เราจะมาแบ่งปันเรื่องราวของไพ่พยากรณ์ที่สร้างจากผู้สนับสนุนของเรากันต่อค่ะ คราวนี้เราพูดคุยกับ Quelex เกี่ยวกับเรื่องราวที่อยู่เบื้องหลัง Imperfect Memories (ความทรงจำที่ไม่สมบูรณ์แบบ) ซึ่งเป็นไพ่พยากรณ์จากภาคเสริม Siege of the Atlas นั่นเอง

ผมเล่นเกมอย่าง Path of Exile ตั้งแต่วันที่ Diablo 1 ออกมาเป็นครั้งแรกตอนเด็กๆ เอาจริงๆ ผมก็ชอบการคิดหรือลองทำไอเดียต่างๆ ว่ามันจะออกมาดีขนาดไหน แล้วผมก็ไปเจอเว็บของ Path of Exile ในช่วงโคลสเบต้าแล้วก็คิดว่า เออ มันดูเจ๋งดี (ยิ่งเป็นในสายตาของคนที่ชื่นชอบตารางพาสซีฟของ Final Fantasy X ก็ยิ่งแล้วใหญ่) แต่ผมไม่รู้จักใครที่เล่นเกมนี้เลย พอเข้าสู่ช่วงโอเพ่นเบต้า ผมกับเพื่อนก็ลองเล่นเกมนี้กัน แล้วเราก็หลงหัวปักหัวปำ เล่นมาทุกลีกนับแต่นั้นมา

ไพ่ใบนี้เหมือนกับไพ่อื่นๆ ตรงที่ไอเดียการทำของรางวัลนั้นมาก่อน ผมคิดมาตลอดว่าการมีม็อดพิเศษที่เข้ากับเนื้อหาต่างๆ (อย่างการย้อนเวลาหรือการทำเหมือง) นั้นเป็นเรื่องสำคัญเพื่อให้เนื้อหานั้นเกี่ยวข้องกับการคราฟท์ อย่างลีก Synthesis ก็เพิ่มค่าใหม่ๆ เข้ามามากมาย ซึ่งค่าบางอย่างก็หาที่อื่นไม่ได้จริงๆ ส่วนตัวแล้วผมก็ชอบม็อดแฝงที่ให้ค่าคุณสมบัติ +% จากเครื่องประดับเพราะผมชอบเล่นกับ Whispering Ice ฉะนั้นทำไมไม่ให้ของรางวัลเป็นเครื่องประดับสังเคราะห์ที่มีม็อดแฝง 3 อย่างกันล่ะ เผื่อจะได้เจอม็อดแสวงหาสักอย่างบ้าง?

แต่ก็มีอุปสรรคนิดหน่อยครับ: คุณไม่สามารถทำไพ่พยากรณ์ให้กับไอเทมที่ไม่สามารถดรอปได้ในลีกมาตรฐาน แล้ว Synthesis ก็เป็นลีกโปรดของผมด้วย พอผ่านมาเกินหนึ่งปีแล้วก็ดูเหมือนมันจะไม่กลับมาอีก ผมก็เลยพับไอเดียนั้นไป แต่พอภาค Echoes of the Atlas เข้ามา ไอเทมสังเคราะห์กับไอเทมแตกร้าวก็กลับเข้ามาในเกม ผมจึงสามารถสร้างไพ่พยากรณ์ที่อยากทำได้เสียที!

สำหรับธีมของมันแล้ว ผมอยากเชื่อมโยงบางสิ่งในชีวิตเข้ากับเนื้อหาสังเคราะห์ คือผมชอบลีก Synthesis เป็นการส่วนตัว แต่มันก็มีตำหนิอยู่บ้าง ผมนึกไปถึงสมัยก่อนว่าแฟนผมในตอนนั้น (ซึ่งเป็นภรรยาของผมในตอนนี้!) กับผมอยู่ห่างกันไปไม่กี่ชั่วโมงขณะที่เธอเรียนอยู่วิทยาลัย การอยู่ห่างกันมันเป็นเรื่องยาก แต่มันทำให้เวลาที่เราได้ใช้ร่วมกันในวิทยาเขตสวยๆ นั้นน่าจดจำมาก พอมองย้อนกลับมา เราก็มองข้ามเรื่องแย่ๆ ไปได้ง่ายๆ ผมจึงยึดเอาธีมการอาลัยอาวรณ์ (Nostalgia) เป็นหลัก พอถึงจุดนั้นผมก็สามารถจัดการองค์ประกอบที่เหลือได้อย่างง่ายดาย ภาพศิลป์นั้นมาจากการผสมผสานเอฟเฟคการเสื่อมสลายของเนื้อหาสังเคราะห์ตรงขอบ ร่วมกับภาพของสถานที่หนึ่งในวิทยาเขตที่มีห่านพิลกริมตัวเก่ง (Pilgrim Goose) ที่ชอบพาเพื่อนเป็ดทั้งหลายร่อนเร่ไปทั่ววิทยาเขต

ขอขอบคุณ GGG ที่ทำเกมสุดเจ๋งขึ้นมา ขอบคุณที่เพิ่มไพ่พยากรณ์ของผม และขอบคุณที่นำเนื้อหาสังเคราะห์กลับเข้ามาในเกม! (เมื่อไหร่จะมีลีก Synthesis ภาคสองล่ะ?) ผมดีใจจริงๆ ที่ได้เห็นผู้สนับสนุนคนอื่นๆ เพิ่มโอกาสให้ผู้เล่นได้แสวงหาไอเทมกับแผนที่สังเคราะห์ให้มันเข้าถึงได้ง่ายขึ้น สำหรับคนอื่นๆ ที่เก็บไพ่จนครบแล้วนำไปแลก ผมเสียใจด้วยที่คุณได้ค่าต้านทานกับการฟื้นฟูมานา ผมเชื่อจริงๆ นะว่าคราวหน้าคุณจะได้ Power Charge สูงสุดเพิ่มเติมแน่ๆ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games
เป็นลีกที่คิดถึงจริงๆ แอบเสียดายที่ตอนนั้นไม่ได้เล่นลีกนั้นอย่างเต็มที่

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม