เราจับเข่าคุยกับนิค (Nick) จากทีมชุมชนผู้เล่น (Community Team) ของเราเกี่ยวกับการทำงานภายใน Grinding Gear Games มาอ่านกันได้ทางด้านล่างนี้นะคะ!

สวัสดีค่ะนิค ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวด้วยค่ะ

สวัสดีครับ! ผมชื่อนิค ผมอยู่กับทีมชุมชนผู้เล่นมาประมาณปีกว่าๆ แล้ว ผมร่วมทีมนี้ตั้งแต่เปิดลีก Ritual ได้ไม่นานนัก ผมเองก็เล่น Path of Exile เป็นพักๆ มาตั้งแต่ลีก Anarchy (ชาวซอฟต์คอร์รายงานตัวครับ!)

่อธิบายหน้าที่ของคุณใน Grinding Gear Games ได้ไหมคะ คุณทำอะไรบ้างในวันทำงานแต่ละวัน?

หน้าที่ปัจจุบันของผมมันก็กว้างพอสมควรครับ มีตั้งแต่อ่านความเห็นหรือปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับเกม จัดเตรียมข่าวประจำวันและโพสต์ข่าวเหล่านั้น บางครั้งก็ช่วยอัดวิดีโอการเล่นสำหรับสินค้าแฟชั่นต่างๆ อีกด้วย หากคุณเห็นโพสต์ของ Community_Team ในเรดดิท มันเป็นไปได้มากๆ เลยครับว่าโพสต์นั้นมาจากผมเอง! ไม่ค่อยจะมีสักวันที่เหมือนกันเลยครับ ซึ่งมันก็ดีนะครับ หลากหลายดี!

พบกับ Path of Exile ได้ยังไงและตอนไหนคะ?

ผมพบเกมนี้ตอนที่เรียนอยู่ในไฮสคูลในปี 2011 ตอนนั้นคงเปิดรับลงทะเบียนโคลสเบต้ากันแล้ว แต่ผมไม่ได้เล่นจริงๆ จนกระทั่งช่วงโอเพ่นเบต้าในปี 2023 ซึ่งผมก็เหมือนกับหลายต่อหลายคนที่สนใจเกมนี้จริงจังเพราะ Kripparrian รายงานเกี่ยวกับเกมนี้ครับ

อะไรทำให้คุณติดเกมนี้คะ?

ผมว่าเป็นเพราะมันมีวิธีการสร้างตัวละครและเล่นเกมได้หลากหลายครับ ผมว่าการแก้ไขให้บอลไฟ (Fireball) สามารถแบ่งตัวหรือยิงกระสุนหลายลูกมันเป็นเรื่องที่เจ๋งสุดๆ เลย การเรียนรู้กลไกทั้งหลายแล้วทำให้มัน “คลิก” ยังทำให้ผมรู้สึกอิ่มเอมใจสุดๆ ด้วยครับ!

บิลด์ไหนเป็นบิลด์โปรดของคุณใน Path of Exile คะ?

ผมจำไม่ค่อยได้นัก แต่จำได้ว่าบิลด์โปรดที่ผมเคยเล่นคือตอนที่ศรเงาสะท้อน (Mirror Arrow) ทำงานร่วมกับ Minion Instability ได้ ทำให้ผมสามารถสำรองพลังชีวิตจนทำให้ร่างปลอมระเบิดตัวเองทันที เพื่อทำการกระจายสถานะ ลุกไหม้ ไปทั่วแบบฟินๆ แต่เหมือนว่ามันจะมีบัคอยู่ เพราะผมจำได้ว่ามันถูกแก้หลังจากนั้นมาไม่นานครับ!

ถ้าเป็นบิลด์อื่น ผมก็ชอบบิลด์ CoC (ชั่ย) จริงๆ ผมยังได้อีกว่าสมัยนั้นผมก็เล่นบิลด์ Shatterchuck แต่ถ้าพูดถึงช่วงไม่นานมานี้ ผมก็เล่นบิลด์ Cospri’s Malice น้ำแข็งกระจาย (Ice Nova) แหละ!

มาทำงานที่ Grinding Gear Games ได้ยังไงคะ?

เอาจริงๆ ผมก็สมัครงานตำแหน่งชุมชนผู้เล่นมาตั้งแต่ปี 2019 แต่ว่าไม่ผ่านครับ ส่วนในปี 2020 ก็มีการรับสมัครงานอีกรอบ ผมก็เลย เอ้า ลองดูอีกรอบก็ไม่เห็นจะเป็นไรนี่? ผมแอบหวังอยู่ว่าเบ็กซ์จะจำไม่ได้ว่าผมเคยยื่นมาเมื่อปีที่แล้ว แต่เธอจำได้น่ะครับ :’)

มีอะไรเป็นเรื่องเด่นในการทำงานในทีมชุมชนผู้เล่นไหมคะ?

ทุกคนในทีมชุมชนผู้เล่นนั้นเจ๋ง น่าร่วมงานสุดๆ ครับ โดยเฉพาะเบ็กซ์ แต่เอาจริงๆ นะครับ เธอเป็นคนที่โคตรเจ๋งเลย ผมสนุกกับการหยอกกันภายในทีมชุมชนผู้เล่นจริงๆ!

งานนี้มีเรื่องอะไรที่ท้าทายอย่างไม่คาดคิดไหมคะ?

ผมว่าเรื่องที่ท้าทายอย่างไม่คาดคิดที่สุดคือการปรับตัวให้ชินกับการจัดแจงทุกอย่างให้เรียบร้อยสำหรับการถ่ายทอดสดงานประกาศครับ งานแบบนี้มีองค์ประกอบหลายต่อหลายต่อหลายอย่างที่ต้องจัดการ ทางทีมเราคงจะจัดการไม่ได้ถ้าไม่มีแผนกอื่นๆ อย่างเช่นทีมประกันคุณภาพของเรากับเหล่าศิลปิน UI สุดเจ๋งของเราครับ!

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรบ้างคะ?

ผมชอบเล่นวิดีโอเกมสุดๆ (ใครมันจะเดาไม่ได้ล่ะ?) ช่วงนี้ผมเล่น Path of Exile, Dota 2 และ Street Fighter 5 อย่างหนัก แต่ตอนนี้ผมตั้งตารอ Monster Hunter: Sunbreak กับ Street Fighter 6 อยู่ครับ! ผมชอบนั่งดูในการสตรีม Path of Exile ต่างๆ อีกด้วย โดยเฉพาะในช่วงเวลาที่มีกิจกรรมต่างๆ อย่างเช่นกิจกรรมสังหารบอสหรืองานท้าแข่งของ Zizaran หากไม่ใช่เรื่องวิดีโอเกมแล้ว ผมก็ชอบเล่นแบดมินตันเป็นชั่วครั้งชั่วคราวด้วย ผมยังชอบดูอนิเมะกับหนังมาร์เวลอีกด้วย หนังมาร์เวลเรื่องโปรดของผมก็คงจะเป็นมอร์เบียส โดยเฉพาะฉากที่เขาพูดว่า “ได้เวลามอร์บกันแล้ว” (It’s Morbin’ time.)

อยากบอกอะไรกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

มีคำถามอะไรก็ลองโพสต์ถามมานะครับ ถ้าผมตอบได้ ผมจะเข้าไปตอบให้นะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม