ตั้งแต่วิดีโอตัวอย่าง Path of Exile แบบ “ของจริง” (Actual) ไปจนถึงเนื้อหา Path of Exile สุดเจ๋งของเขาใน YouTube ท่านคงได้พบเจอเนื้อหาหลายต่อหลายชนิดที่ ItsYoji จัดทำขึ้นมาค่ะ! เรามาทำการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นกันต่อด้วยการจับเข่าคุยกับชีวิตของเขาทั้งภายในและภายนอกการสตรีมนะคะ

สวัสดีค่ะ ItsYoji ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวให้กับคนที่ไม่ค่อยรู้จักคุณหน่อยได้ไหมคะ?

ชื่อโยจิ (Yoji) ครับ ผมเป็นเกมเมอร์วัย 34 ปี เป็นพ่อคน เป็นเนิร์ด RPG และเป็นนักเคมีจากเยอรมันที่เป็นผู้สร้างสรรค์ผลงานเก่าแก่เกี่ยวกับ Path of Exile มาแต่ไหนแต่ไร

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ก่อนที่ Path of Exile จะออกเวอร์ชัน 1.0 มาไม่นาน เพื่อนสมัยมหาลัยมารบเร้าให้ผมเล่นเกมแอ็คชั่น RPG ที่แปลก, ลึก, โคตรยาก และโคตรซับซ้อนที่เขาเพิ่งเริ่มเล่นมาไม่นาน เขาตื๊อผมไม่หยุด ยืนกรานว่าผมจะชอบเกมนี้แน่ๆ ผมก็เลย เอาน่ะ ไปลองกันสักตั้ง ผมเริ่มจากโหมดฮาร์ดคอร์ซึ่งเป็นโหมดยอดนิยมอันดับหนึ่งในสมัยนั้น ผมสร้าง Witch สายคลื่นเยือกแข็ง (Freezing Pulse) ที่ใช้ CI หลายต่อหลายตัว ซึ่งทุกตัวก็ตายในช่วงแคมเปญ ก็นะ เหมือนว่ารีบไปอัพ Chaos Innoculation ทันทีมันก็ไม่ใช่วิธีการปั้นบิลด์ที่ดีนัก ท้ายที่สุดผมก็เลิกเล่นเกมนี้ไปพักนึง แล้วกลับมาเล่นใหม่ในช่วงต้นตุลาคม 2013 ไม่กี่สัปดาห์ก่อนที่จะเริ่มลีก Nemesis แล้วก็ไม่หยุดเล่นอีกเลย

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ผมไม่เหมือนกับหลายต่อหลายคนในชุมชนผู้เล่น Path of Exile ครับ ผมไม่ได้โตมากับการเล่น Diablo แต่ผมโตมากับการเล่น JRPG กับ ARPG ในระบบคอนโซล อย่างเช่นเกมตระกูล Final Fantasy, Champions of Norrath กับ Baldur’s Gate: Dark Alliance

อิทธิพลจากเกมเหล่านี้ทำให้ Path of Exile โดนใจผมมาก ตารางพาสซีฟทำให้ผมนึกถึง Sphere Grid ของ Final Fantasy X แล้วผมก็คุ้นเคยกับระบบหินสกิลเสริมจากการเล่นกับระบบมาทีเรีย (Materia) ของ Final Fantasy VII

ผมกลับมาเล่นเรื่อยๆ เพราะเกมมันมีสไตล์การเล่นกับบิลด์ที่หลากหลาย รวมไปกับความก้าวหน้าของตัวละครอันลึกล้ำและมีความหมาย ซึ่ง Path of Exile ทำในแง่นั้นได้ดีกว่าเกมใดๆ ที่ผมเคยเล่นมาก่อน

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

ผมได้ Headhunter จากเกว็นเน็นในลีก Expedition ซึ่งก็เจ๋งอยู่ ในเมื่อผมเล่นลีกส่วนตัวขนาดเล็กที่หาไอเทมกันเฉพาะกลุ่ม (Group Found) ในลีก Expedition ทุกคนในลีกก็เลยได้ลองได้สนุกไปกับไอเทมประหลาดชิ้นนี้

มีบิลด์โปรดจากการเล่น Path of Exile ไหมคะ?

มันคงจะเป็นบิลด์เพลิงธรรมะ (Righteous Fire) Mjolner Chieftain Tank จากลีก Harvest แหละครับ ผมอยากทำตัวละครเพลิงธรรมะที่ใช้ Mjolner มาโดยตลอด พอผมเห็นว่าฮาร์เวสต์มีศักยภาพการคราฟท์อันเหลือเชื่ออย่างแน่ชัด ผมก็รู้ว่ามันได้เวลาแล้ว

นอกจากนั้น ผมก็ชอบสายประชิดเป็นอย่างมากครับ ไม่ว่าจะทุบหรือฟาดหรือฟันหรือโป๊กหรือพริบตาก็ตาม สายประชิดเป็นชีวิตของผม

ชอบลีกหรือภาคเสริมไหนมากที่สุดคะ?

ต่อให้ลีกที่ผมชอบมันจะเรียบง่ายมากและมีข้อบกพร่องมหาศาลเมื่อเทียบกับปัจจุบัน แต่ผมติดใจกับความทรงจำในการเล่นลีก Tempest จริงๆ ครับ การที่ผู้เล่นสื่อสารกันเป็นประจำและพยายามตามหาวายุพลัง (Tempest) ที่ดีที่สุดในแผนที่หลังจากที่ด่านเปลี่ยนวายุพลังไปทุกชั่วโมงมันสนุกจริงๆ แถมวายุพลังบางอย่าง อย่างเช่นเอ็กไซล์กับผีที่อยู่ทุกที่เป็นม็อดที่บ้ามากในตอนนั้น มันโดดเด่นจริงๆ

คุณเป็นที่รู้จักในการจัดทำวิดีโอตัวอย่างแบบ "ของจริง" ของแต่ละภาคเสริม คุณชอบจัดทำวิดีโอไหนมากที่สุดคะ?

ผมสนุกไปกับการทำวิดีโอตัวอย่างมากเลยครับ ไหนจะคิดมุก คิดมีมที่ตรงกับสภาพปัจจุบันของชุมชนผู้เล่น พร้อมไปกับการล้อเกมกับผู้พัฒนาอย่างพวกคุณ ล้อผู้เล่น ล้อผู้สร้างสรรค์ผลงานไปพร้อมๆ กันในคราวเดียว ถ้าพูดในแง่ของการเขียนแล้ว ผมรื่นเริงไปกับการทำวิดีโอตัวอย่าง Ultimatum แบบ “ของจริง” เพราะผมคิดว่ามันมีเรื่องราวให้บรรยายออกมาได้ดี แฝงไปกับมุกที่เห็นได้ชัด แต่ก็ยังสามารถนำประเด็นเล็กๆ น้อยๆ เข้ามาร่วมได้

แต่ถ้าพูดถึงการตัดต่อกับโปรดักชั่น ผมอินไปกับวิดีโอตัวอย่าง Heist ไปหน่อย จากการทำตามธีมของลีก และการทดลองไปกับธีมในเพลงกับวิธีการตัดต่อทำให้ผมได้ทำวิดีโอตัวอย่างที่นานที่สุด วิดีโอนั้นก็สนุกสนุดๆ ไปเหมือนกัน

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ประมาณ 6 ปีก่อนในช่วงลีก Tempest ผมมีเวลาว่างมากเกินไปตอนที่ผมใกล้จะเรียนจบมหาวิทยาลัย ผมก็เลยเล่น Path of Exile อย่างหนัก ซึ่งในตอนนั้นผมก็เล่นมาได้ 2 ปีแล้ว แต่เพื่อนผมไม่เล่นเกมนี้แล้ว ผมก็เลยไม่รู้จะไปพูดถึงบิลด์ฮิปสเตอร์มีมๆ บ๊องๆ ให้ใครฟัง

พอผมทำให้บิลด์โทเทมศรแยก (Split Arrow) ธาตุที่ใช้ Resolute Technique เวิร์คแล้วเล่นไปจนถึงช่วงท้ายเกมในโหมดฮาร์ดคอร์ได้ ผมก็เลยอยากเล่าให้ใครฟัง ผมก็เลยสตรีม Twitch แล้วก็มีคนโผล่มาให้ผมเล่าเรื่องตัวละครบ๊องๆ ตัวนี้กับบิลด์อื่นๆ ที่ผมสร้าง แล้วผมก็ทำไกด์วิดีโอสำหรับบิลด์โทเทมศรแยกเป็นวิดีโอ Path of Exile แรกใน YouTube ของผม แล้วก็มีคนมาดูหลายต่อหลายคน สตรีมของผมก็โด่งดังมากขึ้น แล้วจากนั้นไม่นานผมก็ไปสร้างสรรค์ผลงานอย่างเต็มตัวมาพักหนึ่ง แต่ท้ายที่สุดผมก็กลับมาเป็นคนทั่วไปที่สตรีมและทำวิดีโอในเวลาว่าง มันไปได้สวยกว่าการเป็นผู้สร้างสรรค์ผลงานที่เล่นกับเคมีในเวลาว่างน่ะ

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

ตารางเป็นเพียงภาพลวงตา เอ็กไซล์

ประโยคนั้นจะโผล่มาจากการพิมพ์ !schedule ในแชทสตรีมของผม คือแบบนี้ ผมเป็นผู้สร้างสรรค์ผลงานพาร์ทไทม์ ผมเป็นพ่อเต็มเวลาและนักเคมีเต็มเวลา การทำตามตารางเวลาทั่วไปมันก็เลยยาก ผมก็เลยแนะนำให้คนตามสตรีมของผมใน Twitch แล้วถ้าคุณเห็นผมออนไลน์ รู้ไว้เถอะว่ามันอาจเป็นครั้งหนึ่งในชีวิตของคุณที่จะได้เจออะไรแบบนี้ ฉะนั้นอย่าลืมแวะมาทักทายผมขณะที่ผมถ่ายทอดสดกันนะครับ

ตั้งแต่คุณเริ่มออกเดินทางไปกับ Path of Exile ตอนนี้คุณก็ได้เป็นพ่อคนแล้ว อยากแนะนำอะไรสักอย่างให้กับเอ็กไซล์คนอื่นๆ ที่อาจได้เป็นพ่อแม่ในอนาคตไหมคะ?

ในมุมของ Path of Exile ผมว่าการหาทางสนุกสนานไปกับเกมทั้งที่มีเวลาเล่นน้อยลงไปกว่าเดิมมันเป็นเรื่องสำคัญนะ หลายต่อหลายต่อหลายคนมีปัญหากับเรื่องนั้นจริงๆ แล้วก็หงุดหงิดที่ก้าวหน้าในเกมไปไม่ได้มากพอ แต่ความก้าวหน้าช่วงแรกเริ่มของเกมมันมีอะไรให้สนุกอีกมากมาย ยิ่งถ้าคุณมีประสบการณ์ มีฐานความรู้ที่ดีพอ แล้วเล่นลีกหนึ่งไปตลอดทั้ง 3 เดือน คุณจะไปได้ไกลพอสมควรนะ ต่อให้มีเวลาเล่นแค่เล็กน้อยก็ตาม แล้วถ้าไปได้ไม่ไกลพอ การไปเล่นลีกถาวรก็เป็นทางออกที่ดีอยู่เสมอ อย่าทิ้งทางออกนั้นไปเลย!

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ตอนที่ผมไม่ได้สตรีม ไม่ได้ทำวิดีโอ หรือไม่ได้เล่นเกมในเวลาว่าง ผมก็คงจะอยู่ในยิม หรือเล่นอะไรเกี่ยวกับ Tabletop RPG (Dungeons & Dragons หรือ Pathfinder) ไม่ก็เล่นกับลูกๆ ผมเพิ่งเริ่มเรียนการวาดรูปดิจิตอลมาไม่นานนี้ มันเป็นประสบการณ์ที่เจ๋งจริงๆ

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

ผมมีความสุขอยู่ตลอดเวลาที่มีผู้สร้างสรรค์ผลงานร่วมงานกัน ยิ่งมีคนมาร่วมกันเพื่อพูดคุยหรือเล่นมีมเกี่ยวกับ Path of Exile มากเท่าไร ผมว่ามันก็ยิ่งดีครับ

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ช่วงนี้ผมกำลังพักการสร้างสรรค์ผลงานครับ แล้วก็มีการถ่ายทอดสดลีก Scourge ในช่วงพักร้อนของผมอยู่พอดี แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมก็คงจะทำวิดีโอตัวอย่าง Scourge League แบบ “ของจริง” โดยมีมีม มุก และการเกรียนก่อนที่ลีกจะเปิดให้เล่นครับ

โปรดทราบ: วิดีโอตัวอย่างลีก Scourge แบบ “ของจริง” ของ ItsYoji ถูกอัพโหลดแล้วหลังจากการเขียนบทสัมภาษณ์นี้ รับชมได้ทางด้านล่างค่ะ!

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ! หากท่านอยากติดตาม ItsYoji ท่านสามารถติดตามได้ทาง ทวิตเตอร์, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าท่านสามารถให้การสนับสนุน ItsYoji ร่วมไปกับการพัฒนาเกม Path of Exile ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม