ในข่าวประจำวันนี้ เราจะมาพูดคุยกับ OmegaAxis เพื่อเรียนรู้เรื่องราวเบื้องหลังการสร้างไพ่พยากรณ์ชุดหนึ่ง: The Journey (การเดินทาง), The Side Quest (ภารกิจข้างเคียง) และ The Destination (ปลายทาง)

สวัสดีครับ

คุณน่าจะได้เห็นในโพสต์จาก Reddit ตอนที่เผยไพ่พยากรณ์ประจำภาค 3.18 กันมาแล้ว ซึ่งไพ่ "The Destination" เป็นไพ่ใบสุดท้ายจากชุดที่มี "The Journey" กับ "The Side Quest" นั่นเอง

"The Journey" เป็นไพ่ที่ออกมาเป็นครั้งแรกในสมัย Synthesis ผมสร้างมันขึ้นมาเพื่อระลึกถึงจุดเปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ของลูกชายคนโตของผม ซึ่งก็คือการเข้าโรงเรียน เด็กแต่ละคนมักจะเริ่มเห็นชีวิตนอกบ้านเป็นครั้งแรกเมื่อเข้าโรงเรียน มันเป็นจุดเริ่มต้นการเผชิญกับโลกภายนอกอันยิ่งใหญ่ โดยของรางวัล Harbinger Orb นั้นสื่อถึงกุญแจสำคัญของการผจญภัยนั่นเอง เราต่างรู้กันว่า Harbinger Orb เป็นของที่ดีในสมัยที่มีลีก Harbinger เพราะมันช่วยให้เราเติมเต็มสมุดแผนที่อย่างรวดเร็วระดับหนึ่ง และช่วยให้เปิดแผนที่ Beachhead เพื่อดูประตูวาร์ปนั้นได้ ตอนนั้นยังไม่มีไพ่พยากรณ์ที่เกี่ยวข้องกับฮาร์บินเจอร์เสียทีเดียว มันจึงเปิดเนื้อหาของลีกนั้นให้เล่นได้ในตัวเกมหลักเช่นเดียวกับไพ่พยากรณ์อื่นๆ ที่ออกมาในลีกนั้น

จากนั้น "The Side Quest" ก็ออกมาในลีก Blight ถ้าพูดในทางเทคนิค ภรรยาผมเป็นคนสนับสนุนแหละครับ เธอเล่นเกมนี้ด้วย ส่งไพ่ใบนี้ไปประมาณ 1 ปีหลังจากที่ส่ง “The Journey” ไปตอนแรก ไพ่ใบนี้เก็บเรื่องราวที่เกิดขึ้นในชีวิตของลูกชายผม โดยเฉพาะความสามารถในการหาได้แต่เพื่อนผู้หญิงจากห้องเดียวกันเท่านั้น เอาเข้าจริงเขาเชิญแต่เพื่อนผู้หญิงไปร่วมงานเลี้ยงริมสระในวันเกิดเขาด้วยซ้ำ เราสื่อเรื่องนี้ออกมาบนไพ่ด้วยการทำให้ภาพศิลป์แสดงภาพของมาสเตอร์ผู้หญิงแต่ละคนอย่างชัดเจน ขณะที่นิโค้ก็ถูกซ่อนไปในพื้นหลังอย่างน่าสงสาร ของรางวัลของเดิมนั้นเป็นคำทำนาย A Master Seeks Help ซึ่งสื่อถึงการที่ภารกิจมาสเตอร์ทำให้คุณไขว้เขวจากงานหลัก ในเมื่อคำทำนายถูกนำออกจากเกม มันจึงเปลี่ยนเป็นรายงานสำรวจครบกอง ซึ่งก็ยังเข้ากับธีมการใฝ่หากิจกรรมอื่นๆ เหมือนเดิมครับ

ท้ายที่สุดก็เป็น “The Destination” ซึ่งสื่อถึงเป้าหมายที่แท้จริงของชีวิตใครบางคน นั่นคือการอยู่ร่วมกับใครบางคน (Belonging) ในภาพนี้ วีรบุรุษหนุ่มของเราเดินไปสู่ตะวันตกพร้อมกับสาวคารุยที่ชื่นชอบ พร้อมเริ่มการผจญภัยครั้งใหม่ไปด้วยกัน ลูกชายของเราก็พบกับสถานการณ์เดียวกันในอายุอันเก่าแก่ในวัย 6 ขวบนั่นเอง รางวัลของเรานั้นมุ่งให้สื่อถึงไอเทมสูงสุด โดยอาศัยการเดิมพันอยู่พอสมควร เราได้แต่หวังว่าจะมี Watcher’s Eye ที่สมบูรณ์แบบที่มีเทวศ (Hatred) ที่มีประสิทธิภาพการสำรองกับการป้องกันสถานะ โลหิตมลทิน กันนะครับ

ถ้อยคำอรรถรสของไพ่พยากรณ์ทั้งสามใบนั้นตั้งใจสื่อให้มีแรงบันดาลใจมาจากดร. ซูสส์ (Dr. Seuss) เพราะเราตั้งใจทำเพื่อเด็กอนุบาล

”โอ้แดนที่เจ้าจะไป วิวที่เจ้าจะเห็น สิ่งที่เจ้าจะได้เจอ” (Oh the places you will go, the sights you will see, the things you will meet.)

"ถ้าเจ้าเอาแต่หลับตา เจ้าจะไม่มีวันรู้ว่าพลาดอะไรไปบ้าง” (You'll never know the things you miss if you keep your eyes closed.)

"เจ้าอาจเป็นคนไร้ค่าต่อทุกคน แต่เจ้าอาจเป็นทุกอย่างต่อใครบางคน” (You may be nothing to everybody, but you are everything to somebody.)

ท้ายที่สุด เราจัดให้ไพ่ทั้งสามนั้นมีหมาประจำครอบครัว หมาฮัสกี้ที่น่าเคารพของเรา เธอเป็นลูกที่แก่ที่สุดในบรรดาลูกของเราทุกคนแล้ว และเป็นบุคคลสำคัญในบ้านของเราต่อไป

เป้าหมายของไพ่เหล่านี้คือการเก็บช่วงเวลาเล็กๆ น้อยๆ ของชีวิตเอาไว้ให้ดี โดยไพ่สองใบแรกนั้นจะให้การช่วยเหลือ ขณะที่ไพ่ใบสุดท้ายให้การเดิมพันครั้งใหญ่

ในการแก้ไขแต่ละครั้ง เราตื่นเต้นกับภาพศิลป์ที่ศิลปินวาดฉากต่างๆ ที่ต้องการออกมาได้จากที่ผมเขียนข้อความไปไม่กี่บรรทัด

เกมนี้สนุกจริงๆ ครับ ยังไปได้สวยตั้งแต่ลีก Domination อีกไม่นานผมก็จะมีหุ่นเก็บของส่วนตัวโดยให้ลูกชายผมเล่นบิลด์พายุหมุนหรือบิลด์ไฟอะไรสักอย่าง

ขอบคุณนะทีม!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม