เรื่องราวจากไพ่พยากรณ์เรื่องถัดไปของเรามาจาก Pepetuch ที่ร่วมออกแบบไพ่พยากรณ์ Bijoux (เครื่องประดับ) ร่วมกับเราค่ะ อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับไพ่พยากรณ์ของเขาได้ในข่าวประจำวันนี้นะคะ!

ลีก Delirium เป็นลีกแรกที่ผมได้เล่นเต็มๆ ตั้งแต่วันเปิดจริงจนวันปิดลีก ผมเล่นแบบไม่ค่อยจริงจังนักในช่วงท้ายลีก Metamorph แต่ผมชื่นชอบวัฏจักรการเล่นของเกมนี้มาก ผมเริ่มเล่น Action RPG เป็นครั้งแรกตอนที่ Diablo 3 เปิดให้เล่น (สมัยที่มีการประมูลด้วยเงินจริง ไม่มีโหมดผจญภัย มีแต่โหมดแคมเปญ และเป็นสมัยที่คุณอาจได้เห็นไอเทมระดับ Legendary เพียงหนึ่งชิ้นจากการเล่นตลอดทั้งแคมเปญ ตอนนั้น Wizard ของผมไม่พอใจนักที่เห็นเข็มขัดของ Barbarian ดรอปจากการสังหาร Diablo)

นอกจากจะเป็นเรื่องสุนทรียภาพสุดเจ๋งของเดลิเรียม (ใช่ ผมชอบโทนสีเทาแซมเทาจริงๆ *จุ๊บ*) การเพิ่มคลัสเตอร์จิวเวลเข้ามานั้นเป็นจุดเด่นหนึ่งของลีกนี้จริงๆ นี่เป็นครั้งแรกที่ผมซึ้งใจที่ได้เห็นว่า GGG พยายามทดลองเพิ่มอะไรใหม่ๆ กับเกมแนวนี้มากไปกว่าการเพิ่มมอนสเตอร์และเปลี่ยนชนิดแผนที่ครับ เดลิเรียมเป็นลีกที่ตราตรึงใจผมมาก เพราะผมได้เล่นบิลด์ที่ถือว่าแข็งแกร่งที่สุดจากการซ้อนสาส์น (Herald Stacking) ซึ่งผมว่าดีกว่าการซ้อนออร่า (Aura Stacking) ในปัจจุบันนี้เสียอีก

เรื่องทั้งหมดนั่นทำให้ผมรู้ว่าผมอยากให้ไพ่พยากรณ์ใบนี้เกี่ยวข้องกับลีกโปรดของผม ผมพอมีไอเดียเกี่ยวกับเมืองจำแลง (Simulacrum) หรือโคซิส/ออมนิโฟเบียอยู่บ้าง แต่ยังไม่มีของรางวัลที่ผมต้องการเมื่อไพ่พยากรณ์ใบนี้ดรอปในเกม แต่ช่วงนั้นผมได้เล่นในโหมด SSF เป็นครั้งแรก ผมเลยได้เห็นคุณค่าของไพ่พยากรณ์มากกว่าเดิมว่าสำคัญกับโหมด SSF ขนาดไหน ว่าง่ายๆ ว่าตอนนั้นผมต้องการ… ต้องการคลัสเตอร์จิวเวลบางเม็ดเป็นอย่างมากซึ่งไม่ดรอปมาให้ผมสักเม็ด ด้วยเหตุนี้ไพ่พยากรณ์ใบนั้นจึงกลายเป็นไพ่พยากรณ์คลัสเตอร์จิวเวลนั่นเองครับ

ผมกับทีมออกแบบทำการปรับเปลี่ยนรูปแบบของไพ่พยากรณ์นี้เพียง 2 ครั้งเท่านั้น โดยรูปแบบแรกเป็นไพ่ที่มีอยู่ในเกมในปัจจุบัน ขณะที่อีกรูปแบบให้ของรางวัลเป็นคลัสเตอร์จิวเวลที่มีจำนวนพาสซีฟน้อยที่สุดตามขนาดของมัน (เล็ก 2 / กลาง 4 / ใหญ่ 8) ที่มีไอเทมเลเวล 84 แต่น่าเสียดายที่เราทำของรางวัลแบบนั้นไม่ได้เพราะว่ามีข้อจำกัดทางเทคนิคในการแลกไพ่พยากรณ์ แต่ว่ารูปแบบปัจจุบันกลับออกมาดีกว่าที่คิดมาก เพราะว่ามีคนมองหาคลัสเตอร์จิวเวลบางชนิดที่มีจำนวนพาสซีฟมากที่สุดซึ่งสามารถใช้ได้ทั้งลีกแลกเปลี่ยนกับลีก SSF ครับ

ส่วนเรื่องชื่อ ผมคิดชื่อครีเอทๆ ไม่ออก คิดออกแต่ชื่อจืดๆ ผมเลยอาศัยพลังของภาษาฝรั่งเศสนั่นแหละ ผมไม่รู้ภาษาฝรั่งเศส ไม่เคยไปประเทศฝรั่งเศสมาก่อน แต่คำว่า Bijoux (ซึ่งแปลว่าเครื่องประดับ) ก็ดูเจ๋งดี มันมีความหมายกับผมมากที่ทังมาซูเป็นผู้พูดในข้อความอรรถรสนี้ เพราะเขาน่ะเท่ชะมัด แถมมันยังเข้ากับธีมในการตามหาไพ่พยากรณ์ที่คุณต้องการเป็นอย่างมากเพื่อให้บิลด์เสร็จสมบูรณ์นะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม