ไม่ว่าจะเป็นการเล่นตลกสุดเพี้ยนหรือจะเป็นการแข่งขันฮาร์ดคอร์สุดโหด ds_lily สตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นก็มีอะไรมาสร้างความบันเทิงในสตรีมได้เสมอค่ะ! วันนี้เรามาจับเข่าคุยว่าเธอมีชีวิตอะไรนอกเกมกันบ้าง มาอ่านกันนะคะ!

สวัสดีค่ะ ds_lily ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ

ดีค่ะ ชื่อลิลลี่ มาดูฉันสตรีมได้ที่ https://twitch.tv/ds_lily ฉันมักจะลงแข่งใน HCSSF โดยปกติจะได้ 10 อันดับแรกน่ะ

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ฉันเล่น Path of Exile ครั้งแรกหลังจากที่เกมออกมาสักพักในช่วงปลายปี 2013 น่ะ ตอนนั้น YouTube แนะนำวิดีโอมาจาก Kripparrian พอดี ฉันว่าเกมนี้หน้าตาเหมือนเกมที่ฉันชอบเล่นตอนเด็กๆ แค่ดูทันสมัยกว่าน่ะ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

แน่นอนว่าเหตุผลที่กลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ เพราะว่าได้เริ่มต้นใหม่ ทำบิลด์ใหม่ทุก 3-4 เดือนน่ะ ฉันเล่นแต่เกมที่เล่นซ้ำได้เป็นอย่างมาก แล้วระบบลีกกับการปรับสมดุลก็ทำให้เกมนี้เล่นได้ซ้ำแบบไม่รู้จบเลย

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

ที่ฉันจำได้หลักๆ ก็น่าจะเป็นเหตุการณ์ “สมองแล็ก” ซึ่งเป็นกิจกรรมสังหารผู้ทำให้โลกตื่นในลีก Metamorph ตอนนั้นฉันจะได้สู้กับมันในอีก 4-5 ชั่วโมงมั้ง ตอนนั้นก็ยังไม่มีใครไปถึงจุดนั้น ฉันก็เกือบจะเป็นคนแรกที่ได้ไปถึงที่นั่น (ตอนนั้นฉันมีค่าประสบการณ์อันดับหนึ่งด้วย) แต่ตอนนั้นฉันตื่นมาได้ 30 ชั่วโมงแล้ว ฉันเลยตัดสินใจที่จะไปสู้กับเอลเดอร์ธรรมดา พอฉันนอนไม่พอ ฉันก็ลืมวิ่งไปหาบาเรียของซานะในตอนท้ายแล้วก็ตายไปเอง

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

ไม่อ่ะค่ะ แต่ฉันชอบบิลด์ที่ซ้อนผลกันให้มีกระสุนเยอะๆ (บัฟฟาดหลอมละลาย (Molten Strike) สักทีเถอะ)

ตอนนี้ชอบภาคเสริมอะไรมากที่สุดคะ?

ตลอดเวลามานี้ฉันชอบลีก Sentinel มากที่สุดค่ะ หลักๆ ก็เป็นเพราะมันช่วยให้บิลด์จำนวนมากได้เกิดโดยไม่ได้เป็นเครื่องทำไอเทมอย่างฮาร์เวสต์ มันยังทำให้ม็อดจำนวนมากที่พบในไอเทมนั้นมีค่าขึ้นมา โดยปกติมันไม่มีค่าเลยสักนิด

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

หยุดทำอะไรที่ไม่อยากทำสักที ต่อให้เป็นเรื่องที่มีประสิทธิภาพสูงสุดก็เถอะ

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ฉันเริ่้มสตรีมครั้งแรกเดือนเมษายน 2019 ตอนนั้นฉันสังเกตว่า Path of Exile ให้โอกาสสตรีมเมอร์ได้เติบโตเป็นอย่างมาก เทียบกับเกมอื่นๆ แทบทุกเกม แค่เล่นเกมนี้เก่งก็มีคนดูแล้ว แถมยังมีการประกาศภายในเกม ซึ่งเป็นฟีเจอร์ดีๆ ที่ช่วยให้สตรีมเมอร์เติบโต ฉันก็เลยเริ่มลุยเต็มที่ในตารางอันดับค่าประสบการณ์ในตอนเริ่มลีก ซึ่งจะเป็นการประกาศชื่อให้ทุกคนได้รู้จัก พอมีเรื่องทั้งหมดนั่นรวมกัน ฉันก็เห็นอีกว่าไม่มีสาวเล่นเกมคนไหนที่ทำแบบนี้ ก็เลยตัดสินใจว่าจะเล่นให้เก่ง แถมมันยังเป็นตลาดเฉพาะทางที่เปิดกว้างให้ได้เป็นสตรีมเมอร์ชื่อดังอีกนั่นแหละ

ผู้ชมจะได้พบกับอะไรในสตรีมของคุณคะ แล้วคุณมีตารางการสตรีมยังไงบ้าง?

ฉันก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันว่าสตรีมฉันมีอะไรนอกจากการเล่นตลกเพี้ยนๆ กับการบ่นขิงบ่นข่า ตารางประจำของฉันคือการเริ่มสตรีมทุกวันในเวลา 9:00 น. ตามเวลาแปซิฟิก (หรือเที่ยงคืนตามเวลาไทย) แต่ตอนนี้ก็พยายามเริ่มสตรีมเร็วกว่านั้นหน่อย

ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

ก็นั่งเล่นเกมในห้องเนี่ยแหละ ไม่มีอะไรเปลี่ยนไปมาก

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ฉันว่าสตรีมเมอร์ส่วนใหญ่ไม่ทำอะไรนอกจากเอาแต่สตรีมหรอก แต่รถก็เจ๋งไม่เบาอะนะ

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

รวมๆ ก็ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนไปนัก แต่ตอนนี้ฉันมองว่าเกมเป็นงานแทน ก็ไม่ได้ชอบมันขนาดนั้นตอนที่ไม่ได้สตรีม ถ้าฉันเล่นเกมอะไรตอนที่ไม่ได้สตรีม ฉันก็ว่าน่าสตรีมเกมนั้นตั้งแต่แรกอ่ะ

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

ฉันว่าสตรีมเมอร์ Path of Exile เป็นชุมชนที่ดีที่สุดใน Twitch ละแหละ ฉันว่าชุมชนสตรีมเมอร์เกมอื่นๆ ควรจะเอาเราเป็นตัวอย่างบ้าง ไม่มีดราม่าจริงจัง ทุกคนที่สตรีมก็รู้จักมักจี่กันดี ทุกคนเป็นคนร่วมชุมชนนี้ อะไรทำนองนั้น

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

คุณต้องมีอะไรที่แตกต่างจากผู้สร้างสรรค์ผลงานคนอื่นๆ ทุกคนถ้าอยากประสบความสำเร็จจริงๆ แต่โอกาสแบบนี้มันก็หาได้ยากอยู่

ขอขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณอยากติดตาม ds_lily คุณสามารถติดตามได้ทางทวิตเตอร์, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถสนับสนุน ds_lily ร่วมไปกับการพัฒนา Path of Exile ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเธออีกด้วย!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม