สตรีมเมอร์ที่เราสัมภาษณ์วันนี้ไม่ได้เป็นคนอื่นคนไกลค่ะ เขาคือ Palsteron! นอกจากจะสตรีมใน Twitch แล้ว เขายังทำคอนเทนต์ให้ความรู้มากมายในแชนเนล YouTube ของเขาอีกด้วย! เชิญอ่านบทสัมภาษณ์ได้ทางด้านล่างนะคะ!

สวัสดีค่ะ Palsteron ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ:

สวัสดีครับ ผมชื่อแดเนียล เป็นที่รู้จักกันในนาม Palsteron นั่นเอง ผมทำคอนเทนต์ใน YouTube และสตรีมใน Twitch! ผมเล่น Path of Exile แล้วน่ะ ผมมีไฟในการทำบิลด์สนุกๆ และทำไกด์เกี่ยวกับบิลด์เหล่านั้นอย่างละเอียด นอกจากนี้ผมก็ให้กลยุทธ์การฟาร์มและคอนเทนต์ให้ความรู้อย่างตรงไปตรงมาและทำได้จริงเท่าที่จะทำได้นะครับ

เล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ตอนนั้นก็เป็นการเล่น Magic (MTG) ในคืนวันศุกร์ครับ เพื่อนผมแนะนำให้ผมลอง “เกมนี้ซับซ้อนและสนุกสิ้นดี” ซึ่งเขาก็ต้องคะยั้นคะยอหลายต่อหลายครั้งจนกว่าผมจะติด แต่พอลีก Perandus ออกมาแล้ว ผมก็เล่นไม่หยุดในตอนที่เรียนมหาลัยอยู่

อะไรทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ตอนนั้นความลุ่มลึกของ Path of Exile มันน่าทึ่งครับ ตอนนี้ก็น่าทึ่งอยู่ ไม่มีการจำกัดความเร็วในการโจมตีหรือเคลื่อนที่ ไม่มีภารกิจประจำวัน และไม่มีการจำกัดการสำรวจบิลด์แน่ๆ สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเรื่อยๆ ก็คือชุมชนผู้เล่นสุดเจ๋งและการอัพเดทอย่างบ่อยครั้งที่ทำให้ผมตื่นตัวอยู่ตลอด

มีช็อตเด็ดใน Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

ในลีก Legacy (แพทช์ 2.6) ผมไม่ได้เล่นในช่วงวันแรกๆ ของลีกนี้ พอผมมีเวลาเล่น เพื่อนผมก็มีตัวละครที่มีไอเทมพร้อม ทำให้ผมมีความก้าวหน้าห่างจากพวกเขาอยู่หลายวัน มันก็รู้สึกแย่อยู่ แล้วผมก็ได้เจอ Mirror of Kalandra ในเลเวล 68 ที่ทะเลสาบเหือดแห้งตอนที่ผมกำลังเก็บเลเวลให้กับตัวละครแรกของผม… นั่นแหละ ก็น่าให้จำได้อยู่

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

ผมชอบพายุหมุน (Cyclone) ครับ ช่วงนี้สกิลนี้ไม่เป็นที่นิยมนัก แต่สกิลนี้มันเล่นได้สบายอกสบายใจ ผมก็พยายามทำให้มันเวิร์คเท่าที่จะได้ ถ้าไม่ใช่บิลด์นั้นก็คงเป็นบิลด์ที่กวาดล้างได้รวดเร็ว ไม่ต้องเล็ง ไม่ต้องกดปุ่มมากๆ ขณะที่ระเบิดไปทั้งหน้าจอน่ะ!

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

ลีก Sentinel (แพทช์ 3.18) มาแทนที่ลีก Legacy ที่เป็นลีกโปรดมาได้ไม่นานครับ มันเป็นระบบการเล่นแผนที่ที่แยบยลและชาญฉลาด รวมไปถึงมีตัวเลือกในการคราฟท์ที่ดีอย่างเครื่องผสม (Recombinator) อีกด้วย!

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

ไม่ต้องมีไอเทมหรูๆ หรือมีเงินตราเยอะๆ ก็สนุกได้ครับ ใช่ว่าทุกคนจะมีเวลามาฟาร์มหา Mageblood กัน ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดา ลองปรับเป้าหมายของคุณให้ตรงกับเวลาที่คุณมีอยู่ อย่าเอาตัวเองมาเทียบกับสตรีมเมอร์ที่เล่นเกมนี้เป็นอาชีพและอาจได้รับการสนับสนุนผู้ค้าขายหรือกิลด์น่ะ ผู้เล่นส่วนใหญ่ที่ได้รับไอเทมเหล่านี้อย่างรวดเร็วที่ผมรู้จักก็หมดไฟไปอย่างรวดเร็วในสัปดาห์สองสัปดาห์ ผมรู้ดี ผมก็เป็นแบบนั้นก่อนที่จะได้เป็นผู้สร้างคอนเทนต์น่ะ

ปรับเปลี่ยนประสบการณ์การเล่นของคุณให้สนุกขณะที่แสวงหาไอเทมเหล่านั้น หาความสนุกในเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ไม่งั้นคุณจะผิดหวังในภายหลังนะ

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? เริ่มสตรีมได้ยังไง?

ผมเริ่มสตรีมครั้งแรกในเดือนพฤษภาคม 2021 ชีวิตผมย่ำแย่เอาการในแง่ของการสร้างสรรค์ ผมพยายามหาความหมายในงานของผมแต่ก็ไม่พบความหมายอะไร โดยเฉพาะในช่วงโควิดก็ยิ่งแล้วใหญ่ ซึ่งทำให้ผมหงุดหงิด แต่ก็ทำให้ผมกล้าลองอะไรใหม่ๆ อยู่เหมือนกัน

เพื่อนของผมยุให้ผมลองทำวิดีโอลง YouTube เพราะผม “พล่ามบ่อยขนาดนี้” และผมก็รับคำท้าของเขา เรียนรู้วิธีการตัดต่อ ผมออกวิดีโอแรกในไม่กี่วันถัดมา ซึ่งก็ไปได้สวยมาก จากนั้นผมก็วางแผนธุรกิจ ย้ายไปภูมิภาคที่ผมสามารถใช้ชีวิตได้ยืดหยุ่นกว่าเดิม แล้วก็เริ่มสตรีม นั่นเป็นการตัดสินใจที่ดีที่สุดเลยละ

สตรีมของคุณมีอะไรบ้าง และมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

ผมอยากให้สตรีมของผมเป็นสถานที่ที่ใช้เวลาร่วมกัน ฟังเพลงไปด้วยกัน ขณะที่เรามีไฟในการเล่นไปด้วยกัน ผมไม่อยากให้มันเป็นช่วงถามตอบตลอดเวลา แต่ผมก็จะช่วยเท่าที่จะได้ และพยายามให้ความเห็นในเรื่องต่างๆ ที่ผู้คนสนใจครับ! แต่ส่วนใหญ่ผมก็พยายามสร้างบางสิ่งบางอย่างขึ้นมาที่มีตัวผมเป็นหลักนัก แต่มีชุมชนเป็นหลักเสียมากกว่า

เวลาที่ผมอยู่ใน YouTube ผมก็พยายามทำตัวเป็นมืออาชีพ แต่ก็อดพูดจาขวานผ่าซากไม่ได้ แต่ยังไงก็ตาม ผมพยายามผสมผสานคอนเทนต์การให้ความรู้สำหรับผู้เล่นใหม่ไปกับเรื่องราวประจำเดือน และประเด็นที่ซับซ้อนสำหรับผู้เล่นมืออาชีพ โดยมีการให้ความเห็นที่มีความรู้เท่าที่จะได้

ผมสตรีม 5-6 ครั้งต่อสัปดาห์ผ่านทาง twitch.tv/palsteron โดยส่วนใหญ่จะเริ่มที่เวลา 13:30 น. CET (19:30 น. ตามเวลาไทย) แต่ YouTube ของผมไม่มีกำหนดการนัก ผมอัพโหลดประมาณ 2-4 ครั้งต่อสัปดาห์ แต่ถ้าผมไม่มีอะไรจะพูด ผมก็จะไม่ฝืนทำวิดีโอออกมานะ ฮ่ะๆ ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

หลังจากที่ผมเรียนจบเศรษฐศาสตร์มา ผมก็ดิ้นรนกับ “การหางานที่ผมชอบจริงๆ” ไปปีหนึ่ง มันมีตั้งแต่การทำงานธนาคารไปจนถึงการขายไพ่ MTG ไปจนถึงการช่วยญาติสนิทมิตรสหายเรื่องธุรกิจ พอมองย้อนไปแล้ว ทุกอย่างที่ผมทำมามันก็เป็นเรื่องไร้สาระที่ไร้แรงบันดาลใจสิ้นดี ฉะนั้นผมอยู่ตรงนี้ก็พอใจแล้วละ!

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบเล่นกีฬาครับ ส่วนใหญ่ก็ชอบเล่นเทนนิส เดินเข้าป่าเขา หรือออกไปวิ่ง นอกจากนั้นมันก็ไม่เกี่ยวกับกิจกรรมนักหรอก แต่เป็นกลุ่มคนที่ผมทำกิจกรรมด้วยมากกว่า หากเรามีเพื่อนที่ดีสักกลุ่ม จะทำอะไรมันก็สนุกครับ!

แต่ยังไงก็ตาม ถ้าคุณอยากรักษาสมดุลระหว่างการทำงานและการใช้ชีวิตได้อย่างดิบดี อย่าเป็นสตรีมเมอร์เลยครับฮ่าๆ

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนการสตรีมคะ?

โดยรวมแล้ว ผมว่า Path of Exile มีชุมชนผู้เล่นที่แข็งแกร่งที่สุดในวงการเกมแล้ว ไม่มีอะไรให้เพิ่มไปจากนั้นได้หรอก เรามีนักแข่งโหมด Hardcore, สตรีมเมอร์ที่เป็นมิตรกับผู้เล่นใหม่ และมีทุกอย่างระหว่างทั้งสองสไตล์นั้น

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีการสนทนากันอย่างมีการศึกษามากกว่านี้นะ บางทีชุมชนผู้เล่นบางส่วนก็ไม่ต่างจากโรงเรียนมัธยมเลย ซึ่งมันก็ไม่น่าพอใจนักในตอนแรก

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

อย่ามุ่งหน้าทำงานนี้โดยไม่มีเงินเก็บครับ อาชีพนี้เป็นการมาราธอนดีๆ และมันจะต้องอาศัยเวลาถึงจะได้ “ปัง” มันจะไม่ให้เงินตอบแทนได้เพียงพอในเร็วๆ นี้ ดังนั้นคุณจะต้องมีเงินเก็บเอาไว้เลี้ยงดูตัวเองขณะที่มองหาโอกาสรุ่งเรือง การอยากได้เงินอย่างจนตรอกจะทำให้คุณรับสปอนเซอร์แย่ๆ ระยะสั้นที่จะส่งผลเสียต่อคุณในระยะยาวหรือทำลายความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับผู้ชมของคุณนะครับ

อีกอย่าง ถ้าคุณเป็นคนที่ต้องการความมั่นใจจากโลกภายนอก คุณจะเสียศูนย์ในระยะสั้นแน่ๆ ครับ คุณต้องมั่นใจในสิ่งที่ทำ และมันจะมาจากการเล่นเกมนี้มานานเท่านั้น

Path of Exile ไม่ใช่เกม “กระแส” ที่จะเป็นที่นิยมเป็นช่วงๆ ครับ มันเป็นการสร้างความสัมพันธ์ระยะยาวกับผู้สร้างและผู้ชมคนอื่นๆ Path of Exile มีชุมชนเกมที่ดีมาก แต่พวกเขาจะไล่คุณออกไปทันทีหากคุณโกหกหรือพยายาม “หาเงินระยะสั้น”

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่เก่งๆ มากเกินกว่าที่จะบอกชื่อได้หมดครับ และถ้าผมบอกชื่อพวกเขา มันจะเป็นการบอกเป็นนัยว่าพวกเขาไม่ได้มีชื่ออยู่แล้วหรือเปล่า? เดี๋ยว มันจะเป็นเรื่องดีไหมถ้าพวกเขามีชื่ออยู่ในนี้ หรือมันจะกลายเป็นว่าผมดูถูกพวกเขาทางอ้อมกันแน่หว่า?

เฮ้อ ตอนนี้ผมนึกชื่อออกตามนี้:

Crouching_Tuna - บรรยากาศดีๆ เพลงดีๆ ในสตรีม มีความรู้เกี่ยวกับเกมมาก ทำอะไรลง YouTube มากกว่านี้ได้แล้ว!

Captainlance - นักทำบิลด์ที่มีความคิดสร้างสรรค์ชั้นเลิสที่พร้อมลองใช้การทำงานร่วมกันแปลกๆ รูปแบบใหม่อยู่เสมอ ปกติมักจะทำบิลด์ล่อผู้เล่น แต่ก็เป็นคนที่มีจิตใจดี (ล้อเล่นน้า)

Subtractem - สตรีมเมอร์เป็นมิตรแสนอบอุ่น มีพลังงานดีๆ และมีบรรยากาศที่ต่อต้านการกีดกันผู้เล่นใหม่ เขาเป็นคนแรกๆ ที่โปรโมตสตรีมของผมตอนที่ผมไม่มีใครติดตามด้วย

MilkyBK_ - นักเล่นแผนที่ที่มีชื่อน้อยกว่าที่ควรมาก เขาคิดค้นกลยุทธ์สุดเฉียบ และเป็นคนที่ใช้เวลาร่วมกันได้อย่างสนุกสนานมาก

Tripolarbear - นักมีมน่าขันที่เป็นภัยกับแบรนด์ในแง่ที่ดีที่สุด นอกจากนี้เขายังชอบทำวิดีโอของบิลด์ต่างๆ ที่เคยทำมาจากแมวตัวหนึ่งอีกด้วย

Aer0 - คนที่มีความคิดสร้างสรรค์สุดๆ เขาจะพยายามทำให้บิลด์มันเวิร์คในแง่ที่คนอื่นๆ มองว่า “เล่นไม่ได้” จริงๆ

Spicysushi - นักคราฟท์สุดเฉียบที่ใครต่อใครย่อมเรียนรู้จากเขาได้มากมาย อีกอย่าง เมื่อไหร่จะเปิดกล้องล่ะ?

ขอฉายแสงให้กับ Mbxtreme เช่นกันครับ เขาไม่ใช่คน “หน้าใหม่” สักเท่าไหร่ แต่เขาเป็นสตรีมเมอร์รายใหญ่คนแรกๆ ที่สอนผมเกี่ยวกับการสร้างคอนเทนต์ และโฮสต์ให้กับผมหลายต่อหลายครั้งตอนที่ผมยังสตรีมเป็นครั้งแรกๆ อีกด้วย!

แต่โดยทั่วไปแล้ว ชุมชน Path of Exile เป็นชุมชนที่เป็นมิตรและให้การต้อนรับอย่างดีจริงๆ ครับ ทั้งผู้สร้างสรรค์และผู้ชมก็เหมือนกัน!

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ผมกับผู้สร้างสรรค์คนอื่นๆ โดยเฉพาะ Grimro, Tytykiller, Crouching_Tuna, Tripolarbear, Spicysushi, Fyregrass และ MbXtreme กำลังยกเครื่องวิธีการนำเสนอคอนเทนต์เกี่ยวกับการเขียนอย่างมีคุณภาพสูงอยู่ครับ

Maxroll.gg ทำให้เรามีเครื่องมือออนไลน์ดีๆ ในการจัดทำไกด์อย่างลุ่มลึก กลยุทธ์การฟาร์ม เทคนิคการคราฟท์ ไกด์การสู้กับบอส และหมวดผู้เล่นใหม่ที่น่ากลัวน้อยกว่าเดิมครับ! เราเริ่มโครงการนี้มาตั้งแต่แพทช์ 3.19 และอยากให้สิ่งนี้เป็นมาตรฐานกลางในการทำไกด์เขียน ในเมื่อ Path of Exile 2 ใกล้เข้ามาทุกที

หากคุณสนใจเรื่องนี้ มาลองดูกันได้ที่นี่ครับ: maxroll.gg/poe

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณอยากติดตาม Palsteron คุณสามารถติดตามได้ทาง Twitter, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถสนับสนุน Palsteron ร่วมไปกับการพัฒนาเกม Path of Exile ได้โดยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม