ผู้สนับสนุนของเราหลายคน (กับผู้ชนะงานแข่งทั้งหลาย!) มีโอกาสออกแบบไพ่พยากรณ์ร่วมกับเรา ไพ่เหล่านี้มีเรื่องราวอันน่าทึ่งหรือความหมายเร้นลับอยู่มากมาย เราจึงอยากแบ่งปันเรื่องราวเหล่านี้ให้ชุมชนผู้เล่นได้อ่านกันนั่นเอง! วันนี้เราจับเข่าคุยกับ IronVsWild ผู้ออกแบบไพ่พยากรณ์ “The One That Got Away” (ชิ้นเดียวที่รอดไปได้) เพื่อเรียนรู้เรื่องราวเบื้องหลังการออกแบบไพ่ใบนี้ค่ะ

มีไม่กี่อย่างที่ผมสนใจได้นานหรอกครับ พอพบอะไรที่สนใจได้นาน ผมก็ยินดีใช้เวลาหลายพันชั่วโมง ยินดีเปย์เงินรวมกันหลายร้อยดอลลาร์ ถ้าผมจะสนใจกับสิ่งนั้นได้นานแบบนั้น ผมก็อยากพบเจอสิ่งที่ดีที่สุดที่มันมีน่ะ

คุณจะเข้าใจไพ่ใบนี้ได้ คุณต้องเข้าใจเส้นทางที่นำผมมาหาเกมนี้ก่อน ผมไม่รู้จริงๆ ว่าผมมาเล่น Path of Exile ได้ยังไงแต่แรก ผมไม่เคยเล่นใน Steam มาก่อน แล้วก็ไม่มีเพื่อนที่เล่นเกมนี้ด้วย แต่อยู่ๆ ผมก็โผล่มาเล่นเกมนี้ในลีก Legacy พอผ่านไปไม่กี่วัน ผมก็รู้สึกเหนื่อยล้ามาก ไม่กลับมาเล่นใหม่จนกระทั่งลีก Harbinger หลังจากนั้นผมก็เริ่มเรียนรู้เกมด้วยตัวละครแรกของผม ซึ่งเป็น Duelist ไร้คลาสเสริมที่ใช้กำแพงน้ำแข็ง (Frost Wall) กับฟาดพริบตา (Flicker Strike) โดยไม่มีวิธีการสร้าง Frenzy Charge ซึ่งก็ไปไม่สวยเอาเสียเลย

ผมชอบทดสอบขีดจำกัดของเกมนี้ตลอด ผมค่อยๆ อินไปกับการคราฟท์ไอเทมจนชำนาญ สร้างไอเทมบ้าๆ ที่ผมคิดว่าน่าสนใจนัก ถึงแม้มันจะไม่ออกมาดีเสมอไปก็ตาม ในช่วงลีก Harvest การคราฟท์ชั้นสูงมันน่าเบื่อสิ้นดี ไอเทมอะไรที่สร้างขึ้นมาได้มันก็ถูกสร้างขึ้นมาแล้ว ผมก็เลยไปเล่นในโหมด SSF แทน เพื่อนผมบอกว่ามีคนจัดทำตารางอันดับที่บันทึกความสมบูรณ์ของแท็บยูนิคในโหมด SSF ผมก็เลยเริ่มเก็บสะสมไอเทมยูนิคเพื่อไต่ขึ้นไปบนตารางอันดับนั้น หลังจากเวลาผ่านไปหลายเดือน หลังจากเล่นไปหลายชั่วโมง ผมก็เป็นคนแรกและคนเดียวที่เก็บไอเทมยูนิคทุกชิ้นในโหมด SSF สำเร็จครับ ผม]เขียนเรื่องราวเกี่ยวกับประสบการณ์นั้นเอาไว้บนเรดดิท

พอมาถึงจุดนี้ ผมซื้อไพ่พยากรณ์มาได้หลายปีแล้ว ผมก็เลยอยากให้ไพ่ใบนี้สื่อถึงความสำเร็จของผม แต่ผมก็นึกไม่ออกว่าจะเอาของอะไรที่เข้ากับเรื่องนี้ ลีก Heist ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ผมใช้เวลาหลายเดือนในการเก็บสะสมไอเทมยูนิคทั้งหมดนั่นด้วย เว้นแต่ Replica Bated Breath ผมก็เขียนเรื่องราวเกี่ยวกับประสบการณ์นั้นเอาไว้บนเรดดิทเหมือนกัน

วันหนึ่งผมก็นึกขึ้นได้ Replica Bated Breath เป็นไอเทมยูนิคตกปลาที่มีเงื่อนไขการดรอปเป็นพิเศษ มันเป็นไอเทมยูนิคที่ไม่มีใครรู้วิธีหา ผมก็นึกทางออกขึ้นมาได้สมบูรณ์แบบ มันเป็นยูนิคชิ้นเดียวที่รอดไปได้ (The one unique that got away) มันจึงกลายเป็นชื่อไพ่พยากรณ์นั่นเอง ผมตัดสินใจจัดงานประกวดเพื่อออกแบบไพ่พยากรณ์ส่วนที่เหลือให้กับผู้เล่นที่น่าจะชื่นชอบไพ่ใบนี้ที่สุด นั่นก็คือผู้เล่นที่ศึกษา Easter Egg การตกปลาของ Path of Exile นั่นเองครับ!

หลายคนให้ของรางวัล มีรางวัลมากมายให้กับการส่งผลงานเข้ามาหลายต่อหลายชนิด ทุกๆ คนก็สนุกกันหมด มีคนให้ไอเดียดีๆ เกี่ยวกับภาพศิลป์มามากจนผมนำภาพโปรดมาผสมผสานกัน คำขอเดียวของผมคือการบอกให้คนที่อยู่ในภาพศิลป์นั้นเป็นคนเดียวกับคนที่อยู่ในไพ่ The Old Man ผมเห็นข้อความอรรถรสมาตั้งแต่ช่วงเริ่มต้นงานประกวด ผมรู้เลยว่านี่เป็นข้อความตัวเต็ง เวลาที่คุณทุ่มเททำอะไรมาเนิ่นนานจนสำเร็จ แล้วพอหลังจากนั้นมาพักหนึ่ง ถึงแม้คุณจะประสบความสำเร็จก็ตาม คุณก็รู้สึกกลวงเปล่า ไร้จุดมุ่งหมาย ข้อความอรรถรสเก็บความรู้สึกนี้ไว้ได้อย่างดี

ไพ่พยากรณ์ใบนี้ถูกนำเข้าสู่ตัวเกมโดยมีอัตราการดรอปที่ต่ำที่สุดในบรรดาไพ่พยากรณ์ทุกใบใน Path of Exile ซึ่งก็เข้าใจได้ เพราะมันให้ไอเทมยูนิคที่หาได้ยากที่สุดในเกม แต่ถึงแบบนั้น ก็มีหลายต่อหลายคนส่งข้อความมาขอบคุณผมที่ทำไพ่พยากรณ์ใบนี้ขึ้นมา พวกเขาเล่าว่าพยายามฟาร์มหาไพ่ใบนี้อย่างไรบ้าง บางคนเก็บไพ่ได้ครบจนนำไปแลกได้ด้วยซ้ำ! ไม่มีใครอยากนั่งฟาร์มหาอะไรสักอย่างโดยไม่รู้ว่าของชิ้นนั้นดรอปได้อย่างไร แต่ถ้านั่งฟาร์มหลายสัปดาห์เพื่อหาของที่ดรอปได้ยากน่ะเหรอ? เนี่ยแหละ หัวใจสำคัญของเกมนี้เลย

ตั้งแต่ผมเก็บสะสมไอเทมยูนิคจนครบ ผมก็ไม่ได้กลับไปเล่น Path of Exile อีกครับ แต่นี่ไม่ใช่ครั้งสุดท้ายของผมแน่ ผมยังทำเป้าหมายสุดท้ายไม่สำเร็จ ตอนนี้ผมตั้งตารอโหมดยากอยู่ ผมจะได้สุขสมไปกับสิ่งที่หายไปจากชีวิตอีกครั้ง
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม