เรากลับมาสัมภาษณ์สตรีมเมอร์กันต่อค่ะ คราวนี้เรามานั่งจับเข่าคุยกับ Subtractem กันนะคะ! สตรีมของเราให้ทั้งความรู้ทั้งความบันเทิง แถมเขายังสร้างสรรค์ผลงาน Path of Exile เด็ดๆ ในแชนแนล YouTube ของเขาอีกด้วย เชิญอ่านบทสัมภาษณ์กันได้ในข่าวประจำวันนี้ค่ะ!

สวัสดีค่ะ Subtractem ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวหน่อยค่ะ

สวัสดีครับ ผมชื่ออดัม (Adam) ผมสตรีม Path of Exile เป็นหลักผ่านทาง http://twitch.tv/subtractem ผมทำงานในวงการเกมมามากกว่า 2 ทศวรรษแล้วแหละ ได้ไปแข่งเกมหลากหลายแนวด้วย ผมเคยได้รับข้อเสนอให้ไปเล่น Warcraft 3 แบบมืออาชีพเมื่อหลายต่อหลายปีก่อนด้วยนะ แต่ผมดันมาทำงานจริงๆ แทนน่ะ น่าเสียดายนัก

ผมสร้างสรรค์ผลงานเกี่ยวกับการให้ความรู้มามากมาย บางทีก็เก็บแรงค์ในเกมบางเกมเมื่อผมรู้สึกอยากแข่งขึ้นมา… จนผมจำได้ว่าทำไมผมถึงเลิกเก็บแรงค์แต่แรก

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมเริ่มเล่นสมัยลีก Perandus ครับ ไม่ใช่ผู้เล่นแต่แรกเริ่มแน่ๆ แต่ก็เริ่มเล่นเร็วพอที่จะจำได้ว่านั่งฟาร์มทะเลสาบเหือดแห้ง (Dried Lake) แล้วตายมากกว่า 20 ครั้งทุกครั้งที่ผมต่อสู้กับมาลาไคในระดับ Merciless น่ะ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ผมว่าเรื่องแรกที่ทุกคนจำได้ดีเกี่ยวกับ Path of Exile ก็เป็นตอนที่เปิดตารางพาสซีฟนั่นแหละ ผมชอบตารางพาสซีฟ/ตารางสกิลในเกมทุกเกม ยิ่งซับซ้อนเท่าไหร่ก็ยิ่งชอบ

แต่สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเล่นเรื่อยๆ ก็คือระบบหินสกิลเสริม ผู้เล่นมีทางเลือกมากมายในการปรับแต่งให้เหมาะกับรสนิยมของตัวเองโดยไม่มีที่เผยว่ามี “ตัวเลขที่มากกว่าและดีกว่าเสมอ” มันจึงเอื้อให้ทำการแสดงออกผ่านบิลด์เฉพาะตัวต่างๆ ต่อให้เป็นบิลด์ที่มีรูปแบบเดียวกันก็ตาม ผมชอบที่สามารถปรับแต่งได้ระดับสูงขนาดนี้ในเกม RPG และผมว่าสิ่งเหล่านี้มันหายไปในยุคสมัยใหม่ที่เน้นระดับพลังหรือระดับไอเทมเป็นหลัก

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

มีหลายต่อหลายครั้งในตลอดการสตรีม 2 ปีที่ผ่านมา แต่ผมจำได้ชัดเจนอยู่สองเรื่องครับ:

การสุ่มแผนที่ที่ยากที่สุดเท่าที่จะทำได้ในลีก Breach แล้วดูเพื่อนผมก็ใช้วาล์ พายุหมุน (Vaal Cyclone) พร้อมกับใช้ Ngamahu’s Flame อยู่ตรงใจกลางบรีช เขามีโอกาสเป็นตายเท่ากัน และนั่นเป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นจำนวนกองของมอนสเตอร์ที่หนาแน่นระดับสูงอยู่จริง

การกด Exalt ให้เกิดม็อดความเสียหาย ธาตุ ด้วยการโจมตีอันดับ 1 ให้เป็นม็อดสุดท้ายสำหรับไอเทมที่สมบูรณ์แบบ นั่นเป็นการคราฟท์ “ครั้งใหญ่” ครั้งแรกในสตรีม ทุกอย่างมันออกมาไร้ที่ติ นั่นเป็นการคราฟท์ส่วนตัวที่ “หาใดเทียบ” จริงๆ

คุณมีบิลด์โปรดไหมคะ?

Occultist คาถามรณะ (Bane)... ล้อเล่นน่ะ ล้อเล่น

ถึงแม้จะมีบิลด์พิเศษๆ ที่ผมจำได้เป็นอย่างดี (วาล์ บอลไฟ (Vaal Fireball), กระแสมีดวน (Blade Vortex) สามสาส์น, สเปคเตอร์ Slave Driver พลังชีวิตเหลือน้อย) แต่บิลด์อันดับหนึ่งในใจผมต้องเป็น Raider ปะทะด้วยธาตุ (Elemental Hit) ในลีก Ultimatum ครับ

การใช้พุ่งตัว (Dash) + ศรเคลื่อนย้ายพริบตา (Blink Arrow) ใน Raider นั้นมีการเคลื่อนไหวที่ลื่นไหลจนเหมือนการเล่นกับทุ่นระเบิดควัน (Smoke Mine) + พุ่งไฟ (Flame Dash) สมัยก่อน และปะทะด้วยธาตุ (Elemental Hit) ที่มี DPS 75 ล้านชิ่งไปทั้งจอนั้นเป็นบิลด์ที่สะใจที่สุดที่ผมเคยเล่นมา

ตอนนี้ชอบภาคเสริมภาคไหนมากที่สุดคะ?

Ultimatum แน่ๆ ครับ การเนิร์ฟการคราฟท์ไอเทมทำให้มีไอเทมที่หลากหลายยิ่งขึ้น แต่ก็ยังมีการมุ่งหวังว่าจะมีพลังสูงอยู่ แถมระบบเกมของลีกก็สุดยอดอีกด้วย ทั้งธีม ทั้งผู้คุมบททดสอบ (Trialmaster) ที่จิกกัดเก่ง ทั้งการต่อสู้กับบอสนั้นเอง ทั้งความเสี่ยง/ของรางวัลที่ท้าทายมากๆ จากคำขาดจารึกระดับสูง ทั้งหมดนี้มันโดนใจผมหมดเลยครับ

มันเป็นระบบเกมของลีกระบบเดียวที่ผมเล่นไปจนถึงวันสุดท้ายของลีก ผมคิดถึงระบบเกมนั้นมาก

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

Path of Exile เป็นเกมที่ยากครับ ไม่มีใครที่รู้ทุกเรื่อง (เว้นแต่ Mark_GGG) แล้วมันก็เข้าใจได้ การเรียนรู้มันก็เหมือนการวิ่งมาราธอน ไม่ใช่การวิ่งเร็ว เดินทางให้สนุก อย่ามัวนึกถึงปลายทางอย่างเดียวครับ

สิ่งเดียวที่คงเส้นคงวาก็คือการเปลี่ยนแปลง Path of Exile นั้นงดงามตรงที่ไม่มีลีกใดที่เหมือนกัน และคุณจะมีความสุขไปกว่าเดิมหากคุณมองดูอนาคตมากกว่าการจดจ่อไปกับอดีต ถึงแม้ผมจะคิดถึงบิลด์เก่าๆ ของผม สมองของผมก็นึกถึงความหลังที่อยากกลับไปรุ่งเรืองเหมือนในอดีตอีกครั้ง แต่เกมนี้ (และชีวิตจริง!) มันไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ ตั้งตารอสิ่งที่จะตามมาในอนาคต ทำให้วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด แล้วยินดีไปกับความทรงจำในอดีตก็พอ

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมจริงจังประมาณเดือนเมษายน 2020 ครับ ผมทำบิลด์ Cast on Crit Golemancer ในลีก Ritual แล้วเพื่อนผมก็บอกให้อัพลง YouTube เพื่อให้คนอื่นๆ ได้เห็นกัน ผมโพสต์ไกด์ลงไปใน r/pathofexilebuilds แล้วผมก็ทึ่งกับเสียงสนับสนุนจำนวนมากจากชุมชนที่นั่น มีคนขอให้ผมสตรีมและมีคนขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับบิลด์นั้น นั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นของทุกอย่างครับ

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

ผมสตรีมอย่างหลากหลายเป็นอย่างยิ่งหากเป็นการสตรีมเกม Path of Exile เพราะผมชอบหลายต่อหลายอย่างจากเกมนี้ คุณอาจเห็นผมไปแข่ง HCSSF การคราฟท์ไอเทมเพื่อแสวงหากำไร การเปิดสำรับไพ่ปริศนาแบบซูมเข้าไปขณะที่ต่อสู้กับบอสระดับอูเบอร์ หรือกระทั่งการจัดแสดงแบบที่ซ่อนต่างๆ จากงานประกวดที่ซ่อนครับ

ผมแก่กว่าคนส่วนใหญ่ในวงการสตรีม เวลาที่ผมสตรีม ผมมีเรื่องหนึ่งที่อยากสื่อให้ชัดเจน ในเมื่อเรามีเวลาอยู่บนโลกนี้จำกัด เราควรเล่นเกมด้วยจุดมุ่งหมายเดียว จุดมุ่งหมายที่มักจะถูกลืมไปนานในสมัยนี้ นั่นก็คือความสนุก พูดแบบนี้อาจจะดูซ้ำซากจำเจ แต่จำให้ดีว่าทำไมเราถึงเริ่มเล่นกันเกมแต่แรก เรื่องนี้มันสำคัญมากๆ

ปกติผมมักจะสตรีมในบ่ายวันอาทิตย์ถึงวันศุกร์ในเวลา EST (ช่วงตีหนึ่งวันจันทร์ถึงวันเสาร์สำหรับเวลาไทย) ผ่านทาง twitch.tv/subtractem แต่ว่าตารางนี้ก็มีความยืดหยุ่นเหมือนกัน ผมมองว่า YouTube เป็นเนื้อหาหลักของผม และมองว่าการสตรีมเป็นวิธีการติดต่อกับชุมชนของผมได้โดยตรงน่ะ

ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

ผมอยู่ในวงการซอฟต์แวร์กับเกมมามากกว่า 2 ทศวรรษครับ หลักๆ ผมก็เป็นโปรแกรมเมอร์ แต่ผมเป็นผู้ก่อตั้งร่วมและผู้ออกแบบอีกด้วย ผมทำงานให้กับเกมมาหลายเกม ตั้งแต่ Farmville ไปจนถึง Spellbreak เลยทีเดียว

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ก่อนที่จะทำการสตรีมหรือมีโควิด ผมก็ชอบปีนภูเขาเป็นประจำ เดินทางบ่อยด้วย หวังว่าจะได้กลับไปเดินทางอีกในเร็วๆ นี้ครับ! ผมอ่านนิยายไซไฟ/แฟนตาซีมามากมาย บางทีผมก็หยิบกีตาร์มาเล่นด้วยนะ

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

การสร้างสรรค์ผลงานเกิดขึ้นพร้อมๆ กับโควิด ผมเลยคิดว่าผมเปลี่ยนแปลงไปพร้อมกับโลกทั้งใบ มันต้องอาศัยวินัยในทุกๆ ด้านแบบเดียวกับการ Crunch ในการพัฒนาเกมอย่างไม่มีวันหยุดพัก การได้ติดต่อกับคนอื่นๆ และการสร้างชุมชนและช่วยให้พวกเขามีวันที่ดีกว่าเดิมนั้นเป็นเรื่องที่มีคุณค่าเป็นอย่างมาก แต่มันใช้พลังงานมากมายจริงๆ ผมสามารถเขียนเอสเสเพื่อตอบคำถามนี้ได้เลยล่ะ

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

อยากเห็นการคอลแลบกันมากกว่านี้ครับ! ผมพูดให้กับตัวเองและคนอื่นๆ พอๆ กันเลย กิจกรรมกับเนื้อหาต่างๆ ที่หลายต่อหลายคนอย่าง Zizaran กับ Badger จัดทำขึ้นมาตลอดหลายปีที่ผ่านมามันช่วยฉายแสงให้กับผู้สร้างสรรค์ผลงานคนอื่นๆ และทำให้ชุมชนมารวมตัวกันด้วย เราต้องมีอะไรแบบนี้มากกว่านี้ครับ

การเล่น Path of Exile มักเป็นประสบการณ์ที่เดียวดาย พวกเราทุกคนมีสัญชาตญาณที่จะเปิดโหมดหมกตัวอยู่หน้าจอแล้วฟาร์มหาของเด็ดชิ้นต่อไปไปนานๆ แต่มันสำคัญจริงๆ ที่เราจะออกมาจากห้องใต้ดินแล้วพูดคุยกันบ้าง ผมเชื่อจริงๆ ว่าเรามีชุมชนผู้เล่นที่ดีมากในวงการเกมทั้งในฐานะผู้เล่นและผู้สร้างสรรค์ผลงาน ยิ่งเราทำงานร่วมกันมากเท่าไหร่ อุ้มชูกันและกันมากเท่าไหร่มันก็ยิ่งดีครับ

คุณมีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ทำเป็นงานอดิเรกก่อน แต่จริงจังกับมันครับ Day9 มีคำตอบที่พูดอยู่ประจำเวลาที่มีคนขอให้เขาช่วยเหลือเรื่องการสตรีม “สตรีมทุกวันอย่างน้อยวันละ 4-6 ชั่วโมงติดกัน 30 วัน แล้วเราค่อยมาคุยกัน” ตอนที่ผมเห็นเขาเล่าเรื่องนี้ มีคนทำแบบนั้นสำเร็จแค่คนเดียวครับ

มีคำแนะนำอีกอย่างที่ใช้ได้จริงนะครับ: การสตรีมอย่างเดียวไม่ใช่เรื่องที่ทำได้ในปี 2022 อีกต่อไปแล้ว มาตรฐานมันถูกยกสูงขึ้นกว่าเดิม จนทำให้การสร้างสรรค์ผลงานในหลายๆ แพลตฟอร์มเป็นวิธีเดียวที่จะให้ใครรู้จักคุณแต่แรกด้วยซ้ำ คุณไม่สามารถ “สตรีมอย่างเดียว” แล้วเพิ่มผู้ชมด้วยวิธีการนั้นได้แล้ว ลองใช้วิธีการสร้างตัวตนในหลายๆ แพลตฟอร์มแล้วเน้นเรื่องชุมชนเป็นหลักก่อน

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

ในพื้นที่ Path of Exile มีคนเจ๋งๆ อยู่มากมาย ฉะนั้นจะพลาดใครไปก็ไม่แปลก ผมคิดไม่ออกเลยว่ามีชุมชนเกมไหนที่ให้การต้อนรับและการช่วยเหลือได้ทั่วถึงแบบนี้ คุณสามารถคลิกไปที่สตรีมเมอร์ได้ทุกคนแล้วเรียนรู้อะไรใหม่ๆ ได้เสมอ

หากผมต้องเลือกสตรีมเมอร์เต็มเวลาหน้าใหม่คนไหน ผมคงต้องเลือก Palsteron บิลด์ของเขามีความสร้างสรรค์และมีการไตร่ตรองอย่างไม่เป็นรองใคร แถมเขากับ crouching_tuna ยังแบกเทสต์เพลงภายในวงการ Path of Exile เอาไว้อีกด้วย

โอเค ผมพูดถึงแค่คนเดียวไม่ได้หรอก: Velyna (จิกกัดและสร้างเสียงหัวเราะ), Denipon (คอสเพลย์และบรรยากาศชิลๆ), Pillebrille (ผู้เล่น HCSSF ชาวเยอรมัน), Kroximatuz (คนสเปนที่สร้างบรรยากาศเป็นบวก), Jungroan (ผมสุดเซ็กซี่), Snoobae85 (ราชาแห่งการหาของยาก)

พวกเขาเป็นกลุ่มที่เจ๋งจริงๆ เอาจริงๆ ยังมีอีกหลายต่อหลายคนที่ผมไม่ได้พูดถึงอีกด้วย ผมภูมิใจมากที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของชุมชนนี้

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ตอนนี้ผมมีโครงการที่ใหญ่ที่สุดในการสร้างคลังเนื้อหาการให้ความรู้ภายในแชนเนล Youtube.com/subtractem ภายในเพลย์ลิสต์ “Path of Learning” (เส้นทางแห่งการเรียนรู้) เราจะจัดการสอนเกี่ยวกับประเด็นหนึ่งในสัปดาห์ละครั้ง (โล่พลังงาน, ค่าเกราะ, การแปลงความเสียหาย เป็นต้น) แล้วพรีเซนต์ประเด็นนั้นๆ โดยมีการอ้างอิงจากวิกิและโพสต์จาก Mark_GGG ให้มากที่สุดเท่าที่เราพบ

การเรียนรู้เรื่อง Path of Exile นั้นเป็นงานใหญ่นัก แต่การเข้าใจประเด็นยากๆ อย่างถ่องแท้นั้นเป็นเรื่องหนึ่งที่ตอบสนองต่อความต้องการทางปัญญาได้เป็นอย่างดี การมีความเชี่ยวชาญในเกมอย่าง Path of Exile ระดับหนึ่งนั้นเป็นสิ่งที่มีคุณค่าเป็นอย่างยิ่ง

ผมมีประเด็นที่คั่งค้างมามากมาย (ยังติดอยู่เรื่องการดูด/การเติม) แต่เสนอประเด็นต่างๆ มาได้อยู่นะครับ!

ขอบคุณมากๆ นะคะที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ หากคุณอยากติดตาม Subtractem คุณสามารถติดตามผ่านทางทวิตเตอร์, YouTube และ Twitch ค่ะ นอกจากนี้อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถให้การสนับสนุน Subtractem ร่วมไปกับการพัฒนา Path of Exile ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาอีกด้วย!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม