่างในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา อย่างเช่นการใช้บอทเพิ่มยอดวิว (Viewbotting) โชคดีที่ผู้สร้างสรรค์คอนเทนต์ Path of Exile ดูจะไม่มีเรื่องแบบนี้อยู่ ผมว่าเกมนี้โชคดีนักที่ผู้สร้างสรรค์คอนเทนต์นั้นมีคุณภาพ และสนับสนุนเกมนี้มาอย่างไม่เหนื่อยล้ามาหลายต่อหลายปี

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

สมัยนี้ก็ไม่ค่อยมีเวลาดูสตรีมเมอร์คนอื่นๆ ครับ คนที่ผมดูแล้วใกล้เคียงกับสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่สุดก็คงจะเป็นสตรีมเมอร์ Path of Exile ขึ้นชื่อที่เป็นที่นิยมพอสมควรอย่าง Steelmage, Mathil, Ziz, Nugiyen, Ghazzy และคนอื่นๆ ครับ

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

เราพยายามสตรีมมาราธอนกันตลอดสัปดาห์หนึ่งครับ สตรีมกัน 24 ชั่วโมงต่อวันและ 7 วันต่อสัปดาห์ในช่วงที่มีการเปิดให้เล่นเนื้อหาใหญ่ๆ โดยการลองครั้งแรกของเราก็ประสบความสำเร็จพอสมควรในช่วงที่เปิดให้เล่นเวอร์ชัน 3.15 ของ Path of Exile และเราก็อยากจะทำแบบนี้ต่อไปสำหรับแพทช์อื่นๆ และเกมอื่นๆ ในอนาคต

ขอบคุณมากๆ ค่ะที่มาร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้! หากท่านสนใจติดตาม Kripparrian ท่านสามารถติดตามได้ทาง ทวิตเตอร์, YouTube และ Twitch อย่าลืมนะคะว่าท่านสามารถสนับสนุนทั้ง Kripparrian ร่วมไปกับการพัฒนาเกม Path of Exile ได้ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม