Lightee7 เป็นผู้เล่นแนวสปีดรันกับสตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นที่ใครต่อใครในวงการการแข่งขัน Path of Exile ต่างคุ้นเคยที่คว้าชัยชนะมามากมาย รวมถึงในกิจกรรมท้าแข่งประจำคลาสครั้งล่าสุดด้วยค่ะ! เรานั่งจับเข่าคุยกับ Lightee7 เพื่อขอเคล็ดลับในการแข่งขันรวมถึงเจาะชีวิตของเขาในยามที่ไม่ได้เล่นเกมด้วยค่ะ!

สวัสดีค่ะ Lightee7 ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวด้วยค่ะ

สวัสดีครับ ผมชื่อเบ็น เป็นเกมเมอร์ที่เล่นเกมและสตรีมที่ http://twitch.tv/lightee7 ผมเป็นที่รู้จักในฐานที่ชนะกิจกรรม HCSSF บางอย่าง และเป็นคนที่เล่นเกมได้พอสมควรครับ

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมเริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกในช่วงท้ายปี 2012 พร้อมกับคนกลุ่มหนึ่งที่ตาม Kripparian มาน่ะครับ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

พอผมเล่นครั้งแรก ผมแค่อยากทำบิลด์ใหม่ๆ ที่ใช้สกิลใหม่ๆ เฉยๆ ผมจะเปิดวิกิไปหาหน้าที่แสดงหินสกิลใช้งานทั้งหมด แล้วก็เลื่อนผ่านรายการหินสกิล เลือกหินสกิลที่ผมยังไม่เคยเล่น ซึ่งช่วงนั้นมันก็เป็นช่วงก่อนที่จะมี Path of Building หรือเครื่องมือวางแผนจริงจังใดๆ ให้ใช้งาน กระบวนการนี้จึงมีแค่การทำตารางพาสซีฟที่ดูไม่แย่นัก แล้วก็เริ่มเล่นเกมน่ะครับ

แต่ทุกวันนี้ช่วงท้ายเกมมันมีความลึกซึ้งมากกว่าเดิม ผมก็ไม่รู้สึกอยากทำบิลด์ใหม่ๆ ที่ใช้สกิลสุ่มๆ อีกต่อไป ผมแค่เล่นบิลด์อะไรก็ตามที่รู้สึกดี แล้วก็สนุกไปกับตัวเกมครับ

คุณเป็นที่รู้จักในชุมชนผู้เล่น Path of Exile ในฐานะนักแข่งและผู้เล่นแนวสปีดรันเป็นลำดับแรก เริ่มคิดตอนไหนคะว่าอยากทำแบบนี้ภายในเกมนี้?

เอาจริงๆ ไม่ว่าผมจะเล่นเกมอะไรผมก็ชอบการแข่งขันกับคนอื่นน่ะครับ แล้วการแข่งขันแบบเดียวที่ทำได้ในเกมแนว PvE ก็คือการทำอะไรให้เร็วกว่าผู้อื่น ผมเคยเก็บค่าประสบการณ์ได้เหนือกว่าใครในกิจกรรมสัปดาห์เดียวในสมัยที่มีกิจกรรมแบบนั้นอยู่ ผมไม่ค่อยชอบการแข่งขันช่วงต้นเกมนัก เพราะผมไม่ชอบตัวเกมส่วนนั้นเลย และการที่ Zizaran จัดงานที่เน้นช่วงท้ายเกมทำให้ผมเล่น Path of Exile เป็นหลักครับ

คุณชนะรางวัลในกิจกรรมแข่งขันมามากพอสมควร รวมถึงกิจกรรมสังหารบอสล่าสุดด้วย มีเคล็ดลับเด็ดอะไรให้กับนักแข่ง Path of Exile มือใหม่ที่จะประสบความสำเร็จเข้าสักวันไหมคะ?

สำหรับคนที่อยากจะเล่นเกมอะไรให้เก่งไปกว่าเดิม คำแนะนำที่ดีที่สุดคือการบันทึกภาพการเล่นเอาไว้ครับ กิจกรรม Path of Exile ขนาดใหญ่ส่วนใหญ่นั้นถูกจัดขึ้นใน SSFHC ดังนั้นขั้นตอนแรกคือการเลิกตายก่อน ไม่ว่าคุณจะเคยอ่านอะไรมาก็ตาม แต่เอาจริงๆ ใน Path of Exile ก็มีความตายที่คาดเดาไม่ได้เพียงน้อยนิดครับ หากคุณไม่ตัดการเชื่อมต่อจากระบบ คุณมีโอกาส 99.9% ขึ้นไปที่จะเลี่ยงความตายแต่ละครั้งด้วยการเล่นให้ดีกว่าที่เคย การวิเคราะห์ข้อผิดพลาดของตัวเองเป็นขั้นตอนที่จำเป็นต่อการไม่ทำพลาดซ้ำ

อยากเห็นอะไรมากที่สุดในชุมชนนักแข่ง Path of Exile ในอนาคตคะ?

ผมชอบอย่างที่มันเป็นอยู่ในปัจจุบันจริงๆ ครับ เพราะผมคิดว่า Path of Exile เป็นเกมที่ควรเล่นเป็นช่วงๆ การเล่นเป็นกิจวัตรแบบ เริ่มลีกใหม่ พักเล็กน้อย งานท้าแข่งประจำคลาส พักเล็กน้อย เริ่มลีกใหม่ เป็นการเล่นที่ดีในการเลี่ยงสภาวะ Burnout แต่ก็ยังมีอะไรให้ตั้งตารอต่อไป หากจะให้ผมตอบจริงๆ ผมก็อยากให้กระบวนการการสร้างลีกส่วนตัวมีตัวเลือกให้เลือกมากกว่านี้ครับ กิจกรรมที่จัดโดยชุมชนผู้เล่นจะได้มีทางเลือกให้มากกว่านี้ และมีม็อดให้เลือกภายในลีกมากไปกว่าเดิมเช่นกัน

นอกจากจะเป็นนักแข่ง Path of Exile แล้ว คุณยังเป็นสตรีมเมอร์อีก คุณสตรีมมานานเท่าไหร่แล้วคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมในลีก Perandus ตอนที่ผมฟาร์มอูเบอร์อัถสิริด้วยบิลด์ทุ่นระเบิดมีดร่วง (Bladefall) สายพิษ แต่ผมว่าผมไม่ใช่ “สตรีมเมอร์” จริงจังจนกระทั่งหลังงานท้าแข่งในลีก Harvest น่ะครับ

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

เตรียมถูกทอดทิ้งติดกันหลายสัปดาห์ได้เลยครับ ยิ่งถ้าผมพูดปิดท้ายไว้ในการสตรีมครั้งล่าสุดว่า “พรุ่งนี้ผมจะสตรีมแน่ๆ” ผมจะสตรีมลีกใหม่กับงานท้าแข่งใหม่ๆ แต่ระหว่างนั้นไม่มีอะไรที่รับรองได้ครับ

ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

ในช่วงที่ผมใกล้จะเรียนจบอุดมศึกษา ผมเริ่มแข่งขันในงาน MDI (Mythic Dungeon International) กับ RWF (Race to World First) ของ World of Warcraft ครับ งานพวกนั้นกินเวลาส่วนใหญ่ของผมเลย แล้วกิจกรรม Path of Exile ก็เริ่มโผล่มา เกมนี้สนุกกว่ามาก ผมก็เลยอยู่ที่นี่อย่างที่เห็นแหละครับ

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

การชนะกิจกรรมผู้ทำให้โลกตื่นในลีก Metamorph เป็นประสบการณ์ที่เบิกบานใจที่สุดภายใน Path of Exile ครับ ตามมาติดๆ ก็คงจะเป็นตอนที่เพื่อนผมเปิดหีบอยู่นอกจอ แล้ว Mirror of Kalandra ก็ดรอปในชื่อของผมน่ะครับ

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

quantrik สำหรับการสตรีม Path of Building และ carn_ สำหรับการเยียวยาใจในฐานะ Slayer ครับ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ก็เล่นเกมอื่นๆ แหละครับ ผมยังแข่งขันในงาน Race to World First สำหรับ World of Warcraft แล้วก็เล่นเกมยิงปืนหลายต่อหลายเกมพอสมควร แต่ผมก็ไม่สตรีมเกมพวกนั้นออกอากาศเลย

อยากบอกอะไรกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

ถ้าคุณอยากสนุกไปกับการเล่น Path of Exile ก็อย่าเข้า Subreddit นั้นเลยครับ

ขอบคุณมากค่ะที่มาร่วมสัมภาษณ์กับเรา หากคุณอยากติดตาม Lightee คุณสามารถติดตามเขาได้ผ่านทาง ทวิตเตอร์ กับ Twitch อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถให้การสนับสนุน Lightee กับการพัฒนาเกม Path of Exile ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม