วันนี้เรามานั่งจับเข่าคุยกับสตรีมเมอร์จากชุมชนผู้เล่นและนักเขียนไกด์บิลด์ Tripolarbear ในเรื่องภายในและภายนอก Path of Exile นะคะ เชิญอ่านกันเลยค่ะ!

สวัสดีค่ะ Tripolarbear ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ:

สวัสดีครับ ขอบคุณที่ติดต่อมานะ! ผม TPB ชาวตะวันตกที่เรียนจบมาเป็นครูวิทยาศาสตร์ แต่กลับมาประสบความสำเร็จเล็กๆ น้อยๆ ใน YouTube กับ Twitch แทน คุณสามารถพบกับผมได้ทางhttps://twitch.tv/tripolarbear นะ

เล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมได้ Diablo 2 เป็นของขวัญวันคริสต์มาสเข้ามาปีหนึ่ง แล้วก็ตกหลุมรักกับเกมแนวนี้ ไม่กี่ปีต่อมาเพื่อนบอกมาว่ามีเกมใหม่คล้าย Diablo 2 กำลังอยู่ในช่วงเบต้า ผมเลยจ่ายไป $20 ดาวน์โหลด ล็อกอิน แล้วก็สนุกสนานพอสมควร จากนั้นผมก็เล่น Diablo 3 ตอนที่เกมเปิดให้เล่นจริง แต่มันก็ไม่ค่อยตรงกับแนวที่ผมต้องการนัก ผมเลยกลับไปเล่น Path of Exile แบบไม่จริงจังสักเท่าไหร่ ผมไม่ได้เล่นเกมนี้ยาวๆ จนกระทั่งลีก Warbands หรือ Tempest ที่ผมเริ่มเอาตัวละครไปเล่นได้ถึงช่วงแผนที่ พอผมเอาตัวละครไปเล่นถึงแผนที่ ผมก็ติด แล้วก็ตะบี้ตะบันเล่นมาทุกลีกยกเว้นลีก Prophecy กับ Blight

อะไรทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ระบบหินสกิลกับตารางพาสซีฟมันเจ๋งสุดๆ ครับ ผมว่าการปรับแต่งตัวละครขั้นนี้มันเด็ดจริงๆ แค่เอาเวทอะไรมาเปลี่ยนเป็นกับดักหรือโทเทมก็น่าทึ่งแล้ว

สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเล่นเรื่อยๆ ก็คือการรีเซ็ตลีก/ตารางอันดับ ผมชอบการเริ่มใหม่ตั้งแต่ต้นใน MMO ใหม่ๆ หรือการรีเซ็ตตารางอันดับของ Diablo 2 ฉะนั้นการที่ Path of Exile มีอะไรแบบนั้นทำให้การล็อกอินไปฟาร์มพร้อมกับคนอื่นๆ เป็นเรื่องง่ายมากๆ

มีช็อตเด็ดใน Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

วันที่ผมตรวจสอบ Grasping Mail แล้วเจอม็อด “เพิ่มค่าป้องกัน ของตัวละคร 100%” แล้วสามารถใส่ควมาแตกร้าวให้กับม็อดนี้ได้สำเร็จทั้งที่มีโอกาสแค่ ⅓ หลังจากนั้นผมก็สุ่มได้ Headhunter จากเกว็นเน็น แล้วสัญญาว่าจะใส่มลทินคู่ให้กับ Mageblood ถ้าผมสุ่มจนได้ไอเทมชิ้นนั้น ผมใช้โบราณวัตถุของเธอจนหมด แต่ก็ซื้อโบราณวัตถุของเธอจากแดนนิกแล้วสุ่มได้ Mageblood ใส่มลทินคู่ให้กับมัน แล้วก็หายไป คริสให้ได้ คริสก็พรากไปได้เหมือนกัน

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

บิลด์โปรดของผมก็คือบิลด์กระแสมีดวน (Blade Vortex) สาปและสร้างสถานะ พิษ ให้กับตัวเองจากลีก Ritual น่ะ การมีความเร็วในการเคลื่อนที่หลายร้อยเปอร์เซ็นต์จากม็อดพิษของเครื่องวัดแดด และกลายเป็นยักษ์ใหญ่จากบัฟของ Headhunter มันเป็นอะไรที่รื่นรมย์จริงๆ เราคงจะหาทางทำให้เกมพังแบบนั้นได้อีกสักวันนะครับ

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

คงต้องเป็นลีก Sentinel นะครับ เรามีอิสระในการสร้างบิลด์มหาศาล เพราะมีการทำให้ใส่ม็อดเอสเซนส์/ย้อนเวลา/แตกร้าวได้หลายอย่าง และยังมีความสามารถในการสร้างไอเทมที่ปัจจุบันนี้ไม่สามารถสร้างขึ้นมาได้อีกต่อไป ผมยังชอบที่ระบบเกมนี้ยังใช้งานได้หลายแห่ง ไม่ว่าจะยามล่าบอส ฟาร์มแผนที่ไบล์ท ฟาร์มสมุดปูมเดินทาง ปล้นพิมพ์เขียว หรือกระทั่งลงเหมืองก็ตาม

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

การลงทุนกับบิลด์ของคุณก็เหมือนกับดอกเบี้ยทบต้นนะครับ เมื่อคุณมีความเสียหายมากขึ้นและตายน้อยลง คุณก็จะฟาร์มเร็วขึ้น หาเงินตราได้มากขึ้น และสนุกมากยิ่งไปกว่าเดิม ผู้เล่นหลายคนไม่เคยอัพเกรดไอเทมที่สวมใส่มากไปกว่าไอเทมราคา 5 Chaos ชิ้นแรกน่ะ ลองนึกภาพว่าคุณไม่เคยอัพเกรดชุดของคุณตั้งแต่ช่วงเรียนมัธยมดูสิ นั่นคือสิ่งที่คุณทำอยู่ เชื่อผมเถอะ ซื้อเบสไอเทมแตกร้าวมาใส่เอสเซนส์รัวๆ หรือซื้อไอเทมราคา 1 Divine ขึ้นไปมาใส่ทุกช่อง บิลด์ของคุณจะออกมาดีกว่าเดิมมากแน่ๆ

สตรีมของคุณมีอะไรบ้างและมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

ลามกนิดหน่อย ตลกพอสมควร และก็สนุกเป็นอย่างยิ่ง ผมจะทดลองและเรียนรู้บิลด์ใหม่ๆ หรือฟาร์ม/สำรวจกลยุทธ์การหาเงินตราใหม่ๆ แต่ส่วนใหญ่ผมก็จะใช้เวลาร่วมกับคนอื่น เล่นตลกไปเรื่อย และฝ่าเนื้อหาต่างๆ ในวันส่วนใหญ่ เวลาประมาณ 4 โมงเย็นของชิคาโก (ซึ่งเท่ากับ 5:00 น. ในเวลาไทย) ก่อนที่จะมาสตรีม คุณทำอะไรคะ?

ก่อนที่ผมจะสตรีม ผมก็เป็นเด็กจบใหม่ที่หางานสอน แล้วพบว่าผมสามารถทำงานเป็นติวเตอร์ภาษาอังกฤษออนไลน์ให้กับเด็กจีนได้ งานติวเตอร์มันแย่สิ้นดี โดยมีเวลาสอนตั้งแต่ห้าทุ่มจนถึงตีสี่ แต่ท้ายที่สุดผมก็เก่งพอจนสามารถเปิด Reddit หรือเล่น Path of Exile พร้อมไปกับการสอนพิเศษในเวลาเดียวกัน

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ตอนนี้ผมเข้ายิมมาหลายเดือนแล้วนะ และนอกจาก Path of Exile ผมก็ชอบเล่นเกมกับเพื่อนๆ อย่าง Walliwalls, Reznov และ Joe ผมยังอยู่ในกลุ่ม D&D (Dungeons and Dragons) อีกด้วย แต่ผมก็จะพัก D&D เป็นเวลาหลายสัปดาห์ตอนที่ลีกใหม่เข้ามาน่ะ

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

Carn สำหรับการระเบิดสลายกระดูกบึ้มๆ

คนโคตรเด็ดที่เน้น SSF/Ruthless Manni.

Ventrua สำหรับความรู้เรื่อง SSF/Hardcore

หากคุณต้องการเคล็ดลับในการคราฟท์ ไปที่ช่อง Spicy Sushi

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ผมสนุกกับวิธีตัดต่อใหม่ๆ จากก่อนช่วงที่เริ่มลีกครับ ผมอยากกลับไปทำแบบนั้นต่อหลังจากที่หายอินกับช่วงหลังเปิดลีกแล้ว ตอนนี้ก็พอมีไอเดียโครงการ/กิจกรรมอยู่บ้าง แต่นอกจากเรื่องนั้นผมก็มีแผนแค่อย่างเดียวคือการออกไกด์คุณภาพสูงที่ช่วยส่งเสริมการเรียนรู้ผ่านทาง http://Maxroll.gg และ http://Youtube.com/tripolarbear ครับ

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณอยากติดตาม Tripolarbear คุณสามารถติดตามได้ทาง Twitter, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลืมว่าคุณสามารถซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขาเพื่อเป็นการสนับสนุน Tripolarbear ร่วมไปกับการพัฒนาเกม Path of Exile นะคะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม