เรามาเล่าเรื่องราวของผู้สนับสนุนกันต่อค่ะ คราวนี้เราพูดคุยกับ frozensteinpp เรื่องไพ่ Desecrated Virtue (บารมีที่แปดเปื้อน) ของเขา มารับชมกันได้ทางด้านล่างนี้ค่ะ!

สวัสดี! เรื่องราวของผมเป็นแบบนี้:

ผมชอบเกมแนว RPG มาตลอด ผมเล่นเกมตระกูล Elder Scrolls, Diablo 2-3 แถมยังเคยลองเล่น Tabletop RPG กับเพื่อนๆ อีกด้วย ผมเล่น Path of Exile มาตั้งแต่ฤดูใบไม้ผลิ (ผู้แปล: ช่วงเดือนมีนาคมถึงมิถุนายน) ปี 2018 โดยส่วนใหญ่ผมเล่นในลีกมาตรฐาน เพราะผมมีเวลาเล่นไม่มากนัก (ตลอด 4 ปีที่ผ่านมาก็เล่นไปได้แค่ 930 ชั่วโมงเท่านั้น) แต่ผมเริ่มเล่นตัวละครอื่นในลีกท้าทายด้วย เพราะการหาของในลีกเหล่านั้นมันมีราคาถูกกว่าครับ

เพื่อนผมแนะนำให้ลองเล่น Path of Exile ตอนที่เขารู้ว่าผมชอบ Diablo เกมนั้นก็อยู่ใน Wishlist ของผมมานาน แต่ผมก็ผัดผ่อนไปตลอด ไม่ได้เล่นสักที ก่อนผมจะเล่นเกมอะไร ปกติผมก็ชอบอ่านเกี่ยวกับเกมเหล่านั้น ผมก็เลยนั่งอ่านวิกิไป 2-3 สัปดาห์ก่อนที่จะเริ่มติดตั้งเกม ด้วยเหตุนี้ผมจึงพอใจมากที่ตัวละครแรกของผม (Necromancer ที่ผมสร้างตัวไว้ในลีกมาตรฐาน) ลงเอยได้เช่นนี้ ผมเล่นจบบทต่างๆ ผ่านเขาวงกตระดับอูเบอร์ และผ่านแผนที่ขาวกับเหลืองทั้งหมดได้ (ผมไปได้ไกลขนาดนั้นก็เพราะว่าสมัยนั้นลีกมาตรฐานไม่มีการรีเซ็ตสมุดแผนที่ทุกครั้งที่มีลีกใหม่น่ะ)

ข้ามไปถึงพฤศจิกายนปี 2019 ผมตั้งตาดูงานถ่ายทอดสด ExileCon อย่างตื่นเต้น แล้วผมก็ทึ่งสุดๆ ไหนจะมีทั้งการประกาศ Path of Exile 2, ภาคเสริมห้าผู้พิชิตสุดขอบโลก (Conquerors of the Atlas) และยังมีการเพิ่มหินสกิลเสริมจุติเข้ามาอีกด้วย ตอนนั้นผมวางแผนไว้แล้วว่าจะทำการออกแบบไพ่พยากรณ์มาหลายต่อหลายเดือน ตอนนั้นผมรู้ดีว่าอยากให้ของรางวัลเป็นหินสกิลจุติที่มีมลทินสองครั้ง ผมจัดแผนการชำระเงินเพื่อซื้อสิทธิ์การออกแบบในช่วงคริสต์มาส สามเดือนถัดมาผมก็ส่งการออกแบบนั้นไปได้ แล้วก็เริ่มรอคำตอบไปอีกที ขณะเดียวกันก็มีการออกไพ่ The Cheater (คนโกง) ตอนแรกผมก็กลัวว่ามีคนคิดอะไรเหมือนกับผมมาแล้ว แต่ผมก็โล่งใจที่มันไม่ได้ตรงกับไอเดียของผมทุกประการ

ไพ่ใบนี้มีธีมที่เกี่ยวกับการใส่มลทินให้กับหินสกิล กระทั่งชื่อก็ยังพูดถึงมณีบารมีที่มีมลทินด้วยซ้ำ ผมอยากให้ภาพศิลป์นั้นเกี่ยวกับหินสกิลที่ถูกยกไว้ที่แท่นบูชา (แท่นบูชามลทิน) โดยมีลักษณะคล้ายกับผู้ทำให้โลกตื่น และศิลปินก็วาดออกมาได้เป๊ะจริงๆ ข้อความอรรถรสก็ตรงตัวอีกด้วย ‘ปลุกพลังเศษแร่เงิน/เศษแร่บารมีจุติ’ พูดถึงหินสกิลจุติ ผมอยากได้คำที่ใกล้เคียงกับคำว่าชิ้นส่วน (Fragment) ซึ่งยังไม่ถูกใช้ภายในเกม จึงออกมาเป็นคำว่า ‘เศษ’ (Sliver) ส่วน ‘แห่งความว่างเปล่า’ นั้นเป็นเพราะเราหามาได้จากช่วงสมุดแผนที่/ช่วงท้ายเกม ในขณะที่ ‘แปดเปื้อนโดยพวกโลภมาก’ นั้นพูดถึงการที่ถูกใส่มลทินโดยผู้เล่นอย่างพวกเรา ส่วนวลี “ครอบครองโดยผู้กดขี่” นั้นเป็นคำที่พนักงานเขาแนะนำมา ผมชอบกว่าวลีเดิมของผมที่บอกว่า ‘เพื่อให้ทรงศักยภาพกว่าเดิม’ (For more potency) ผมจึงยอมรับวลีนั้นอย่างรวดเร็ว แถมยังมีคนบอกผมอีกว่าหากยืนยันให้ไพ่ใบนี้มีของรางวัลเช่นนี้ มันจะดรอปจากการเผชิญหน้าที่พบได้ยากและมีความยากเป็นอย่างสูง แล้วกลายเป็นว่ามันพบได้ยากเสียจนยังไม่มีใครพบตำแหน่งที่ดรอปด้วยซ้ำ หากอ้างจาก PoEWiki

ขอให้สนุกนะเอ็กไซล์ทั้งหลาย! ขอให้ดรอปอย่างโชคดีมีดวง!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม