หากคุณติดอยู่กับเขาวงกต คุณอาจเคยได้รับความช่วยเหลือจาก SuitSizeSmall ที่จัดการและอัพเดทบันทึกต่างๆ ในเขาวงกตที่ PoELab! เราจะมาจับเข่าคุยกับสตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นกันต่อ โดยคราวนี้เราจะสัมภาษณ์ SuitSizeSmall เรื่องที่เขาคอสเพลย์ เรื่องการเล่นเขาวงกตเป็นประจำ และชีวิตภายนอกการสตรีม

สวัสดีค่ะ SuitSizeSmall ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวให้คนที่ไม่คุ้นเคยกับคุณได้รู้จักหน่อยค่ะ

ขอบคุณที่เชิญผมมาสัมภาษณ์ครับ! ผม SuitSizeSmall ปกติจะคอยจัดการและอัพเดทบันทึกต่างๆ ในเขาวงกตให้กับ PoELab ผมสตรีม Path of Exile และบางทีก็สตรีมเกมอื่นๆ อย่างเช่น เกมแนว Souls, Metroidvania และเกมคราฟท์/โรงงานนั่นเอง นอกจากนี้ผมก็คอยคอสเพลย์อยู่บ้าง

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

เริ่มเล่น Path of Exile ช่วงสิงหาคมหรือกันยายนปี 2014 นะ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

เรื่องแรกที่ทำให้สนใจก็คือหินสกิล พาสซีฟ และไอเทมจำนวนมหาศาล คือผมย้ายมาจาก Diablo 3 ฉะนั้นพอได้เห็นบิลด์ที่สร้างได้หลากหลาย ผมก็เลยให้ความสนใจเป็นพิเศษนั่นแหละ นี่ก็เป็นเหตุที่ผมกลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ ด้วยนะ ผมชอบสร้างบิลด์ใหม่ ลองบิลด์ใหม่ ซึ่งเอาเข้าจริงมันก็เป็นปัญหาแหละ เพราะผมเอาแต่สร้างตัวละครหลายตัวที่เลเวล 70 แต่ไม่ยอมเล่นตัวไหนจริงจัง แต่มันก็สนุกที่ได้ลองสกิลที่ต่างกันน่ะ

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

สมัยที่ผมเล่นลีก Incursion ผมได้ดรอป Watcher’s Eye ที่มีม็อด เทวศ (Hatred) สามม็อด ที่ผมยังเก็บไว้ในลีกมาตรฐานน่ะ ตอนนั้นเป็นช่วงที่สายทุ่นระเบิดเยือกแข็งเรียงหลั่น (Glacial Cascade) ยังปังอยู่ ผมก็เลยฟาร์มอูเบอร์เอลเดอร์ด้วยบิลด์นี้ได้ ส่วนช็อตที่เกิดขึ้นเร็วๆ นี้ก็คือการที่ผมคอสเพลย์เป็น โอชาบิ กับ เมเวน แหละครับ ชุดนี้เป็นที่สนใจ ใครต่อใครก็ให้การสนับสนุน ถึงแม้ผมจะทำชุดมาในสัปดาห์เดียวก็ตาม นอกจากนี้การไปงาน ExileCon มันก็ดีมากครับ ผมได้สนุกไปกับการพบปะทุกๆ คน ผมแค่เสียดายที่ผมน่าจะกระวนกระวายน้อยกว่านี้ แล้วออกไปข้างนอกมากกว่านี้แหละ

ตลอดเวลาที่คุณเล่น Path of Exile มา บิลด์ไหนเป็นบิลด์โปรดของคุณคะ?

ตอนที่ Ascendancy เปิดให้เล่นใหม่ๆ Elementalist สายกับดักไฟ (Fire Trap) มันเล่นได้สะใจมาก เพราะว่า Elementalist จะแพร่กระจายสถานะ ลุกไหม้ และ ช็อค ด้วย หลังจากนั้นไม่นาน สายประกายสายฟ้า (Spark) ร่วมกับ Voltaxic Rift ก็สนุกมาก เพราะว่าป้องกันการสะท้อนและมีการกวาดมอนที่ดี บิลด์โปรดในเร็วๆ นี้ของผมก็คือ Guardian สายอัญเชิญวัตถุศักดิ์สิทธิ์ (Summon Holy Relic) แทงค์ได้ถึกทนพอสมควร กวาดมอนได้ดีพอสมควร และสู้กับบอสได้พอสมควรเช่นกัน

ชอบลีกหรือภาคเสริมไหนมากที่สุดคะ?

ผมออกจะลำเอียงไปหน่อย แต่ภาคที่ผมชอบแน่ๆ ภาคหนึ่งก็คือภาคเสริม Ascendancy เพราะมันเพิ่มเขาวงกตเข้ามา นอกจากนี้ผมก็ชอบ Harvest จริงๆ เพราะนี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้ค่อยๆ พัฒนาไอเทมของผมทีละน้อยด้วยการคราฟท์ แทนที่จะสะสมเงินตรากองโตเพื่อที่สักวันอาจจะได้ทำไอเทมขึ้นมาใหม่

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมในช่วงเมษายนหรือพฤษภาคมปี 2016 มั้งครับ หลังจากที่ทีมเว็บไซต์ PoELab กับกิลด์ให้การสนับสนุน ผมก็เริ่มสตรีมการเล่นเขาวงกตในการทำแผนที่ของเขาวงกตนั่นเอง ท้ายที่สุดผมก็สบายใจที่จะสตรีมเนื้อหาต่างๆ ที่อยู่ภายนอกเขาวงกต รวมถึงเกมอื่นๆ อีกด้วย

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

โชคร้ายที่คุณมาเจอผมผิดเวลาไปนิดนึง ผมเพิ่งจะเปิดเทอมในมหาวิทยาลัยไปเอง ปกติผมสตรีมอยู่ทุกวันเพื่อทำแผนที่และจดบันทึกเกี่ยวกับเขาวงกตตอนที่เขาวงกตรีเซ็ต ในเวลา 7:00 น. (เวลาไทย) แต่ในเมื่อผมมีเรียน แถม Path of Exile ก็กินเวลาเป็นธรรมดา ผมก็เลยพักการสตรีมไว้ก่อน ถ้าผมมีเวลาผมคงจะสตรีมในช่วงสุดสัปดาห์ แต่มันจะสั้นกว่าปกติ และอาจจะเป็นการสตรีมเกมอื่นๆ หรือการคอสเพลย์บางครั้ง ผมไม่มีกำหนดการสำหรับสตรีมนี้จริงๆ ถ้าผมมีเวลา มีอารมณ์ ผมก็สตรีมนั่นแหละ

คุณทำอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ตอนที่ผมเริ่มจดบันทึกเขาวงกตกับตอนที่ผมเริ่มสตรีม ผมเพิ่งเรียนเทอมแรกๆ ในวิทยาลัยชุมชนเอง จากนั้นเป็นต้นมาผมก็ไปเรียนเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ในมหาวิทยาลัยทั่วไปมาโดยตลอด น่าเสียดายที่ชีวิตผมมีแต่การเรียน และมีการเรียนมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะเปลี่ยนสายที่เรียน มีปัญหาเกี่ยวกับวิชาบังคับตั้งต้น และไม่สามารถเรียนได้เต็มวิชาเนื่องจากมีความเครียดน่ะครับ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ก็เล่นเกมมาแทบจะตลอดชีวิตอ่ะครับ ต่อให้ไม่ได้สตรีมอยู่ก็ตาม แต่ผมก็เริ่มชอบคอสเพลย์มากขึ้นไปทุกที ชอบที่จะเรียนรู้วิธีการทำเครื่องประดับให้กับชุด วิธีเย็บผ้า วิธีจัดทรงวิก การแต่งหน้า และการถ่ายภาพ

คุณทำคอสเพลย์ Path of Exile สุดเจ๋งมาตลอดหลายต่อหลายปี! ชอบชุดไหนมากที่สุดคะ ทำไมกัน?

อย่างที่ผมบอกแต่แรกครับ ผมชอบที่แต่งเป็น โอชาบิ กับ เมเวน ได้ในระยะเวลาอันสั้น แถมชุดเหล่านี้ยังมีพร็อปโปรดของผผม นั่นก็คือคอนแทคเลนส์ยูวี ซึ่งทำให้ลูกตาผมส่องสว่างได้นั่นเอง นอกจากนี้ผมยังสนุกไปกับการทำชุดเกราะ วอราน่า แบบประหยัดงบในการคอสเพลย์ Expedition ของผม การมีเวลาจำกัดแค่ 1 สัปดาห์นั้นทำให้ทำอะไรได้ยาก แต่มันทำให้ผมได้เห็นแล้วว่าถ้าผมวางแผนเวลาดีๆ ผมจะทำอะไรได้บ้าง

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ?

น่าแปลกใจที่หลายต่อหลายอย่างมันเปลี่ยน และหลายต่อหลายอย่างมันไม่ได้เปลี่ยนนะฮะ อย่างที่ผมบอกไว้ ด้วยเหตุผลหลายประการ ผมก็ยังไปเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ ฉะนั้นชีวิตตรงนั้นก็ไม่ได้เปลี่ยนไปมาก แต่ผมวางแผนจัดเวลารอบๆ การรีเซ็ตเขาวงกต ฉะนั้นผมจึงจัดการเวลาเคร่งครัดขึ้นกว่าแต่ก่อน การสตรีมและ PoELab นั้นเป็นงานแรกของผมไปกลายๆ และการมีรายได้มันก็ส่งผลมาก

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

เวลาเล่น Path of Exile ก็เล่นกับมันแบบตามสบายหน่อยครับ ผมเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องง่ายที่จะรู้สึกว่าคุณกำลัง “ตามหลัง” ตอนที่เห็นคนเล่นไปถึงแผนที่ใน 24 ชั่วโมง หรือได้สังหารเมเวนแล้วทั้งที่คุณยังไม่ได้ทำแผนที่ระดับที่ 16 ด้วยซ้ำ แต่ว่าแต่ละคนเล่นในจังหวะที่ไม่เหมือนกัน ชอบส่วนต่างๆ ของ Path of Exile ต่างกัน เล่นกับมันแบบตามสบาย จะ ‘ตามหลัง“ ก็ไม่ต้องกังวลหรอก

อะไรดลใจให้เล่นเขาวงกตซ้ำๆ คะ? มีบิลด์โปรดที่จัดทำมาเพื่อเล่นเขาวงกตโดยเฉพาะหรือเปล่า?

เสน่ห์ของเขาวงกตในสายตาผมก็คือคุณต้องวางแผนตัวละครในการฟาร์มสิ่งนี้ และการมีความรู้เกี่ยวกับเขาวงกตเฉยๆ ก็เป็นข้อได้เปรียบเป็นอย่างมาก มันน่าสนใจที่จะสร้างบิลด์ที่เน้นการเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็วและราบรื่น แต่ก็ยังพอมีความเสียหายในการต่อสู้กับอีซาโร คุณอาจจะเพิกเฉยการป้องกันได้พอสมควรหากคุณรู้วิธีเคลื่อนที่ผ่านกับดักไปได้ดี หรือเคลื่อนไปได้เร็วพอที่มันจะไม่สร้างความเสียหายกับคุณ นอกจากนี้อีซาโรยังมีการออกท่าในการโจมตีที่เห็นได้ชัดเจน ฉะนั้นถ้าฝึกมาดีพอ การสู้กับเขาทั้งที่มีการป้องกันน้อยมันก็เป็นเรื่องง่ายๆ

บิลด์เขาวงกตที่ผมใช้มาหลายต่อหลายปีก็คือ Pathfinder สายฝนพิษ (Toxic Rain) มันใช้งบน้อยมากในการตั้งต้น ปกติน้อยไปกว่า Exalted Orb 1 อัน และมันมักจะมีความเร็วในการเคลื่อนที่ประมาณ 400% ซึ่งเป็นบิลด์เริ่มต้นง่ายๆ สำหรับนักเล่นเขาวงกตและตัวละครเริ่มลีก แต่การปรับเปลี่ยนขวดยาใน 3.15 ส่งผลต่อบิลด์นี้มากกว่าที่ผมคิด ผมก็เลยกลับไปใช้กระโดดทุบ (Leap Slam) ร่วมกับโทเทมบรรพบุรุษผู้นำทัพ (Ancestral Warchief) นั่นเอง

มีเคล็ดลับอะไรสักอย่างที่ใช้ได้ทั้งผู้เล่นมือใหม่และหน้าเก่าไหมคะ?

จะเล่นเขาวงกตได้ดีก็ต้องฝึกครับ การรู้จักการต่อสู้อีซาโร เค้าโครงของห้อง เค้าโครงของกับดัก ทั้งหมดนี้จะช่วยให้คุณผ่านเขาวงกตได้ไปเป็นอย่างยิ่ง ถ้าคุณผ่านเขาวงกตไม่ได้ในรอบแรกก็ไม่เป็นไร ยังไงเค้าโครงมันก็เป็นเหมือนเดิมอยู่ดี ฉะนั้น ลองใหม่แล้วใจเย็นๆ (เว้นแต่คุณจะอยู่ในฮาร์ดคอร์ แบบนั้นก็เสียใจด้วยครับ)

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

ผมชอบไปคอยดูแชนแนลต่างๆ อยู่บ่อยๆ แต่ผมมักจะไปหาสตรีมเมอร์เหล่านี้ AphelionPoE, KittenCatNoodle, Arkaynan, piebypie, BrittleKnee, Octavian0 และ Smashley นอกจากนี้ Vanhilla กับ Denipon ยังเป็นสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่ผมเพิ่งได้พบเจอครับ นอกจากนี้ศิลปินยอดฝีมือ NieNie ก็เริ่มสตรีมแล้วเหมือนกัน

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ก็อย่างที่ผมบอกครับ ช่วงนี้ผมพักจากการสตรีมเพื่อตั้งใจเรียนหนังสือ แต่ผมว่าจะสตรีมเป็นช่วงๆ อยู่เหมือนกัน เอาเข้าจริงก็ตามผมมาที่ทวิตเตอร์แล้วมาดูกันดีกว่าว่ามีเรื่องอะไรเกี่ยวกับการสตรีมไหม ผมเพิ่งเริ่มเปิดบัญชี Fanhouse ที่ผมโพสต์เนื้อหาเกี่ยวกับการคอสเพลย์และการแต่งหน้า ในเมื่อมันใกล้เดือนตุลาคมแล้ว ผมก็ลงมือทำชุดฮาโลวีนอยู่ มันไม่มีธีมเกี่ยวข้องกับ Path of Exile แต่มันแซ่บกว่าชุดปกติที่ผมทำมา ฉะนั้นผมหวังว่าทุกคนจะชอบนะ ถ้ามีเวลาผมก็อยากจะทำชุดหรือทำลุคการแต่งหน้าเพิ่มเติมตลอดเดือนตุลาคมนี้

ขอบคุณมากๆ ค่ะที่ร่วมการสัมภาษณ์! ท่านสามารถติดตาม SuitSizeSmall ได้ทางทวิตเตอร์ และ Twitch นะคะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม