เขาคนนี้มีชื่อเรื่องคอนเทนต์เกี่ยวกับประสิทธิภาพในยูทูบและการกวาดล้างแผนที่ให้หมดในชั่วพริบตาในสตรีม วันนี้ Grimro สตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นมาจับเข่าคุยกับเราในเรื่องประสบการณ์ทั้งภายนอกและภายใน Path of Exile ค่ะ มาอ่านกันนะคะ!

สวัสดีค่ะ Grimro ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ

ไง เป็นไงกันบ้าง นี่กริมเอง ผมเป็นสตรีมเมอร์และยูทูบเบอร์ Path of Exile ที่มีชื่อเรื่องการทำเงินและคอนเทนต์วิทยาศาสตร์ต่างๆ ใน Path of Exile คุณสงสัยใช่ไหมล่ะว่าคอนเทนต์วิทยาศาสตร์ที่ว่านี่คืออะไร? หากชุมชนผู้เล่นมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องในเกมเกี่ยวกับกลไกใหม่หรือว่าไอเทมชิ้นหนึ่งจะพบจากบอสตัวหนึ่งได้ยากขนาดไหน ก็ผมเนี่ยแหละ ผมจะฟาร์มหาคำตอบให้พวกคุณเอง

เริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมเริ่มเล่น Path of Exile ครั้งแรกหลังจากที่ดู Kripparrian สตรีมเมอร์คนโปรดของผมเล่นเกมในช่วงเบต้าแรกเริ่ม สมัยที่มีแค่ 2 บทเพียงเท่านั้น!

สมัยนั้นผู้คนเล่น Hardcore กันเป็นหลัก ถ้าคุณไม่เล่นโหมดนี้ก็เหมือนไม่ได้เล่น Path of Exile จริงๆ ว่าง่ายๆ ว่าผมก็โดนถล่มจนยับใน Hardcore แล้วก็เลิกเล่นไป เอาแต่ดูสตรีมและคอนเทนต์ต่างๆ แทน

ผมเล่น Path of Exile แบบ Softcore (โหมดที่ไม่ใช่ Hardcore) เป็นชั่วครั้งชั่วคราวน่ะ แต่มาเล่นจริงจังในลีก Essence หลังจากที่มีสมุดแผนที่โลกาออกมา ผมว่าผมเริ่มเล่นเกมนี้จริงๆ ก็ตอนนี้แหละครับ

สิ่งใดทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วสิ่งใดทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

สิ่งที่ทำให้ผมกับหลายต่อหลายคนเริ่มเล่น Path of Exile ก็คือตารางพาสซีฟที่ใหญ่ยิ่งและระบบหินสกิลครับ แต่สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเล่นรอบสอง มาทุ่มเวลาให้กับเกมนี้จริงจังในลีก Essence ก็คือสมุดแผนที่โลกาแหละ

ผมกลับมาเล่น Path of Exile อยู่เรื่อยๆ เพราะว่ามีลีกและตลาดใหม่ทุก 3 เดือน เอาจริงๆ ช่วงสัปดาห์ก่อนที่จะเริ่มเปิดลีก การวางแผนบิลด์ การวางแผนความก้าวหน้า และกลยุทธ์ต่างๆ ร่วมกับเพื่อนของคุณจนถึงวันเปิดจริงที่มีเรื่องราวความสำเร็จ ความล้มเหลว และการค้นพบอะไรใหม่ๆ อยู่มากมายภายในเกมนั้นเป็นเรื่องที่ผมไม่เคยพบเจอที่อื่นมาก่อนน่ะ

มีช็อตเด็ดช็อตไหนใน Path of Exile ที่จำได้ตรึงใจบ้างคะ?

ที่ผมจำได้ตรึงใจที่สุดใน Path of Exile ก็คือลีก Ritual สมัยที่ผู้เล่นมีพลังและศักยภาพในการทำสิ่งต่างๆ ภายในเกมในระดับสูงสุด (ซึ่งก็อาจจะสูงไปนิดหน่อย) การมีการคราฟท์ฮาร์เวสต์อย่างทรงพลัง รวมถึงสกิลที่โหดสิ้นดี และวิธีการต่างๆ ในการเพิ่มพลังของสกิลเหล่านั้นทำให้คุณสามารถสร้างตัวละครในระดับที่ไม่เคยพบเคยเจอมาก่อน

การร่อนไปตามแผนที่ Canyon ที่มีระดับเดลิเรียม 100% ด้วยบิลด์กระแสมีดวน (Blade Vortex) สายน้ำแข็งที่สร้างสถานะพิษต่อตัวเองโดยมีความเร็วในการเคลื่อนที่ 800% ขึ้นไปขณะที่คอมพิวเตอร์ของผมรันเกมนี้ด้วยความเร็ว 2 เฟรมต่อวินาทีเพราะว่ามีมอนสเตอร์กับเอฟเฟคกระจายกันเต็มไปหมด ผมไม่มีวันลืมเรื่องนี้ไปได้แน่ๆ แค่พิมพ์เรื่องนี้ผมก็ยิ้มแล้ว

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

คนที่ตามคอนเทนต์ของผมอาจจะแปลกใจนะ… แต่บิลด์โปรดของผมก็คือ Deadeye ศรสลาตัน (Tornado Shot) ซึ่งเป็นบิลด์ที่ผมเล่นเป็นหลักมาหลายต่อหลายลีกจนจำไม่ได้แล้ว ศรสลาตัน (Tornado Shot) อาจไม่ใช่บิลด์ที่ดีที่สุดในลีกใดก็ตาม แต่ผมว่ามันเป็นบิลด์ที่เล่นได้สบายอกสบายใจที่สุด เล็งตรงไหนก็โดนมอนสเตอร์ทุกตัวบนจอ! โดยประวัติศาสตร์แล้วมันเป็นบิลด์ที่โดนเนิร์ฟมาเป็นประจำ ก็หวังว่าจะไม่โดนเนิร์ฟอีกในเร็วๆ นี้ละกัน!

ตอนนี้ชอบภาคเสริมอะไรมากที่สุดคะ?

ภาคเสริม Path of Exile ที่ผมชอบที่สุดนั้นอยู่ระหว่างภาค Echoes of the Atlas กับลีก Legacy ครับ

ภาค Echoes of the Atlas (ลีก Ritual) นั้นยอดเยี่ยมในแง่ที่มันทำให้คุณมีความสามารถในการปรับแต่งและใช้งานกับสมุดแผนที่โลกาเป็นอย่างมาก ทำให้มีวิธีใหม่ๆ ในการเล่นอีกมากมาย

ลีก Legacy ก็เหมือนกับ Echoes of the Atlas ในหลายต่อหลายแง่ แต่มันเกิดมานานในการพัฒนาเกมนี้ มันเลยเป็นสิ่งที่ล้ำสมัยหมาก ยิ่งเทียบกับลีกอื่นๆ ก็ยิ่งแล้วใหญ่ ลีกนี้ทำให้คุณสามารถใช้หินลีก (Leaguestone) ในการเลือกระบบเกมลีกที่มีพลังสูงมาเล่นในแผนที่แต่ละด่านของคุณ แถมยังมีกุญแจวัตถุโบราณเก่าแก่อีกด้วย (Ancient Reliquary Key)!

กุญแจคลังวัตถุโบราณจะเปิดคลังลับที่มีโอกาสมีไอเทมยูนิคที่ทรงพลังที่สุดในเกมในแบบที่ไม่ผ่านการเนิร์ฟ อย่างเช่น Vessel of Vinktar ที่ไม่ผ่านการเนิร์ฟที่ทำให้คุณสามารถดูดพลังชีวิตโดยฉับพลันด้วยความเสียหาย สายฟ้า (ซึ่งโกงมาก) ลีกนี้สนุกตรงที่ไอเทมยูนิคในรูปแบบที่ไม่ผ่านการเนิร์ฟนั้นพบได้ยากยิ่ง แต่ก็ทรงพลังมากเช่นกัน ผมรู้สึกเหมือนมีเป้าหมายให้ฟาร์มและอัพเกรดในลีก Legacy

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

“มีสติอยู่ไหม เอ็กไซล์?” - ซานะ มาสเตอร์แห่งแผนที่

ป.ล. เมื่อไหร่ซานะจะกลับมา?

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? คุณเริ่มสตรีมได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมตอนแรกก็ช่วงลีก Legion ในปี 2019 น่ะ เหตุผลหลักที่มาสตรีมก็เพราะมีหลายต่อหลายคนขอให้ผมสตรีมในคอมเมนต์ยูทูบกับเซิร์ฟเวอร์ดิสคอร์ด ผมก็เลย อ่ะ ลองดูละกัน!

ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

ก่อนที่ผมจะเริ่มสร้างคอนเทนต์ ผมเป็นนักวิเคระาห์ธุรกิจในบริษัทออสเตรเลียยักษ์ใหญ่ ส่วนสมัยที่ผมเรียนมหาวิทยาลัยผมก็ทำงานเป็นพนักงานทำความสะอาดในซูเปอร์มาร์เก็ต ซึ่งก็เป็นงานที่หนักกว่าที่ใครต่อใครคิดกัน หากคุณสนใจเรื่องนี้ ผมขอบอกเลยว่าส่วนที่ทำความสะอาดยากที่สุดก็คือเบเกอรี่

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

นอกจากการสร้างคอนเทนต์ นอกจากเล่นเกมแล้ว ตอนนี้ผมก็มีงานอดิเรกในการลงมือพัฒนาเกมอินดี้ของตัวเองในระบบ PC และก็เรียนวาดรูปด้วยตัวเองด้วยครับ มันเป็นเรื่องที่น่าหลงใหลนะถ้าคุณเข้าถึงมันได้น่ะ!

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

ผมสร้างคอนเทนต์เป็นงานประจำมาปีกว่าๆ แล้ว มันยากกว่าที่ผมคิดนะ การมีพลังที่จะทำงานตอนไหนก็ได้ที่ผมต้องการและสร้างสรรค์อะไรก็ได้มันเป็นอิสระมาก มันต่างจากงานที่ผมเคยทำมาก่อน แต่มันก็จัดการได้ยากมากๆ เหมือนกัน

สำหรับผมแล้ว การสตรีมนั้นมีบทบาทในการเชื่อมต่อกับชุมชนของผม ใช้เวลาร่วมกับพวกเขา รวบรวมไอเดีย และเข้าถึงผู้คนมากขึ้นในยามที่จำเป็น (เช่นตอนเปิดลีกเป็นต้น)

เอาจริงๆ ผมก็ยังทำความเข้าใจเรื่องนี้อยู่ แถมไม่ค่อยยึดตามกำหนดการมากนัก แต่ผมว่าผมเริ่มเข้าใจแล้วละ!

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

สำหรับชุมชนการสตรีม Path of Exile แล้ว ผมอยากเห็นตอนเทนต์ที่เกี่ยวข้องกับความบันเทิงมากกว่านี้ Path of Exile เป็นเกมที่ซีเรียสจริงจังสุดๆ แล้วคอนเทนต์ส่วนใหญ่ที่เกี่ยวกับเกมนี้นั้นมักจะให้ความรู้หรือเป็นการแข่งขันเป็นอย่างยิ่ง คอนเทนต์เฮฮาเบาสมองอย่างบิลด์แปลกๆ หรือการคราฟท์เดิมพันบ้าๆ เป็นอะไรที่สนุกมากสำหรับผม

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ผมไม่ใช่กูรูในการสตรีมหรือการสร้างคอนเทนต์อะไรนะ แต่ผมได้เห็นผู้สร้างคอนเทนต์ Path of Exile จำนวนหนึ่งที่เติบโตจนโด่งดัง ฉะนั้นผมจะพูดในสิ่งที่ผมเห็นว่าเวิร์คก็แล้วกัน

หากคุณไม่ใช่เกมเมอร์สุดเทพที่อยากจะสร้างชื่อให้กับตัวเองด้วยการชนะการแข่งขันหรือไปถึงเลเวล 100 ก่อนใคร ผมแนะนำให้เริ่มจากยูทูบก่อน แล้วสร้างฐานผู้ติดตามด้วยคอนเทนต์ที่ให้ความรู้หรือให้ความบันเทิงปังๆ ที่มีการตัดต่อดีๆ

การทำบิลด์เริ่มลีกหรือบิลด์ท้ายเกมเจ๋งๆ นั้นเป็นวิธีที่จะทำให้คนหันมาสนใจสิ่งที่คุณพูดหรือทำในเกมแน่ๆ แล้วผมก็ได้เห็นหลายต่อหลายคนเปลี่ยนผ่านจากตรงนั้นไปเป็นสตรีมเมอร์ที่ประสบความสำเร็จ Jungroan (บิลด์ฮิปสเตอร์มีมๆ สุด OP) และ Palsteron (ป้อมหน้าไม้ศรระเบิด) เป็นสองคนใหม่ล่าสุดที่ผมจำได้

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?/h3] แน่นอนครับ ผมขอฉายแสงให้กับเพื่อนและผู้สร้างคอนเทนต์ crouching_tuna เขาจัดทำบิลด์ที่แข็งแกร่งและน่าสนใจ เป็นที่รู้จักกันในการจัดทำบิลด์ฟาดสายฟ้า (Lightning Strike) และที่ใหม่กว่านั้นก็คือกระแสมีดวน (Blade Vortex) เป็นของตัวเอง ถ้ายังไม่เคยดูเขามาก่อน ไปลองดูเขานะครับ!

คุณวางแผนว่าจะร่วมงาน ExileCon ที่นิวซีแลนด์ไหมคะ? ถ้าตั้งใจจะมา คุณอยากลองดูอะไรอย่างอื่นนอกจากงาน ExileCon บ้าง?

แน่นอนครับ ผมไม่พลาดงานนี้แน่! อย่างน้อยก็ไม่พลาดเป็นรอบที่สองน่ะ… เสียดายจริงๆ ที่ไม่ได้มางานแรก ฉะนั้นผมตั้งเป้าไว้แล้วว่าจะไปร่วมงานที่สองให้ได้!

ผมเคยไปเที่ยวนิวซีแลนด์ในวันหยุดมาก่อน คราวนี้ผมจะเอาเวลานอกงาน ExileCon มาอยู่ร่วมกับผู้สร้างคอนเทนต์และเพื่อนคนอื่นๆ ที่ร่วมงาน แล้วหวังว่าจะได้หาร้านดีๆ ที่มีอาหารอร่อยๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณอยากติดตาม Grimro คุณสามารถติดตามเขาได้ทางทวิตเตอร์, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลิมนะคะว่าคุณสามารถสนับสนุน Grimro ไปพร้อมๆ กับการพัฒนาเกม Path of Exile ได้ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขานะคะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม